[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Tối còn ở Praha thì đi Darling cho em gửi lời hỏi thăm em Hoa ở trong đấy nhé. Quên dặn lão Jo sang CZ cẩn thận vụ đổi tiền. Lừa đảo một cách tinh vi và cấm cãi

Theo như bảng tỉ giá thì đổi trên 2900€ mới dc giá 24kron/1€ còn đổi dưới 2900€ thì chỉ dc giá 17kron/1€. Cho nên cứ nói với nó đổi với giá cao thì mới chịu nhé
Em cũng lăn tăn vụ này cả chiều vì đang lang thang ở Prague, thấy tỉ giá đổi mà xót ruột kinh. Mà bên này nôm na 1 kron tính ra bằng 1k VND. Tức là nếu đổi 1 E = 24K thì thiệt lắm.

Paris nhởn nha không theo kiểu "been there done that" và để thấm Paris có lẽ cả tuần cũng chả đủ. Paris có mấy khu Montmartre, Marais và Latin đi bộ thú vị lắm, không khí thực sự là Paris, không biết bác chủ thớt có điều kiện ghé qua không?
Em cũng ko có được nhiều thời gian đi cụ ah. Chỉ cố gắng hết mức có thể thôi.

laicanthan

Xe container
Em cũng lăn tăn vụ này cả chiều vì đang lang thang ở Prague, thấy tỉ giá đổi mà xót ruột kinh. Mà bên này nôm na 1 kron tính ra bằng 1k VND. Tức là nếu đổi 1 E = 24K thì thiệt lắm.

Em cũng ko có được nhiều thời gian đi cụ ah. Chỉ cố gắng hết mức có thể thôi.
Cụ Jo ra chợ Sapa mà đổi tiền thì được giá cao nhất nhé

kentdju

Xe điện
Cụ Cồ lại mải mê bia, rượu hay sao mà chửa up ảnh nhỉ:P

bonbanhloiruong

Xe tăng
...
Mấy ngày nữa chạy sang Avignon rồi sau đó qua Genova, Fiorentina, Milan rồi. Ôi yêu cái thời tiết, phong cảnh, con người, food&drink, shopping ở Châu Âu quá!!!
Xuống Avignon cụ có qua vùng Luberon, Gordes xem lavender không? Nếu cụ đi chắc đúng vụ hoa nở rồi đấy. Đến Avignon cụ đừng ngại bỏ 12e vào Papal Palace nhé, xứng đáng lắm.

now_what

Xe điện
Nghỉ ngơi một tí xong bọn em bắt đầu cuộc chinh phục Metro đầu tiên của Paris.

Bước xuống dưới thấy trạm kiểm vé bé tí.

Mất gần 15p hỏi han, mua thử bằng máy, rồi nhờ trợ giúp của mợ béo trong chỗ bán vé, cuối cùng bọn em làm luôn cái vé 5 ngày, mỗi anh em mất 33E cho vụ này. Nhưng đi lại thoải con gà mái.
Hôm nọ em bị kẹt giữa 2 cái cửa này đây. Em nhét vé vào thì nó cho em đi qua cái cửa bên ngoài có 3 cái cần. Thế quái nào đến cái cửa đẩy bên trong em đẩy không được. Lúc này em ra ko được vào không xong. 2 ông đi cùng thì đã vào rồi, nhét thẻ lại vào nó cũng ko mở, lấy vé tháng của cu em nó cũng ko mở. Cuối cùng em đành phải vận dụng miếng võ cuối cùng là vượt rào. Ui ngượng quá! #-o

Cụ nhớ giữ gìn sức khỏe còn lo trả thù dân tộc nhá. :))

now_what

Xe điện
Giờ này chắc cụ đang ăn sáng và phọt bài trên giường hử?

Anh T không bỏ lỡ cơ hội nghe lịch sử phát triển của ốc sên và quá trình kết thúc của nó trên bàn nhậu.

Nghiên cứu rất kỹ, về sau bọn em được ăn 2 lần, mỗi tội không giống như những gì anh T mong đơị.. :))

Hôm nọ em bị kẹt giữa 2 cái cửa này đây. Em nhét vé vào thì nó cho em đi qua cái cửa bên ngoài có 3 cái cần. Thế quái nào đến cái cửa đẩy bên trong em đẩy không được. Lúc này em ra ko được vào không xong. 2 ông đi cùng thì đã vào rồi, nhét thẻ lại vào nó cũng ko mở, lấy vé tháng của cu em nó cũng ko mở. Cuối cùng em đành phải vận dụng miếng võ cuối cùng là vượt rào. Ui ngượng quá! #-o

Cụ nhớ giữ gìn sức khỏe còn lo trả thù dân tộc nhá. :))
Vụ ko mở được cửa em thấy bọn đen nó ầm ầm, nhảy qua cả soát vé. Còn em dính vụ trạm cuối ở sân bay mất 10 E, điên đầu luôn, vụ này kể sau. Cũng liên quan đến vé tàu thế này.

• Vodka
Reactions: w4f

Thôi ốc sên kệ nó, em đi lượn xem làng mạc xung quanh thế nào. Chỗ này trời hơi xầm xì nên tiếc, chứ trời đẹp thì cả khu này giống như một bức tranh thời trung cổ, đẹp lắm.

Nhà này nó có cái chuông bằng đôi tông Lào này ngộ ghê..