[Funland] Chả nhẽ lại bán nhà đất lên chung cư

SimsSam

Xe điện
Penhouse khoảng 400M2 là ổn đấy cụ ơi.

Cái lần vào SG mua nhà, em có thuê cái Căn Hộ 1 PN của CC mới xây xong để ở thử 2 tuần. Thuê kiểu Airbnb nên giá hơi cao, 750.000/ngày. Có nhà người quen, nhưng thôi ở ngoài cho thoải mái và cũng để xem thử CC ra sao. Nhận xét thì thế này:

1. Mặc dù đã bàn giao được 1 năm, nhưng không nhiều người ở, rất vắng, hình như là chủ yếu cho thuê hay sao ấy. Lý do em nó vậy là vì: buổi tối nhìn đèn cửa sổ thì thấy rất ít sáng đèn, và số xe để dưới hầm cũng ít. Ngoài ra, rất nhiều hộp thư, chắc phải 80%, vẫn còn cái giấy mời họp, hay đóng tiền gì đấy nhét vào mà không được chủ đến lấy đi, chứng tỏ là chủ không ở đây.

2. Ít người ở, cộng với có 3 thang máy, nên em không bị kẹt thang máy, nhưng vẫn phải chờ tầm 2-3 phút.

3. Hồ bơi rất sạch, bảo vệ giữ xe ok, đường đi sạch sẽ, vì nghe nói công ty quản lý CC này là công ty tốt nhất trong ngành. Phí Quản Lý là 15.000/m2. Em rất thích cái hồ bơi này, vì sạch và thường chỉ có 1 mình em bơi, và lúc nào hồ bơi cũng có 1 cứu hộ, và 1 nữ làm vệ sinh. Tuy nhiên, có mấy ngày có người bơi cùng thì họ thường quên bỏ giày dép ở ngoài, mà chị nữ vệ sinh lại ngại nhắc, cuối cùng là em phải nói. Tóm lại: vắng thì sạch, nhưng đông thì khả năng cao là rất khó giữ vệ sinh.

Đó là những điểm tốt, còn những điểm không tốt thì như sau:

1. Chất lượng xây dựng không quá ok. Nhìn bằng mắt thì có thể thấy mấy cạnh tường không sắc nét, lồi lõm. Tổng tiền đất + tiền xây của nhà phố sẽ hơn 1 căn CC, nhưng chất lượng xây dựng tốt hơn hẳn.

2. Bất tiện khi cần đi ra ngoài Căn Hộ hơn nhà phố. Em hay để quên đồ dưới xe, chạy xuống lấy thì phải mặc quần áo, mang dép vào, rồi phải nhớ cầm cái thẻ từ để đi thang máy và nhớ cầm chìa khóa xe. Đi bộ mất một đoạn mới ra được chỗ thang máy và đứng chờ. Xuống đến tầng hầm, đi bộ ra chỗ để xe lấy đồ. Lấy được đồ rồi thì lại đi ngược lên lại. Tổng thời gian tốn kha khá, chứ không nhanh như nhà riêng. So với nhà phố, em phi ra sân, khóa cắm sẵn trên xe, không cần mặc thêm gì, không cần nhớ thẻ từ, rất nhanh và tiện. Có mấy lần em quên mang chìa khóa xe thì phải lên lấy, hoặc quên thẻ từ thì lại phải vòng ngược về, và cái cảm giác ngóng ngóng cái thang máy cứ khó chịu sao đó, rồi cái thang máy cứ chạy rồi dừng, dừng rội chạy, sốt ruột lắm.

3. Mua đồ ăn online, cũng phải mặc đồ nghiêm túc chạy xuống (mắc đồ bộ đi trong CC không lịch sự lắm). Shipper thì thường không được đứng lâu trong khuôn viên CC, nên họ thường gọi em xuống trước đứng đợi, rồi lại mất công í ới gọi nhau. Nói chung là mất công so với nhà phố, em chỉ cần mặc cái áo ba lỗ, và họ đến thì bấm chuông rồi mình ra thôi.

4. Ít người ở, và chủ yếu là cho thuê, nên khó đảm bảo ý thức của người thuê sẽ giữ gìn CC. Nhất là những nhà cho thuê Airbnb thì họ càng không cần giữ gìn. Như vậy, ai mà mua CC này để ở, hoặc để cho thuê dài hạn, thì sẽ bị thiệt. Vì CC sẽ xuống cấp nhanh hơn do khách thuê không giữ gìn, nhưng khi đóng tiền cho Quỹ bảo trì và Phí Quản Lý thì nhà nào cũng đóng như nhau. Vậy hóa ra mình đóng tiền cho thằng khác xài à?

5. Cửa sổ CC cũng cần cẩn thận, mở ra mà quên đóng là bị mưa tát ướt. Em hay quên nên cũng ít mở, chỉ mở phía có ban công.

6. Xe đi về, chạy xuống hầm, thì phải nhớ đưa thẻ từ ra quẹt để mở thanh chắn. Cái này thật ra gần giống với nhà phố, là cũng phải xuống xe mở cửa, nhưng khác cái là: nhà riêng của mình, mình từ từ mở cũng được, không sợ phiền ai. Trong khi ở CC, bảo vệ đang chờ mình quẹt thẻ nên phải hành động nhanh nhanh, hoặc sau lưng có cư dân khác đang chờ mình. Nói chung là cứ vội vã sao đó. Thêm cái nữa là cứ chạy lên chạy xuống cái dốc dưới hầm, ồn ào và phải tập trung vì sợ đụng người chạy ngược lại.

Em ở có 3 tuần, thấy được vài cái như thế. Em vẫn thích cái hồ bơi của CC. Nhưng nếu bỏ qua hết mấy cái bất tiện, chấp nhận ở CC thì em cần CC có 3-4 Phòng Ngủ, mỗi PN phải có 1 nhà VS, thì em thấy mới ok. Mà như thế thì lục tốn lắm, chắc còn mắc hơn cả tiền đất + tiền xây quá.

SimsSam

Xe điện
Hiếm lắm cụ ạ, toàn dân nghèo, dân quê , dân 37, 39 v... mới ra ... mới ở chung cư, vào thang máy thì chen chúc lộn xộn, mồm thối, nách hôi..
Đi lại thì thình thịch, ăn nói ầm ào...
Hiếm nhưng không phải là không có, cụ chọn chỗ nào giá khoảng 50-60Trieu/m2. mỗi căn tầm 150m2 2PN thì ít thành phần như cụ nêu.

SimsSam

Xe điện
Cụ nhở người mua ở Nhật síp về,cái này nhẹ,không sợ cước phí nhiều đâu,
Hàn và Nhật... thì gần như phần vệ sinh theo modul sản xuất sẵn, khi lắp giáp đẩy cả buồng vào là xong. em đã tường mở lỗ trần ngó lên xem dây điện và các thứ trên đó, ngăn lắp và mọi thứ cực gon gàng.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Em cũng đang nát thủ vụ này đây, hiện em đang ở cùng bố mẹ ở căn chung cư gần 100m2, 3 phòng nhưng thực chất chỉ 2 ngủ lớn + 1 phòng làm việc nhỏ. Nhà em còn 1 căn nhà cũ 50m2 mặt bằng, mt4.5, 2 mặt thoáng đều đường rộng ô tô đi lại tránh nhau thoải mái, đang cho người ta thuê làm công ty 20tr/ tháng, định đập đi xây để cuối năm 2019 em lấy vợ. Hôm qua làm việc với thiết kế và lên dự toán xây lại hết tầm 2 củ to. Đang bàn với bố mẹ có khi kệ cứ cho người ta thuê tiếp, thêm 1 tỷ đổi lên căn 150m2 ở cho sướng, thêm 2 phòng ngủ nữa thuê giúp việc theo giờ rất tiện mà bố mẹ thì có sẵn dịch vụ xục, xông hơi, bể bơi an hưởng tuổi già, ông bà vẫn có hơn 500tr nữa dưỡng già, chứ bỏ hết ra xây 2 tỏi thì hết sạch tiền. Đau đầu quá
Vote cụ mua thêm 1 căn cc nữa, căn khoảng 65-70m2 cùng tòa hoặc tòa bên cạnh cụ đang ở.Vừa thoải mái mà lại rất gần gũi với ông bà

taxi tai

Xe tăng
Cụ chia sẻ chút căn nguyên ạh?

Trước em dồn mãi mua căn CC (Gía kể cả sửa nội thất hồi 2011 cũng ngang mua đất xây nhà - khu ngoại thành, em thích CC quá thế là mua cái diện tích to nhất (141m2) ở được 6 năm nó bắt đầu thấm, dột, bong tróc..... mà muốn xin sửa rất khó vì nó liên quan đến các hộ khác, em báo BQL họ cũng thông báo cho các nhà, nhưng nhà phía trên đầu họ cứ báo bận không sắp xếp được (đủ các loại lý do) mà nhà họ cứ dùng nhà vệ sinh là khu bếp, chỗ ăn nhà em nó ngấm xuống, chảy cứ tong tỏng nhiều hôm nhà em không nấu được lại phải kéo ra ngoài ăn (nhất là mùa ẩm, lâu khô nó cứ chảy cả ngày) em ức chế quá định "quại" với nhà trên.... Rồi đấu tranh với BQL, các nhà phải cử người đi biểu tình, va chạm với dân giang hồ do BQL thuê, các vùng miền về ở cùng CC lối sống khác nhau (Em sinh ra và lớn lên ở đây nên ít giao tiếp với hàng xóm - Hàng xóm thích tụ tập ăn nhậu ngoài hành lang, em chỉ tham gia dịp lễ tết còn lại em khất hết,,, các kiểu mệt đầu, không có lúc nào yên. Sau này bạn bè nó khuyên sửa được thì ở không bán đi mua đất xây. Em quyết tâm giao bán, phải gần 2 năm mới được., khi bán em cũng chỉ cho người mua chỗ thấm - dột , loang lổ trên trần, hạ giá rất rẻ để người mua sửa.... Em giờ về nhà mới, thấy đúng là Độc lập - Tự do - Hạnh Phúc :D

Đấy là CC nhà em, còn có nhiều CC quản lý tốt, ở thích em không nói, vì em mới ở 2 đời CC thôi, ý kiến riêng em như vậy có lẽ không cùng ý kiến nhiều người hoặc có thể đụng chạm nhiều người đang ở CC ... Em xin lỗi nhé...

SimsSam

Xe điện
Trước em dồn mãi mua căn CC (Gía kể cả sửa nội thất hồi 2011 cũng ngang mua đất xây nhà - khu ngoại thành, em thích CC quá thế là mua cái diện tích to nhất (141m2) ở được 6 năm nó bắt đầu thấm, dột, bong tróc..... mà muốn xin sửa rất khó vì nó liên quan đến các hộ khác, em báo BQL họ cũng thông báo cho các nhà, nhưng nhà phía trên đầu họ cứ báo bận không sắp xếp được (đủ các loại lý do) mà nhà họ cứ dùng nhà vệ sinh là khu bếp, chỗ ăn nhà em nó ngấm xuống, chảy cứ tong tỏng nhiều hôm nhà em không nấu được lại phải kéo ra ngoài ăn (nhất là mùa ẩm, lâu khô nó cứ chảy cả ngày) em ức chế quá định "quại" với nhà trên.... Rồi đấu tranh với BQL, các nhà phải cử người đi biểu tình, va chạm với dân giang hồ do BQL thuê, các vùng miền về ở cùng CC lối sống khác nhau (Em sinh ra và lớn lên ở đây nên ít giao tiếp với hàng xóm - Hàng xóm thích tụ tập ăn nhậu ngoài hành lang, em chỉ tham gia dịp lễ tết còn lại em khất hết,,, các kiểu mệt đầu, không có lúc nào yên. Sau này bạn bè nó khuyên sửa được thì ở không bán đi mua đất xây. Em quyết tâm giao bán, phải gần 2 năm mới được., khi bán em cũng chỉ cho người mua chỗ thấm - dột , loang lổ trên trần, hạ giá rất rẻ để người mua sửa.... Em giờ về nhà mới, thấy đúng là Độc lập - Tự do - Hạnh Phúc :D

Đấy là CC nhà em, còn có nhiều CC quản lý tốt, ở thích em không nói, vì em mới ở 2 đời CC thôi, ý kiến riêng em như vậy có lẽ không cùng ý kiến nhiều người hoặc có thể đụng chạm nhiều người đang ở CC ... Em xin lỗi nhé...
như cụ nói thì phiền toái thật. ở không yên!

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Hiếm nhưng không phải là không có, cụ chọn chỗ nào giá khoảng 50-60Trieu/m2. mỗi căn tầm 150m2 2PN thì ít thành phần như cụ nêu.
Ngần đó tiền kiếm cái nhà đất khu dân trí cao mà ở, không gì bằng nhà mặt đất cụ nhé, tiện lợi đủ đường.

Cái nhà đất nó tăng giá theo từng năm... cái nhà chung cư thì nó giảm dần theo tốc độ mục nát lão hóa của tòa nhà cụ ạ.

QuangSunlight

Xe điện
Trước tới nay em vẫn tưởng về khoản 1 tấc đến giời , cua bò đường nhựa thì em vô đối .
Đến hôm nay gặp cụ ở đây em mới thấm thía câu núi cao còn có núi cao hơn ạ :))
Người ta bảo nghèo sinh hèn cũng đúng cụ ah ;))
Lk cao cấp vẫn ngại vụ muỗi, côn trùng, thuê người dọn dẹp lau cầu thang
Cc thì làm con robot hút bụi, tự động lau hút mỗi ngày, không phụ thuộc vào ngv
Còn sang chảnh nhất vẫn là ở biệt thự, tầm 500m, có bể bơi, có vườn tược, có 2-3 osin giúp việc

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Hiếm lắm cụ ạ, toàn dân nghèo, dân quê , dân 37, 39 v... mới ra ... mới ở chung cư, vào thang máy thì chen chúc lộn xộn, mồm thối, nách hôi..
Đi lại thì thình thịch, ăn nói ầm ào...
Ông này không biết có mấy xèng mà to mồm vãi. kg biết có bao nhiêu xèng thì được mặc định là nghèo?, không biết ông ở những chung cư nào rồi mà biết cứ chung cư là hôi nách với thối mồm?. Tôi không phải dân 37,39 mà nghe ông nói cũng thấy bực mình;

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
Đa cấp với sống ảo em va nhiều rồi cụ ơi , nên giờ chỉ cần ngửi văn là em đọc vị được ạ
Em sợ cụ quá

Đấy là lý do cc chỉ nên thuê đấy cụ =)), thích 5 năm ta lại đổi nhà 1 lần cho đến khi bọn nhỏ nó lên cấp 3

Bachtx24

Xe tải
Gần chỗ làm chỗ học thì đừng chuyển đi đâu hết cụ ạ, nhà đất vẫn hơn

Shadow381

Xe điện
Hoá ra cũng có chuyện này, cụ nói em mới biết. Nhỡ phạm trốn nã mà nó ở cạnh thì cũng ghê quá cụ nhỉ.
Trốn nã nó k điên ở mấy chung cư cao cấp chỗ nào cũng có camera, trốn nợ thôi. Ở đó bọn đòi nợ ko vào gây áp lực đuợc

SimsSam

Xe điện
Ngần đó tiền kiếm cái nhà đất khu dân trí cao mà ở, không gì bằng nhà mặt đất cụ nhé, tiện lợi đủ đường.

Cái nhà đất nó tăng giá theo từng năm... cái nhà chung cư thì nó giảm dần theo tốc độ mục nát lão hóa của tòa nhà cụ ạ.
em thì thấy nhiều người nghĩ khác ạh, có tiền thì cũng làm sao để tiền phục vụ mình chứ. ở CC cũng là tiêu sản nhưng không nhanh như ô tô thôi. chi ra để có cộng đồng, có an ninh, có hồ bơi và các tiện ích. chứ ở nhà phố ngõ 2m thì không có những thứ đó!

bo bo chỉ biết lợi về mình thì em e là khó.

hieukon

Xe container
đất không lành thì chim khó đậu cụ ak

SimsSam

Xe điện
Ông này không biết có mấy xèng mà to mồm vãi. kg biết có bao nhiêu xèng thì được mặc định là nghèo?, không biết ông ở những chung cư nào rồi mà biết cứ chung cư là vào thang máy mồm thối, lách hôi ?. Tôi không phải dân 37,39 mà nghe ông nói cũng thấy bực mình;
cụ bớt nóng, cứ để cụ ấy phát biểu ạh.

tuongminhhuong

Xe đạp
Nhà bác ruột em cùng hội với chủ thớt. Do nhà hàng xóm mất dậy quá. Toàn đứng từ nhà chửi đổng sang rồi đêm vắng thì đổ cả nước tiểu ở cửa nhà . Cuối cùng bác e phải bán nhà đi vì ô chịu nổi đấy. Cái nhà hàng xóm nó mới đi tù về nên nó rất "hiên ngang"

nissanlover

Xe tải
Mua thêm căn nữa cụ ơi, ở gần OB chạy đi chạy lại cho tiện.
Vâng, em cũng quen sống chung cư rồi mà giờ ông bà già nghĩ leo cầu thang cũng tội, mà làm thang máy ở diện tích 50m2 cũng không hợp lý, mà cũng ko đủ tiền hic hic