[Funland] Câu chuyện về một cậu nhân viên

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Đọc thớt này em lại ngỡ cùng thể loại truyện cô giáo Thảo ngày xưa em say mê. Nào ngờ, đọc xong không hiểu ý chủ thớt là chi.

hbu082

Xe container
chưa làm việc ở đâu, kinh nghiệm không có, thì dù có chăm chỉ đến mấy và nhiệt tình đến mấy thì cũng chỉ là thử việc, và chắc chắn là hiệu quả không thể cao như những người đã làm lâu năm. Nếu thực sự có tài và nhiệt huyết chẳng bao giờ chủ nó để tuột mất đâu.

atukiva

Xe tăng
Theo em thì cuộc sống rất công bằng đấy :)

Tiếp câu chuyện nhé: Sau khi nghe tin về thằng bé, đại gia Tùng thở dài đánh thượt một cái " Tiếc cho thằng bé quá, ngoan ngoãn chăm chỉ đang định cho nó theo làm đệ tử để dạy bảo , đào tạo và quy hoạch nó làm quản lý sau này. Mà nó chỉ nhìn vào đồng lương vài tháng đầu mà không biết đến cái lợi về sau..Thật đáng tiếc, đáng tiếc."
Cụ sáng tác rất chi là nghệ thuật vị nhân sinh.

H.U.Y

Xe điện
Cứ tưởng được bà chủ "yêu"

Xe2009

Xe tải
công bằng vkl, sinh viên học toét mắt, 4 năm đầu tư chùa thầy lăng cô, ra trường đi làm 3 tháng đầu chả thuê nhà 1 củ, ăn 2 củ mỗi tháng, lương cũng 5-6 triệu kia kìa.. cũng chả đi đêm về hôm khách gọi lúc nào lên đường lúc đấy, có tý nhan sắc thì bị/đc gọi đi ăn tối, sờ đùi phát khóc, anh em cũng chỉ biết động viên, nhỡ say đấy chứ!

vihotel.net

Xe máy
Vào chỉ ngắm chủ thớt, không đọc được tí gì

datto70

Xe điện
Chuyện cũng đã qua hơn 1 năm rồi

Câu bé ấy trong thời gian chưa có việc làm, cậu bé đã xin vào làm 1 nhà hàng ở Cát Bà, nó chăm chỉ lắm, lau nhà, quét nhà, chạy bàn, giặt chăn,bóc vỏ tôm, ghi order, dọn dẹp vệ sinh, pha đồ uống ngoài nó còn biết lái xe ô tô nữa thi thoảng ông chủ say rượu hay bận việc nó thay ông chủ lái xe chở khách, tối đến chở bà Huyền về mẹ của đại gia Tùng, hôm nó có việc nó đi Hải Phòng, lúc nó về đại gia Tùng đang khai trương khách sạn ngoài bến tàu du lịch, vợ của Đại gia Tùng là Ngọc gọi nó ra giúp chị 1 tý, nó nhiệt tình lắm cũng ra giúp, kể cả lúc nhà hàng đông khách nhất nó làm thêm giờ nó không kêu ca gì, hôm nó lĩnh lương làm 37 ngày của tháng trước – 4 ngày nó nghỉ việc tiền lương nó cũng chỉ có 3,4 triệu( 3 triệu/tháng/làm cả ngày) nó cầm đồng tiền lên tối về nó khóc, nó khóc nhiều lắm, xã hội này đúng là có nhiều người quá bất công với nó, nhưng đó mới chỉ là tâp 1, 1 tuần sau đi ra chợ nó gặp bà Hoa người cũng làm với nó ở đây, bà bảo anh Tùng anh đồng ý tăng lương cho con rồi đấy thôi cố gắng đi làm đi,tối hôm đấy đại gia Tùng gọi cho nó “Hải mai đi làm nhé”, thế mà đời cũng không như là mơ nó làm đến cuối tháng đủ 18 ngày, cuối cùng tiền lương nó nhận được là 1,8 triệu đồng đến lúc này nó mới biết bà Hoa đã lừa nó, nó có nói với đại gia Tùng thế sao lương cô Hoa 4,5 triệu/tháng/làm cả ngày mà lương em chỉ có 3 triệu (/tháng/làm cả ngày), đại gia Tùng nói một câu làm nó chết điếng “ lương của em cũng chỉ xứng đáng là lương học việc thôi”, những người như nó nếu ở chỗ khác sẽ được trả mức lương xứng đáng hơn những gì nó đáng để nhận, nào ngờ đại gia Tùng lúc đầu có nói với nó mức lương như nào đâu “ cứ làm đi trả lương theo năng lực”, thế là từ lúc đấy nó về Hải phòng nó làm cũng không còn biết tin tức gì của nó nữa.
Theo các bác nếu là các bác các bác sẽ trả lương nó như thế nào
Mùa này Cát Bà ít khách hay sao mà Cụ ( cụ chứ kg phải mợ nhé, nhiều cụ OF nhìn avato nhầm) Lầm không lo kinh doanh và lại viết Văn nhỉ~X(~X(~X(
KS chỗ cụ cháu cũng ghé qua 1 lần rồi nhé :-?

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
Cuộc sống không dành để "khóc" các cụ ạ, lại càng ko cần khóc thuê.
Hoàn cảnh em bây giờ ko y hệt nhưng cũng gần giống vậy đây. Tự tin khẳng định mình làm đc đa số việc mà sếp cần, là chân chạy duy nhất, cơ mà đời ko như là mơ. Mình thì tận tâm nhưng người khác chỉ muốn tận dụng mình cật lực mà thôi.
Thôi em chạy cuốc tiếp theo đây, sáng gioè mới đc có hơn 200k

Mr.KuTeu

Xe tải
1 năm rồi, giờ mợ chủ nhìn lại để đánh giá cho khách quan và thực tế nhé:
Thằng chủ (Tùng) và gia đình nó hơn 1 năm trước những gì? Về tài sản, về gia đình...
Thắng bé kia, giờ gặp lại thì: đang đi làm mướn cho ai? Lương tốt hơn chưa? Cuộc sống có tốt hơn chưa? (Trừ truyện như cổ tích mà các bé lớp mầm lớp chồi đang được học vì nó chả thực tế tị nào)
Nếu nó khó việc, mặc dù vẫn rất chăm ngoan lễ độ như thế và đáng tin. Bao nhiêu cụ/ mợ ở đây muốn có nó làm lính của mình???

Quang Minh 89

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn chủ thớt đã khó thở xong đọc bài càng khó thở hơn. Duy nhất một dấu chấm =))

Mr.KuTeu

Xe tải
Đầy thằng còn kiếm cho chủ bằng vạn mà khéo lương cũng chả được cầm ấy chứ.

Đời là thế có gì mà phải khóc.
Đời mà cụ, có thằng trong cảnh cụ nói đó, có khi còn bị đi kho không phải tội của mình, chắc là gánh hộ chủ... Cái này thì em biết và có dẫn chứng luôn, em từng đi Thanh Hóa thăm thằng bé kiểu đó, vào tổ cấy lúa tưới rau, thằng cùng tù bảo: thằng bé ngoan lắm, làm cho cả tổ nếu cần... may không phải đi đào mương/ đóng gạch.

mạnh đoàn

Xe buýt
Cuốn hút ở chỗ không có dấu đọc xong mới biết hết chuyện. Em còm 1 cái cho thớt nổi biết đâu “nó” đọc được sẽ có câu trả lời cho mợ chủ.

Violet2013

Xe buýt
Mợ chủ kể chăm chỉ lắm, làm không ngại việc - OK. Tháng đầu lương học việc không tính, nhưng tháng thứ 2 chỉ đi làm có 18 ngày, còn lại về quê hay nghỉ đi chơi vậy? Hay đi thử việc chỗ khác? Nếu đặt địa vị chủ thì xin lỗi em cũng không thể tăng lương ngay tháng t2 được với những thành phần không thể hiện sự gắn kết với công việc. Lương theo năng lực mà đi làm có nửa tháng thì thể hiện cái gì? kể cả có xứng đáng thì cũng phải đợi tháng sau đấy.

dexom

Xe ba gác
Cuộc sống vốn chả bao giờ có công bằng, nhất là ở cái xứ này.
Chân lý ấy chưa hiểu thì còn lâu mới lớn được!

misssontay

[Tịch thu bằng lái]
Giới chủ ở VN, nhất là đám tiểu chủ nhà hàng quán ăn.. trả lương cực bèo,.