[Funland] Chạy với tốc độ và cường độ như thế này có phù hợp với 7x đời cuối không các cụ

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Em người Nghệ An, Sinh năm 73, Từ nhỏ em cũng đã hay chơi thể thao, môn yêu thích nhất là đá bóng. có những năm cũng bỏ bê vì rượu bia nhiều quá, 2 năm gần đây thấy sức khỏe xuống cấp quá khi bắt đầu sang tuổi 45 nên em bắt đầu tập luyện trở lại.
từ tháng 3/2018 em bắt đầu chạy trở lại được 3 vòng không nghỉ chạy liên tục xung quanh sân bóng đá 11 người, sau đó nâng dần lên, ngày nào em cũng chạy buổi sáng và cả buổi chiều. Sáng chạy xong về tập thêm ở nhà các môn thể thao đường phố, Chiều chạy xong đá bóng. Hiện nay em đã nâng lên được chạy buổi sáng 15 vòng liên tục quanh sân 11 người và buổi chiều cũng 15 vòng liên tục như vậy, nếu chạy căng thì được khoảng 20 vòng liên tục. Em thấy thể lực nâng lên tương đối tốt, nếu tham gia đá bóng thì có thể chạy tốt trong vòng 45 phút đá tương đối máu lửa.
Sáng nay em vừa chạy đây ah: chạy trong 28 phút liên tục được quãng đường là 5,22km và tốc độ trung bình là 5,3 phút / 1 km.

Đây là em lúc tham gia 1 trận bóng đá vào tuần trước đây ah

Sáng nay vừa chạy xong ngồi với cu em chạy cùng nó bảo mỗi ngày anh chạy khoảng 10km cả sáng và chiều vậy thì dễ sau này khớp anh nhanh hỏng lắm, nó khuyên em nên đi bơi, mà em lại không biết bơi mới khổ. Em đang hoang mang quá, hiện nay nếu chạy thì em thấy rất ok, nhưng nếu cứ tiếp tục với cường độ này và hơn thì không biết sau này có ổn không, còn nếu tập ít đi thì em lại thấy không thoải mái.
Không biết có cụ nào tập cường độ cao hơn em nhiều không chia sẻ giúp có nên tập tiếp hay ngừng lại để cho xương khớp đỡ thoái hóa nhanh.
Em viết hơi dàì, tks các cụ đã đọc
Khoe hở cụ :)

hanoi beer

Xe điện
Em 7x đời giữa . Hôm qua em mới thử vài vòng . Về thấy chân cẳng vẫn ok. Nghe các cụ nói mà ê răng quá . Thôi già rồi cứ 10k đổ lại cho nó đậu nành ạ... Ham chạy lấy số với anh em trẻ sợ có ngày ngồi xe lăn lắm ...

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Em 7x đời giữa . Hôm qua em mới thử vài vòng . Về thấy chân cẳng vẫn ok. Nghe các cụ nói mà ê răng quá . Thôi già rồi cứ 10k đổ lại cho nó đậu nành ạ... Ham chạy lấy số với anh em trẻ sợ có ngày ngồi xe lăn lắm ...

Phần mềm gì hay thế cụ

hanoi beer

Xe điện
Phần mềm gì hay thế cụ
Em dùng tạm cái mục S Health có trong đt Samsung cụ ạ . Nhòm cũng vui phết ...hi
Mỗi tội lúc chạy phải cầm nó trên tay hoặc mua cái đai nhét vào . chớ có bỏ túi thì nó nhảy tưng tưng luôn đấy..

LeTai1979

Racing Boy
Em 7x đời cuối, tuần tập Gym 5 buổi chạy bộ 1 buổi hoặc bơi.
Ngoài 40 không nên hoạt động với cường độ quá cao nếu ko phải dân chuyên, dân chuyên còn bị chấn thương đầy ra kia kìa Cụ.

bomong

Xe điện
Em ko có ý khoe nhưng về xương khớp thì ko phải quá lo đâu bác. Mới chạy thì nâng cự ly từ từ để cơ thể thích nghi, tránh chấn thương. Mỗi tuần ko nên chạy nhiều hơn 10% so với tuần trước, lý thuyết là thế.
Còn đây là số km chạy từ 1/1/2019 của anh em runners phong trào dùng đồng hồ Garmin, em đang thứ 2, ông thứ nhất cũng 7x đời giữa bác ạ :). Top10 chỉ có 1 chú 9x còn đâu toàn 7x và 8x đời đầu hết. Cái lý do chạy nhiều sợ hỏng khớp về sau em nghe những người ít vận động dọa mãi rồi, chắc 90 tuổi nó hỏng thật :)))))

Chạy kinh quá, cỡ 400km hàng tháng, chạy nhiều vậy người sẽ quắt lại chỉ xương và cơ.

Thai bp

Xe tăng
E cũng ham chạy bộ, ngày quất 5-7km thấy nhàn tênh. Khổ nỗi đang bị gai gót chân nên đang hạn chế chạy chuyển sang bơi và tập gym. Sáng dạy chạy 2km, bơi hồ 1km. Chiều 1h tập gym.

Chỉnh sửa cuối:

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em ngày nào cũng đạp xe và bơi,đợt vừa rồi chuyển sang chạy 1 tháng nhưng hai gót chân đau quá,em dừng chạy gần 2 tháng mới khỏi,giờ bỏ chạy,quay về đạp xe với bơi thôi.

vi_nhat_tieu

Xe máy
e thấy cụ tập đều đc như thế là tốt quá. Mỗi ngày 10km, sáng 5km chiều 5km. E chỉ khuyên cụ 1 tuần cụ nên nghỉ ngơi 1-2 buổi cho khớp nó hồi phục, nhưng ngày nghỉ ko chạy như vậy cụ có thể tham gia bộ môn thể thao nào khác, ví dụ như kéo xà hay đánh bóng bàn chẳng hạn

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không dám chạy full tuần mà chạy xen kẽ.... ngày chạy ngày đi bộ.. chạy chậm bước nhỏ, kết hợp tăng tốc từng đoạn... mặc dù cảm thấy rất xấu hổ khi bị các bạn khác vượt qua... nhưng thôi kệ... già rồi không đấu đc nên cứ tà tà...

chievo

Xe tăng
Cụ chạy để tăng thể lực bổ trợ cho đá bóng thì nên đổi sang chạy biến tốc tempo, intervall. 20km/ngày của cụ nếu chạy bền đều thì vô tư, nhưng chạy tempo liên tục 10km lại là 1 chuyện #. Nếu xác định chạy tempo tích cực (tăng tốc luôn hết sức lúc đó) thì chạy đc 10km còn mệt hơn 30km chạy bền liên tục.
Cá nhân em thấy chạy bền 20km/ngày là hơi phí t/gian.
cụ ơi, em đang tập đều đều ngày 3km đều như vắt chanh (em chạy dc hơn năm nay rùi) sắp tới có giải marthon techcombank mọi ng cứ rủ em đăng kí cự li 10km. sợ quãng đường xa vậy em có chạy dc ko cụ?