[Funland] Chả cần học nhiều, vì học có dùng đâu! Học giỏi, điểm cao chắc gì sau này đã thành công.

kduc

Xe container

breeze

Xe tải
Em cũng hướng f1 nhà em học theo sgk là đủ. Tập trung ngoại ngữ. Lớn lên nó thích học gì thì nó sẽ tự bỏ công sức ra mà học thôi.

toicungyeuxe

Xe tăng
Đó là trào lưu các cháu bi giờ (lớp cháu nhà em). Thi thì học đối phó, chỉ cần qua. Cháu về nói thế mà e thấy rối quá các cụ ah!
Quan trọng là bố nó là con đồng chí nào lại ko giới thiệu, thì bố cụ nào phán được cháu nó có thành công hay không

Em xin phép được nói leo các cụ, mạn phép, em lái công nông, có gì không phải em xin nghe phạt.

Em cũng có con, 2 hĩm, đứa lớn nhà em học lớp 3 trường làng. Em không thuộc dạng phú hộ, nhưng dẻo tay vô lăng thì cũng gặt được kha khá lúa, đời em ít chữ, em chỉ mong con em nó học hành chăm chỉ, đỗ đại học, ra làm việc kiểu giáo viên, kế toán.... rồi nếu nó học cao hơn nữa em cũng cố lái nhiều cuốc để thêm tiền cho nó học, càng học nhiều càng tốt, sau nó kiếm tấm chồng, thế là tốt. Em tuyệt đối không hoan nghênh nó học hành chểnh mảng, lơ mơ em vụt quắn .... Em nông dân thật nhưng em không mong thành phú hộ đâu, nên các con em, em mong nó sau này có chỗ đứng nhất định, em thấy trong này các cụ đàm luận toàn lôi tiền bạc ra, em xin phép được hơi quá nhời là chắc các cụ cứ tiền tièn trình độ cũng chả bằng thằng lái công nông như em. Em xin hết.

thaonv90

Xe máy
Đi học, nhất là học Đại học đâu phải chỉ để lấy kiến thức. Bạn trẻ nào chăm chăm học chỉ để lấy kiến thức thì đúng là sau khó thành công thật, cho dù được bằng giỏi, xuất sắc

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
E 38t, lớp cấp 1 cũng là cấp 2 của em, vì cùng trong khu tập thể, cấp 3 mới thi vào trường trong cùng 1 quận, quận em có 4 trường cấp 3 công lập. Thế thì em tóm lại như này...

Đứa nào học giỏi, kiểu tổ trưởng, cán sự toán, văn, anh, lý hoá.... giờ toàn làm chỗ dạng ngân hàng, cơ quan hành chính sự nghiệp, kỹ sư, kiến trúc sư...

Đứa nào làng nhàng toàn hs tiên tiến 9 năm thì bán hàng online, hoặc học cao đẳng, bán thuốc, bảo vệ....

Học dốt thì cũng có giàu, nhưng là cho vay, cầm đồ, đánh hàng TQ....

=> Nó cũng khá công bằng cụ ợ, xã hội VN trước giờ vẫn là xã hội trọng chữ, thày đồ vẫn đc gọi là thày, học vấn cao ra đường là được ăn mặc kiểu trí thức, người khác nhìn thấy vẫn tôn trọng.... Giờ thì nó tiến bộ hơn, đa hình đa dạng hơn nhưng có học thì vẫn có địa vị nhất định.... Cụ cứ vậy mà vạch hướng cho con cái...
Cụ nói thế nào ấy chứ thằng Nhạ quê E ngọng níu ngọng lô giờ nó làm Bộ Trưởng còn thằng y tá mù chữ dở trước làm thủ tướng học hành gì đâu =))

Horus

Xe tải
Chắc tuỳ vào mỗi người, có người học nhiều chẳng khá nhưng có người nhờ sự học mà khá. Còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố ạ

ngduc.ht

Xe đạp
Hóng kinh nghiệm các cụ để em còn điều chỉnh mấy nhóc nhà em. Nhưng kiểu gì cũng phải cho tụi nó học hành đoàng hoàng.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em tự hào hồi đi học chả thua thằng nào, hồi đó ngồi ngẫm, cái méo gì cũng biết và làm tốt là khác.
Sau này, rút kinh nghiệm, éo làm gì hết, có làm được cũng đi thuê cho rẻ.
Và bây giờ, chỉ làm mỗi cái mình giỏi nhất, cái khác không giỏi thì thuê chuyên gia. :)

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cái vế "học nhiều làm gì vì có dùng đâu" thật sự là không thực tế. Trau dồi kiến thức không phải là để làm ông nọ bà kia, mà cái chính là để có nhận thức và hiểu biết trong cuộc sống.

Ngay nhóc thứ 3 nhà em mới hơn 5 tuổi, đang học mẫu giáo, nhưng luôn được các cô giảng dạy những điều rất đơn giản như phân loại rác thải, thùng rác màu gì thì để loại rác gì, đi qua đường phải đi theo vạch dành cho người đi bộ, nếu có đèn giao thông thì phải chấp hành theo đèn, khi nào đèn có hình người đi bộ hiện màu xanh thì mới được đi lên vạch kẻ để qua đường, ... Tất cả những điều này tuy nhỏ nhưng đều phải được dạy dỗ và rèn luyện thường xuyên để đảm bảo 1 xã hội luôn có ý thức chấp hành luật pháp.

Mục đích giáo dục của phương tây là ngoài giảng dạy và đào tạo kiến thức cho thế hệ tiếp nối, thì còn luôn mong muốn thế hệ này nếu không tài giỏi trở thành người có ích thì ít ra cũng sẽ là những nhân tố có ý thức trách nhiệm chung với xã hội. Thế nên dù ở phương tây tỉ lệ tốt nghiệp đại học không cao, nhưng tỉ lệ những thành phần yếu ý thức cũng rất thấp. Khó mà thấy những người vứt rác bừa bãi ra đường, vứt tàn thuốc linh tinh, hay thiếu tuân thủ luật giao thông nhất là dành cho người đi bộ, ...

Do vậy, học kiến thức không chỉ là để cho bản thân mình mà là học để nâng cao ý thức cho xã hội, ít ra người được dạy đỗ sẽ biết được mình nên sống như thế nào để không làm ảnh hưởng tới những người khác.

Biết là em so sánh như vậy là không cùng hệ quy chiếu, nhưng tương lại, xã hội Việt Nam cũng sẽ phải nâng cao và phát triển ý thức hệ, để cuộc sống được ổn định và an bình hơn.

cubi8x

Xe máy
Bầu Đức k có bằng ĐH vẫn có 900 kỹ sư, thạc sỹ làm thuê cho ông ấy kkk

cubi8x

Xe máy
Học giỏi k bằng Bố làm to kkk

faceid4

Xe tải
Đi học, nhất là học Đại học đâu phải chỉ để lấy kiến thức. Bạn trẻ nào chăm chăm học chỉ để lấy kiến thức thì đúng là sau khó thành công thật, cho dù được bằng giỏi, xuất sắc
Giỏi và XS thật sự kiểu gì chả thành công chỉ sợ giỏi cửa sau với xuất sắc giả cầy thôi.

xinchaodongchi

Xe tăng
F1nhà cụ thớt lý sự cùn cho việc ko học tử tế. cụ nên cắt mia nó hết tiếng anh vs học thêm đi, cắt cả tiền tiêu vặt xem nó có dở người ko

Phải dạy nó mày còn phụ thuộc bố, bố bảo học là phải nghe. Ko thích cũng phải học. Láo toét

kienvinh

Tháo bánh
Đó là trào lưu các cháu bi giờ (lớp cháu nhà em). Thi thì học đối phó, chỉ cần qua. Cháu về nói thế mà e thấy rối quá các cụ ah!
Vấn đề là thời gian tiết kiệm được từ việc học ít đi thì nó có dùng để làm hoặc theo đuổi cái gì hữu ích không? :D Tỷ như ông Bill Gates ông í bỏ học (Harvard) năm 20 tuổi để mở công ty chẳng hạn. Học ít đi mà tham gia hội nhóm này nọ, học nhạc cụ, theo đuổi nhiếp ảnh, hội họa, hay sang châu Phi làm tình nguyện viên... thì cũng thú vị đấy.

Sợ học ít là vì thực ra dốt như bò, lười học, chơi game online, đua xe, cổ vũ bóng đá... chán lắm.

MAGIC LIFE

Xe buýt
Cái này cụ ko định hướng đúng là hỏng người. Sau này nó lớn mới nhận ra thì đã muộn.
Cụ cần xác định là tại sao cháu nó nói vậy: tư tưởng, trào lưu, hay chỉ là cái cớ để nó ko phải học, ngụy biện để đi chơi.
Tùy từng trường hợp mà cụ có các cách khác nhau để xử lí.
--------------------------
Thế cho nên là chọn trường cho F1 quan trọng lắm.
Học với mấy đứa dốt ham chơi thì F1 nhà cụ cũng nhiễm. Học với đứa giỏi thì F1 nhà cụ cũng cố gắng giỏi.
--------------------------
Còn để giải thích cho F1 nhà cụ cặn kẽ thì cụ phải ngồi với cháu nó vài buổi. Lập luận lí lẽ dùng khá là nhiều đấy ạ. E xin phép ko type vì mệt & khá là nhiều chữ.
E đơn giản chỉ hay nói là: "Học là con đường ngắn nhất để thành công". câu này e lấy từ "học ĐH ko phải là con đường duy nhất nhưng nó là ngắn nhất để thành công" :)
Sau đó cụ lấy 1 số VD vào cho cháu nó hiểu. :)

Cơ mà ví dụ F1 nhà cụ nó nghe cụ & hiểu ra & cố gắng học í: rồi bọn bạn học của nó suốt ngày léo nhéo cái kia vào tai F1 nhà cụ thì bao công sức giải thích của cụ đổ sông đổ biển ngay.

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
thất học thì sao :))/ tôi còn déo biết căn bậc 2 là gì ,vòng tuần hoàn nguyên tố là cái cc chi chi vẫn phẻ re ngày 3 buổi vào of chém ,tiền k nhiều nhưng k thiếu . cv thì làm tà tà .. tới về hưu:)). chốt lại đừng học nhiều quá :))
Đừng học nhiều, không phải thất học phỏng cụ. Vậy mà có xuất đi du học ( học nhiêu) tranh nhau đớp :D