[CCCĐ] Cape Town: Nói chuyện linh tinh cho đỡ tự kỷ.

Doun

Xì hơi lốp
Sau hơn 3 năm cô vít, cô veo hành hạ. Em lại nhận được trát đi Nam Phi ít bữa. Vưỡn như mọi lần đi nước ngoài, đi là đi làm và họp hành chứ không phải đi chơi nên cũng chẳng có nhiều thời gian và tâm trí để lọ mọ, ngó nghiêng.

Thôi thì những lúc rảnh rỗi em cũng lang thang ngoài đường vi hành tìm hiểu đời sống bà con chút chút. Tối về chẳng biết làm gì nên viết lách linh tinh trên này cho nó đỡ tự kỷ. Gọi cho vợ con nói được 3 câu thì chả biết nói gì nữa. Mà phần lớn thời gian lúc gọi được thì con đã ngủ, vợ vừa nói chuyện vừa ngáp, có hôm mụ nó còn càu nhàu: vừa chợp mắt thì lại réo điện thoại. :D :D :D

Viết lách, ảnh ọt trong bối cảnh như thế nên các cụ bề trên (này) nếu đọc thấy lăng nhăng quá cũng đừng ném đá nhá. Tội nghiệp em.

Doun

Xì hơi lốp
Chuyện đi lại thì các cụ cũng biết cả rồi. Nhà em thì trước khi đi như mọi lần đều bị cánh HQ bắt phải học cái khóa ISOS trước khi đi ít nhất 2 tuần. Khổ nỗi vào dịp tết ta. Loanh quanh chuyện bánh trưng, mứt tết, gà qué có hôm thì học được 1 bài, có hôm mở ra lại đóng vào đi ngủ. Cánh HQ cứ nã ồi ồi nhắc mày chưa học xong. Cuối cùng thì vào ngày mồng 3 tết cũng ngà ngà xong được bài cuối.
Cái này là cái khóa học của International SOS để giảm thiếu các nguy cơ đối với người đi lại quốc tế chắc nhiều cụ cũng phải trải qua. Nó về các chủ đề như bảo vệ sức khỏe, phòng tránh bệnh dịch, tai nạn, tội phạm, khủng bố, an toàn thông tin vân vân và mây mây.....
Capture - Copy.JPG

Doun

Xì hơi lốp
Lịch trình của em là Hà Nội-Dubai-Cape Town.

Thời kỳ trước còn trẻ thấy bình thường. Giờ có thêm tí tuổi mà cảm giác oải thật các cụ ợ. Nhất là món đau lưng và món xả nước kíu thân. Cụ nào chưa trải nghiệm thì em khuyên nếu có bay dài dài quá 3 tiếng thì nên chọn ghế lối đi nhá. Khi buồn bực thì còn tiện đi lại.

Nhà em bay 2 chặng 6 tiếng và gần 10 tiếng, mải nói chuyện với em bé check in sân bay mà quên không xin ghế lối đi. Thế là bị kẹp sandwich. Chuyện nhẽ chả có gì để nói nếu như chuyến Dubai ngồi trong 1 em chắc là du học sinh. Khẽ khọt xin em nó cho mình đi ra ngoài mà em nó tỏ vẻ khó chịu. Thôi thì cũng thông cảm vì em nó đang thiu thiu ngủ thì bị mình máy tay khiến em nó mất giấc. Ngại quá em chả dám về chỗ nữa. Gần lối thoát hiểm có 1 hàng ghế bỏ trống em liền ngồi luôn đó, dạng tay chân thoải mái. Đang ngủ thì bị anh tiếp viên trưởng Emirates to như con voi dựng dậy đuổi về chỗ. Báo hại làm cho em bé du học sinh 1 lần nữa khó chịu

Thế là mấy tiếng còn lại em phải vặn vẹo hết lưng rồi mông một cách ý tứ nhất có thể trên ghế.😭😭😭

Quả từ Dubai-Cape Town cũng bị 2 ông tây trắng, đen cỡ m9, 2m kẹp mà mỗi lần em xin ra ngoài 2 ổng xoay trở đến là tội.

Em thề là sau này nhỡ không may trúng Vietlot thì em chỉ đi hạng bi-zi-nít cho nó sướng cái thằng người :D :D :D

Doun

Xì hơi lốp
Dubai International Airport nó khủng cỡ nào các cụ biết rồi. Đúng là cái anh bán dầu, nhà chả có gì ngoài tiền nên các anh ý xây kinh. Đã thế lại ông con đẻ Emirates hình như bao toàn bộ cả sân nên tiệt không thấy bóng dáng máy bay của ông ngoại đạo nào cả.

Sân bay to quá em ngán chuyện di chuyển nội bộ, nhưng em ưng ở cái điểm cứ đi không quá 30m là lại có 1 nơi xả nước kíu thân.
Mà cái phòng cho cánh nghiện ngập như em nó cũng mát mẻ làm em phải nhìn kỹ mới dám vào. Tưởng là shop bán đồ gì đó.
Nói đến cái tụ điểm cho dân nghiện ngập này lại nhớ đến sân bay TSN nhà mình. Cụ nào vào rồi như em chắc đều có cảm giác dù nghiện hạng nặng như vào hít xong 1 bi là phải phi ra ngay nếu không chết sặc vì khói như đốt đống giấm. Nhiều hôm cửa khới hành phía đầu kia sân ngại không muốn đi lại nhiều lần nên em phí ra ngoài cửa ngồi thở một lúc rồi lại phi vào quất thêm bi nữa.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Chúc cụ có Chuyến đi vui vẻ, cv thuận lợi ạ.

Doun

Xì hơi lốp
Nghề của em thì chẳng có liên quan gì đến kinh tế học (thế nên giờ vưỡn nghèo hehehe) nên ngày xưa em cứ nghĩ mấy cái anh bán dầu sau này mà hết dầu chắc lại quay về cái máng nhợn cũ.

Thế nhưng em nhầm các cụ ợ. Hóa ra các anh ý khôn như tiền của các anh ý

Các cụ nhìn cái anh Emirates này thì biết sau này có hết dầu các anh ý cũng chẳng có gì phải lo như em nghĩ (ấy là em nói cách nghĩ của em, một thằng xuất thân nông dân không làm kinh tế đấy nhé, chứ em không nói người khác nghĩ)

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Em cám ơn cụ (mợ). Chẳng hay cụ (mợ) ở vùng nào mà ngủ muộn rứa?
Sau khi cho F1 ngủ e đã dặn lòng là còn 1 chút cv thì báo cáo cho xong rồi ngủ, trước 0h00 nhưng e ngủ quên mất ạ, 3h đột nhiên tỉnh dậy sờ máy để báo cáo thì hệ thống nó khoá mất rồi.
E cùng quê với Quang Linh Vlog ạ, QL ở mô cụ biết chi.kkk

Doun

Xì hơi lốp
Em lại miên man tiếp.

Với cái đường bay dư lày và ở vị trí đắc địa là giao lộ của thế giới thì anh này khi hết dầu đương nhiên trở thành Nhà xe của thế giới các cụ nhỉ?
Ấy là cái hình này em chôm trên mạng là cách đây 8 năm đấy. Giờ chắc nó còn nhiều sợi đỏ hơn.

Doun

Xì hơi lốp
Sau khi cho F1 ngủ e đã dặn lòng là còn 1 chút cv thì báo cáo cho xong rồi ngủ, trước 0h00 nhưng e ngủ quên mất ạ, 3h đột nhiên tỉnh dậy sờ máy để báo cáo thì hệ thống nó khoá mất rồi.
E cùng quê với Quang Linh Vlog ạ, QL ở mô cụ biết chi.kkk
Khộ thân cho mợ quạ. Bữa mô em về mợ cho xin chút cu-đơ mợ nhé. Nhớ là phải cu-đơ ông Thư Viện.

MuathuHN252

Xe lăn

Doun

Xì hơi lốp
Ăn cu đơ lgi. Nó đơ luôn ấy
Khồng. Cụ lại nghe dân mạng nó đồn thổi rồi. Em nhớ là ĐƠ không phải là ĐƠ đâu. Mà là DEUX. Trong tiếng Phú Lãng Xa thì có nghĩa là số 2. Nghĩa là Cu 2 đấy.

MuathuHN252

Xe lăn
Khồng. Cụ lại nghe dân mạng nó đồn thổi rồi. Em nhớ là ĐƠ không phải là ĐƠ đâu. Mà là DEUX. Trong tiếng Phú Lãng Xa thì có nghĩa là số 2. Nghĩa là Cu 2 đấy.
E ko có nên e ko lo, e chỉ nhắc khéo các cụ vậy thôi ạ

Doun

Xì hơi lốp
Em lại lan man, ăn cơm trộn ngô nói chuyện quốc tế rồi. Để em quay lại chủ đề chính.

Trăng rằm tháng Giêng ở cái xứ tận cùng thế giới này lạ hơn trăng rằm xứ mình. 12h đêm mà nó vẫn ở tít dưới chứ chưa lên đỉnh giời.
Mà nghe nói quê nhà giờ này đang mưa dầm gió bấc

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Không ngủ được em vào hóng cụ chủ đi nhởi :D

levietdzung13

Xe tải
Hóng chuyện, chửa đi Nam Phi bao giờ. Cụ chủ chụp nhiều hình khoe tí cho mở mang

Red_Mer

Xe container
Văn của cụ Doun khó lẫn với người khác nhỉ? Hóm hỉnh và tích cực. Cho em xin một chỗ đọc chuyến đi này với nào. Kenya cũng rất hóm, chuyến đi này chắc có nhiều điều mới mẻ sau khi cụ "vi hành" lắm đây...

Doun

Xì hơi lốp
E ko có nên e ko lo, e chỉ nhắc khéo các cụ vậy thôi ạ
Đội ơn mợ đã lo cho cánh liền ông bọn em nhưng chắc chẳng đến nỗi đó đâu mợ. Hồi thanh niên mỗi lần đi Cửa Lò hay Thiên Cầm em quất Cu2 suốt mà không thấy bị đơ. Giờ có tuổi rồi không biết có bị đơ không? chắc phải thử.

Không ngủ được em vào hóng cụ chủ đi nhởi :D
Khổ! Cụ trằn trọc băn khoăn gì mà giấc chẳng lành rứa?

Hóng chuyện, chửa đi Nam Phi bao giờ. Cụ chủ chụp nhiều hình khoe tí cho mở mang
Thank cụ đã cổ vũ. Dư em mào đầu. Em đi làm và đi họp nên không có nhiều thời gian lọ mọ nên cũng không hi vọng có được nhiều trải nghiệm để buôn cùng các cụ. Em sẽ cố gắng chém thật mạnh. Có gì không phải các cụ đại xá cho.

Văn của cụ Doun khó lẫn với người khác nhỉ? Hóm hỉnh và tích cực. Cho em xin một chỗ đọc chuyến đi này với nào. Kenya cũng rất hóm, chuyến đi này chắc có nhiều điều mới mẻ sau khi cụ "vi hành" lắm đây...
Ô là la. Cụ vưỡn nhận ra em á? Đa tạ cụ.
Ngoài đời em nhăn nhúm như miếng Cà là thầu nên trên cõi mạng này nhà em cố gắng "Mị vẫn còn trẻ" cho nó đỡ nhăn trong lòng cụ ợ.
Chúc các cụ Năm mới vạn điều như ý muốn.

Doun

Xì hơi lốp
Loanh quanh sân bay Dubai xem có cái máy ATM vàng nào không để rút mấy miếng làm kỷ niệm nhưng nhét thẻ vào nó cứ báo "Tài khoản không đủ giao dịch":D:D:D
Nên nhà em đành ngồi vêu chờ nối chuyến, uống nước miễn phí từ vòi vì định mua chai nước lọc nhưng lại sợ chẳng may trúng thưởng cái này ở quầy miễn thuế thì lại đau đầu chuyện ship về Việt Nam.

Doun

Xì hơi lốp
Cuối cùng thì sau gần 10 giờ đồng hồ vặn vẹo chân tay, rồi Kegels các kiểu em cũng nhìn thấy bờ biển Cape Town.

Tiện em có nhắc đến Kegels, cụ nào, nhất là các cụ bà có quan tâm đến món này đến em chỉ cho cách tập. Bảo đảm hiệu quả. Nó cứ gọi là chắc như đinh đóng cột.:)):))