[Thảo luận] Chào các bác, có ai bị như em chưa!

thecuongxd3

Xe tải
Sang nay, có việc em phải đỗ xe ở chỗ dốc, vuông góc với đường, mũi xe cắm xuống. Xe em phanh tay không ăn lắm nên em phải cắm số để xe dừng lại được. Sau khi xong việc, em lên xe, cắm chìa khóa ( chưa mở khóa), đạp côn, phanh rồi ra số ( thao tác nhanh) bỗng nhiên xe em cứ thế trôi xuống, phanh chân thì bị cứng không đạp xuống được nữa, vô lăng bị khóa không đánh lái được. Em vào số lại nhưng không vào được nữa, xe trôi băng ngang đường, nhằm thẳng bức tường mà tiến đến. Em thầm nghĩ thôi rồi, toi phim... tuy nhiên thật may mắn là đường vắng không ai đi qua và đằng trước có rãnh thoát nước, phịc một cái, 2 bánh trước em tụt xuống rãnh (rãnh thấp, xe không vấn đề gì)[-O<, xe dừng lại, cách bức tường có 30cm. Ối trời may quá, lần sau em phải cẩn thận hơn mới được.[-O<

Eric N'Guyen

Xe tải
Sao cụ không kéo phanh tay lại ạ. (nhà cháu mới đọc lại thì xe cụ phanh tay không ăn - sorry cụ) Dưng mà cái đó dùng để dừng trên dốc mà hỏng thì nguy nhỉ.

Nhà cháu nghe các xe đời mới không bật điện thì không có trợ lực tay lái và trợ lực phanh. Một số xe thì khóa chặt vô lăng lại.

Eric

Chỉnh sửa cuối:

Tuanphim

Xe điện
Xe trôi bao nhiêu m mà cụ không xử lý đề nổ máy và phanh được? hay tình huống quá nhanh, cuống và đoạn trôi xe ngắn???

xuanthu1326

Xe máy
Bài học nhớ đời,cụ đi kiểm tra lại phanh tay nhé, lần sau cụ nhớ mở khóa điện cho cai vô lăng nó đc kich hoạt, nhỡ một ngày đẹp trời em gặp kụ trong hoàn cảnh tương tự. hehe

Bắc Âu

Xe điện
Lần sau cụ nên mang theo cái chèn bánh xe bằng gỗ cho nó chắc.

Libor

Xe điện
Do bác thao tác sai rồi còn kêu gì nữa? Lần sau phải đạp côn nổ máy trước rồi mới ra số nhá. Máy nổ thì phanh mới có tác dụng, trừ trường hợp chân bác to như cái xẻng thì mới đạp được phanh khi máy không nổ. :))

thecuongxd3

Xe tải
hic...hic... xe em trôi 2m là ra đường và thêm 8m nữa là bánh xe xuống rãnh nước, thân xe vẫn nằm ngang đường, lúc đấy là 12h40' trưa, đường không có ai đi. Đấy, đúng là không để ý nên mới vậy các bác à, bài học nhớ đời đấy. Xe em không mở khóa điện thì vô lăng bị khóa và phanh cũng bị khóa luôn, không đạp được. Cám ơn các bác đã chia sẻ, em cũng muốn chia sẻ để đừng ai chủ quan như em, nhỡ mà ... ôi thôi, thế là may rồi.

karens

Xe buýt
Thực ra đạp mạnh phanh chân vẫn ăn, tôi đã thử rồi. Không đến nối không đạp được, nhưng do bị hoảng hốt và không có kinh nghiệm nên ko thử.

anhviet88

Xe tăng
Sang nay, có việc em phải đỗ xe ở chỗ dốc, vuông góc với đường, mũi xe cắm xuống. Xe em phanh tay không ăn lắm nên em phải cắm số để xe dừng lại được. Sau khi xong việc, em lên xe, cắm chìa khóa ( chưa mở khóa), đạp côn, phanh rồi ra số ( thao tác nhanh) bỗng nhiên xe em cứ thế trôi xuống, phanh chân thì bị cứng không đạp xuống được nữa, vô lăng bị khóa không đánh lái được. Em vào số lại nhưng không vào được nữa, xe trôi băng ngang đường, nhằm thẳng bức tường mà tiến đến. Em thầm nghĩ thôi rồi, toi phim... tuy nhiên thật may mắn là đường vắng không ai đi qua và đằng trước có rãnh thoát nước, phịc một cái, 2 bánh trước em tụt xuống rãnh (rãnh thấp, xe không vấn đề gì)[-O<, xe dừng lại, cách bức tường có 30cm. Ối trời may quá, lần sau em phải cẩn thận hơn mới được.[-O<
:D em chưa bị như cụ ợ

captivaltz

Xe điện
Sắp tới sẽ có thớt thông báo là em không đi lái được

cantona

Xe container
Số đỏ, thế mà không gặp xe nào, thế sao cụ không mang thước ra đo khoảng cách mông xe với tường tối về quất 1 lô xem sao :P

thecuongxd3

Xe tải
Thực ra đạp mạnh phanh chân vẫn ăn, tôi đã thử rồi. Không đến nối không đạp được, nhưng do bị hoảng hốt và không có kinh nghiệm nên ko thử.
Bác à, đường không dốc lắm, xe trôi từ từ thôi, nhưng đạp phân chân vẫn cứng đơ. Em vừa thử lại rồi, vẫn thế. Cứng nhắc chân phanh luôn. Thôi chiều em đem xe đi làm lại phanh tay thôi.

viper2007

Xe điện
Do bác thao tác sai rồi còn kêu gì nữa? Lần sau phải đạp côn nổ máy trước rồi mới ra số nhá. Máy nổ thì phanh mới có tác dụng, trừ trường hợp chân bác to như cái xẻng thì mới đạp được phanh khi máy không nổ. :))
Ko có phanh tay, đạp côn thì xe trôi béng nó rồi, chẳng may đề phát đầu lại ko lên thì cũng trôi dc 10m.
Ko biết xe đời mới thế nào nhưng như xe em phải nổ máy thì trợ lực phanh và vô lăng mới có tác dụng. Bác chủ thớt nên đi sửa phanh tay ngay, an toàn cho bản thân và người khác.

new_farmer

Xe container
Chung quy là tại cái phanh tay của cụ - nhưng thực ra là tại cái tính lười của cụ - Đi làm lại phanh tay ngay cụ ợ. Cụ mà nhanh nhảu quả ấy phải mở cửa, phi ra ngoài mới đúng sách chứ ?X_XX_XX_X

V.T.A

Xe điện
Cụ thao tác dư vậy thì nhớ dán tờ giấy in "Mới Lái" cho bà con biết đường tránh.
1.Xe chưa nổ cụ đap chân phanh sẽ ăn gần như tương đương phanh tay vì dầu trợ lực phanh chưa bơm.
2.Trường hợp này cụ nên để nguyên số - đạp côn mà đề
3.Khó vào số thì đạp nhanh 2 côn xem sao(mà xe nó chuyển động rồi vào số chắc khó-vì em chưa bao giờ thử kiểu này nên chưa biết)

remmy

Xe tải
hích. fải nổ máy thì trợ lực phanh và lái mới có tách dụng. bác làm như thế thì sống là may đấy. lần sau như thế bác ko về số mà bác đạp côn fát đề máy luôn, như thế thì bác phanh luôn đc.
lần sau lái xe chú ý bác nhé!!!!

transporter_87

Xe hơi
Trời,sao cụ ko nhả hết chân côn ra và vẫn để số,hoặc là cụ nổ máy thì dầu phanh sẽ hoạt động khi đó phanh chân sẽ ăn!

Tamagochi

Xe tải
Trời,sao cụ ko nhả hết chân côn ra và vẫn để số,hoặc là cụ nổ máy thì dầu phanh sẽ hoạt động khi đó phanh chân sẽ ăn!
Chuẩn, lúc đấy cụ chủ thớt chỉ cần đạp côn, vào số, rồi thả côn ra để phanh bằng hộp số, xe sẽ dừng một cái khực luôn.

khoavq

Xe điện
Các cụ trên đã tư vấn xong hết cho cụ chủ thớt rồi.

Cháu chỉ có 1 bổ sung: Thật ra khi tắt máy, phanh sẽ không có trợ lực. Nhưng nếu đạp phanh 1 lần thật dứt khoát + mạnh thì vẫn ăn. (Đừng đạp nhiều lần sẽ mất chân không).
Hôm nào cụ chủ thớt thử kéo phanh tay --> tắt máy --> đạp phát phanh chân 1 lần thật mạnh --> nhờ mấy ông thử đẩy xem có đẩy được không --> về đây rì pót lại nhé.

thecuongxd3

Xe tải
Cám ơn bác bác đã tư vấn giúp em. Em đã chỉnh lại chân phanh rồi. An toàn là trên hết. Nhưng đúng là chẳng để ý mấy đến các tính năng kỹ thuật của xe mặc dù em đã sử dụng được 2 năm rồi chớ. Đấy, em là đã rút kinh nghiệm rồi, còn bác nào cũng như em thì nên xem lại các tính năng kỹ thuật của xe, nhất là vấn đề phanh, vô lăng... Cám ơn các bác đã chia sẻ.:)