[CCCĐ] Châu Phi á, em thử đi phát xem sao...

volam078

Xe tải
Website
cohoc.vn
Cháu oánh dấu ngồi hóng ợ :P

vietpq75hanes

Xe container
Dạ, em có cái bệnh cố hữu say quá là lâu ra...
Cám ơn các cụ đã mời rượu. Em đang làm tị việc rồi em lại phọt ạ.
Cụ tai_trau lại lang thang đi "Trâu Phi" đấy ah. Nhìn nick em cụ có thấy quen không? Nếu đúng là cụ ở bên vnav???

LongQ

Xe tải
Mời cụ một ly,em hóng thớt.

didonghan.vn

Xe buýt
Cụ kể chuyện hóm hỉnh quá :)) Mà nói tới Châu Phi là em liên tưởng ngay tới thiên nhiên hoang dã :-?

tai_trau

Xe tải
Em làm tí ăn uống cho khí thế. Đây là Đồ ăn ở Cameroun, khá ngon.

tai_trau

Xe tải
Kisumu và Sabatia – Kenya…

Từ Nairobi, em tóm máy bay mất khoảng 1 tiếng thì đến Kisumu, một thành phố có khoảng nửa triệu dân và được coi là thủ phủ miền Tây của Kenya. Do yêu cầu công việc nên em không lưu lại nơi này được lâu. Thành phố khá nhỏ phố xá cửa hàng cửa hiệu nhìn không có gì đặc biệt. Em lưu lại khách sạn khá lớn nằm trong 1 shopping mall mới tinh tình tình và có vẻ là khu hi-end nhất trong khu vực. Bạn gái lễ tân xinh xắn dí dỏm yêu cầu em đóng tiền deposit trước khi check-in, cũng khá đắt tầm 170$/tối, em xót nhưng chẳng biết làm thế nào vì chân ướt chân ráo đến nơi này. Nói đến đây em lại nhớ đến kỉ niệm nho nhỏ với bạn lễ tân này, đó là do không có tiền lẻ nên em đóng cho bạn ý 200$ luôn nhưng đến khi check-out bạn ý lại cứ (giả vờ) quên nên em cũng định thôi cho đỡ lằng nhằng. Thế nào mà cái bác đi cùng em (vừa là đối tác kiêm lái xe) nhà ở gần đó khi đến đón thấy vụ check out có vấn đề mới tóm bạn gái ra 1 xó rồi xổ ra 1 tràng thổ ngữ, bạn ý liền nói luôn là “Ý, em quên, có gì mà anh hai nóng thế, để em giả lại tiền”. Em lại thư thái lên đường. J.

Đích đến là Sabatia, 1 vùng nông thôn cách thành phố khoảng 50km, đường đi khá vất vả do phần lớn chưa được trải nhựa. Bọn em cưỡi con xích thố Vitara chồm chồm mất khoảng gần 2 tiếng thì đến nơi. Trên đường khá tẻ nhạt vì sinh cảnh toàn đồi núi, hai bên đường đôi khi thấy xuất hiện vài khu dân cư thưa thớt có vài khu nhà cao tầng xây kiểu block xã hội chủ nghĩa nom rất buồn tẻ. Thi thoảng có những nhà chuyên bán Cocacola nhìn rất nổi bật vì họ sơn màu đỏ toàn bộ luôn. Đi đường em để ý thấy xe cộ thưa thớt, bình bịch toàn xe côn tay của bác Tập, xe khách nhìn như những chiếc bu gà di động trên những con đường mù mịt bụi. Tóm lại là điển hình của châu Phi.

Sabatia là một điểm nhỏ ở phía tây trên bản đồ Kenya. Có 1 điều thú vị ở nơi này là nó nằm chính ngay đường xích đạo. Có lẽ vì thế nên khi em đến được coi đang là thời gian mùa đông nhưng nắng lúc nào cũng vàng rực. Dọc đường có những đồi chè xanh mượt nhìn rất đáng yêu (sau em có mua 1 ít nhưng là chè đen, cần uống với sữa theo phong cách thuộc địa Anh). Em ở tại 1 khu xây theo kiểu resort với các bungalow kiểu nhà của bạch tuyết gangbang với 7 chú lùn ấy. Sạch sẽ và rất nhiều cây, hoa, đặc biệt là Oải hương và cúc được trồng khá nhiều nhìn rất đẹp. Chim chóc và những đàn trĩ béo mũm có khá nhiều, chiều hay lượn lờ kiếm thức ăn như gà (ở quê mình thì vào nồi trong 1 nốt). Em thuộc dạng ăn tạp (nghĩa đen) nên có món gì em cũng xơi thử. Đặc biệt là món…Rô Phi (hẳn là cá rô ở châu phi) thấy quán nào cũng có, chiên rán sốt xiếc cũng dễ ăn. Hàng ngày em đi làm tại 1 bệnh viện địa phương cách đó khoảng 7,8km, Mang tiếng là ở vùng nông thôn châu Phi nhưng bệnh viện này được thiết kế và xây dựng rất tốt như 1 nơi nghỉ dưỡng hơn là 1 chốn đến nhếch nhác luộm thuộm ta mò đến mỗi khi trái gió trở trời. Cuộc sống nơi này khá thanh bình và trong trẻo, nó không hoang dã hay nhộn nhạo như mỗi khi ta nghĩ về châu Phi.

(Còn tiếp)…

redfox86

Xe hơi
Chi phí bên đó có mắc không bác ?:-ss

onlylove_foreve

Xe hơi
Không thấy nhr mấy em chân dài bên đó nhỉ

trabi s

Xe tải
E đánh dấu phát.Cụ chủ viết hay thật.Thanks!

kysingheo

Xe buýt
Dạ em đề nghị cụ thêm nhiều ảnh nữa ạ, cụ viết hay lắm nhưng hơi thiếu ảnh ạ, mà thiếu ảnh thì buồn lắm ạ, em xin hết ạ.

yensuong

Xe điện
Em chịu khó chờ đọc tiếp vì em rất thích cách kể chuyện của Lão chủ :D

tai_trau

Xe tải
Dạ em đề nghị cụ thêm nhiều ảnh nữa ạ, cụ viết hay lắm nhưng hơi thiếu ảnh ạ, mà thiếu ảnh thì buồn lắm ạ, em xin hết ạ.
Vâng em làm tí ảnh cho sinh hoạt thêm động đậy ạ.
Đây là shop bán Coca và bác xe ôm ở nước người ta. :)

tai_trau

Xe tải
Còn đây là 1 tấm biển kiểu "Nhà Nghỉ "Ngõ Vắng" bên quê mình. Em thấy biển, nhưng tiệt không thấy cái Lô Ten này chỗ nào. :D

tai_trau

Xe tải
Bệnh viện Mắt Sabatia, Kenya.

Nhân đoạn trước e có nhắc đến Bệnh viện này. Có 1 câu chuyện nhỏ em muốn chia sẻ với các cụ. Hơi sến sẩm cải lương tị các cụ thông cảm.

Bệnh viện mắt Sabatia là nơi người nghèo từ các vùng lân cận thường tìm đến. Ấn tượng đầu tiên là BV nhìn khá giống một …..resort ở Phan Thiết với cây xanh, bãi cỏ, có những dãy nhà sạch sẽ ẩn hiện.

Vài ngày ở BV, em nói chuyện với nhiều bệnh nhân thì nhận thấy họ phần lớn là những người may mắn được BV hoặc một tổ chức cá nhân nào đó tài trợ nên không lo nặng gánh viện phí. Ai cũng làm em thấy thú vị, phần vì họ rất cởi mở thân thiện, phần vì lần đầu họ gặp người Việt lại nói được tí Inh Lích nên luôn cố gắng trò truyện mí em. Nhưng riêng có 1 bênh nhân em không thể quên đươc là 1 cô bé khoảng 10 tuổi bị mù, câm và điếc bẩm sinh. Không đọc bệnh sử nên em cũng không rõ các chi tiết nhưng đoán là bé bị đục thủy tinh thể hoặc ROP (bong giác mạc do sinh non) nên mù. Phẫu thuật thành công và lúc mở băng là khi mình cũng vừa tới và cảm giác mình lúc đó thật kì lạ.

Cô bé chộp lấy mọi thứ ở trong tầm với, ngửi, nếm và nhìn ngắm, và cố gắng phát ra một vài âm thanh tỏ rõ sự phấn khích. Đó là một bức tranh nhiều màu mô tả rõ ràng một con người khi lần đầu nhìn thấy thế giới quanh mình sau chục năm sống trong bóng tối và không tiếng động.

Cô bé được chăm sóc bởi người bố đi cùng. Ngày hôm sau hai bố con ra bãi cỏ lúc 12h trưa, và họ chơi đùa với nhau với nhau lần đầu tiên trong đời một cách hạnh phúc như vậy. Em nhìn ngắm họ cả giờ đồng hồ, lòng rất xúc động và gọi những hình ảnh đó là "điệu nhảy đầu tiên"

Em chụp vội vài tấm với ý nghĩ trong đầu rằng nếu “Nếu mình có nhiều triệu đô trong tài khoản, chắc chắn là sẽ vui nhưng mình có được niềm vui như thế kia không nhể?”.

Các cụ nghĩ sao?

Chỉnh sửa cuối:

tai_trau

Xe tải
Một đoạn đường em đã đi qua. Cái giọng lèm bèm nói lắm đó là của em. Hị hị.

tai_trau

Xe tải
(Chắc là) Hai bố con đến trường. Hầu như ảnh em đều chụp qua cửa xe oto thôi ạ.