[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Anh T chủ nhà hàng, là anh đồng hao cụ Mina nói chuyện. Ở đây mấy hôm trước vừa thi sao mai điểm hẹn 2013 cho cộng đồng người Việt ở nước ngoài. Những em thắng cuộc sẽ về VN thi tiếp. Sự kết nối của cộng đồng Việt trong và ngoài nước là vô cùng gắn bó. Nơi đây cũng đã tiếp nhiều đoàn khách quan trọng từ VN sang.

Nhìn quanh thấy đồ đạc trên bàn chuẩn bị cũng chả khác gì các quán VN, thậm chí sạch sẽ hơn nhiều.

Mấy anh em ngồi pha chén nước trà đàm đạo về câu chuyện Tương ớt.

Câu chuyện tương ớt: Chả là em với anh T bảo tương ót thì phải dùng loại của chinsu ở VN mang sang mới ngon, mấy ông anh cười bảo, loại này bóp chết chinsu, sản xuất tại Mỹ, dùng rộng rãi cho cộng đồng người Châu Á tại Châu Âu.
Em bảo làm gì có chuyện ngon hơn loại ớt tương mà thi thoảng em ăn phở hoặc ăn mực nướng ở nhà. Thế là ngay lập tức anh T gọi nhân viên mang ra 2 con mực nướng để thử tương ớt xem có ngon hơn thật không.

Công nhận mực nướng chấm tương ớt mà uống trà tuyệt, vụ này em đầu têu.. :)).
Nhưng chốt lại là tương ớt ngon thật.

Ngồi ăn một lúc chắc xót ruột chịu hết nổi anh T gọi mang chai rượu thửa anh để dành ra mấy anh em ngồi chém gió cho xôm.
Định đi thăm quan nhưng ngồi nghe chuyện các anh ở bên này cũng rất vui nên chả muốn đi đâu cả. Mãi tiếng sau mới kết thúc câu chuyện để đi thăm quan vòng vòng quanh chợ.

Về cơ bản, chợ ở đây giống như Metro, nhưng bên trong chia thành các cửa hàng nhỏ khác nhau.

Rất nhiều thông báo được dán lên những bảng thông báo chung thế này để thông tin cho nhau.

Về cơ bản, ở đây cấm chụp ảnh, nhưng có cụ Mina bảo lãnh nên chụp thoải mái. :P

Nói túm lại chợ đồng xuân ở đây chả thiếu gì, đời sống ăn uống ở bên này tương đối đầy đủ, không khác ở nhà là bao. Được cái sạch sẽ vệ sinh hơn rất nhiều.

Catmatpat

Xe điện
Mạng vừa mới chỉnh để vào được nên em tranh thủ up ít hành trình của Ngày 5 không thì các cụ lại mắng.. ;)

Sáng hôm nay bọn em phải ra sân bay để bay từ Paris đi Berlin.
Chuyện để nói thì có rất nhiều, nhưng em sẽ kể từng chuyện một. Do di chuyển với 1 balo to nặng kèm theo 1 vali kéo và 1 túi máy ảnh nên em không có tay đâu để chụp choạch cho tới tận lúc lên máy bay. Nhưng chuyện thì sẽ kể được thôi.
Các cụ còn nhớ em mua 1 vé tàu Metro dùng cho 5 ngày không? đến tận ngày hôm nay thì vé đấy vẫn phải còn giá trị. Vậy là bọn em đàng hoàng ra Metro để di chuyển đến 1 line dành riêng cho ra sân bay. Đó là tuyến B thì phải. Các tuyến khác đều là số 1-10, riêng ra sân bay dùng B.
Khi tàu đến Terminal 1, bọn em lọ mọ xách hành lý trèo lên tầng 2 để vào làm thủ tục. Cứ tưởng nó tự mở cửa cho mình giống như các trạm ra khác, ai dè nó có mấy cái cửa đều đòi vé thì mới mở khóa. Ờ vậy cũng ko sao, e rút cái vé 5 ngày của em ra cho vào thì nó kêu tít tít sau đó báo đỏ ko cho ra. Mà ko chỉ mình em, cả anh T cũng bị, và một cô bé có vóc dáng nhỏ nhắn Mỹ latin cũng bị luôn.
Lúc bấy giờ em ngó quanh ko thấy còn có cửa ra nào khác, đang suy tính xem làm thế nào thì có một cậu đứng sẵn ở đó tiến lại hỏi: Vé ko ra được thì phải xuống đi tàu sang Ter 2 để mua vé, sau đó quay lại đây mới mở được cửa. Giá mở cửa là 9,5 E.
Nhẩm tính nhanh trong đầu thì thấy thời gian gấp quá, nếu quay đi quay lại chắc ko kịp giờ làm thủ tục check-in nên đứng thừ người ra nghĩ một lát.
Cậu ta để mọi người nghĩ một lát rồi nói, tôi có thẻ, có thể giúp mọi người ra được, mọi người trả tiền cho tôi rồi tôi mở cửa cho.
Ơ thằng này hay nhể, hóa ra là nó đứng đây giúp mọi người à? tốt quá.
Đây, em gái chìa luôn 10E ra bảo mở cửa cho tao, thằng kia lấy ví ra gí vào phát, cửa kêu tít tít mở liển. Cô bé kia bảo: trả lại tao 0.5E. Thằng kia bảo: đó là phí tao giúp mày. Ặc... Cô kia mặt nghệt ra rồi tức tối đi ra không nói câu nào.
Đến lượt bọn em cũng y chang, em đưa nó 20E, bảo nó trả lại 1 E, nó cũng mở cửa và nói thế. Rồi, ko cần, để được việc và ko còn thời gian đôi co nữa nên em bỏ qua. Nhưng vừa đi vừa bực tức trong lòng. Bọn này rõ ràng đứng ở đây có chủ ý để chăn những khách gà như em, nhưng nó ko phải là giúp đỡ, mà làm tiền rồi. Quan trọng là em không thể kiểm chứng được có đúng là vé đi từ Paris đến CDG có phải là 9,5E hay ko. Cứ cho rằng vé ngày của em không có tác dụng đối với line này đi CDG, nhưng nếu vậy thì nó nên có những cảnh báo cụ thể tại ga hoặc nên có máy bán vé gần đó để người ta mua còn mở cửa chứ. Đây có lẽ là một lỗ hổng tạo điều kiện cho bọn cò mồi kinh doanh. Không biết có cụ nào từng bị giống em không? Nếu có thì giải pháp thế nào, cùng chia sẻ xem sao. Lần tới em về Paris chắc chắn sẽ tìm hiểu việc này cho kỹ.
Tưởng hai anh em đi Roissy bus khởi hành ở Opéra nên không khuyến cáo, khi về Paris nhớ mua sẵn tại trạm métro hai vé đi Charles de Gaulle luôn (giá 9.25). Còn vụ kia lần đầu tiên nghe thấy đấy

Tưởng hai anh em đi Roissy bus khởi hành ở Opéra nên không khuyến cáo, khi về Paris nhớ mua sẵn tại trạm métro hai vé đi Charles de Gaulle luôn (giá 9.25). Còn vụ kia lần đầu tiên nghe thấy đấy
Rồi vụ này này e nhớ, tks cụ đã nhắc nhở. Lần sau đi Pháp sẽ có kinh nghiệm nhiều hơn. :)

giaophuong

Xe điện
Rồi vụ này này e nhớ, tks cụ đã nhắc nhở. Lần sau đi Pháp sẽ có kinh nghiệm nhiều hơn. :)
Giời ạ ,1E chưa đủ đi đ .ái một lần mà cũng đòi .Công nhận thằng kia giúp người mà lấy rẻ thật, lúc đấy thì 20E cũng phải chơi ,mà còn Mẹc si bố cu ấy chứ.

Giời ạ ,1E chưa đủ đi đ .ái một lần mà cũng đòi .Công nhận thằng kia giúp người mà lấy rẻ thật, lúc đấy thì 20E cũng phải chơi ,mà còn Mẹc si bố cu ấy chứ.
Chuẩn, vừa mẹc si vừa chửi bố cu .. :)). Giờ đi *** nó giảm xuống 0.5 rồi.

biu

Xe hơi
Ô thế có nghĩa là bây giờ cái kia nó ngắn hoặc nhỏ bằng 1/2 thôi à .Dân An nam thì hơi thiệt tí nhỉ.
Cụ giáo mờ sang đây khéo phải 2 "oi" ,...ái bu đen thế kia mà!!!=))=))

Chỉnh sửa cuối:

ir-300

Xe máy
@michaeljo : Nhà bác xài Paris visite phải không, bác mua loại zone 1-3 thì ko đi đến đc CDG, mà phải mua zone 1-5 mới đến đc CDG , nó tính 1 ngày là từ 5.30 sáng đến 5.30 sáng hôm sau, hoặc theo thời điểm dập vé lần đầu tiên. Cả nhà em cũng bị 1 phát hôm đi Disneyland về , khi lên Metro thì ko sao, chuyển sang bus thì cũng tít đỏ. Vé đi từ Paris đến CDG thì em hay dùng LE BILLET ORIGINE-DESTINATION, giá 1 chiều là 9.5 Euro, cái này có bán tại mọi điểm bán vé, hoặc đi bus 350/351 thì bác phải dùng 3 vé ticket t+.

dongcasper_2

Xe tăng

Câu chuyện tương ớt: Chả là em với anh T bảo tương ót thì phải dùng loại của chinsu ở VN mang sang mới ngon, mấy ông anh cười bảo, loại này bóp chết chinsu, sản xuất tại Mỹ, dùng rộng rãi cho cộng đồng người Châu Á tại Châu Âu.
Em bảo làm gì có chuyện ngon hơn loại ớt tương mà thi thoảng em ăn phở hoặc ăn mực nướng ở nhà. Thế là ngay lập tức anh T gọi nhân viên mang ra 2 con mực nướng để thử tương ớt xem có ngon hơn thật không.

Công nhận mực nướng chấm tương ớt mà uống trà tuyệt, vụ này em đầu têu.. :)).
Nhưng chốt lại là tương ớt ngon thật.
Nhìn tương ớt mà thèm, đúng là đi xa mới thấy những cái dù nhỏ nhưng quý, e giờ chỉ mong được lọ Chinsu mà không đào đâu ra :(

A Rùa

Xe tải
Cụ có chuyến đi thú vị quá, ảnh đẹp và chú thích rõ ràng.
@ Máy nó mắng, nên em vodka = cách đợi cuối tháng ra chỗ cụ mua sách đây :D.( ra chỗ Vincom mới ý ).

Chỉnh sửa cuối: