[Funland] Chị dâu em chồng-xin các cụ cho lời khuyên

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ nếu chật thì không nói, còn nếu ổn thì vợ cụ như vậy là hẹp hòi, ích kỷ cá nhân. Giải pháp thì dễ thôi, cụ hỗ trợ thuê nhà cho em gái quanh đó để tiện bề chăm sóc em. Kể cả còn bố mẹ mà mình khá hơn thì vẫn nên giúp. Đây nhà cụ bố mất sớm...

Meoxuxi

Xe hơi
Em cũng là chị dâu và cũng có em chồng. Nói thật vợ cụ như thế chả ra làm sao. Nếu đúng như cụ nói thì em gái cụ ngoan thì chả việc gì k để nó ở cùng cả. Nhà có 2 ae, k dựa vào anh thì dựa vào ai. Cụ cứ thẳng thắn nc với vợ xem k vừa lòng chỗ nào mà mặt nặng mày nhẹ. Vợ có thể có nhiều, ae thì chỉ có 1

BMW530d

Xe tăng
Thu nhập 30 củ thì không phải vướng mắc về tài chính mà là vướng mắc về điều hành cụ ạ. Nếu cụ ấy làm ra phần nhiều thì do tính cách không quyết đoán, nếu cụ ấy làm ra tý tẹo thì không có tiếng nói. Em gái ra ngoài thì mất thêm 2 củ tiền trọ. Không ở trong cuộc thì đoán bậy bạ thế thôi, còn quan điểm em với cụ thì xa nhau rồi. Em thì tính đường dài, để cho em tự lớn mình phụ thêm, nếu khá giả sau này cho nhiều hơn. Cụ thì hướng tới bao bọc, cũng hay. Mà theo hướng nào thì cũng phải đánh đổi cái gì đó.
Cũng khó phỏng cụ nhỉ. Với cụ chủ thớt thì chỉ cần ngẫm 2 điều: Tam Tòng, Quyền huynh thế phụ và cái chất của mình với những người mình có trách nhiệm. Sẽ thấy quyết ntn hơp lý.

Thái cực

Xe tải
“Anh em như tay chân, vợ như cái áo”, tay chân không thể tự chặt được, áo có thể thay hàng ngày.
Cụ chủ thiếu bản lĩnh, điều hành gia đình chưa cương quyết. Để cho em gái ra ngoài thuê thì khéo em nó cũng thích hơn vì tự do, nhưng chắc chắn mẹ cụ sẽ buồn.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
e nó năm nay sang năm 2 rồi ạ, mà cũng là sv Thương Mại, sang năm 2 cũng đi thực tập luôn 3 tháng hè
Em thật, cụ để em gái cụ qua ở với em. Em ở nhà riêng, đang FA, sống 1 mình, lại cũng gần trường thương mại nữa này. Thêm người thì thêm bát thêm đũa thôi chứ có gì đâu. Cụ cứ inbox cho em xin cái zalo hay fb em gái cụ là đc.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Cụ xếp sau đê
Chủ thớt để em gái sang em ở, đang thừa một phòng giường đệm điều hoà toa loét khép kín, ban công viu đẹp, ở nhà cụ chủ em nó làm gì thì sang em làm như thế. Bọn nó ăn thêm bát thêm đũa đáng bao tiền.
Cụ ra chỗ khác chơi đi, em gái cụ chủ qua ở với em còn chả phải làm gì hết nhé, em làm tất. :((

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
vâng năm nay e nó sang năm thứ 2, cũng chẳng ở với ac cả đời, nhưng e khó xử quá. Giờ ko biết xử lý ntn cho êm ấm cửa nhà
làm thằng đàn ông mà ko bao bọc dc cho e gái học dc mấy năm đai học thì chú ra cầu long biên đâm xuống sông chết đi

vietran

Xe ba gác
6 ý cụ đúng tuỳ theo nhà.
Chỉ thêm mỗi ý, là thằng đàn ông, mẹ goá đã để mẹ ở một mình, giờ có cô em gái học, cũng định tẩy nốt ra đường, mẹ với cô em gái qua chủ thớt note thì cũng chả có gì bất bình thường. Chỉ có cô vợ là không bình thường. Làm theo ý vợ được thì trước sau đặt lên mà thờ sống.
Chưa sinh con thì cụ chủ nghiêm túc suy xét, kiểu này khỏi dung hoà được đâu (nghĩ đến lúc mẹ ốm đau, em gái nhờ cậy mà lén lút như thằng ăn trộm). Vậy chỉ có vợ hoặc làm thằng đàn ông có trách nhiệm với gia đình. Mà cũng nên nhớ, gia đình nào có trước nhé.
Đúng rồi cụ
Bản chất con người k thay đổi được, nó chỉ là thể hiện ra bênngoaif lúc nào như nào thôi. Đừng bao giờ hy vọng giải thích hay thay đổi được bản tính của1 con người
Nhiều cụ thắc mắc chắc do phòng ốc hay sự riêng tư hay không hợp....
Em đồ là k phải, mà là bản tính nó thế, thấy thiệt nhỏ trước mắt là bực

KatKik

Xe điện
Phòng e còn trống 1 chỗ, cụ cho e gái qua ở ghép nhé. Miễn phí toàn bộ ăn ở, cuối tuần cụ qua thăm e gái sẽ đc khuyến mãi thêm bữa nhậu.

Piaggio Junior

Xe điện
Cụ chủ thớt đã thông chưa nhỉ,cho em gái ra ở riêng đi,chịu khó để ý em nó và hỗ trợ thêm kt em nó là ok.quyết đoán mới làm trụ cột gia đình được cụ ạ.

coconvn

Xe buýt
Vợ cụ hẹp hòi. Nhà neo người, cũng không giàu có thì anh em phải đùm bọc nhau thôi.
Thế này ít nữa mà mẹ chồng có ốm đau ở lại cho tiện chăm sóc cũng khoai đấy.

Em đoán cụ cũng là người lành tính. Nếu nhượng bộ bây giờ thì thành tiền lệ về sau nhiều. Có mẹ vợ thấu hiểu rồi thì tẩn thôi.

Vo_thuong

Xe điện
E thuê nhà nguyên căn 2 tầng 1 tum 2 ngủ rộng rãi cụ ạ, nên lý do không gian thì chắc loại trừ
Nếu như thế này thì vợ cụ chủ hẹp hòi quá.
Về lý thuyết mà nói thì ai cũng muốn "độc lập, tự do" - nói thẳng ra là không muốn chung đụng với ai, kể cả bố mẹ chồng/vợ .. nhưng đây không chỉ là việc muốn hay không mà còn là trách nhiệm của người anh lớn trong gia đình (mà bố mất sớm thì vai trò của ông anh lại càng lớn).
=> bằng mọi giá cụ phải phân tích cho vợ hiểu và chấp nhận em gái ở cùng nhà.
Mà cũng lạ thật, có em ngoan ngoãn, chăm chỉ như vậy thì nhà cũng vui và có người đỡ đần cơm nước những lúc chẳng may vợ chồng về muộn ... sao lại hẹp hòi với em út quá vậy ?!

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ thớt đã thông chưa nhỉ,cho em gái ra ở riêng đi,chịu khó để ý em nó và hỗ trợ thêm kt em nó là ok.quyết đoán mới làm trụ cột gia đình được cụ ạ.
Cho em ra ở riêng sau này mẹ già đau ốm lên ở cùng vợ nó đuổi mẹ chắc cũng thuê cho mẹ cái nhà trọ gần bệnh viện.
Đã nói rồi bỏ càng sớm càng tốt

chicky94

Xe máy
Em ns thật các mợ đừng tự ái nhé, em thấy các chị em phụ nữ cực kỳ ích kỷ. Em k biết tại sao nhưng e cảm nhận thấy vậy. Em cũng gần giống nhà cụ chủ thớt, em gái em nó ở chung, nhưng ít về, nhưng cứ hôm nào nó về là vk em đổi tính ngay, cho dù em gái em chả làm gì cả. Haizzz

White Dragon

Xe tăng
Em công nhận các cụ lấy vợ và bỏ vợ dễ thật, vợ không đồng ý để em gái ở chung nhà là chia tay?

Anh nuôi em thay bố mẹ là lẽ đương nhiên, nhưng hình như nhiều cụ nghĩ nuôi dạy là phải sống chung, 19-20 rồi chứ ít đâu.

Không thích em chồng sống chung chưa thể khẳng định là ích kỷ nhé. Em chồng sống riêng cho tháng chục củ (hoặc chồng cho cũng được) thì sao?
Ô hô, không phải dễ bỏ hay khó bỏ mà phải mạnh mẽ và dứt khoát. Đối với trường hợp xấu nhất thì dứt khoát bỏ ngay.
Còn nói như cụ thì lý thuyết xuông lắm. Ở đây đang vướng mắc về vấn đề tài chính, mà lại bảo cho em gái chục củ/tháng.
Nói thật, cụ chủ mà cho em gái được đôi củ/tháng trước mặt vợ có khi nát mịa nó nhà.

Piaggio Junior

Xe điện
Cho em ra ở riêng sau này mẹ già đau ốm lên ở cùng vợ nó đuổi mẹ chắc cũng thuê cho mẹ cái nhà trọ gần bệnh viện.
Đã nói rồi bỏ càng sớm càng tốt
Như một số cụ nhận xét đó,chắc vk chủ thớt còn rất trẻ...vậy nên trước mắt phải giữ em ấm rồi mới tề gia từ từ được,làm thằng đàn ông một giữ cho mọi thứ hai bên êm ấm khó cụ hầy.

coquay

Xe container
E thuê nhà nguyên căn 2 tầng 1 tum 2 ngủ rộng rãi cụ ạ, nên lý do không gian thì chắc loại trừ
Thỏa mái kiểu j cũng sống cùng 1 nhà, vì thế vẫn có va chạm dù ít hay nhiều với cả phụ nữ khó hiểu lắm hay để ý mấy thứ linh tinh lặt vặt vớ va vớ vẩn. Các cụ có câu xa thơm gần thối cụ cho e gái ra ở riêng gần nhà cũng đc cho đỡ mệt

kia2008

Xe tải
Sao cụ không thử bàn với vợ: có 2 giải pháp cho vợ cụ cân nhắc
1. Cho em gái ra ở riêng. Vì em gái chưa đến tuổi đi làm nên cụ phải trợ giúp tiền nhà đến khi em đi làm. Cụ và mẹ cụ sẽ chịu trách nhiệm chi phí ăn ở cho em theo tỷ lệ (ví dụ 70-30)
2. Cứ để em gái ở nhà cho đến khi nào nó đi làm kiếm tiền được. Bù lại thì mẹ cụ sẽ lấy tiền tiết kiệm để trả cho vợ chồng cụ phần tiền lẽ ra ở mục 1 mẹ cụ phải chịu. Có thể trả 1 cục mỗi năm.

Nếu vợ cụ vì lý do muốn ở riêng, tất nhiên sẽ chọn 1, còn ko sẽ chịu 2.
Tất nhiên trong cả 2 cách, cụ đều trả hết toàn bộ tiền.
Nhưng tại sao lại nói cho vợ cụ có tỉ lệ 70-30 .
- Vì nếu PA1 cụ trả hết thì chả có lý do gì để lấy tiền của mẹ trong PA2. Vợ cụ sẽ suy ngay được ra cụ đưa tiền cho em gái.
- Nếu vợ cụ vì tiền mà cho e ở thì sẽ thấy dễ chịu hơn nếu thấy phần "được". Tức là nếu ép vợ theo kiểu nếu em ra ngoài thì mất 3tr/tháng, nếu để nó ở nhà thì ko mất số tiền đó. Tiền của chồng thì cũng như tiền mình, vợ sẽ thấy kiểu gì cũng mất. Vẫn khó chịu. Nhưng nếu vợ nghĩ là để em gái ở nhà lại có thêm 30% tiền đóng góp thêm của mẹ chồng , nghĩa là đã ko mất mà còn "được" của mẹ chồng, sẽ thấy dễ chịu hơn.
- Đưa 1 cục theo năm nó có vẻ giống lấy tiền tiết kiệm ra đưa 1 cục. Hơn là đưa theo tháng, vợ sẽ nghi là cuối cùng vẫn là từ chồng đưa.