[Funland] Chả cần học nhiều, vì học có dùng đâu! Học giỏi, điểm cao chắc gì sau này đã thành công.

Cụ Găm

Xe buýt
Học và điểm số ko phản ánh đúng 100% khả năng của con người, nhưng cũng phải dc 80%.

nguyen_kia

Xe điện
Em nói chốt câu kinh điển, học tốt sau này có thể thành công hoặc ko thật thành công, nhưng nếu ko học hành thì ko thể có cuộc sống tốt đk. Nhưng thực sự e cũng ko thấy thiếu tự tin vè quan diểm đó.

Xe vài bánh

Xe điện
Em nói chốt câu kinh điển, học tốt sau này có thể thành công hoặc ko thật thành công, nhưng nếu ko học hành thì ko thể có cuộc sống tốt đk. Nhưng thực sự e cũng ko thấy thiếu tự tin vè quan diểm đó.
Quan điểm đó chưa được đúng lắm. Vế đầu thì ổn. Vế sau nên hiểu là nếu không học hành tử tế thì vẫn có thể thành công nhưng cơ hội và tỉ lệ ít hơn nhiều so với học hành tử tế. Đặc biệt là Châu Á nói chung và Việt Nam nói riêng.

One-77

Xe cút kít
Nguy, thậm nguy :))

Buki

Xe điện
Đó là trào lưu các cháu bi giờ (lớp cháu nhà em). Thi thì học đối phó, chỉ cần qua. Cháu về nói thế mà e thấy rối quá các cụ ah!
Cụ cứ bảo mày suy nghĩ như thế sau này mà mày ko đi quét rác, công nhân hay grab tao ko phải là giông người ;))

ubisapro

Xe trâu
Học giỏi chưa chắc đã giàu nhưng giúp khá nhiều trong cuộc sống sau này nhá ;))

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Cháu tiếp xúc với nhiều đối tượng ko học gì học đến c 2 c 3 mà vẫn thành công. Họ còn tự hào là thuê được cả tiến sĩ làm thuê cho họ. Nhưng có phần sai sai với cách nghĩ của em hay chính xác là của nhiều gd khác. :D

Học nó là cái việc văn minh của loài người cc ạ. Ví như học English, Toán học, Âm nhạc... Thứ để giết thời gian văn minh hơn là ngồi ăn nhậu, đàn đúm, chat chit....

Học để kiếm tiền để thành cônglà cách suy nghĩ hết sức vật chất của những gia đình cho rằng ko cần học mà vẫn thành công. Do 2 cách nghĩ nó khác nhau thôi chứ ai ai sai cả mà cg chả ai hơn ai cả.

Thomas Trung

Xe đạp
Thế ạ, đầu em ko có tý nào luôn. Cụ lớp 12 năm nào vậy?
Ma trận cấp 2 cấp 3, cũng có thể được học, là một trong nhiều cách giải hệ phương trình. Nhưng chỉ ôn học sinh giỏi mới học, để có thêm một phương pháp giải.

IP man

Tháo bánh
E 38t, lớp cấp 1 cũng là cấp 2 của em, vì cùng trong khu tập thể, cấp 3 mới thi vào trường trong cùng 1 quận, quận em có 4 trường cấp 3 công lập. Thế thì em tóm lại như này...

Đứa nào học giỏi, kiểu tổ trưởng, cán sự toán, văn, anh, lý hoá.... giờ toàn làm chỗ dạng ngân hàng, cơ quan hành chính sự nghiệp, kỹ sư, kiến trúc sư...

Đứa nào làng nhàng toàn hs tiên tiến 9 năm thì bán hàng online, hoặc học cao đẳng, bán thuốc, bảo vệ....

Học dốt thì cũng có giàu, nhưng là cho vay, cầm đồ, đánh hàng TQ....

=> Nó cũng khá công bằng cụ ợ, xã hội VN trước giờ vẫn là xã hội trọng chữ, thày đồ vẫn đc gọi là thày, học vấn cao ra đường là được ăn mặc kiểu trí thức, người khác nhìn thấy vẫn tôn trọng.... Giờ thì nó tiến bộ hơn, đa hình đa dạng hơn nhưng có học thì vẫn có địa vị nhất định.... Cụ cứ vậy mà vạch hướng cho con cái...
Ở lứa của em thì chia ra mấy nhóm như này:
- Học dốt và giàu: Không nhiều, mỗi lớp chỉ 2-3 chú và đa phần là kế thừa từ việc buôn bán, sản xuất của bố mẹ.
- Học dốt và nghèo: Chiếm tỷ lệ cao trong đám học dốt.
- Học giỏi: Đa phần là từ đủ ăn trở lên, rất ít đứa nghèo. Những đứa làm giàu tự thân đều giỏi ít nhất 1 môn nào đó, không toán thì lý, không hoá thì sinh, không văn thì ngoại ngữ.

nguyen_kia

Xe điện
Em cũng nhất trí với cãc cụ là học sẽ tốt hơn, nhất là ở bậc phổ thông. Nhưng e chưa có phương án giải thích cho con trẻ thuyết phục nên em muốn hóng cách các cụ nói sao cho con trẻ nó ko bị chỉ phối bởi lối suy nghĩ và quan điểm về việc học như trên ah.

K59

Xe tải
Nên tách ra thành hai vấn đề. Một là tập trung học môn gì phù hợp với năng lực, năng khiếu và sở trường để sau này có thể phát huy, thành tài. Hai là thái độ học tâp. Đã học thì phải nghiêm túc, trung thực và say mê thì sau này mới đứng vững trong xã hội được. Ngoài những trường hợp không có năng lực nhưng đi lên do bệ phóng của gia đình hoặc chạy chọt luồn cúi- chỉ là một nhóm số ít, hiếm ai thành công, có vị trí xã hội cao mà không phải đầu tư học hành nghiêm túc, từ người thợ đến kỹ sư, bác sĩ, v.v...

bintao

Xe tải
Theo mình thì học rất quan trọng, nhưng cũng có nhiều thứ phải học: học đối nhân xử thế, học thể thao, học vấn, học ngoại ngữ v.v....
Có thể khẳng định là ai thành công cũng phải học, mỗi ng thành công theo 1 kiểu khác nhau.
Đọc ý kiến của bác chủ thì e thấy bác đang nói tới học vấn. Theo kinh nghiệm của cuộc sống của em thì có 3 mức độ sau

+ Học vấn rất giỏi: thường là làm công chức, bác sĩ, kỹ sư, tiến sĩ, giáo sư.... nói chung là chuyên đi sâu 1 mảng nào đó. Làm công ăn lương, có danh vọng nên tiền ko thiếu nhưng cũng ko nhiều.
+ Học vấn bình thường: người ta ko dồn toàn bộ thời gian và sức lực vô việc học vấn mà còn học tiếp xúc xã hội, mối quan hệ. Thường những người này sau thì là ông bà chủ cả. Về danh vọng thì ko cao trong xã hội nhưng tiền bạc ko phải lo lắng.
+ Học vấn thấp: Số ít vượt qua hoàn cảnh thành công, còn lại thì mức sống thấp.

Có thực tế những người học giỏi thuộc hàng top trong lớp sau này ko quá giàu, giàu có thuộc hàng top sau này lại rơi vào số trước đây khi đi học không có gì nổi bật. Học nhiều quá thì ko có máu liều, mà không có máu liều thì ko làm ông bà chủ đc. Nhận xét này nhiều người lớn đều nhận định vậy khi khoảng (40-50 tuổi) đi họp lớp.

Nên quan trọng là định nghĩa thành công là như thế nào? Tiền bạc, danh vọng, cuộc sống, trải nghiệm...?

Chỉnh sửa cuối: