[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Hà Tam

Xe điện
Đi tầu điện là rẻ và thuận tiện nhất khi đi lại ở Tokyo ạ, taxi thì cháu chưa đi bao giờ, nên chỉ biết là đắt, chứ không biết chính xác là đắt như thế nào ạ. Chỉ dẫn bằng tiếng Anh thì cũng có, nhưng cách đơn giản nhất khi đi tàu là nhớ được tuyến đi của tàu (ký hiệu bằng chữ cái) và nhớ được ga tàu cần đi và cần đến (ký hiệu bằng số). Ví dụ ga Asakusa (G-19) nghĩa là tuyến tàu Ginza, bến tàu số 19. Còn ga Tawaramachi (G-18) nghĩa là tuyến tàu Ginza, bến tàu số 18.

Ở mỗi chỗ bán vé (tự động) bên ngoài ga tàu đều có một bảng giá vé rất to và rõ ràng, ghi chú đầy đủ giá vé từ ga hiện tại, tới các ga đến khác nhau. Mua vé từ máy bán vé tự động thì cháu cũng không rõ lắm (vì cháu chỉ mua một lần mà lần đó lại do papa Nhật mua hộ, còn lại cháu toàn đi vé tháng). Nhưng chắc là cũng đơn giản thôi vì cháu thấy nhiều người nước ngoài họ vẫn làm được. Mua vé xong thì lên tàu, đi đến nơi cần đến, và cần giữ vé vì lúc ra khỏi ga tàu thì có quầy soát vé tự động.

Ở Shinjuku chỗ cháu học thì có rất nhiều cửa hàng có duty free, còn chỗ khác của Tokyo thì cháu không biết ạ.
Cháu cũng không rõ là mua hàng sale có được miễn thuế hay không.
Tôi đi Nhật đã lâu, từ năm 2003, còn nhớ là tàu điện ngầm (và nổi) Nhật là do nhiều hãng khai thác, mỗi hãng sẽ có vé tàu cùng màu với màu toa đoàn tàu, và tuyến chạy tàu. Đâu như chừng 4-5 màu (Xanh lá, trắng, đen, hồng...).
Các bạn Nhật hướng dẫn khi đi tàu thì nhớ: màu vé tàu, có bao nhiêu điểm dừng (bus stop), và nên thủ sẵn bản đồ có lộ trình tàu cần đi. Tôi đi lại vài lần từ Osaka về Kobe và Himeiji vài lần là quen.
Đi taxi Nhật rất đắt, ở Tokyo, Osaka giá cũng gần như nhau, quãng 600-700JPY/1km đầu tiên.

Simson

Xe buýt
Hầy, đi metro rẻ mà tiện.

Bác lạ thì mò bằng bản đồ ở cửa ga. Đầu tiên là biết ga mình xuống, sau đó xem tuyến nào qua đó rồi xem tiếp có phải chuyển tàu không từ ga mình đi. Vé có máy bán tự động, chọn bằng bấm hết, tiền trả theo số ga ra cửa.
ui em thớt ơi anh hỏi tí:
ở tokyo, osaka buỏi tối nếu muốn đi du ngoạn thì có cách phương tiện gì kinh tế mà dân ko biết chữ dùng đc ko ợ (anh nghe đồn phương tiện công cộng ở nhật ko có tiếng anh, mà taxi thì siêu đắt)
ở tokyo có nhiều cửa hàng có duty free counter ko, và nếu mua đc hàng sale thì có dùng đc cái duty free counter này ko?
Mà nhớ cầm hộ chiếu đi. Lơ ngơ ở ga cũng hay bị cớm hỏi phết nếu nhìn như dân trốn.

Nếu có người quen thì bảo họ hướng dẫn trực quan 1 lần là đi thoải mái thôi.

buianhtuvn

Xe tải
Đi tầu điện là rẻ và thuận tiện nhất khi đi lại ở Tokyo ạ, taxi thì cháu chưa đi bao giờ, nên chỉ biết là đắt, chứ không biết chính xác là đắt như thế nào ạ. Chỉ dẫn bằng tiếng Anh thì cũng có, nhưng cách đơn giản nhất khi đi tàu là nhớ được tuyến đi của tàu (ký hiệu bằng chữ cái) và nhớ được ga tàu cần đi và cần đến (ký hiệu bằng số). Ví dụ ga Asakusa (G-19) nghĩa là tuyến tàu Ginza, bến tàu số 19. Còn ga Tawaramachi (G-18) nghĩa là tuyến tàu Ginza, bến tàu số 18.

Ở mỗi chỗ bán vé (tự động) bên ngoài ga tàu đều có một bảng giá vé rất to và rõ ràng, ghi chú đầy đủ giá vé từ ga hiện tại, tới các ga đến khác nhau. Mua vé từ máy bán vé tự động thì cháu cũng không rõ lắm (vì cháu chỉ mua một lần mà lần đó lại do papa Nhật mua hộ, còn lại cháu toàn đi vé tháng). Nhưng chắc là cũng đơn giản thôi vì cháu thấy nhiều người nước ngoài họ vẫn làm được. Mua vé xong thì lên tàu, đi đến nơi cần đến, và cần giữ vé vì lúc ra khỏi ga tàu thì có quầy soát vé tự động.

Ở Shinjuku chỗ cháu học thì có rất nhiều cửa hàng có duty free, còn chỗ khác của Tokyo thì cháu không biết ạ.
Cháu cũng không rõ là mua hàng sale có được miễn thuế hay không.
Tôi đi Nhật đã lâu, từ năm 2003, còn nhớ là tàu điện ngầm (và nổi) Nhật là do nhiều hãng khai thác, mỗi hãng sẽ có vé tàu cùng màu với màu toa đoàn tàu, và tuyến chạy tàu. Đâu như chừng 4-5 màu (Xanh lá, trắng, đen, hồng...).
Các bạn Nhật hướng dẫn khi đi tàu thì nhớ: màu vé tàu, có bao nhiêu điểm dừng (bus stop), và nên thủ sẵn bản đồ có lộ trình tàu cần đi. Tôi đi lại vài lần từ Osaka về Kobe và Himeiji vài lần là quen.
Đi taxi Nhật rất đắt, ở Tokyo, Osaka giá cũng gần như nhau, quãng 600-700JPY/1km đầu tiên.
Hầy, đi metro rẻ mà tiện.

Bác lạ thì mò bằng bản đồ ở cửa ga. Đầu tiên là biết ga mình xuống, sau đó xem tuyến nào qua đó rồi xem tiếp có phải chuyển tàu không từ ga mình đi. Vé có máy bán tự động, chọn bằng bấm hết, tiền trả theo số ga ra cửa.

Mà nhớ cầm hộ chiếu đi. Lơ ngơ ở ga cũng hay bị cớm hỏi phết nếu nhìn như dân trốn.

Nếu có người quen thì bảo họ hướng dẫn trực quan 1 lần là đi thoải mái thôi.
xin cảm ơn cccm ạ.
em thì đợt này đi theo tour vietravel với gấu, ban ngày thì có hdv rồi và lịch trình cũng có vẻ dày đặc.
nhưng vì cả 2 đam mê manga nên định là dành các buổi tối rảnh rỗi ở tokyo để tự đi khám phá cs và xh nhật bản, nhưng 2 đứa đều ko biết tiếng nhật và không tìm đc ng quen chỉ dẫn nên định tự lực cánh sinh ợ.
xin phép hỏi thêm em thớt là ở tokyo có bán vé bus+tàu điện chung ko ợ hay là đi bus thì phải mua vé riêng và đi xe điện phải mua vé riêng? và có vé ngày cho toàn tp tokyo ko ợ? nếu có thì tuyệt nhất để mình mua rồi cứ thế mà phóng có nhỡ bến hay gì vẫn thảnh thơi tìm đng về (mình bẩm sinh mù hướng)
nếu chỉ dẫn ở ga tàu có phiên âm latin thì ko sao vì mềnh có thể gg tìm kiếm và định vị, chứ còn nó chơi kanji thì khá là ban căng....

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
xin phép hỏi thêm em thớt là ở tokyo có bán vé bus+tàu điện chung ko ợ hay là đi bus thì phải mua vé riêng và đi xe điện phải mua vé riêng? và có vé ngày cho toàn tp tokyo ko ợ? nếu có thì tuyệt nhất để mình mua rồi cứ thế mà phóng có nhỡ bến hay gì vẫn thảnh thơi tìm đng về (mình bẩm sinh mù hướng)
Cháu không có kinh nghiệm gì về vé bus + tàu ạ.

nếu chỉ dẫn ở ga tàu có phiên âm latin thì ko sao vì mềnh có thể gg tìm kiếm và định vị, chứ còn nó chơi kanji thì khá là ban căng....
Chú có thể hoàn toàn yên tâm, chỉ dẫn các ga tàu bên trên là Kanji, còn bên dưới là chữ Latin ạ, nên chú có thể sử dụng được google để tra cứu ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Công viên Ueno có 8 bảo tàng nằm trong công viên, hôm nay cháu mới đi được một nửa bảo tàng Tự nhiên và Khoa học. Lần sau đến chơi Ueno, cháu sẽ rút kinh nghiệm là không lang thang trong công viên nữa, mà đi thẳng vào thăm bảo tàng. Đi thăm hết một bảo tàng, nếu còn thời gian thì mới đi chơi trong công viên.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu cứ thoải mái chia sẻ câu chuyện du học của cháu nhé..đối với chú và các cô chú of Japan vẫn là bí ẩn..
Cuộc sống bình thường của một gia đình người Nhật (như gia đình papa, mama Nhật của cháu) đúng là có nhiều điểm khác biệt so với một gia đình Việt Nam.

- Quần áo giặt, sấy xong thì hoàn toàn phơi trong nhà, không phơi ngoài trời (cháu cũng không hiểu lý do vì sao, mặc dù nhà papa, mama Nhật của cháu, có đủ chỗ để phơi ngoài trời)
- Bát, đĩa dùng trong bữa ăn thì mỗi người một bộ khác nhau (hoa văn khác nhau, kiểu dáng khác nhau) chứ không dùng cùng một loại như ở gia đình Việt Nam. Khi cháu sang thì cháu được mama dẫn đi tự chọn cho mình một bộ bát, đĩa.
- Chỗ ngồi ăn trong gia đình của mỗi người là cố định, khi chuẩn bị bữa ăn thì cứ mang đúng bộ bát, đĩa của ai để vào vị trí của người đó.

Đây là ảnh một bữa ăn tối của papa, mama Nhật và cháu.

- Ai cũng phải có ý thức giữ vệ sinh, phải tự bảo quản rác (nếu có) của mình ở nơi công cộng. Phải có ý thức giữ gìn cho người dùng đến sau (chẳng hạn như các phương tiện giao thông công cộng, chỗ ngồi nơi công cộng, mỗi khi chuẩn bị rời đi là phải kiểm tra xem mình đã dọn sạch sẽ chưa). Khoang tàu điện là nơi tập trung đông người nhất mà lúc nào cũng phải sạch như thế này.

Những đặc điểm cuộc sống người Nhật giống như Việt Nam :

- Học thêm : học sinh của Nhật cũng đi học thêm ạ. Từ khoảng 10 tuổi trở lên là học sinh Nhật Bản cũng học thêm không kém gì học sinh Việt Nam. Tuy không về quá muộn như người lớn (11h ~ 12h đêm), nhưng việc học sinh Nhật đi học thêm về vào khoảng 7h ~ 8h tối là bình thường.

- Quảng cáo cũng dày đặc khắp nơi, thậm chí hơn cả Việt Nam. Lần đầu tiên khi nhìn thấy những biển quảng cáo ở cạnh đường ray tàu điện như thế này, cháu đã rất ngạc nhiên.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Hôm nay là tròn một tháng con sống ở Tokyo, dưới đây là chi phí sinh hoạt của con trong một tháng :

- Tiền ăn đóng góp cho mama Nhật : 30.000 yên
- Tiền vé tầu 22.000/3 : 7330 yên
- Tiền cước điện thoại : 3000 yên
- Tiền gửi xe đạp : 3800 yên
- Tiền mua sách, đồ dùng học tập : 15.000 yên
- Tiền ăn trưa, ăn tối ở canteen nhà trường : 10.000 yên
- Tiền mua sắm quần áo : 10.000 yên
- Tiền đi chơi, tham quan : 10.000 yên

Cộng : ~ 9 man (19,5 triệu VND)

Con thấy với mức chi phí 9 man/tháng, như thế này là khá thoải mái ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Trong lớp con có hai bạn nữa được trợ cấp học bổng của Jasso (một bạn người Thái Lan và một bạn người Philippines). Để ăn mừng, chúng con đi ăn mỳ Hakata Ramen (mỳ Ramen vùng Fukuoka - xương heo vỡ hầm với lửa to cho đến khi nước tuỷ ngấm ra ngoài làm thành nước súp gọi là Tonkotsu). Lần đầu tiên con được nhìn thấy cái thìa có ngạnh, có thể gác cái thìa vào mép bát để thìa không bị trôi. Người Nhật thật là tinh tế đến từng chi tiết nhỏ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Trong lớp con có hai bạn nữa được trợ cấp học bổng của Jasso (một bạn người Thái Lan và một bạn người Philippines). Để ăn mừng, chúng con đi ăn mỳ Hakata Ramen (mỳ Ramen vùng Fukuoka - xương heo vỡ hầm với lửa to cho đến khi nước tuỷ ngấm ra ngoài làm thành nước súp gọi là Tonkotsu). Lần đầu tiên con được nhìn thấy cái thìa có ngạnh, có thể gác cái thìa vào mép bát để thìa không bị trôi. Người Nhật thật là tinh tế đến từng chi tiết nhỏ.

9 man/ tháng vs 1 DHS là ổn rồi. Các bạn DHS khác làm việc bục mặt cũng chỉ 16-17 man
trừ đi 9-10 man chi phí, để dành ko đáng bao nhiêu cả. Có điều ng ở VN hỏi thì tất nhiên sẽ bảo thu nhập
30-40 triệu/ tháng - ng ở VN choáng váng đua nhau đi Nhật :)):))
Quần áo ko phơi ra ngoài có lẽ là sợ phấn hoa. Sang năm cháu có thể sẽ bị dị ứng phấn hoa :))
Việc phân chia bát đĩa như nhà papa cháu ko phải gia đình nào cũng thế. Nhưng nó là 1 phần của khái niệm
uchi (bên trong) mà ở đầu thớt có lần chú nói - cái tôi, nhóm về phía tôi là cao

Civic to Merc.

Xe container
9 man/ tháng vs 1 DHS là ổn rồi. Các bạn DHS khác làm việc bục mặt cũng chỉ 16-17 man
trừ đi 9-10 man chi phí, để dành ko đáng bao nhiêu cả. Có điều ng ở VN hỏi thì tất nhiên sẽ bảo thu nhập
Quần áo ko phơi ra ngoài có lẽ là sợ phấn hoa. Sang năm cháu có thể sẽ bị dị ứng phấn hoa :))
Việc phân chia bát đĩa như nhà papa cháu ko phải gia đình nào cũng thế. Nhưng nó là 1 phần của khái niệm
uchi (bên trong) mà ở đầu thớt có lần chú nói - cái tôi, nhóm về phía tôi là cao
Ăn ở sạch quá nên bị dị ứng phải ko cụ?

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cháu hỏi hộ bạn cháu.
Như trường hợp thế này, thì bạn cháu có gặp rắc rồi gì không ạ ?

Tin nhắn qua lại giữa hai bên mua-bán

Căn cứ vào những tin nhắn trao đổi giữa 2 bên thì bạn cháu ko cần phải lo.
Khả năng bạn cháu bị bắt nạt là cao.Vì mục đích của thằng kia là đòi lấy 3000 yên,khi đọc ms nó biết bạn cháu là người NN
Bạn cháu nếu đã nói rằng trả lại hàng trả lại tiền là tốt lắm rồi. Nguyên tắc mua hàng cũ trên mạng, chỉ chấp nhận phản hồi
ngay sau khi nhận hàng hoặc chậm lắm là 1 tuần sau khi nhận hàng.
Thằng kia dọa bạn cháu là ngụy tạo thông tin, chả có gì ngụy tạo thông tin ở đây cả, đây chỉ là sự nhầm lẫn. Phía bên nhầm
lẫn đã xin lỗi + chấp nhận trả lại hàng tiền thì ko sao cả
Bạn cháu cứ yên tâm, ra CS cũng chả sao. Thậm chí nếu bạn cháu thích có thể kiện ngược lại hoặc nhẹ hơn là báo bên quản lý
site để khóa nick thằng kia
Chuyện của chú để cháu + bạn cháu tham khảo nhé
Xe đỗ trong bãi, chú mở cửa xe thì va nhẹ vào xe bên cạnh, gây vết xước 1cm, sâu bằng bề ngang que tăm. Vết xước này so với
tình trạng chuồng gà di động của xe đó thì bằng muỗi đốt inox
Thằng chủ xe bước ra, tất nhiên chú xin lỗi vì lỗi về mình. Nó hoạnh họe và bảo đưa nó 2 man nó tự đi sửa. Vui phết, ok, mặc cả chơi vs nó xem
thế nào. Sau khi nó chốt hạ giá 1,5 man vs chú xong thì chú lắc đầu bảo: " tao có sẵn tiền để trả mày đúng giá 2 man ngay bây giờ và tao cũng biết
nếu để BH sửa thì sang năm tao sẽ phải đóng BH thêm cao hơn 2 man nhiều nhưng tao sẽ bảo BH sửa cho mày. Giờ tao y/c mày ra đồn CS
lấy giấy chứng nhận va chạm để gửi BH"
Vui hơn nữa là trước khi lên xe chú nghe thấy vợ nó cằn nhằn vs nó là ban đầu ra giá 2 man cao quá + hoạnh họe phủ đầu quá tay =))=))=))
Ng Nhật hay tất cả các dân tộc khác trên trái đất đa phần đều là ng tốt.
Nhưng chắc chắn sẽ có thành phần bựa, đối vs thành phần bựa thì cũng phải cứng rắn

Chỉnh sửa cuối:

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ăn ở sạch quá nên bị dị ứng phải ko cụ?
Ko, dị ứng phấn hoa cụ ạ. E cũng đến khổ sở vì cái này
Ngứa mắt, nước mũi, hắt xì hơi, ng như ngây ngấy sốt
Tin vui cho toàn dân ở Nhật là bệnh này ứ có thuốc chữa :))

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ nói rõ hơn giúp em tại sao nên chọn Waseda được không.
Tks cụ
Cảm nhận của e thôi cụ
Waseda là cái lò đào tạo nhân tài + chính trị gia của Nhật

luonmayman

Xe tải
Hay quá, thực sự rất bổ ích

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Con dậy sớm để chuẩn bị bento mang đến trường. Ngày hôm qua, con mới mua một bộ dụng cụ để đựng bento. Trước đây, con không có hộp đựng, không mang được đồ ăn có nước, nên hơi khó ăn.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Con cảm ơn chú đã giải thích cho con được rõ ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Tình cờ cháu đọc thớt của chú Bonsai Ngoc Dung : https://www.otofun.net/threads/loi-khuyen-nao-cho-con-gai-nha-em.1109574/ Cháu cũng có những lúc buồn và nhớ nhà như vậy, khi cháu nhớ nhà thì cháu không ở trong phòng một mình, vì sẽ càng thấy nhớ. Cháu lấy xe đạp đi loanh quanh, cháu thường đến hồ nước cạnh nhà, ngắm phong cảnh. Tự nói thật to để động viên bản thân : Cố gắng lên, cố gắng thật nhiều ...

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Hôm nay ăn trưa, mang được đồ ăn nước (canh nấm), con thấy ngon miệng hẳn.
Đây là quang cảnh nơi ăn trưa ở trường con, dành cho các bạn mang bento từ nhà đi.

medici_rider

Xe tăng
Hòa nhập với mọi người, kiếm việc cho mình bận rộn thì sẽ chẳng có thời gian mà buồn mà nhớ nhà. Lúc nào down quá thì nhớ lại mục đích đi học của mình là gì để vượt qua.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Khi papa và mama Nhật con có khách đến ăn cơm, bàn ăn được phủ khăn và mỗi người sẽ có thêm khăn ăn.
Những hình ảnh tinh tế của các món ăn Nhật, con chỉ thấy trong các quán Nhật thôi, còn ở nhà con thì ... cũng khá bừa bộn :P