[Funland] Chạy với tốc độ và cường độ như thế này có phù hợp với 7x đời cuối không các cụ

nnndddhhh

Xe hơi
Em thấy nhiều cụ tư vấn mà cứ nghe nói với lại đã xem. Em gửi link cho cụ chủ https://fellrnr.com/wiki/Running_and_long_term_health
Trong link này phần reference có các đường link đến bài báo hoặc nghiên cứu đến lợi ích của việc chạy bộ. Nói chung cơ thể người không so sánh với máy móc xe cộ được. Nó có cơ chế tự thích nghi. Cụ chủ cứ chạy thoải mái miễn là thích và lắng nghe cơ thể. Đừng để bị chấn thương khi tập luyện là OK.
Còn có giải marathon cho người cao tuổi đấy. Cụ check xem các bô lão ấy bao nhiêu niên. Họ có vde gì về xương khớp không?

dongnat123

Xe container
Tuổi như cụ chạy tuần 3 buổi, mỗi buổi 5 km là đẹp rồi, còn lại chơi các môn khác, chạy nhiều hỏng hết khớp. Bơi thì cụ nên tập trườn sấp, nhưng e khó vì cơ cụ cứng hết rồi không tập tay và chân cho dẻo được. Em bs ai bô lít chém dạo chút :D

New_Carens

Xe điện
Em hơn 5 xịch rồi nên sáng ra chỉ dám chạy nhẹ nhàng 30 phút, đạp xe đi làm.

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ chạy để tăng thể lực bổ trợ cho đá bóng thì nên đổi sang chạy biến tốc tempo, intervall. 20km/ngày của cụ nếu chạy bền đều thì vô tư, nhưng chạy tempo liên tục 10km lại là 1 chuyện #. Nếu xác định chạy tempo tích cực (tăng tốc luôn hết sức lúc đó) thì chạy đc 10km còn mệt hơn 30km chạy bền liên tục.
Cá nhân em thấy chạy bền 20km/ngày là hơi phí t/gian.

beomap2

Xe container
Tùy cơ địa thôi, khối ông 60 - 70 tuổi vẫn đá bóng sân 11 người, khối ông già vẫn ten nít , bóng bàn mấy tiếng 1ngày.

backmaster

Xe buýt
Em người Nghệ An, Sinh năm 73, Từ nhỏ em cũng đã hay chơi thể thao, môn yêu thích nhất là đá bóng. có những năm cũng bỏ bê vì rượu bia nhiều quá, 2 năm gần đây thấy sức khỏe xuống cấp quá khi bắt đầu sang tuổi 45 nên em bắt đầu tập luyện trở lại.
từ tháng 3/2018 em bắt đầu chạy trở lại được 3 vòng không nghỉ chạy liên tục xung quanh sân bóng đá 11 người, sau đó nâng dần lên, ngày nào em cũng chạy buổi sáng và cả buổi chiều. Sáng chạy xong về tập thêm ở nhà các môn thể thao đường phố, Chiều chạy xong đá bóng. Hiện nay em đã nâng lên được chạy buổi sáng 15 vòng liên tục quanh sân 11 người và buổi chiều cũng 15 vòng liên tục như vậy, nếu chạy căng thì được khoảng 20 vòng liên tục. Em thấy thể lực nâng lên tương đối tốt, nếu tham gia đá bóng thì có thể chạy tốt trong vòng 45 phút đá tương đối máu lửa.
Sáng nay em vừa chạy đây ah: chạy trong 28 phút liên tục được quãng đường là 5,22km và tốc độ trung bình là 5,3 phút / 1 km.

Đây là em lúc tham gia 1 trận bóng đá vào tuần trước đây ah

Sáng nay vừa chạy xong ngồi với cu em chạy cùng nó bảo mỗi ngày anh chạy khoảng 10km cả sáng và chiều vậy thì dễ sau này khớp anh nhanh hỏng lắm, nó khuyên em nên đi bơi, mà em lại không biết bơi mới khổ. Em đang hoang mang quá, hiện nay nếu chạy thì em thấy rất ok, nhưng nếu cứ tiếp tục với cường độ này và hơn thì không biết sau này có ổn không, còn nếu tập ít đi thì em lại thấy không thoải mái.
Không biết có cụ nào tập cường độ cao hơn em nhiều không chia sẻ giúp có nên tập tiếp hay ngừng lại để cho xương khớp đỡ thoái hóa nhanh.
Em viết hơi dàì, tks các cụ đã đọc
Khớp tương tự như ổ bi, nếu ko dùng lâu ngày nó sẽ rỉ, nhưng nếu dùng cường độ cao quá nó sẽ mòn nhanh hơn bình thường. Mình hơn bác 2 tuổi body cũng gần được như bác và cũng chơi thể thao cường độ khá cao. 1 lần vào BV thể thao chụp phim (ko nhớ việc gì vì lâu rồi) BS xem phim rồi ngạc nhiên nói: Khớp gối anh thoái hóa sớm bất thường, đặc biệt gối phải, anh có chơi môn gì nặng không? Từ đó không dám chơi nặng mà chỉ chơi môn TT bền thể lực. Vậy nên đi chụp phim, BS giỏi họ nhìn film và hỏi tuổi sẽ cho mình biết

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Sinh 73 mà nhìn hơi chán, tuy bụng không phệ lắm nhưng cơ bắp ít và thịt nhão hết rồi...:D
Bố em hơn 50 mà người chắc hơn cụ nhiều...
Chắc cardio nhiều nên dù người rất khỏe nhưng bị tiêu cơ, cụ ấy bớt chạy và tăng chống đẩy + xà + tạ thì cơ bắp lại lên vù vù ngay

Henry 27

Xe tăng
Khớp tương tự như ổ bi, nếu ko dùng lâu ngày nó sẽ rỉ, nhưng nếu dùng cường độ cao quá nó sẽ mòn nhanh hơn bình thường. Mình hơn bác 2 tuổi body cũng gần được như bác và cũng chơi thể thao cường độ khá cao. 1 lần vào BV thể thao chụp phim (ko nhớ việc gì vì lâu rồi) BS xem phim rồi ngạc nhiên nói: Khớp gối anh thoái hóa sớm bất thường, đặc biệt gối phải, anh có chơi môn gì nặng không? Từ đó không dám chơi nặng mà chỉ chơi môn TT bền thể lực. Vậy nên đi chụp phim, BS giỏi họ nhìn film và hỏi tuổi sẽ cho mình biết
Cụ làm em lo quá. Em xương khớp không đau nhưng chơi thể thao hơi nặng so với tuổi. Mấy hôm tới rảnh phải thu xếp đi khám cho cẩn thận

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tùy cơ địa thôi, khối ông 60 - 70 tuổi vẫn đá bóng sân 11 người, khối ông già vẫn ten nít , bóng bàn mấy tiếng 1ngày.
Trong "khối ông" có những trường hợp tuy thiểu số nhưng ra đi trên sân vì tim mạch, xuất huyết não, đột quỹ. Do đó chơi thể thảo cường độ cao ở độ tuổi đã lớn không phải là phù hợp cho mọi người. Em đồng ý với ý các cụ đã nói trong thớt là lắng nghe cơ thể và khám bác sĩ để được tư vấn về sinh hoạt, dinh dưỡng, tập luyện. Chết vì thể dục thể thao quả thật là éo le :-s

sontranvu

Xe điện
VĐV cấp cao có thấy ai sống thọ đâu. E là thằng có sức mà 1 ngày chỉ chạy 4km.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em lo quá. Em xương khớp không đau nhưng chơi thể thao hơi nặng so với tuổi. Mấy hôm tới rảnh phải thu xếp đi khám cho cẩn thận
Ông bạn em 76 ở Mỹ rất thích trekking mà bên đó không có kiểu thuê guide như mình, nó toàn tự vác balo đựng bao đồ đạc lỉnh kỉnh đi đường đồi núi. Giờ nó đi cầu thang có cảm giác chồn khớp gối mà chẳng phải do chấn thương hay va chạm gì. Em giục nó đi khám rồi, chả biết kết quả thế nào :-s

Duc Sang

Xe container
Cháu giờ cũng chuyển sang bơi, không chạy nữa vì đau khớp gối và tê chân do cháu bị thoái hóa đốt sống lưng :(

beomap2

Xe container
Trong "khối ông" có những trường hợp tuy thiểu số nhưng ra đi trên sân vì tim mạch, xuất huyết não, đột quỹ. Do đó chơi thể thảo cường độ cao ở độ tuổi đã lớn không phải là phù hợp cho mọi người. Em đồng ý với ý các cụ đã nói trong thớt là lắng nghe cơ thể và khám bác sĩ để được tư vấn về sinh hoạt, dinh dưỡng, tập luyện. Chết vì thể dục thể thao quả thật là éo le :-s
Những ông đấy nhờ thể thao nên sống lâu thế, tim mạch bẩm sinh không chơi thể thao thì toi cách đấy mấy chục năm rồi.

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Sinh 73 mà nhìn hơi chán, tuy bụng không phệ lắm nhưng cơ bắp ít và thịt nhão hết rồi...:D
Bố em hơn 50 mà người chắc hơn cụ nhiều...
Tuổi này cơ bắp tập gì nữa cụ, thịt em
Nhìn vậy chứ vẫn sẵn đấy cụ ah, không biết bố cụ thế nào chứ sn 73 mà như em so với bạn
Em là đc đấy cụ ạ

tank_fun

Xe tăng
Em kém cụ chủ 1 tuổi, em thường chạy tuần 3 lần vào buổi sáng, ngủ dậy 5 giờ là chạy luôn. Em chạy khoảng 3,5 km xong đi bộ về tắm và đi làm như thế là mỗi lần cả chạy và đi bộ là 7 km nhưng em cứ chạy khoảng 2 tuần theo lịch là bị đau xương ống đồng, em đi đo loãng xương thì không bị loãng xương. Em cũng chẳng hiểu tại sao lại bị đau xương như vậy! Em thấy cụ chủ chạy tốc độ chậm mà không thấy mệt hay đau nhức gì thì cứ nên duy trì.
Cụ xem lại giày, tất và cách chạy nhé. Đáp bằng phần trước của bàn chân chứ không đáp bằng gót. Đáp bằng gót dễ đau chân và cột sống.

alongcamepolly

Xe lăn
Có cụ nào chạy bị đau gót ko nhỉ? Cháu 2 tháng gần đây tự dưng đau gót, chiều hàng ngày chạy có 5km trong 35-40p ạ?

superman_1984

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chả tập tành gì vì không có sức. 120 90 100. Nặng 80 kg. Thức được vài đêm trong viện trông con. Đứng được cả ngày. Cơm 2 bữa.
Có nhiều người như cụ mà, ko cần tập tành gì vẫn khỏe, kiểu thể trạng người khỏe.

superman_1984

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
73 mà cụ khỏe thật, em chịu đấy, chạy thế này chắc em ốm luôn

beomap2

Xe container
Không ai giống ai, có người không có tố chất thể thao, xương yếu mỏng, cơ bắp ít vận động nhão, khớp yếu, lâu nay ngồi văn phòng, xem TV, vi tính nhiều, thấy khối lượng chạy như cụ chủ là choáng ngay, đấy là chưa nói đến hệ tim mạch. Còn dân thể thao, luyện tập thường xuyên thì như thế chưa ghê gớm gì.