[Funland] Chảy máu chất xám là có thật!!!

poiuy

Xe cút kít
Cái khác không nói chứ từ ngày xét tuyển ĐH bằng học bạ thì hsg phổ thông điểm trên 8.0 có nghĩa lí gì đâu, nhất là lớp 12, em thấy trừ khi hư quá dốt quá còn đâu lớp 12 thầy cô cho trên 8.0 hết. Nói để thấy giờ điểm phổ thông rất dễ lấy điểm trên 8, đúng giáo dục khai phóng còn gì.
Không tính mấy trường ĐH dạng phong trào thu tiền là chính chứ các Đại học nghiêm túc thì điểm học bạ chiếm rất nhỏ trong xét tuyển, phải có các thành tích thực chất khác thì mới được xét như chứng chỉ QT, thi Quốc gia, trường chuyên...

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Học sinh giỏi quốc gia môn địa lý, vậy thi ĐH thì thi khôi C : Văn - Sử - Địa phỏng cccm ?

Nếu tốt nghiệp trường kha khá khối C thì công việc sau ra trường em nghĩ cũng còn chán mới ổn.

Thử học sinh giỏi đội tuyển vật lý, đội tuyển Hóa, đội tuyển tiếng Pháp ... xem có bỏ không ? Học giỏi khối A, khối D.. thi mấy trường đỉnh khối kĩ thuật kiểu Bách Khoa, Bưu Chính Viễn Thông, ĐH công nghệ ĐH QG ... xem có bỏ đi XKLD ko ? Em nghĩ còn lâu, em chưa thấy bạn nào mà tốt nghiệp mấy trường em vừa đề cập mà thất nghiệp, ko có chỗ đi làm, hay đi làm luơng thấp cả.

Ở trên mạng, hay ở đâu đó sẽ có những kiểu phổ biến như này : Ôi con tôi/cháu/thằng bạn... tôi tốt nghiệp Bách Khoa mà ra thất nghiệp => Xạo ke cho nó sang mồm hết cccm ạ, tốt nghiệp được Bách Khoa 5 năm ra trường ý, chả cần đi tuyển dụng, các cơ quan tập đoàn, doanh nghiệp người ta mời về làm còn ko được, lấy đâu ra mà thất nghiệp. Thất nghiệp như những thành phần đó rêu rao toàn kiểu có vào học nhưng học ko xong đến năm 3, năm 4 thì đứt gánh, mới năm đầu lên học thì ngoan xong mấy năm sau đua đòi chúng bạn chơi bời nợ môn bị đuổi học thì có. Hoặc là cũng học Bách Khoa nhưng học khoa quan hệ quốc tế, học mấy cái khoa liên kết đào tạo với Tuy ni di, Thổ Nhĩ Kì... đóng tiền là vào học thì khả năng Bách Khoa này ra cũng khó tìm việc thật.
Thất nghiệp thì không nhưng lương ba cọc ba đồng thì nhiều cụ ạ.

Batman

Xe điện
Người OF
Muốn học giỏi gì thì giỏi, nhưng nên học giỏi và đạt thủ khoa môn cờ Vua thì mới thực sự là giỏi.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Học phí ĐH bây giờ quá đắt với người nông dân có con học ĐH. Nên họ chọn DHN cho con cũng là hợp lý.

lingak

Xe máy
Bao nhiêu người đi XKLĐ, bao nhiêu người làm việc CN cho cty Hàn thì mới có được 1 người như ông ấy thôi.
Quan trọng nhất vẫn là bản thân cố gắng cụ ạ. Không phải cứ học đại học là ngon được.

Xe_loi

Xe tăng
Đi xklđ, mang ngoại tệ về phục vụ gia đình và quê hương, đúng ý Đ lòng cha thế còn dì.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Như này có gọi là chảy máu chất xam ko cccm. Có người em họ Thạc sỹ bên Đức về, giảng viên GTVT, trước hay thấy nói chuyện được cùng các thầy tham gia dự án tư vấn A B C gì đấy của viện (trong trường GTVT, em cũng ko biết), ròi thì cũng giảng trong Nam ngoài Bắc. Mấy năm nay ko thấy nói chuyện sự nghiệp, em mới hỏi qua người nhà, thì giờ cả nhà theo Đạo, lấy tên Thánh Maria Anna X Y Z gì đó, theo chông. Em vẫn biết vợ chồng kimh doanh mảng đặt ăn từ trước, ban đầu cũng nghĩ kiếm thêm thôi. Hóa ra giờ ko còn giảng dậy hay làm gì ở trường ở viện nữa. Hỏi chuyện thầy bà thi cũng ko thấy nói nhiều. Nghe nói giò chỉ chuyên viên lình lương. Em nghĩ 1 phần do kiếm thêm ngoài bỏ bê chuyên môn, 1 phần theo hệ khác nên các thầy cũng ko biết đâu mà giúp đỡ nữa. Thế có vẻ như là chảy máu chất xam nhể.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Thằng cu em em (con dì ruột em) ra trường đi làm điện nước cho Hawee ko chịu nổi nên em kéo về làm cùng. Mãi sau mới biết ông ẻm bằng đỏ nhưng Eq ko cao nên cách xử lý công việc máy móc và thiếu hiệu quả. Vậy nên cơ bản cách giáo dục ở ta cứng nhắc và ko thực tế dẫn đến kết quả ko được cao. Các bạn học được điểm cao thì đa số mặc định chỗ làm tốt nên đòi hỏi hơi thái quá nên thất nghiệp cũng phải.

duongqua

Xe container
1 phần lương thấp, 1 phần trình độ ko phải thực chất, 1 phần do sướng quen rồi, 1 phần do thái độ, 1 phần do cơ quan ví dụ NN đã cơ cấu vị trí ngon hết rồi, 1 phần ra ngoài ko chịu đc sức ép, 1 phần làm ko đúng ngành nghề yêu thích... có phải do thế ko cc nhỉ

Lucky.Cat

Xe buýt
Như này có gọi là chảy máu chất xam ko cccm. Có người em họ Thạc sỹ bên Đức về, giảng viên GYVT, trước hay thấy nói chuyện được cùng các thầy tham gia dự án tư vấn A B C gì đấy của viện (trong trường GTVT, em cũng ko biết), ròi thì cũng giảng trong Nam ngoài Bắc. Mấy năm nay ko thấy nói chuyện sự nghiệp, em mới hỏi qua người nhà, thì giờ cả nhà theo Đạo, lấy tên Thánh Maria Anna X Y Z gì đó, theo chông. Em vẫn biết vợ chồng kimh doanh mảng đặt ăn từ trước, ban đầu cũng nghĩ kiếm thêm thôi. Hóa ra giờ ko còn giảng dậy hay làm gì ở trường ở viện nữa. Hỏi chuyện thầy bà thi cũng ko thấy nói nhiều. Nghe nói giò chỉ chuyên viên lình lương. Em nghĩ 1 phần do kiếm thêm ngoài bỏ bê chuyên môn, 1 phần theo hệ khác nên các thầy cũng ko biết đâu mà giúp đỡ nữa. Thế có vẻ như là chảy máu chất xam nhể.
Người nhà iem còn làm TS về nông nghiệp bên Đức tốn một mớ tiền. Lúc mới về cũng tham gia nhiều dự án cho các tỉnh. Sau theo hệ tâm linh, không thấy nói đến nghề nghiệp gì nữa.

jany

Xe tăng
Học sinh giỏi quốc gia môn địa lý, vậy thi ĐH thì thi khôi C : Văn - Sử - Địa phỏng cccm ?

Nếu tốt nghiệp trường kha khá khối C thì công việc sau ra trường em nghĩ cũng còn chán mới ổn.

Thử học sinh giỏi đội tuyển vật lý, đội tuyển Hóa, đội tuyển tiếng Pháp ... xem có bỏ không ? Học giỏi khối A, khối D.. thi mấy trường đỉnh khối kĩ thuật kiểu Bách Khoa, Bưu Chính Viễn Thông, ĐH công nghệ ĐH QG ... xem có bỏ đi XKLD ko ? Em nghĩ còn lâu, em chưa thấy bạn nào mà tốt nghiệp mấy trường em vừa đề cập mà thất nghiệp, ko có chỗ đi làm, hay đi làm luơng thấp cả.

Ở trên mạng, hay ở đâu đó sẽ có những kiểu phổ biến như này : Ôi con tôi/cháu/thằng bạn... tôi tốt nghiệp Bách Khoa mà ra thất nghiệp => Xạo ke cho nó sang mồm hết cccm ạ, tốt nghiệp được Bách Khoa 5 năm ra trường ý, chả cần đi tuyển dụng, các cơ quan tập đoàn, doanh nghiệp người ta mời về làm còn ko được, lấy đâu ra mà thất nghiệp. Thất nghiệp như những thành phần đó rêu rao toàn kiểu có vào học nhưng học ko xong đến năm 3, năm 4 thì đứt gánh, mới năm đầu lên học thì ngoan xong mấy năm sau đua đòi chúng bạn chơi bời nợ môn bị đuổi học thì có. Hoặc là cũng học Bách Khoa nhưng học khoa quan hệ quốc tế, học mấy cái khoa liên kết đào tạo với Tuy ni di, Thổ Nhĩ Kì... đóng tiền là vào học thì khả năng Bách Khoa này ra cũng khó tìm việc thật.
Cháu em là hsg môn Lịch sử, thi đậu ngành luật ĐHQG, 4 năm học đều có học bổng, tự đi tìm chỗ thực tập, thực tập xong nghỉ ở nhà chơi được có 1 tuần thì chính cty chỗ thực tập gọi kêu đi làm luôn.
Học khối nào ko quan trọng, quan trọng giỏi thật sự thôi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Người nhà iem còn làm TS về nông nghiệp bên Đức tốn một mớ tiền. Lúc mới về cũng tham gia nhiều dự án cho các tỉnh. Sau theo hệ tâm linh, không thấy nói đến nghề nghiệp gì nữa.
Đây ko phải cô em họ em mới theo Đạo. Mà lấy chồng, nhà chồng là dân bên Đạo. Nên giờ 2, 3 con gì đắy thì cũng đi nhà thờ, đi Đạo theo chồng luôn. Cả nhà trước đều là cán bộ trong trường GTVT, oảng viên, có ai theo Đạo đâu . Giờ theo thì xác định là mất hết rổi, cái này ko cần nói ra nhưng em nghĩ thế chắc ko sai.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
À em biết bên vũ trang thì còn ra khỏi ngành luôn cơ, người ở quê em.

vietnguyenx3

Xe hơi
Cái chính cũng một phần giờ các anh ấy phổ cập đại học, trường đh mới nhan nhản, chưa kể các ông trường cũ thì tăng số lượng tuyển sinh, tăng số lượng ngành nghề đào tạo để tăng doanh thu về trường. Dẫn đến cung thừa cầu, đúng kỳ thực người tài vẫn được tận dụng, nhưng những người ở mức trình độ tầm trung thì cơ hội cạnh tranh nghề nghiệp càng khó hơn, do vị trí công việc chỉ cần người có trình độ đến vậy thôi ko cần cao hơn, và thù lao trả ở mức thấp cũng có thể tuyển dụng được. Nên sinh ra chán, học làm gì khi mà tốn tiền một đống, mất thêm 4 5 năm, ra trường mức lương công nhân thậm trí thấp hơn công nhân, và cơ hội thăng tiến trong nghề chả cao thì chả tìm hướng đi kiếm tiền luôn từ đầu. Cực kỳ giỏi không bàn, nhưng chỉ dừng ở mức giỏi sau khi học xong cấp 3 đủ vào đại học bây giờ thì đúng đáng bàn :D

nhatthang

Xe tăng
Cháu em là hsg môn Lịch sử, thi đậu ngành luật ĐHQG, 4 năm học đều có học bổng, tự đi tìm chỗ thực tập, thực tập xong nghỉ ở nhà chơi được có 1 tuần thì chính cty chỗ thực tập gọi kêu đi làm luôn.
Học khối nào ko quan trọng, quan trọng giỏi thật sự thôi.
Cụ nói còn thiếu 1 ý nhưng có lẽ là quan trọng nhất. Học khối nào không quan trọng, quan trọng là học ngành mà xã hội có nhu cầu và đương nhiên thì phải giỏi rồi. Cụ cứ tưởng tượng em cụ không học luật mà học những ngành như: thư viện, văn thư lưu trữ và kể cả sư phạm lịch sử thì liệu có kiếm được việc ko.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
các cụ đừng nghĩ người tài thì vứt đâu cũng sống được , mỗi người có 1 năng lực nhất định nếu vứt người ta vào môi trường trái sở trường dĩ nhiên người ta sẽ không chết đói nhưng không giầu có khá giả , cuộc sống của người ta sẽ khó khăn . Bây giờ vứt ông giáo sư toán , lý , hóa , sinh vào việc thông cống mới lại hút bể phốt chắc chắn sẽ không như người khác vì sức khỏe nó không phù hợp .
Con người là 1 thực thể sống, nguyên việc để cho người khác "vứt" là ko thể gọi là người tài. Người tài trước tiên phải là người tự chọn cho mình 1 môi trường phù hợp.
Xã hội VN hiện giờ có đủ sự tự do để 1 người tự mình lựa chọn công việc phù hợp. Lý tưởng cho mỗi người là kiếm tiền và học hỏi phải song hành. Việc đi nước ngoài lao động thì xác định kiếm tiền là chính còn học hỏi chỉ là phụ. Lựa chọn cái trước mắt đặt tương lai ở thế yếu đã thể hiện "người tài" thực sự là ai.

chim-ưng

Xe tăng
Con người là 1 thực thể sống, nguyên việc để cho người khác "vứt" là ko thể gọi là người tài. Người tài trước tiên phải là người tự chọn cho mình 1 môi trường phù hợp.
Xã hội VN hiện giờ có đủ sự tự do để 1 người tự mình lựa chọn công việc phù hợp. Lý tưởng cho mỗi người là kiếm tiền và học hỏi phải song hành. Việc đi nước ngoài lao động thì xác định kiếm tiền là chính còn học hỏi chỉ là phụ. Lựa chọn cái trước mắt đặt tương lai ở thế yếu đã thể hiện "người tài" thực sự là ai.
có thể e nói "vứt" tối ý , người tài chọn môi trường nhưng môi trường không chọn thì sao cụ ? . E không đề cập đến người xklđ lẫn trong người tài , có thể trong thớt "chẩy máu chất xám" nên có sự lẫn lộn .

Kiavan2013

Xe máy
Em có mấy người bạn, học qua trung cấp nghề sau đó đi xklđ, sang đó ngoài giờ làm các bạn cũng chiuh khó cày cục tiếng chăm chỉ, sau về nước có cả tay nghề và ngoại ngữ thu nhập rất ổn.
Ngày xưa bố mẹ em bảo khi nào còn muốn học, bố mẹ nghèo cũng vẫn lo cho học phí, nên với con em em cũng sẽ làm vậy. Với em học nó không chỉ để ra kiếm một việc làm, nó còn là quá trình để có nhận thức, dân trí tốt hơn.
Cũng tùy đi xklđ nước nào nữa, và cũng phải rất có ý chí, bởi theo tôi biết lao động vn sang các nước hầu hết là làm việc giản đơn (không phải tất cả nhưng phần lớn), cơ hội tích lũy kinh nghiệm ít.

Leean

Xe tăng
Em có ông anh bạn hàng xóm cũng thân giờ già cũng hơn 77 gần 80 rồi, xưa là học sinh được du học hệ XHCN ở balan, ngành hoá, cũng phó tiến sỹ, giai đoạn mới giải phóng hàng loạt công ty , xi nghiệp quốc doanh mời làm việc, phải cái tính ngang nghạnh, cãi nhau với giám đốc, quản đốc chem chẻm hàng ngày, không phục thằng nào cả, ruốt cuộc bị đì và phải out, chuyển sang nghề buôn bán hàng điện tử , đi vượt biên 1 lần và ngồi 2 năm , thời bác Kiệt còn ở SG và chưa làm thủ tướng , đã vào trại ở Biên Hoà bảo lãnh ra vì có bằng phó tiến sỹ, lúc đó quan điểm của bác Kiệt là trọng người tài, cần xây dựng nguồn lực để vực dậy nên kinh tế, khôi phục lại nhà máy công xưởng của chế độ cũ nên xem xét rất nhiều trường hợp tri thức cũ và cả trí thức mới mà có trình độ và sẵn lòng cống hiến cho đất nước. Cụ nào từng đọc Bên thắng cuộc phần 2 của Huy Đức thì sẽ biết những chuyện này. Về làm cho bên Cadivi được đôi năm rồi cũng bỏ vì chê lãnh đạo dốt.... Cả đời còn lại sống như thằng con buôn, may là có chút vốn tích luỹ và vài căn nhà mua được thời mới giải phóng ở quận 1 bây giờ nên giờ về già bán đi lấy tiền sống và cho thằng con khi nó lấy vợ.

Trình độ chuyên môn nó không đủ, muốn sống được và thuận lợi công việc và có đà phát triển thì con người ta cần nhiều kỹ năng khác lắm, khả năng hoà nhập và thuyết phục được người khác là yếu tố rất quan trọng, nhất là thời đại bây giờ trình độ và bằng cấp nó chưa nói lên được cái gì cả, cái cuối cùng vẫn là hiệu quả thực tế đo được. Nhiều đứa SV bây giờ tốt nghiệp thuộc tốp 5 của trường, nhưng chưa hẳn sau vài năm đã ăn được thằng học cùng khoá về cả chuyên môn cũng như năng lực thực tế và "kỹ năng" sống

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xì hơi lốp
Em lại thấy thế là tốt, nếu nó có chất xám nó đi ra khỏi biên giới và phát huy được tài năng mang tiền về tốt gấp vạn lần ở đây rồi được đào tạo xong cũng chả ra đâu vào đâu.