[Funland] Câu chuyện cách ly tại nhà

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nhân có cái thớt của cụ nào đó hỏi tại sao không thực hiện test sàng lọc theo từng khu vực để chủ động cách ly những người nhiễm bệnh, e chia sẻ câu chuyện của thằng cu em em từ cái ổ dịch là bệnh viện bạch mai.
Vợ nó đang có thai và xét nghiệm lượng đường trong máu hơi cao nên đưa vợ vào bạch mai khám và lấy thuốc.
Và nhọ là đúng vào đợt vừa rồi, thực ra nó không nói với ai cả, em vô tình biết đươc vì hôm qua có nói chuyện với nó qua zalo.
Tình hình là như này, nó và vợ cách ly ở nhà được 4 hôm rồi và hàng ngày chỉ có nhân viên y tế gọi điện hỏi về tình trạng sức khỏe, nhiệt độ cơ thể.
Em cũng có hỏi là họ có bảo gì về vấn đề xét nghiệm không thì nó bảo không nói gì.
Nói ra để biết là chúng ta không thể thực hiện xét nghiệm sàng lọc cho mọi đối tượng đươc như HQ vì còn để dành cho những bệnh nhân khác.
Điều cần làm là mọi người hạn chế ra ngoài thôi.
Em cảm thẩy yên tâm nhất là nguồn cung về thực phẩm vẫn được đảm bảo dồi dào và giá cả đừng tăng tróng mặt là được.
Trong hoàn cảnh hiện tại cp đã hành đông tương đối quyết liệt nên em nghĩ giá cả nhu yếu phẩm sẽ khó mà tăng do con buôn nâng giá được.

Em bổ sung thêm câu chuyện ở quê em các cụ ah, hôm qua mẹ em gọi về cho bà gì thấy kể là ở xã có bênh nhân khám ở bạch mai thời gian vừa rồi xã họ làm khá quyết liệt ạ. Họ tư ra quy định là nếu ai ra đường không đ eo khẩu trang sẽ bị phạt 100k, cũng có người bị phạt nhưng không chịu đóng họ đưa thẳng lên ủy ban cách ly luôn, người nhà phải mang tiền đến đóng và làm cam kết.
Trợ vẫn bán nhưng sẽ luôn có cán bộ đi hò hét mọi người không tập chung quá đông.
Mụ vợ em đi chợ dân sinh cũng có chốt kiểm tra nhiệt độ và rửa tay ạ.

P/S: em vẫn đang đi làm bình thường các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em phụ một tay đẩy lên cho mọi người thêm thông tin.
Mong là mọi người hiểu để thực hiện thôi cụ ah.
CP cũng đã làm hết sức rồi, còn lại là do người dân thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cách ly tại nhà và có y tế phường đến test tại nhà được mà nhỉ. Dân có thể bỏ tiền mua test thử dc mà, thiệt hại kinh tế còn nặng nề hơn nhiều

coquay

Xe container
cơ bản là hệ thống làm tốt mà thỉnh thoảng đâu đó có tí chểnh mảng thôi. hôm qua em mới biết trong khu nhà em, cách nhà e 4 nhà có người đi nhật về hộ tịch với yte phường và tổ trưởng dân phố cũng vào vận động bế đi cách ly rồi.

thuysinh.tl

Xe container
Giờ vẫn còn cách ly với người từ Nhật về hả cụ? Em thấy thông báo đã áp dụng cách ly 100% các trường hợp từ nước ngoài về rồi ngay tại sân bay rồi
cơ bản là hệ thống làm tốt mà thỉnh thoảng đâu đó có tí chểnh mảng thôi. hôm qua em mới biết trong khu nhà em, cách nhà e 4 nhà có người đi nhật về hộ tịch với yte phường và tổ trưởng dân phố cũng vào vận động bế đi cách ly rồi.

Anh Ngọc 79

Xe đạp
Cách ly tại nhà và có y tế phường đến test tại nhà được mà nhỉ. Dân có thể bỏ tiền mua test thử dc mà, thiệt hại kinh tế còn nặng nề hơn nhiều
Muốn bỏ tiền ra làm nhanh chắc cũng khó cụ ạ vì khoản này Nhà nước chi trả, hiện họ vẫnđang ưu tiên test quanh kv Bạch Mai

coquay

Xe container
Giờ vẫn còn cách ly với người từ Nhật về hả cụ? Em thấy thông báo đã áp dụng cách ly 100% các trường hợp từ nước ngoài về rồi ngay tại sân bay rồi
Chắc là từ mấy hôm trc rồi cụ ơi, tại dạo này nhà ai ở nhà đấy. Nha e ít ra ngoài nc như trc hôm qua tình cờ gặp hàng xóm thấy bác ý kể mới biết.

Boydepzai190579

Xe tăng
Hiện tại làm khá tốt,sáng nay Hồ Tây công an ra cấm đi ven hồ luôn, các nơi khác cũng khuyên dân đi về tạm dừng tập thể dục

aitymo

Xe điện
Chỗ em loa phường phát hơi nhiều và không hợp lý cho lắm vì người ở nhà còn làm việc, các cháu còn học online mà cái loa cứ phang ra rả

Nhà em vì hôm 12/3 vào Bạch Mai thăm bà để mà cũng đang phải cách ly tại nhà đây ạ.
Sáng chiều đều phải báo cáo tình hình sức khỏe bản thân cho y tế phường
Hôm nào quên báo, báo muộn là có y tế gọi điện hỏi han thăm nom ngay ạ.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Mợ phải hiểu là bộ xét nghiệm nó không đủ đáp ứng nên chỉ ưu tiên những người ở diện f1 thôi.
Chứ lại bán cho ng có tiền thì lại toang.

anhcupho

Đi bộ
Chỗ em cũng thấy giảm hẳn các cụ ạ , công ty em cho nghỉ từ đầu tuần rồi

Joker Tiger

Xe tăng
Mong là mọi người hiểu để thực hiện thôi cụ ah.
CP cũng đã làm hết sức rồi, còn lại là do người dân thôi.
Khó khăn khác đối với lực lượng phòng chống dịch là nhiều người thuộc diện nghi nhiễm có những mối quan hệ cá nhân, riêng tư đã khai báo "nhỏ giọt" - ảnh hưởng đến việc xác minh tung tích người liên quan.

Như người đàn ông quốc tịch Canada bị nhiễm nCoV sau khi tới quán bar không chịu nói đã gặp gỡ ai. Chỉ khi hay tin một người bạn (cũng từng đến Buddha Bar & Grill) dương tính nCoV, ông ta mới khai đã "quan hệ" với hai người phụ nữ. Tìm đến chỗ ở của một trong hai cô, lực lượng chức năng lại thấy đang sống với một người nước ngoài khác. Quá trình điều tra phát hiện người phụ nữ còn "tiếp xúc thân mật" với 5-6 người nữa.

TPS

Xe điện
Nhân có cái thớt của cụ nào đó hỏi tại sao không thực hiện test sàng lọc theo từng khu vực để chủ động cách ly những người nhiễm bệnh, e chia sẻ câu chuyện của thằng cu em em từ cái ổ dịch là bệnh viện bạch mai.
Vợ nó đang có thai và xét nghiệm lượng đường trong máu hơi cao nên đưa vợ vào bạch mai khám và lấy thuốc.
Và nhọ là đúng vào đợt vừa rồi, thực ra nó không nói với ai cả, em vô tình biết đươc vì hôm qua có nói chuyện với nó qua zalo.
Tình hình là như này, nó và vợ cách ly ở nhà được 4 hôm rồi và hàng ngày chỉ có nhân viên y tế gọi điện hỏi về tình trạng sức khỏe, nhiệt độ cơ thể.
Em cũng có hỏi là họ có bảo gì về vấn đề xét nghiệm không thì nó bảo không nói gì.
Nói ra để biết là chúng ta không thể thực hiện xét nghiệm sàng lọc cho mọi đối tượng đươc như HQ vì còn để dành cho những bệnh nhân khác.
Điều cần làm là mọi người hạn chế ra ngoài thôi.
Em cảm thẩy yên tâm nhất là nguồn cung về thực phẩm vẫn được đảm bảo dồi dào và giá cả đừng tăng tróng mặt là được.
Trong hoàn cảnh hiện tại cp đã hành đông tương đối quyết liệt nên em nghĩ giá cả nhu yếu phẩm sẽ khó mà tăng do con buôn nâng giá được.

Em bổ sung thêm câu chuyện ở quê em các cụ ah, hôm qua mẹ em gọi về cho bà gì thấy kể là ở xã có bênh nhân khám ở bạch mai thời gian vừa rồi xã họ làm khá quyết liệt ạ. Họ tư ra quy định là nếu ai ra đường không đ eo khẩu trang sẽ bị phạt 100k, cũng có người bị phạt nhưng không chịu đóng họ đưa thẳng lên ủy ban cách ly luôn, người nhà phải mang tiền đến đóng và làm cam kết.
Trợ vẫn bán nhưng sẽ luôn có cán bộ đi hò hét mọi người không tập chung quá đông.
Mụ vợ em đi chợ dân sinh cũng có chốt kiểm tra nhiệt độ và rửa tay ạ.

P/S: em vẫn đang đi làm bình thường các cụ ạ.
Vâng phải nói để mọi người hiểu là không thể thực hiện test đại trà được, nên nguy cơ trong cộng đồng là cao nhé.
Hôm nay em đọc trên mạng còn có người hỏi cách để được test và có người bày cho là hãy khai dối là có đi uống trà ở cổng Bạch Mai. Gian dối kiểu ấy thì chết.
Có tiền cũng không mua được kit test ạ. Mình đã phải xin Hàn trợ giúp nó mới bán hay tặng cho 1 số bộ. Kit test Vn thì là hóa chất nhập ngoại để phân tách virus rồi dùng máy PCR để tìm con virus nên là chậm. 2h mới xong 1 xét nghiệm. Năng lực test bằng pp PCR chỉ vài trăm lần 1 ngày.

poiuy

Xe cút kít
Chính xác. Cty của em còn tới 4 người đang cách ly do liên quan đến BM cơ mà có ai được xét nghiệm gì đâu. Một trường hợp F2 khác cũng chưa được xét nghiệm gì. Chỉ thấy nhóm F1 cũng cách ly chưa xét nghiệm, đến khi có 1 người trong nhóm F1 có biểu hiện người ta mới xét nghiệm cho tất cả F1. Khả năng khi nào là F1 thì sẽ được xét nghiệm.

tamock

Xe buýt