Cháy xe có được bảo hiểm trả toàn bộ không?

waterfall

Xe buýt
Mấy hôm nay cứ thắc mắc các công ty bảo hiểm có bồi thường cho các xe bị cháy không? Các cụ các mợ tranh thủ kiểm tra lại hợp đồng, điều khoản với các công ty bảo hiểm phát xem thế nào đi ạ.

Em thấy các công ty bảo hiểm cứ ghi chung chung là chỉ bảo hiểm cho trường hợp cháy xe do tai nạn chứ trường hợp là do xăng không đạt tiêu chuẩn thì sao các cụ nhể? Chả lẽ bắt đền cây xăng à?

Đến 80% các vụ cháy vẫn chưa rõ nguyên nhân và không tìm ra được do hiện trường không còn nguyên vẹn thế thì làm sao CA điều tra ra cái gì gây cháy. Mà các bảo hiểm sẽ không bồi thường cho đến khi có kết luận của giám định độc lập hoặc CA. Để đến khi có được kết quả từ hai cơ quan này chắc còn lâu hoặc không có thế là các cụ teo.

Thế thôi đành tự phòng tránh trước vậy, đọc kỹ điều khoản hợp đồng và phòng chống cháy xe. Nếu mà xe có lỡ cháy phải trình báo CA thì mới được điều tra các cụ nhá.

Teu beo

Xe tải
Theo em hiểu thì hiện nay phần lớn các công ty bảo hiểm chưa có điều khoản bảo hiểm cháy nổ cụ ạ

Xuan Son

Xe buýt
Có điều khoản tổn thất toàn bộ xe mà các cụ?

waterfall

Xe buýt
Tổn thất toàn bộ xe chỉ xét đến trong trường hợp là hậu quả từ 1 vụ tai nạn thôi cụ. Còn xe tự dưng cháy thì chưa biết.

Duong_Anh

Xe buýt
tự dưng cháy cũng là tai nạn chứ bộ

canbo

Xe tăng
Bảo hiểm nhà mình cứ có % là lại dc ngay ý mà.

thuyuae

Xe buýt
theo em thấy thì chỉ có xe bị tai nạn mới được bảo hiểm thôi thì phải

hieuhic

Xe điện
Lúc phát hiện ra cháy các cụ cứ đâm đại vào cột điện nào đấy thì sẽ coi như tai nạn gây cháy nổ. Nhưng chẳng biết lúc đấy có còn đủ bình tĩnh mà đâm vào cột điện nữa không X_X

ECO-arch

Xe tăng
Cháy nổ do tai nạn, lỗi do người lái thì được bảo hiểm, tuy nhiên phải có biên bản xác nhận của CSGT, hoặc người của bên Bảo hiểm. Lỗi do người khác thì bảo hiểm không chịu, sẽ do bên có lỗi đền.
Cháy nổ không rõ nguyên nhân thì không được bảo hiểm đâu. Vì còn phải truy nguyên xem do xăng hay do lỗi nhà sản xuất, hay do tự đốt, hay do người khác đốt v.v... nói chung rất loằng ngoằng. Các chủ xe hay bỏ đi khi xe cháy rụi là vì thế, chẳng được gì còn mất thời gian, mất tiền dọn dẹp...

waterfall

Xe buýt
Vấn đề là phải đợi điều tra mới tìm ra kết quả, mà điều tra thì lâu lắm các cụ ợ. Lúc co nguyên nhân cháy nổ thì mới được bảo hiểm, mà không phải công ty nào cũng bồi thường đâu. Các cụ kiểm tra lại mà xem, nếu bọn Sales nó bảo có thì phải hỏi kỹ là điều khoản nào, ở đâu? Vì có đứa nó cứ nói bừa cho các cụ yên tâm đới.

Ngua

Xe buýt
Tổn thất toàn bộ xe chỉ xét đến trong trường hợp là hậu quả từ 1 vụ tai nạn thôi cụ. Còn xe tự dưng cháy thì chưa biết.
theo em thấy thì chỉ có xe bị tai nạn mới được bảo hiểm thôi thì phải
Cháy nổ do tai nạn, lỗi do người lái thì được bảo hiểm, tuy nhiên phải có biên bản xác nhận của CSGT, hoặc người của bên Bảo hiểm. Lỗi do người khác thì bảo hiểm không chịu, sẽ do bên có lỗi đền.
Cháy nổ không rõ nguyên nhân thì không được bảo hiểm đâu. Vì còn phải truy nguyên xem do xăng hay do lỗi nhà sản xuất, hay do tự đốt, hay do người khác đốt v.v... nói chung rất loằng ngoằng. Các chủ xe hay bỏ đi khi xe cháy rụi là vì thế, chẳng được gì còn mất thời gian, mất tiền dọn dẹp...
Vấn đề là phải đợi điều tra mới tìm ra kết quả, mà điều tra thì lâu lắm các cụ ợ. Lúc co nguyên nhân cháy nổ thì mới được bảo hiểm, mà không phải công ty nào cũng bồi thường đâu. Các cụ kiểm tra lại mà xem, nếu bọn Sales nó bảo có thì phải hỏi kỹ là điều khoản nào, ở đâu? Vì có đứa nó cứ nói bừa cho các cụ yên tâm đới.
Xin trả lời cho các cụ lười đọc:

ngonamtri

Xe tăng
Lúc phát hiện ra cháy các cụ cứ đâm đại vào cột điện nào đấy thì sẽ coi như tai nạn gây cháy nổ. Nhưng chẳng biết lúc đấy có còn đủ bình tĩnh mà đâm vào cột điện nữa không X_X
Cụ này xui dại, nhỡ đâu đâm vào cột điện thăng luôn thì sao? Bảo hiểm lúc đó để làm gì?

commander

Xe điện
cháu thấy phạm vi bảo hiểm xe cơ giới của bảo hiểm PVI dư này:
Mã:
[B]1. Đối tượng bảo hiểm[/B]
Xe cơ giới hoạt động trong lãnh thổ Việt Nam, bao gồm: thân, khung, vỏ, máy móc và các trang thiết bị khác trên xe.
 [B]2. Phạm vi bảo hiểm[/B]
Bồi thường cho chủ xe trong các trường hợp sau:
- Tai nạn do đâm va, lật đổ, 
[COLOR=red][B]- Cháy, nổ, bão lụt, sét đánh, [/B][/COLOR]
- Mất cắp toàn bộ 
- Các rủi ro bất ngờ khác, 
 [B]3. Phí bảo hiểm[/B]
Theo biểu phí của PVI
nếu dư này thì chắc là bảo hiểm PVI có đền bù cho trường hợp xe bị cháy, các cụ nhở :-/

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hôm trước bạn em bảo là Liberty không đền - có cụ nào phơm được không ạ

biahoihanoi

Xe lăn
Trừ khi hợp đồng ghi rõ là đền bù 100% nếu xe cháy nổ (không do đốt) thì được, còn không thì khóc bằng tiếng Mán nhé.

Mraaa

Xe tăng
Bỏ tiền mua bảo hiểm nghĩa là mua rủi ro.

Mà những sự cố ngoài mong muốn của con người là rủi ro!

Em nghĩ nông dân thế đúng ko ạ?

vietanhp

Xe hơi
Xem mấy cụ trả lời có dẫn chứng cả văn bản ở trên, em hiểu là có đền. Chỉ có điều em còn băn khoăn là ví như những trường hợp lắp thêm đồ (độ đèn đóm các loại) thì sao nhỉ? Mà đa phần các xe giờ kiểu gì chẳng lắp thêm cái gì đấy... nhỡ bảo hiểm họ cứ vin vào việc xe có đồ lắp thêm, không chính hãng nên không đền thì sao hả các cụ?