[Funland] Chị dâu em chồng-xin các cụ cho lời khuyên

Duytung

Xe buýt
Đúng là mỗi nhà 1 hoàn cảnh. Lẽ ra cụ nói trước với vợ rồi mới cưới. Em trước khi cưới, có mấy điều nói với vợ: Sống với bố mẹ chồng, không cãi hay hỗn láo với bố mẹ, cho dù bố mẹ sai. Chịu thiệt 1 chút về mọi mặt để nhà cửa yên ấm,....

Em cụ là gái, bố mất sớm, mẹ cụ vất vả lo 2 anh em. Cụ có trách nhiệm với Mẹ và em gái là điều hiển nhiên. Vợ cụ không rõ tại sao ko hiểu?

Với vợ cụ: Cụ hãy đưa vợ cụ vào vai của mẹ cụ, em gái cụ để vợ hiểu em và mẹ cần cụ thế nào.
Cụ cần có đồng minh: Bố mẹ vợ, hãy tâm sự với bố mẹ vợ về trách nhiệm của mình với gia đình vợ cũng như gia đình mình.
Tài chính: Có thể vợ cụ tính sòng phẳng, nên cần làm rõ:
- Tiền thuê nhà: Không có em cụ, thì cũng trả bằng ấy. Có bớt được ko?
- Tiền sinh hoạt khác: ăn uống, điện nước, internet,.: nếu cần cụ chia làm 3. Em gái nộp cho chị 1/3. Cụ có thể cho em gái hoặc mẹ chút tiền coi như anh đưa em đóng cho chị cho vui vẻ.

Mọi tư vấn chỉ là tham khảo, Cụ mới là người quyết định nên làm thế nào.

Mợ Liễn

Xe container
Em nghĩ vợ cụ hơi ích kỷ và căn ke quá. Tính này cố hữu rồi thì khó thay đổi lắm. Tốt nhất cụ nên hỗ trợ tiền cho em gái cụ ra ngoài ở. Chứ ở cùng chỉ thêm rắc rối, mất tình chị em thêm. Nhưng cũng phải lựa lời để em gái cụ bớt băn khoăn, như cụ nói, em thấy em ấy cũng hiền lành. Bố mất rồi, mẹ và em gái chỉ còn biết dựa vào anh thôi, chứ biết dựa vào ai nữa.

jazzzzz

Xe lăn
Về đề ở vợ cụ, em gái cụ từ nhỏ đã thiệt thòi, và ngoan nữa.
Bản thân là anh phải chăm lo đc cho em đó là đạo lý.
Phải thật rõ ràng với vợ vì sau này còn nhiều thứ nữa: em gái đi lấy chồng chả nhẽ anh chị không giúp, mẹ ốm đau... với bản tính này chắc chắn vợ cụ sẽ căn ke.
Xác định rất rõ, không thì thôi vì với hoàn cảnh fia đình cụ thì mẹ và em là nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Lã Đậu Tân

Xe máy
Đúng là mỗi nhà 1 hoàn cảnh. Lẽ ra cụ nói trước với vợ rồi mới cưới. Em trước khi cưới, có mấy điều nói với vợ: Sống với bố mẹ chồng, không cãi hay hỗn láo với bố mẹ, cho dù bố mẹ sai. Chịu thiệt 1 chút về mọi mặt để nhà cửa yên ấm,....

Em cụ là gái, bố mất sớm, mẹ cụ vất vả lo 2 anh em. Cụ có trách nhiệm với Mẹ và em gái là điều hiển nhiên. Vợ cụ không rõ tại sao ko hiểu?

Với vợ cụ: Cụ hãy đưa vợ cụ vào vai của mẹ cụ, em gái cụ để vợ hiểu em và mẹ cần cụ thế nào.
Cụ cần có đồng minh: Bố mẹ vợ, hãy tâm sự với bố mẹ vợ về trách nhiệm của mình với gia đình vợ cũng như gia đình mình.
Tài chính: Có thể vợ cụ tính sòng phẳng, nên cần làm rõ:
- Tiền thuê nhà: Không có em cụ, thì cũng trả bằng ấy. Có bớt được ko?
- Tiền sinh hoạt khác: ăn uống, điện nước, internet,.: nếu cần cụ chia làm 3. Em gái nộp cho chị 1/3. Cụ có thể cho em gái hoặc mẹ chút tiền coi như anh đưa em đóng cho chị cho vui vẻ.

Mọi tư vấn chỉ là tham khảo, Cụ mới là người quyết định nên làm thế nào.
E cảm ơn cụ đã cho lời khuyên
Mẹ vợ e cũng rất hiểu chuyện và khuyên vợ e rất nhiều lần nhưng vợ e ko nghe. Còn nói mẹ ko được xen vào chuyện của vc e, Đúng thật là vợ e rất sòng phẳng về kinh tế, chi li trong chi tiêu vì vợ e lớn lên trong hoàn cảnh cũng rất khó khăn, có lẽ vì vậy mà ảnh hưởng đến tính cách của vợ e rất nhiều

jang

Xe tăng
E cảm ơn cụ đã cho lời khuyên
Mẹ vợ e cũng rất hiểu chuyện và khuyên vợ e rất nhiều lần nhưng vợ e ko nghe. Còn nói mẹ ko được xen vào chuyện của vc e, Đúng thật là vợ e rất sòng phẳng về kinh tế, chi li trong chi tiêu vì vợ e lớn lên trong hoàn cảnh cũng rất khó khăn, có lẽ vì vậy mà ảnh hưởng đến tính cách của vợ e rất nhiều
Biết tính vk thế rồi thì trích quỹ đen đưa em gái bảo nó đưa chị dâu góp tiền nhà thôi. Đúng là lấy vk mà chi li cũng mệt nhưng lấy vk mà nó phá thì còn mệt hơn.

geameaux

Xe tải
Bố cụ mất sớm từ năm em nó học lớp 1, cụ thử nhận xét bao năm nay cụ có là trụ cột cho gia đình không, cụ có nhiều hành động thay cha chăm sóc cho mẹ với cho em không?Nếu có thì cụ dễ xử lý, nếu không thì cụ đành thả em gái cụ ra ở riêng thôi, vì có hỏi cụ cũng không quyết được.

dongnat123

Xe container
Chỉ cụ chủ mới đánh giá được tình hình thực tế thế nào để có cách xử lý hài hòa, nhưng theo cụ kể thì vợ cụ không biết điều và không phải đậu vừa rang

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề em gái có bạn trai chưa? Có dẫn về nhà hay không,khi cụ đi vắng 2 chị em có chiến tranh lạnh,hoặc cách cư xử không hợp nhau....cũng dẫn đến kết quả như thế!
Cơ mà làm thằng đàn ông mà éo tề gia đc thì hơi chán!

TamAn7810

Xe tăng
E nghĩ nên ở riêng cho có riêng tư, cuộc sống vc nhà đi thuê rồi k có nhiều không gian riêng tư nên vợ cụ mới thế.

TraiKhongSo

Xe tăng
cụ bẩu e gái đến ở chỗ cháu cho v/c đỡ cãi nhao mờ ae cũng đỡ sứt mẻ

AnhViVu

Xe điện
Trước khi đón em gái về ở cùng, cụ có bàn bạc với vợ không, đấy là tôn trọng vợ.
Trước khi cưới về thì vợ và em gái cụ có vấn đề gì không, có xích mích không?
Còn nếu chỉ là ở cùng cho tiết kiệm tiền nhà thì em nghĩ cụ có thể hỗ trợ em gái thuê nhà, vì vợ chồng son chẳng ai muốn mất tự do.

TUCSON9389

Xe điện
Hôm gần đây nhất 2vc nói chuyện, vợ e nói điều kiện kt ko khá giả mấy nên phải chắt bóp để cbi kế hoạch sinh con nên mọi thứ đều phải tiết kiệm, vợ e nói chỉ cần có tiền nuôi con còn mọi thứ khác ko quan tâm.
Với thu nhập 30 tr một tháng cả 2 vợ chồng thì ko phải là quá khó sống mà nói như thế này là không được, Có thể là vợ cụ nhất thời hồ đồ nói vậy nhưng phải rắn cụ ạ. em ruột chồng mà bố chồng mất sớm không bao bọc em là sao. cụ lựa lời là em nó thiệt thòi do bố mất sớm, thiếu thốn tình cảm. lên trên này nhiều cạm bẫy và cụ phải có trách nhiệm quan tâm đến em và việc em ở cùng trong thời gian nó học đại học là điều nên làm. KHông làm được chắc chắn mẹ sẽ buồn.
Nói như vậy mà vợ cụ ko thay đổi thì em thật chả có gì để nói.

BMW530d

Xe tăng
Nghe có vẻ sai sai. Ngày trước em cũng nghĩ như cụ nhưng sau này thấy mình ốm em mình không thể chăm cả tháng, nhà hết tiền em không nấu cơm cho mình quá 10 bữa và đặc biệt bố mẹ mình ốm thì em gái cũng không chăm nhiều bằng con dâu (khúc cuối em nói trường hợp nhà em thôi nhé).
Đó là em gái trường hợp nhà cụ. Mà xuất phát mọi thứ cũng từ bản thân ông a trai. So sánh như cụ thì cũng không nên. Không nên để y đến chuyện đó mới đúng, vợ không chăm bố mẹ, tao có em gái, mà kg ai chăm tao thuê người người khác. Làm anh khó đấy là thế. Em gái lấy chồng lo phận nhà chồng tốt là phúc Đức nhà mình rồi. Còn em đang đi học, bố mất, thằng anh kg đưa tay cho em nó cầm thì em đánh giá kém.

ceconam

Xe điện
Nếu đúng như cụ chủ nói e nghĩ cụ cần làm công tác tư tưởng với vợ. Với e thì nhất quyết quan điểm vợ hay nội ngoại gì thì 2 vợ chồng phải sống trên quan điểm là gia đình, nội ngoại gì đúng sai thì cũng là gia đình... còn mẹo của e thì cố gắng đẩy họ bề với nhau, nhiều khi mình chấp nhận làm sai để đưa họ về một phía

bon_bon

Xe tải
Cháu thấy phụ nũ có thể dễ dàng chơi với nhau rất thân nhưng ở được với nhau rất là khó.

Kamikaze8184

Xe hơi
Cụ nên nói chuyện thẳng thắn với vợ về việc này. Em gái cùng lắm cũng ở đến khi học hết đại học thôi mà.

Lâm CT

Xe buýt
Cụ đang ở khu nào để em đến thuê trọ gần, rồi e cho em gái cụ ở nhờ :)
Có thế thôi có gì phải sốt

jany

Xe tăng
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
cho em gái ra ở trọ đi, hàng tháng giúp em tiền thuê nhà.

laobachho

Xe tải
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
Hihi, cụ quyết là được rồi, Em gái cụ như vậy là ổn rồi, vợ cụ vậy là không hiểu chuyện rồi

hitle888

Xe điện
dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về, cụ chủ không làm được tốt nên vỡ ra thế này. Mới có em đi học ở cùng mà thế, sau em lấy chồng chả lẽ phận làm anh không cho em dc tí vốn, mẹ già sau này ốm đau ai chăm sóc.
cụ chủ có nói tổng thu nhập 2vc 30tr, vậy cụ kiếm được bao nhiêu, nếu cụ kiếm được nhiều hơn thì phải rắn ngay và luôn, còn nếu chưa là trụ cột kinh tế thì em cũng không dám nói gì