[Funland] Chán thành phố về quê , vùng ven xây nhà đang là xu hướng hả cccm

Hự.

Xe điện
Cụ vẫn lẫn lộn giữa mua để sử dụng và mua để đầu tư nhỉ ?
Cụ ý không lẫn lộn đâu. Vì yếu tố “mua không bị mất giá, thậm chí còn lãi” cũng là một trong các yếu tố góp phần làm nhiều cụ hứng thú “chơi” nhà vườn, nên cụ ý phản biện lại ý đó thôi, và cụ ý nói rất chính xác yếu tố này. Cũng na ná như nhiều cụ mua xe ô tô để đi chứ ko để đầu tư nhưng chắc cũng ko hứng thú với 1 con xe chi phí vận hành cao, mất giá nhiều hơn các xe khác, khi có nhu cầu bán cực kì khó tìm khách.

tung5917

Xe điện
Đêm nằm con rắn nó bò vào thì xách dép lên thành thị ngay :P
Cụ nhát thế sao ở nhà vườn được. Tự tay em đã đập chết 2 con rắn trong vườn.
Ở vườn còn phải chịu gai cào sước chân tay khi tỉa cành, côn trùng như bọ lẹt sâu róm gây ngứa bỏng rát. Em lúc nào cũng phải thủ tuýt Fucidin trị ngứa cực hiệu quả.

Để tránh côn trùng vào nhà thì em dùng đồng bộ các biện pháp : chân tường bên trong nhà phun pedona 10SC trị gián( gián bò vào nhà chết ngay ). Nền nhà vệ sinh sạch sẽ không vương vãi thức ăn nên kiến cũng không bò vào nhà. Cửa sổ đều có cửa lưới, bịt kín toàn bộ các khe hở , cửa ra vào là cửa nhôm kính có goăng cao su kín khe hở, luôn đóng kín cửa. Vậy nên thi thoảng mới có 1-2 con muỗi bay được vào nhà thì dùng vợt muỗi đập chết luôn. Nhà vườn em chả có con muỗi nào, ngủ không phải mắc màn.

Nhà vườn thì tất nhiên là dễ ẩm mốc nên đồ đạc trong nhà em toàn dùng tủ kệ nhựa, nhôm kính, inox. Điều hoà lắp tất cả các phòng và bật suốt để hút ẩm ra ngoài.

coolpix8700

Xe ngựa
Ở vườn còn phải chịu gai cào sước chân tay khi tỉa cành, côn trùng như bọ lẹt sâu róm gây ngứa bỏng rát. Em lúc nào cũng phải thủ tuýt Fucidin trị ngứa cực hiệu quả.
...
Hôm vừa rồi tụi em vừa bị chết con chó mẹ do rắn cắn, may đàn con của nó đã ăn cơm tốt rồi.
Một con chó nhỡ cũng bị rắn cắn, nó nằm kêu mấy hôm, cắn nát hết đám khoai nước mà cuối cùng đứng dậy được.
Tụi chó thích lần mò nên rắn mới cắn trộm được, chứ chúng bắt cả rắn hổ mang chúa. Cả đàn vây xung quanh, từng con vào cắn đuôi con rắn rồi vẩy nó bắn lên đến lúc con rắn nằm im hội bảo vệ mới vào nhặt ra.
Chúng bắt cả những con mèo rừng có bộ lông vằn vện in hệt 1 con hổ cực đẹp. Trèo lên cây mà chúng xúm lại sủa cho phải rơi xuống đất để hội bảo vệ nhặt lên nhét vào lồng. Có con người ta vào trả hơn 4 triệu mà bảo vệ không bán, đến lúc cho ăn nó vùng lên, banh cả cửa lồng sắt chạy mất.
Tụi em nuôi khá nhiều chó. Tự nhiên thấy vắn con chó mẹ biết ngay nó đi đẻ. Chúng toàn đào hang đẻ con biết đi mới dẫn ra!

babeo

Xe điện
Cụ ý không lẫn lộn đâu. Vì yếu tố “mua không bị mất giá, thậm chí còn lãi” cũng là một trong các yếu tố góp phần làm nhiều cụ hứng thú “chơi” nhà vườn, nên cụ ý phản biện lại ý đó thôi, và cụ ý nói rất chính xác yếu tố này. Cũng na ná như nhiều cụ mua xe ô tô để đi chứ ko để đầu tư nhưng chắc cũng ko hứng thú với 1 con xe chi phí vận hành cao, mất giá nhiều hơn các xe khác, khi có nhu cầu bán cực kì khó tìm khách.
Nếu muốn " mua không bị mất giá, thậm chí có lãi " thì ko bao giờ được gọi là chơi cụ nhé, là tự sướng mình đang "chơi" cho sang mồm thôi, bản chất thật vẫn là đầu tư. Một ông buôn xe, nay lấy xe này đi, mai xe khác, khác xa một ông sưu tầm xe, chán thì bán, lỗ cũng bán , không lăn tăn.

Nhà cháu ko bao giờ đi tư vấn cho người khác nếu ko đc họ hỏi ý kiến, nên thấy hơi buồn cười thôi. Ngay cả khi nhiều người hỏi ý kiến , cháu cũng chưa chắc đã tư vấn nếu họ ko phải là người cháu quan tâm.
Nói chung, giữa thích và đủ khả năng chi trả cho sở thích đấy, là hai việc khác nhau. Chơi mà phải cố thì khổ lắm, người ta gọi là đua đòi.

eatliv

Xe buýt
Cụ nhận định thế sai rồi đó.
Hầu hết nhiều người mua ở Sóc Sơn, Yên Bài (Ba Vì), Xuân Mai, Lương Sơn....vv
Hầu như mua cách đây 10-20 năm mà hiệu quả cực kì kém luôn.
Nhiều người còn lỗ nặng tới gần chục lần do mua lúc cao điểm.
Món này em sục sạo định chén năm ngoái nên tìm hiểu kĩ lắm.
Cái gì xuống mà chẳng lên, theo kiểu hình Sin ý. Em thấy những người đam mê nhà vườn có thể mua để hưởng thụ sau này để lại cho con cháu hoặc thu hồi vốn cũng được, đây là tài sản chứ cái xe là tiêu sản. Cụ nào có tài sản khoảng 20 củ to thì chơi nhà vườn không phải ngợi.

Yeuphunu

Xe điện
O
Cái gì xuống mà chẳng lên, theo kiểu hình Sin ý. Em thấy những người đam mê nhà vườn có thể mua để hưởng thụ sau này để lại cho con cháu hoặc thu hồi vốn cũng được, đây là tài sản chứ cái xe là tiêu sản. Cụ nào có tài sản khoảng 20 củ to thì chơi nhà vườn không phải ngợi.
Chắc chắn là những cụ khen nhà vườn là các cụ mới có, hoặc chưa có hoặc tuyên truyền với mục đích khác ;)))

tung5917

Xe điện
Do quan điểm khác nhau nên ra quyết định khác nhau thôi cụ ! Nhà cháu ko bao giờ đi tư vấn cho người khác nếu ko đc họ hỏi ý kiến, nên thấy hơi buồn cười thôi. Ngay cả khi nhiều người hỏi ý kiến , cháu cũng chưa chắc đã tư vấn nếu họ ko phải là người cháu quan tâm.
Nói chung, giữa thích và đủ khả năng chi trả cho sở thích đấy, là hai việc khác nhau. Chơi mà phải cố thì khổ lắm, người ta gọi là đua đòi.
Có đến đâu thì làm đến đó cụ ạ.

Hiểu đơn giản " nhà vườn " là " cái nhà " nằm trong " khu vườn " thì cũng không quá khó để phấn đấu.

Nếu có đất rồi thì chỉ cần có tầm 300 triệu là sẽ xong được một căn nhà cấp 4 nhỏ đủ tiện nghi với một khu vườn tự nhiên đẹp theo kiểu dân dã do tự mình cải tạo chăm sóc. ( đất có sẵn )

Còn cứ quan niệm nhà vườn phải là 1 ngôi biệt thự sang trọng trong một khu vườn đẹp như công viên thì đa phần không ai vươn tới cả.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cũng ra ngoại ô, xây cái nhà nho nhỏ, cưới thêm bà 2 nữa là xong :P

Yeuphunu

Xe điện
Cụ suy bụng ta ra bụng người à :))?
Mưa rảnh chả có việc gì làm, chán cụ nhỉ :D.
Em đã cố tình bỏ không nối comments với cụ mà cụ cứ khời ra.
Thùng không có thóc gõ vào tiếng kêu luôn rất to.
Từ nay em sẽ không bao giờ nối comments với cụ nữa. Nên cụ đừng mất công nhé.

babeo

Xe điện
Có đến đâu thì làm đến đó cụ ạ.

Hiểu đơn giản " nhà vườn " là " cái nhà " nằm trong " khu vườn " thì cũng không quá khó để phấn đấu.

Nếu có đất rồi thì chỉ cần có tầm 300 triệu là sẽ xong được một căn nhà cấp 4 nhỏ đủ tiện nghi với một khu vườn tự nhiên đẹp theo kiểu dân dã do tự mình cải tạo chăm sóc. ( đất có sẵn )

Còn cứ quan niệm nhà vườn phải là 1 ngôi biệt thự sang trọng trong một khu vườn đẹp như công viên thì đa phần không ai vươn tới cả.
Thế nên phải liệu cơm gắp mắm cụ ạ! Đã bảo mua để ở, sau này con cháu có chỗ mà nghỉ ngơi ... thì cứ áp vào lỗ với lãi, thấy buồn cười. Tiêu đề thớt có liên quan gì đến đầu tư nhà vườn để thu lời đâu. Mà nói thật là toàn chỉ bơm tiền cho nó, cái thu về chỉ là tinh thần, nhưng nhờ tinh thần sảng khoái, mình làm việc tốt hơn... thế thôi.

babeo

Xe điện
Em đã cố tình bỏ không nối comments với cụ mà cụ cứ khời ra.
Thùng không có thóc gõ vào tiếng kêu luôn rất to.
Từ nay em sẽ không bao giờ nối comments với cụ nữa. Nên cụ đừng mất công nhé.
Vâng, nho còn xanh lắm! Cụ ko nói lại đc thì cụ im là đúng cmnr :))
A mà cụ ko môi giới nhà vườn, cụ phải chê để người ta ko mua nhà vườn mà chọn hàng của cụ chứ nhỉ!
Mưa , mình cũng rảnh vãi:T.

Chỉnh sửa cuối:

Fim

Xe điện

Để tránh côn trùng vào nhà thì em dùng đồng bộ các biện pháp : chân tường bên trong nhà phun pedona 10SC trị gián( gián bò vào nhà chết ngay ). Nền nhà vệ sinh sạch sẽ không vương vãi thức ăn nên kiến cũng không bò vào nhà. Cửa sổ đều có cửa lưới, bịt kín toàn bộ các khe hở , cửa ra vào là cửa nhôm kính có goăng cao su kín khe hở, luôn đóng kín cửa. Vậy nên thi thoảng mới có 1-2 con muỗi bay được vào nhà thì dùng vợt muỗi đập chết luôn. Nhà vườn em chả có con muỗi nào, ngủ không phải mắc màn.

Nhà vườn thì tất nhiên là dễ ẩm mốc nên đồ đạc trong nhà em toàn dùng tủ kệ nhựa, nhôm kính, inox. Điều hoà lắp tất cả các phòng và bật suốt để hút ẩm ra ngoài.
Không nhát cụ ơi, e cũng đập nhiều con rồi.
Sợ là sợ nó bò vào lúc mình ngủ hay bị bất ngờ thôi :D
Với lại ở kiểu nhà vườn như cụ thì có điều kiện rồi.
Nhà e là nhà ở trong vườn, quanh năm không xài điều hòa, lợp ngói và nhiều khi còn không dùng quạt cụ ạ.
Cửa sổ chỉ có song gỗ kiểu nhà tù nên tối mà mở ra là côn trùng mù mịt.
Nhà có nuôi con mèo để giảm thiểu chuột và rắn, ếch nhái xâm lăng

Hôm vừa rồi tụi em vừa bị chết con chó mẹ do rắn cắn, may đàn con của nó đã ăn cơm tốt rồi.
Một con chó nhỡ cũng bị rắn cắn, nó nằm kêu mấy hôm, cắn nát hết đám khoai nước mà cuối cùng đứng dậy được.
Tụi chó thích lần mò nên rắn mới cắn trộm được, chứ chúng bắt cả rắn hổ mang chúa. Cả đàn vây xung quanh, từng con vào cắn đuôi con rắn rồi vẩy nó bắn lên đến lúc con rắn nằm im hội bảo vệ mới vào nhặt ra.
Chúng bắt cả những con mèo rừng có bộ lông vằn vện in hệt 1 con hổ cực đẹp. Trèo lên cây mà chúng xúm lại sủa cho phải rơi xuống đất để hội bảo vệ nhặt lên nhét vào lồng. Có con người ta vào trả hơn 4 triệu mà bảo vệ không bán, đến lúc cho ăn nó vùng lên, banh cả cửa lồng sắt chạy mất.
Tụi em nuôi khá nhiều chó. Tự nhiên thấy vắn con chó mẹ biết ngay nó đi đẻ. Chúng toàn đào hang đẻ con biết đi mới dẫn ra!
Chó nhà e không nuôi được.
Nuôi lần 1 nó không quấn chủ, chỉ ăn mới tới còn bình thường gọi còn ko ngoắc đuôi..
Lần 2 thì gọi tới mà sờ thì nhe nanh gầm gừ.
Lần 3 thì đi đâu cũng đi theo, mừng rỡ đủ kiểu nhưng bị bắt mất.
Nên thôi, không nuôi nữa :D

trọng_nhân

Xe điện
cháu ít tuổi nhưng cũng chán ở phố rồi , ra ngoại thành tí đường xá thông thoáng oto đỗ cửa , nhà phố mà để đc oto chắc cỡ 15 20 tỏi , chán cái cảnh mưa phi xe máy ra bãi lấy xe lắm rồi , đi lại thì chật như nêm

coolpix8700

Xe ngựa
Em nhớ những hôm đầu tiên lên Lương Sơn sơ tán.
CQ làm 1 cái lán cho trẻ con tụi em. Ô tô chở cả bố mẹ cùng lên, sau các phụ huynh về hết chỉ còn tụi em với mấy cô trông trẻ. Đó là khu thuộc đội Lam Sơn, NT Cửu Long (Chính là chỗ cuối sân Golf bây giờ). Trời tối dần, những con chim rừng gọi nhau tìm tổ, tụi trẻ con bé khóc như ri,... không khí rất buồn.
Hồi đó ở khu vực này chim bắt cô trói cột, chót thì bóp,... rất nhiều. Lên được mấy hôm thấy mấy chú tự vệ NT xách súng vào rừng. Họ bảo chó sói bắt mất con bê của NT. Rồi họ mang được xác con bê về, chó sói chỉ moi mỗi ruột!
Rồi lại nghe các cô bảo mẫu cấm tụi em đi lang thang vì người ta nói có dấu chân con hổ thọt ngoài bờ suối.
Hồi đó tụi trẻ con lớn chúng em đi vệ sinh phải đi một đoạn xa khỏi cái lán. Có những lúc mấy đứa rủ nhau đi cùng, đang bước, giật mình vì con hoẵng sau bụi lau nhảy bùng qua mặt.
Sau tụi em chuyển lên dốc Kẽm. Chỗ đó là 1 thung lũng, rừng kín nên an toàn hơn. Trên này cua đá rất nhiều. Một cái hốc bên bờ suối, cứ sau mỗi trận mưa thọc tay vào kéo được ra 1 con cua kềnh to gần bằng bàn tay. Lũ cua nhỏ hơn thì cứ lật hòn đá dưới suối lên thể nào cũng có 1 hay 2 con.
Sau này đi học về, 2 cậu em còn rủ lên khu Ao Hà (bây giờ vướng sân Golf không vào được nữa) câu cá lăng suối. 3 anh em câu 1 buổi tối cũng gần được chục cân. Cá lăng suối nhỏ chỉ hơn 2 ngón tay một chút, nhưng nướng ăn rất thơm!

Chỉnh sửa cuối:

eatliv

Xe buýt
Thế nên phải liệu cơm gắp mắm cụ ạ! Đã bảo mua để ở, sau này con cháu có chỗ mà nghỉ ngơi ... thì cứ áp vào lỗ với lãi, thấy buồn cười. Tiêu đề thớt có liên quan gì đến đầu tư nhà vườn để thu lời đâu. Mà nói thật là toàn chỉ bơm tiền cho nó, cái thu về chỉ là tinh thần, nhưng nhờ tinh thần sảng khoái, mình làm việc tốt hơn... thế thôi.
Cũng ko hẳn toàn chỉ bơm tiền đâu cụ, em có đứa bạn mua 1 cái nhà vườn và vài mẫu đất xung quanh cho anh nó quản lý, khai thác... kết quả là thu nhập do nhà vườn mang lại cao hơn lãi suất gửi ngân hàng.

babeo

Xe điện
Cũng ko hẳn toàn chỉ bơm tiền đâu cụ, em có đứa bạn mua 1 cái nhà vườn và vài mẫu đất xung quanh cho anh nó quản lý, khai thác... kết quả là thu nhập do nhà vườn mang lại cao hơn lãi suất gửi ngân hàng.
Đó là nhờ có ông anh giỏi quản lý, khai thác đc tiềm năng của đất cụ ạ. Còn mua với mục đích làm ngôi nhà thứ 2, chỉ để nghỉ ngơi, thì khó thu lợi trực tiếp từ nó lắm.

Hự.

Xe điện
Nếu muốn " mua không bị mất giá, thậm chí có lãi " thì ko bao giờ được gọi là chơi cụ nhé, là tự sướng mình đang "chơi" cho sang mồm thôi, bản chất thật vẫn là đầu tư. Một ông buôn xe, nay lấy xe này đi, mai xe khác, khác xa một ông sưu tầm xe, chán thì bán, lỗ cũng bán , không lăn tăn.

Nhà cháu ko bao giờ đi tư vấn cho người khác nếu ko đc họ hỏi ý kiến, nên thấy hơi buồn cười thôi. Ngay cả khi nhiều người hỏi ý kiến , cháu cũng chưa chắc đã tư vấn nếu họ ko phải là người cháu quan tâm.
chắc cụ vẫn chưa hiểu ý em, “1 trong các yếu tố” khác với “yếu tố duy nhất”, tổng hợp lại nhiều yếu tố tích cực hơn tiêu cực thì vẫn chốt thôi, với lại cụ ý đang nói cái chung, đúng với đa số, chứ bao giờ chẳng có những trường hợp cụ thể ko theo đa số, em chẳng thấy cụ nói sai gì cả, cá nhân em cũng đã từng khoái ngôi nhà thứ 2 ngoài HN, nhưng nghiên cứu kỹ lưỡng thì em thấy nó ko phù hợp với cá nhân em, mình sẽ ko “thích” một cách ổn định bền vững được.

Thanhvuóng71

Xe điện
Cccm mua loại nhà ngoại ô nho nhỏ như thế này cũng ổn , khoảng cách vào trung tâm khoảng 22km thời gian di chuyển khoảng 40 phút. Đáp ứng khá nhiều tiêu chí của mn

eatliv

Xe buýt
Đó là nhờ có ông anh giỏi quản lý, khai thác đc tiềm năng của đất cụ ạ. Còn mua với mục đích làm ngôi nhà thứ 2, chỉ để nghỉ ngơi, thì khó thu lợi trực tiếp từ nó lắm.
Thì thế, nên khai thác hết tiềm năng của đất, nếu làm được 3 trong 1 thì tốt, vừa có nhà vườn nghỉ ngơi, vừa có trang trại trồng trọt sản xuất lại vừa tích tụ được đất đai...