[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

usboto.com

Xe điện
Website
usboto.com
Khi papa và mama Nhật con có khách đến ăn cơm, bàn ăn được phủ khăn và mỗi người sẽ có thêm khăn ăn.
Những hình ảnh tinh tế của các món ăn Nhật, con chỉ thấy trong các quán Nhật thôi, còn ở nhà con thì ... cũng khá bừa bộn :P

Trông cũng ngon lắm :)

Mer_CLS350

Xe tải
Chú nói đúng rồi ạ. Xét về các tiêu chuẩn chính thống xếp hạng thì Jochi Daigaku không phải quá cao, nhưng xét về mức độ nhận biết phổ biến tại Tokyo thì nói đến Jochi là người Tokyo đều biết ạ. Mục tiêu của cháu là hoà nhập được với cuộc sống Tokyo (học xong và ở lại định cư) với chi phí thấp nhất, nên cháu chọn Jochi (vì được miễn học phí 100%).

Cháu chọn Jochi cho dù cháu đỗ cả Waseda (nhưng cháu không chọn vì không được miễn học phí), cháu cũng được học bổng APU 100% (miễn học phí + miễn sinh hoạt phí) nhưng cháu không học vì quá xa Tokyo.
Tớ nghe tên lạ hoắc à

Mer_CLS350

Xe tải
Người Việt hầu như không ai biết trường cháu ạ.
Người Nhật ở Tokyo, khi hỏi cháu học trường nào, cháu nói Jochi, họ gật gù : trường đó được đấy.
Tớ ở nửa đời ở Tokyo mà chưa nghe tên đó bao giờ.Tớ chỉ nghe trường Waseda,Hosei,Tokodai. Nhưng mình vừa tra thì thấy nó nằm ở Yotsuya,ko nổi tiếng lắm nên mình ko biết :) Mà bạn xin đươcn học bổng mà lại còn ở homestay nữa thì giỏi rồi.Mà không biết bạn xin ở homestay thế nào vậy?

Chỉnh sửa cuối:

Mer_CLS350

Xe tải
Các bạn trẻ bg đi du học nhàn hạ hơn thời mình ngày trc quá nhiều vì có internet mà tra thông tin phục vụ cuộc sống hàng ngày, học bổng, v..v...
Hồi mình ngày trc toàn viết thư tay, gọi điện là việc xa xỉ, vào đến đại học r mới biết tn là điện thoại di động chứ hồi cấp 3 toàn dùng máy nhắn tin ấn ký tự từ máy đt công cộng :)))))
Đi thang cuốn thì ngã lăn lông lốc. Chỉ đc cái hồi đó hiếm có học sinh VN ở Nhật nên chỉ có thể chơi với các bạn Nhật nên bé quá chưa đc đi làm thêm thì tiếng Nhật cũng leo lẻo, k cần phải học quá nhiều.
Chủ thớt cố lên. Học và sống ở Nhật khắc nghiệt lắm, k đơn giản.
Bạn sang từ năm nào vậy?Không biết có quen không nhỉ? Mà bạn vẫn còn ở Nhật chứ?

Mer_CLS350

Xe tải
Cảm giác hoang mang ???

2 bài luận và 5 bài đọc hiểu phải trả bài vào sáng ngày mai (thứ năm) thì con đã hoàn thành xong 2 bài luận và 2 bài đọc hiểu, chiều tối nay con hoàn thành 3 bài đọc hiểu nữa là xong. Nhưng tiết học sáng nay lại có bài luận mới và phải trả bài vào thứ sáu. Con cảm giác phải vận động 110% công sức mới hoàn thành tốt được các bài tập. Và con hoang mang quá khi đọc bài viết này :

Tác giả bài viết là một anh, chị sinh viên đại học Kyoto. Đây là blog của anh, chị ấy : https://ikemen96.wordpress.com/

Các cô, chú, bác đã từng học đại học tại Nhật Bản, cho con hỏi có như thế không ạ ?

- Xin việc ở Nhật không cần trình bảng điểm nên sinh viên Nhật không quá quan trọng việc cày cuốc đê lấy điểm cao ?
- Rất dễ dàng cho việc qua môn để lấy được tín chỉ, đôi khi chỉ cần đi học đủ hoặc đảm bảo yêu cầu tối thiểu của môn học ?
Đúng rồi đó bạn,tốt nghiệp loại gì cũng không quan trọng,quan trọng là phần phỏng vấn

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Tớ ở nửa đời ở Tokyo mà chưa nghe tên đó bao giờ.Tớ chỉ nghe trường Waseda,Hosei,Tokodai. Nhưng mình vừa tra thì thấy nó nằm ở Yotsuya,ko nổi tiếng lắm nên mình ko biết :) Mà bạn xin đươcn học bổng mà lại còn ở homestay nữa thì giỏi rồi.Mà không biết bạn xin ở homestay thế nào vậy?
Chắc là chú đã từng học tại Waseda phải không ạ ? Cháu rất mong nhận được những chỉ bảo quý báu của chú.

Papa Nhật của cháu nói với cháu là :

- Nếu người Nhật mà học ở trường kém hơn trường con, thì khi con nói tên trường con, họ sẽ khen : giỏi thế
- Nếu người Nhật mà học ở trường ngang ngang trường con, thì khi con nói tên trường con, họ sẽ gật gù : cũng được đấy
- Nếu người Nhật mà học ở những trường danh giá như Waseda, thì khi con nói tên trường con, họ sẽ nói : Jochi là cái trường gì vậy ? Chưa nghe tên bao giờ

Đọc comment của chú và đối chiếu với lời dạy của papa Nhật, thì cháu đoán chắc là chú đã từng học ở Waseda.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu theo dõi và thường xuyên đọc bài của tiền bối Mai PB (đã từng học tại Tokodai) : https://www.facebook.com/mphbac
Hôm nay, cháu biết thêm tiền bối Mer_CLS350 đã từng học tại Waseda.
Thật là vinh dự cho cháu quá ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Theo dự báo thì Tokyo từ ngày 10 tháng 11 sẽ có lá đỏ. Hôm nay con đã thấy cái cây này là vàng vàng rồi.

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Tình cờ cháu đọc thớt của chú Bonsai Ngoc Dung : https://www.otofun.net/threads/loi-khuyen-nao-cho-con-gai-nha-em.1109574/ Cháu cũng có những lúc buồn và nhớ nhà như vậy, khi cháu nhớ nhà thì cháu không ở trong phòng một mình, vì sẽ càng thấy nhớ. Cháu lấy xe đạp đi loanh quanh, cháu thường đến hồ nước cạnh nhà, ngắm phong cảnh. Tự nói thật to để động viên bản thân : Cố gắng lên, cố gắng thật nhiều ...

Cảm ơn cháu đã chia sẻ, chú đang theo dõi thớt này của cháu và rất cảm phục, chúc chúc cháu sức khỏe, hạnh phúc và thành công.
Chú sẽ gửi đường link này cho con nhỏ nhà chú, chắc nó học hỏi được rất nhiêu điều từ cháu .

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Những khoảnh khắc thú vị của Tokyo : nhìn tiệm bán dao cho các lò mổ này, con cứ nghĩ là con đang ở phố Nguyễn Khuyến, Hà Nội :P

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Đây là cơm hộp (bento) để mang đến trường ăn buổi trưa hôm nay của con. Từ lúc mua được bộ dụng cụ đựng bento, con thấy rất thích được chuẩn bị cơm hộp :x

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Một buổi sáng yên bình như mọi buổi sáng của Tokyo.

mango

Xe tăng
nếu được thì năm cháu nên về 1 lần sẽ bớt nhớ nhà và quan trọng là sang lại Nhật sẽ thấy thích hơn.

medici_rider

Xe tăng
Cháu theo dõi và thường xuyên đọc bài của tiền bối Mai PB (đã từng học tại Tokodai) : https://www.facebook.com/mphbac
Hôm nay, cháu biết thêm tiền bối Mer_CLS350 đã từng học tại Waseda.
Thật là vinh dự cho cháu quá ạ.
Chú hay vào trang exryu của các cựu học viên ở Nhật từ xưa để đọc một số bài viết của các cựu sinh viên waseda như bác Nguyễn Nam Trân, giáo sư Vĩnh Sính. Cháu có thể vào đọc để học hỏi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chú hay vào trang exryu của các cựu học viên ở Nhật từ xưa để đọc một số bài viết của các cựu sinh viên waseda như bác Nguyễn Nam Trân, giáo sư Vĩnh Sính. Cháu có thể vào đọc để học hỏi.
Dạ, cháu sẽ tìm hiểu theo lời khuyên của chú ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Hồi mới sang Tokyo, một lần cháu bị lạc đường giữa đại học Waseda và đại học Hosei. Cháu cứ đi loanh quanh cái quán này mấy lần, khi cháu cho các bạn học xem ảnh quán, thì không ai tin cả, các bạn (có nhiều bạn Nhật) đều nói là giữa trung tâm Tokyo, thì không thể có cái quán xập xệ như vậy được.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Theo hướng dẫn của chú, cháu đã tìm thấy rồi ạ : http://www.erct.com/
Các bài viết hay quá ạ, các tiền bối ở đây cháu phải gọi bằng ông rồi ạ (các tiền bối đi du học Nhật Bản từ khi bố cháu còn chưa sinh ra :P)

medici_rider

Xe tăng
Cố gắng lên để sau này đóng góp được như các tiền bối. Người Nhật từ thời Đường đã không ngại hy sinh để qua TQ học và đem các tri thức về mới xây dựng được như nước Nhật bây giờ.

lotomo2015

Xe buýt
xin cảm ơn cccm ạ.
em thì đợt này đi theo tour vietravel với gấu, ban ngày thì có hdv rồi và lịch trình cũng có vẻ dày đặc.
nhưng vì cả 2 đam mê manga nên định là dành các buổi tối rảnh rỗi ở tokyo để tự đi khám phá cs và xh nhật bản, nhưng 2 đứa đều ko biết tiếng nhật và không tìm đc ng quen chỉ dẫn nên định tự lực cánh sinh ợ.
xin phép hỏi thêm em thớt là ở tokyo có bán vé bus+tàu điện chung ko ợ hay là đi bus thì phải mua vé riêng và đi xe điện phải mua vé riêng? và có vé ngày cho toàn tp tokyo ko ợ? nếu có thì tuyệt nhất để mình mua rồi cứ thế mà phóng có nhỡ bến hay gì vẫn thảnh thơi tìm đng về (mình bẩm sinh mù hướng)
nếu chỉ dẫn ở ga tàu có phiên âm latin thì ko sao vì mềnh có thể gg tìm kiếm và định vị, chứ còn nó chơi kanji thì khá là ban căng....
Họ có bán vé ngày cho đi tàu điện, do có 2 hãng sở hữu các tuyến metro nên có 3 loại, tức là 2 loại vé riêng của từng hãng và 1 loại đi chung các tuyến của cả 2 hãng. Giá khoảng 1000 yên đi thoải mái khu các quận trung tâm Tokyo. Ở máy bán vé có chế độ chuyển sang tiếng Anh, cụ xem và ấn bên góc trên bên phải màn hình máy bán vé. Vé đi chung cả bus+ tàu điện cũng có nhưng em cũng chưa mua lần nào.