[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

edorado

Xe tăng
Cháu nên vào 1 phim trường sản xuất JAV chụp lại cho các chú trên này thưởng lãm :D
Sao lại có thành phần như thế này vào of nhỉ. Cụ phát ngôn thế mà không thấy ngượng mồm nhỉ, con cháu nó khinh cho. Em thật

scorpion_ica

Xe điện
Sao lại có thành phần như thế này vào of nhỉ. Cụ phát ngôen thế mà không thấy ngượng mồm nhỉ, con cháu nó khinh cho. Em thật
Thể loại này lời lẽ là vô ích cụ ạ.
Vang và report cho nó đứt cmn đi!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Hôm nay con đi chơi vui quá, vui hơn nữa là về nhà, mở email ra thì nhận được thông báo của nhà trường : đơn xin học bổng Jasso của con đã được chấp nhận (4,8 man/tháng x 6 tháng = 28,8 man ~ 63 triệu VND). Vậy là con có thể yên tâm học tập trong 6 tháng tới mà không phải quá lo lắng về chuyện đi làm thêm. Cảm ơn đất nước Nhật Bản, cảm ơn Jasso.

Ama Ben

Xe buýt
Ơ thế cháu ở bên đó không học tiếng Nhật mà học TA thì sinh hoạt có thuận tiện không? Chú đi lại có mấy ngày đi chơi nà đau hết cả tay vì nói bằng tay. Ăn uống thì không vấn đề vì menu với hình CHỈ -ĂN - TRẢ TIỀN là xong. Những cái khác thì mệt thôi rồi.

duong donte

Xe tải
nhà em cũng có mấy người đi nhật. toàn là đi lao động, có thằng em đi du học mục đích để kiếm tiền thì chẳng thấy toàn phải nai lưng ra làm, người nhà còn phải gửi tiền đi nữa.. hazz.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Kinh nghiệm khi xin học bổng Jasso (Japan Student Services Organization) : ngay khi trình diện Ban xét học bổng của nhà trường, cần hỏi ngay là có đủ điều kiện xin học bổng của Jasso hay không ?

Các điều kiện để xin học bổng Jasso :

- Có thư giới thiệu của nhà trường
- Visa du học Nhật Bản còn hiệu lực
- Trợ cấp gia đình hàng tháng không vượt quá 9 man (19 triệu VND)
- Thu nhập hàng năm của người bảo trợ tài chính không vượt quá 500 man (1,1 tỷ VND)

Hôm mùng 5/10/2016, khi trình diện Ban xét học bổng của nhà trường, con đã hỏi ngay về học bổng Jasso và nhà trường thấy con đủ tiêu chuẩn nên đã giới thiệu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
nhà em cũng có mấy người đi nhật. toàn là đi lao động, có thằng em đi du học mục đích để kiếm tiền thì chẳng thấy toàn phải nai lưng ra làm, người nhà còn phải gửi tiền đi nữa.. hazz.
Cháu không rõ lắm về Tu nghiệp sinh và đi học trường tiếng Nhật.
Còn về học đại học tại Nhật Bản thì cháu thấy có rất nhiều chương trình học bổng hỗ trợ sinh viên.
Cháu đang cố gắng học thật tốt để xin tiếp các học bổng giá trị hơn ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Ơ thế cháu ở bên đó không học tiếng Nhật mà học TA thì sinh hoạt có thuận tiện không? Chú đi lại có mấy ngày đi chơi nà đau hết cả tay vì nói bằng tay. Ăn uống thì không vấn đề vì menu với hình CHỈ -ĂN - TRẢ TIỀN là xong. Những cái khác thì mệt thôi rồi.
Cháu không phải là đi học tiếng Anh ạ, mà là cháu học chương trình đại học bằng ngôn ngữ Anh. Còn tiếng Nhật thì cháu học đến N3, và sau một tháng sống tại Nhật thì cháu cảm thấy ổn, không có gì khó khăn trong giao tiếp đơn giản ạ.

Còn về tiếng Nhật ở trường đại học thì cháu đang theo học tín chỉ tiếng Nhật trung cấp ạ.

psy

Xe buýt
Bạn cho mình hỏi tí, học ở Việt Nam, bao lâu thì được đến trình độ N3? Trình độ này chưa đủ để học ĐH à? Cảm ơn.
P/s: Học kiểu tuần 3 buổi ý.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Bạn cho mình hỏi tí, học ở Việt Nam, bao lâu thì được đến trình độ N3? Trình độ này chưa đủ để học ĐH à? Cảm ơn.
P/s: Học kiểu tuần 3 buổi ý.
Cháu cũng không biết chính xác học bao lâu thì lên được tiếng Nhật N3, bởi vì cháu học không liên tục. Cháu bắt đầu học tiếng Nhật từ khi lên lớp 10, nhưng cũng không đầu tư nhiều thời gian vì khi đó cháu vẫn mơ ước đi Anh, Mỹ, nên tiếng Nhật chỉ là phương án dự phòng.

Sang đến năm lớp 11 thì cháu đầu tư nhiều thời gian hơn cho học tiếng Nhật, vì lúc này việc du học Anh, Mỹ là gia đình cháu không đủ khả năng. Lớp 12 thì cháu rất muốn giành nhiều thời gian để học tiếng Nhật, nhưng lúc này cháu phải căng sức cho 4 mục tiêu (thi IELTS, thi SAT, viết luận xin học bổng, thi đại học) nên việc học tiếng Nhật chỉ mang tính chất ôn tập cho đỡ bị quên là chính.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Sáng nay cháu đi chơi ở công viên Ueno.

dangduong

Xe điện
Mừng cho con được cấp học bổng ,
Cố gắng học tập thì sẽ có cơ hội, phải không còn!

KA:18-78

Xe tăng
Cháu cứ thoải mái chia sẻ câu chuyện du học của cháu nhé..đối với chú và các cô chú of Japan vẫn là bí ẩn..

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Công viên Ueno thật là rộng, cháu chưa bao giờ được vào một công viên nào rộng như công viên này. Cháu không biết chính xác nhưng chắc là mỗi chiều dài, rộng của công viên phải lớn hơn 1km. Hôm nay là chủ nhật nên rất nhiều người Nhật đến chơi công viên, có cả rất nhiều trẻ em nữa.

buianhtuvn

Xe tải
ui em thớt ơi anh hỏi tí:
ở tokyo, osaka buỏi tối nếu muốn đi du ngoạn thì có cách phương tiện gì kinh tế mà dân ko biết chữ dùng đc ko ợ (anh nghe đồn phương tiện công cộng ở nhật ko có tiếng anh, mà taxi thì siêu đắt)
ở tokyo có nhiều cửa hàng có duty free counter ko, và nếu mua đc hàng sale thì có dùng đc cái duty free counter này ko?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
ui em thớt ơi anh hỏi tí:
ở tokyo, osaka buỏi tối nếu muốn đi du ngoạn thì có cách phương tiện gì kinh tế mà dân ko biết chữ dùng đc ko ợ (anh nghe đồn phương tiện công cộng ở nhật ko có tiếng anh, mà taxi thì siêu đắt)
ở tokyo có nhiều cửa hàng có duty free counter ko, và nếu mua đc hàng sale thì có dùng đc cái duty free counter này ko?
Đi tầu điện là rẻ và thuận tiện nhất khi đi lại ở Tokyo ạ, taxi thì cháu chưa đi bao giờ, nên chỉ biết là đắt, chứ không biết chính xác là đắt như thế nào ạ. Chỉ dẫn bằng tiếng Anh thì cũng có, nhưng cách đơn giản nhất khi đi tàu là nhớ được tuyến đi của tàu (ký hiệu bằng chữ cái) và nhớ được ga tàu cần đi và cần đến (ký hiệu bằng số). Ví dụ ga Asakusa (G-19) nghĩa là tuyến tàu Ginza, bến tàu số 19. Còn ga Tawaramachi (G-18) nghĩa là tuyến tàu Ginza, bến tàu số 18.

Ở mỗi chỗ bán vé (tự động) bên ngoài ga tàu đều có một bảng giá vé rất to và rõ ràng, ghi chú đầy đủ giá vé từ ga hiện tại, tới các ga đến khác nhau. Mua vé từ máy bán vé tự động thì cháu cũng không rõ lắm (vì cháu chỉ mua một lần mà lần đó lại do papa Nhật mua hộ, còn lại cháu toàn đi vé tháng). Nhưng chắc là cũng đơn giản thôi vì cháu thấy nhiều người nước ngoài họ vẫn làm được. Mua vé xong thì lên tàu, đi đến nơi cần đến, và cần giữ vé vì lúc ra khỏi ga tàu thì có quầy soát vé tự động.

Ở Shinjuku chỗ cháu học thì có rất nhiều cửa hàng có duty free, còn chỗ khác của Tokyo thì cháu không biết ạ.
Cháu cũng không rõ là mua hàng sale có được miễn thuế hay không.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu đang đi thăm bảo tàng Tự nhiên và Khoa học, nằm trong công viên Ueno. Vào cửa từ trưa mà đến 3h chiều vẫn chưa đi hết được 1/4, rộng quá trời là rộng.