[Funland] Chán thành phố về quê , vùng ven xây nhà đang là xu hướng hả cccm

eatliv

Xe buýt
Nhà vườn ở ngoại ô:

tung5917

Xe điện
Không nhát cụ ơi, e cũng đập nhiều con rồi.
Sợ là sợ nó bò vào lúc mình ngủ hay bị bất ngờ thôi :D
Với lại ở kiểu nhà vườn như cụ thì có điều kiện rồi.
Nhà e là nhà ở trong vườn, quanh năm không xài điều hòa, lợp ngói và nhiều khi còn không dùng quạt cụ ạ.
Cửa sổ chỉ có song gỗ kiểu nhà tù nên tối mà mở ra là côn trùng mù mịt.
Nhà có nuôi con mèo để giảm thiểu chuột và rắn, ếch nhái xâm lăng
:D
Nhà em xây cũng chỉ là ngôi nhà cấp 4 rồi cải tạo dần lên, mỗi năm một chút.

Cụ cải tạo lại nhà cũng nhanh và rẻ mà :
- mái ngói hay dột và cũ rồi thì cụ bỏ đi, thay mới bằng mái tôn mát có lớp xốp , vì kèo bằng sắt hộp mạ kẽm. Xây kín tường vào mép mái tôn cho kín hoàn toàn để không con gì có thể bò vào qua khe mái và tường.

- cửa sổ và cửa đi thay bằng nhôm kính. Cửa sổ có cửa lưới chống muỗi. Cửa đi cũng có thể làm cửa lưới chống muỗi được.

- bịt hết các ô thoáng. Lắp ống hút khói cho phòng bếp.

- lắp điều hoà dần cho từng phòng. Chia nhà thành nhiều phòng, ngăn cách bằng tường và cửa nhôm kính.

Thế là xong, nhà cụ sẽ kín hoàn toàn, chả có côn trùng rắn rết vào được. Cụ chả cần mắc màn và đề phòng rắn chuột bò vào nhà nữa.

Tài chính thì lo dần dần, làm theo từng bước một.

ototrieutien

Xe buýt
Công nhận là sau khi khảo giá đất một vòng bán kính 50km , tâm là hồ Gươm, cháu mới thấy đất Lương sơn rẻ hơn các vùng khác rất nhiều, lại có núi đồi sông suối. Cháu ko thích vùng đồng bằng, nhìn nhạt nhẽo lắm. Biển thì đi xa quá, đi cũng ngại.
Đồng bằng thì đất mới màu mỡ & thích hợp làm VAC mợ ạ.
Làm vườn là trồng trọt, thu hoạch hoa quả mình trồng, gà mình nuôi hàng tuần, câu cá thiên nhiên dưới ao...
Chứ làm chỉ để ngắm hoa, cảnh quan thì mình đi du lịch, vào resort của anh V, anh Q ngắm cho đẹp.
Em thì thích kiểu vườn của NS Giang Còi, Chiều Xuân, đúng chất dân dã. Còn nhà kiểu resort chỉ trồng cây cảnh, hoa, hồ bơi như Mỹ Linh thì
Không thích...
Mới trồng 2-3 năm , tuần nào cũng mang về, mà giờ phải chia mấy nhà ăn mới hết.

babeo

Xe điện
Đồng bằng thì đất mới màu mỡ & thích hợp làm VAC mợ ạ.
Làm vườn là trồng trọt, thu hoạch hoa quả mình trồng, gà mình nuôi hàng tuần, câu cá thiên nhiên dưới ao...
Chứ làm chỉ để ngắm hoa, cảnh quan thì mình đi du lịch, vào resort của anh V, anh Q ngắm cho đẹp.
Em thì thích kiểu vườn của NS Giang Còi, Chiều Xuân, đúng chất dân dã. Còn nhà kiểu resort chỉ trồng cây cảnh, hoa, hồ bơi như Mỹ Linh thì
Không thích...
Mới trồng 2-3 năm , tuần nào cũng mang về, mà giờ phải chia mấy nhà ăn mới hết.

Đất đồi xấu thật, nhưng vẫn để trồng trọt được cụ ạ, chỉ là hơi tốn kém cải tạo đất thôi. Về nước tưới thì phải xây bể to, trữ nước mưa và nước giếng khoan. Nhưng cũng có một số loại cây ưa đất đồi, như cây bưởi chẳng hạn, cứ đủ nước tưới, bón phân làm cỏ định kỳ, là nó lớn và cho trái.
Cụ bọc mít bằng túi nilon thế kia dễ thối trái lắm, nên bọc bằng túi lưới , họ có bán sẵn mọi kích cỡ cho từng loại quả đấy.

ototrieutien

Xe buýt
Đất đồi xấu thật, nhưng vẫn để trồng trọt được cụ ạ, chỉ là hơi tốn kém cải tạo đất thôi. Về nước tưới thì phải xây bể to, trữ nước mưa và nước giếng khoan. Nhưng cũng có một số loại cây ưa đất đồi, như cây bưởi chẳng hạn, cứ đủ nước tưới, bón phân làm cỏ định kỳ, là nó lớn và cho trái.
Đồi thì view sẽ đẹp, chất đất đó em nghĩ mợ trồng cam bưởi mít rất hợp.
Em ly hương đã lâu, nhà ngoài Hn2 vẫn giữ, vuờn trồng cũng được 20 cây bưởi, 3 năm trước mang giống vào, cây lớn nhưng lá chẳng thấy đâu (sâu ăn trụi) nhưng trồng ở ngoài đó rất tốt, ko xịt thuốc bao giờ mà cũng ko có sâu.
Riêng nhãn muộn thì lên tốt.
Em trồng tính ra phải 15-20 loại cây.

F.ACURA

Xe container
Khi nào có cơ hội chắc hẹn 2 dân đen mình giao lưu với nhau tí cụ nhỉ :D E sinh năm 77. Nhà e cũng đang muốn bán 1 trong 2 cái vì để phí quá
Cụ cho e xin ít ảnh cụ thể nhé.
Vâng, với em thì đúng là thế ạ :)

Miền Đông nước Anh của em đây ạ:

Hình như chỗ này là hàng xóm của Giáo chủ :D
Tòa chung cư kia là của Euro Window đầu cầu Đông Trù phỏng cụ?

Em cũng ra ngoại ô, xây cái nhà nho nhỏ, cưới thêm bà 2 nữa là xong :P
Xây thêm cho e 1 phòng, tiện thì cưới luôn 1 bà nữa cho em rồi tối tối em hầu lão rượu :))

onex

Xe hơi
xu thế ngày thường đi làm ở HN, cuối tuần về tỉnh sống

HoangTra

[Tịch thu bằng lái]
Thấy nhiều người bảo thế, lên of tham khảo cccm.
Nghỉ hưu thì vùng ven có vườn, có cây là 1 lựa chọn tuyệt vời cho giới trung lưu! Còn bây giờ đang cơm áo gạo tiền, học hành cho con cái thì càng gần trung tâm càng tiện!

Mycar222

Xe điện
xu hướng chung của thế giới rồi
xa trung tâm 1 chút, thời gian di chuyển lâu hơn 1 chút
nhưng không gian sống rộng rãi hơn, thoáng đãng, yên bình hơn

coolpix8700

Xe ngựa
Vườn bưởi sau khu nhà văn phòng.
Em trồng bưởi sau nhà văn phòng chỉ với mục đích có hương hoa bưởi những dịp tháng 3.
Đất chỗ này là những cái nền nhà cũ, nhưng bưởi lại lên rất tốt và sai quả.
Công nhân cho ăn xả láng, chỉ cấm mang ra khỏi cổng thôi!

Còn đây là những con gà Ri thuần.
Con trống nặng nhất chỉ từ 2,4-2,7 ký còn gà mái từ 1,4-1,7, khi bắt đầu đẻ chỉ quanh 1 ký.
Chúng bay nhẩy như chim!

babeo

Xe điện
Đồi thì view sẽ đẹp, chất đất đó em nghĩ mợ trồng cam bưởi mít rất hợp.
Em ly hương đã lâu, nhà ngoài Hn2 vẫn giữ, vuờn trồng cũng được 20 cây bưởi, 3 năm trước mang giống vào, cây lớn nhưng lá chẳng thấy đâu (sâu ăn trụi) nhưng trồng ở ngoài đó rất tốt, ko xịt thuốc bao giờ mà cũng ko có sâu.
Riêng nhãn muộn thì lên tốt.
Em trồng tính ra phải 15-20 loại cây.
Vâng cụ, khu vực đó đất bưởi mà. Nhà cháu cũng làm túc tắc thôi, cây ăn quả trồng nhiều loại, mỗi loại đôi cây để ăn. Còn vành đai quanh vườn trồng cây gỗ lát xen sưa đỏ vào, vừa lấy bóng mát, vừa để bảo vệ cây ăn quả, mà cũng đỡ tốn công chăm. Hàng xóm thấy trồng lát với sưa , bảo trồng 2 loại đấy lâu có thu lắm. Nhưng 2 loại này sống đc hàng trăm năm nên cháu trồng để đó cho con cháu làm kỷ niệm, chứ ko phải để thu bán.

Thật tâm mà nói thì cháu thích sống ở đấy, nhưng còn con cái học hành, công việc của ông xã trong nội đô... nên bây giờ vẫn phải ở trong phố là chính.

Thanhvuóng71

Xe điện
Vâng cụ, khu vực đó đất bưởi mà. Nhà cháu cũng làm túc tắc thôi, cây ăn quả trồng nhiều loại, mỗi loại đôi cây để ăn. Còn vành đai quanh vườn trồng cây gỗ lát xen sưa đỏ vào, vừa lấy bóng mát, vừa để bảo vệ cây ăn quả, mà cũng đỡ tốn công chăm. Hàng xóm thấy trồng lát với sưa , bảo trồng 2 loại đấy lâu có thu lắm. Nhưng 2 loại này sống đc hàng trăm năm nên cháu trồng để đó cho con cháu làm kỷ niệm, chứ ko phải để thu bán.

Thật tâm mà nói thì cháu thích sống ở đấy, nhưng còn con cái học hành, công việc của ông xã trong nội đô... nên bây giờ vẫn phải ở trong phố là chính.
Vâng trồng cây lâu năm cũng ổn đấy mợ . Trước có người cần tiền bán cho nhà em lô đất khoảng tỷ mà trên đó có vườn bưởi đã cho thu hoạch , mỗi năm thu khoảng 6 - 7 chục triệu . Tính ra cũng ngang gửi NH. Nhưng tiếc là nhà em không có người