[Funland] Chị dâu em chồng-xin các cụ cho lời khuyên

stone_lamp

Xe điện
Con vk cụ chắc láo chả coi ck vào đâu

ngophong.pvfc

Xe máy
Theo kinh nghiệm của em thì thực ra vc cụ mới lấy nhau, vợ muốn có không gian riêng. Vì thực tế mới cưới vc cũng chưa hiểu hết nhau, còn nhiều thứ phải chia sẻ, phải hâm nóng nên cụ nghiên cứu phương án cho em gái ra ở riêng. Có thể bản thân em gái cụ cũng thích ra ngoài ở riêng với bạn bè chẳng hạn.
Còn cụ hỗ trợ thêm em nó về kinh tế, việc này cứ tuyên bố thẳng thắn với vợ.
Em nghĩ là mọi việc sẽ ok

HN_2012

Xe tăng
Mọi người cứ bảo cô vợ ích kỷ, chi li qua mỗi câu nói của ông Thớt mà bản thân ông Thớt cũng chưa xác định rõ tình hình được cũng mới nghe thế rồi lên đây hỏi.

Trong cuộc sống rất nhiều người không thích chung chạ nhưng họ không hề ích kỷ, thậm chí rất tốt, rất hào phóng.

Với một cá nhân trên 18 tuổi thì thì phải tự lo được cho mình về cuộc sống hàng ngày, về tài chính có thể phụ thuộc vào bố mẹ/anh chị đến năm 23-24 (tức là học xong đại học) nhưng cuộc sống thì dứt khoát không.
Cụ có xem hết các chia sẻ của cụ chủ không ạ, hoàn cảnh đó chị dâu có nên cho em chồng ở cùng vài năm học ĐH không? Cụ chủ cũng nói mẹ vợ khuyên vợ cụ chủ còn bảo đừng can thiệp đó.
Với em chồng hoàn cảnh thế mà so đo tiền nhà tiền điện hàng tháng (tiền ăn mẹ chồng có đóng góp = gửi gạo rau hàng tháng rồi) thì có gọi là ích kỷ không cụ?
Nên nói vào trường hợp cụ thể này chứ cụ nói nhiều trường hợp ở đâu làm gì, mọi người phân tích và đánh giá trên dữ liệu cụ chủ đưa ra để đưa ra lời khuyên hoặc đánh giá cho cụ chủ thấy rõ vấn đề có hướng xử lý, còn cụ chủ đưa thông tin sai lệch thì kết quả cũng sai lệch thì cụ ấy chịu là chính chứ có phải bóc phốt hay gì đâu mà phải thông tin hai phía. Cũng chỉ là suy nghĩ của cá nhân em về trường hợp này.

sonvg

Xe điện
Em nói nghiêm túc, nhiều khi muốn rên la mà không dc thì cũng ức chế phết đấy

Violet8

Xe hơi
Có mợ nào đọc bài của e ko ạ, e muốn nghe thêm lời khuyên từ các mợ trên này để có cách nhìn khách quan nhất
Cụ nên trao đổi với vợ xem không hài lòng vấn đề gì. Nếu em cụ hoàn toàn như lời cụ thì chị dâu hơi ích kỷ. Nhà em ngày trước chả có họ hàng gì mà cho tới 2 lần người quen ở trọ đại học, không lấy 1 đồng, thậm chí cho ăn cơm. Sau này họ đều thành ông này bà kia, luôn nhớ ơn mình.

Chỉ cần người ở nhờ có ý thức thì mọi việc sẽ ổn. Người lạ mà còn cưu mang được hà cớ gì anh em trong nhà không cho.

TaiNon1974

Xe buýt
Hôm gần đây nhất 2vc nói chuyện, vợ e nói điều kiện kt ko khá giả mấy nên phải chắt bóp để cbi kế hoạch sinh con nên mọi thứ đều phải tiết kiệm, vợ e nói chỉ cần có tiền nuôi con còn mọi thứ khác ko quan tâm.
E nghĩ đây chỉ là nguyên nhân nhỏ thôi.

Nhà thuê 5tr thì chắc ko rộng rãi gì rồi, thiếu ko gian riêng tư cho vợ chồng nên vợ cáu kỉnh chứ sao. Tốt nhất hỗ trợ em cụ 2tr/tháng tiền thuê nhà, hoặc thuê hẳn cái nhà to hơn thì chắc mới yên đc

Hanoi1919

Xe tăng
Bố thì mất sớm, nhà chỉ có 2 anh em thì mình là quyền huynh thế phụ phải có trách nhiệm nuôi dạy em gái. Nếu mẹ già yếu ko có tiền có gạo gửi lên thì mình cũng phải nuôi em nó ăn học bù lại lúc trước mẹ đã nuôi mình chứ??
Cứ nói với vợ nếu ko thích sống cùng thì cụ thuê nhà cho em ở riêng và trả tiền nhà, tháng cho thêm em nó vài triệu tiền ăn, tiền học nữa vì mẹ già yếu rồi, cụ lại anh có trách nhiệm thay mẹ. Đưa ra thế xem ý vợ cụ thế nào? Vợ chồng đồng cam cộng khổ, gánh vác trách nhiệm gia đình cùng nhau và còn trăm thứ phải cũng nhau giải quyết chứ chỉ nghĩ đến mỗi bản thân và con mình(dù chưa sinh ra) thì khó ăn đời ở kiếp với nhau lắm.

Taihoatu

Xe lăn
Nhà thuê 5tr thì chắc ko rộng rãi gì rồi, thiếu ko gian riêng tư cho vợ chồng nên vợ cáu kỉnh chứ sao. Tốt nhất hỗ trợ em cụ 2tr/tháng tiền thuê nhà, hoặc thuê hẳn cái nhà to hơn thì chắc mới yên đc
Nguyên nhân chắc ở đây cụ nhể.

Công Minh HN

Xe tải
Cụ chủ chắc đã từng nghe câu "Hai người đàn bà cộng một con vịt là thành cái chợ". Em thì chẳng phải thuộc diện coi thường phụ nữ gì nhưng nói thật phụ nữ với nhau sinh lắm chuyện, kể cả thân thiết họ hàng hay mẹ chồng - nàng dâu chứ đây nói trắng ra là xa lạ. Em từng gặp rất nhiều trường hợp rồi. Bạn bè chơi với nhau cả chục năm, thân thiết như chị em nhưng rồi chỉ vì chuyện xích mích nhỏ khi làm ăn là không thèm nhìn mặt nhau luôn. Hay như nhà em, vợ em cũng lành tính, mẹ em cũng hiền lành nhưng đâu phải lúc nào cũng vui vẻ, vẫn có thứ không hài lòng về nhau. Huống chi nhà cụ chủ là em gái và chị dâu.

Giống như nhiều cụ trên đây, để yên ấm mọi bề tốt nhất cụ cho em gái ra ở riêng, giúp công khai hay giúp bí mật tùy cụ. Mẹ cụ chắc cũng có tích lũy kiểu gì chẳng giúp được con chút ít. Ngoài ra, cụ bảo em cụ ra ngoài kiếm việc làm thêm, vừa va chạm vừa có tiền. Giờ thiếu gì việc part-time phù hợp với sinh viên. Như thế là tốt nhất. Biết đâu để em cụ ra ngoài một thời gian, vợ cụ sẽ thay đổi quan điểm, đặc biệt là khi bầu bí và có con. Đôi khi cứ phải rơi hoàn cảnh mới biết quý trọng nhau cụ ạ.

Tony_Le

Xe container
Cụ có xem hết các chia sẻ của cụ chủ không ạ, hoàn cảnh đó chị dâu có nên cho em chồng ở cùng vài năm học ĐH không? Cụ chủ cũng nói mẹ vợ khuyên vợ cụ chủ còn bảo đừng can thiệp đó.
Với em chồng hoàn cảnh thế mà so đo tiền nhà tiền điện hàng tháng (tiền ăn mẹ chồng có đóng góp = gửi gạo rau hàng tháng rồi) thì có gọi là ích kỷ không cụ?
Nên nói vào trường hợp cụ thể này chứ cụ nói nhiều trường hợp ở đâu làm gì, mọi người phân tích và đánh giá trên dữ liệu cụ chủ đưa ra để đưa ra lời khuyên hoặc đánh giá cho cụ chủ thấy rõ vấn đề có hướng xử lý, còn cụ chủ đưa thông tin sai lệch thì kết quả cũng sai lệch thì cụ ấy chịu là chính chứ có phải bóc phốt hay gì đâu mà phải thông tin hai phía. Cũng chỉ là suy nghĩ của cá nhân em về trường hợp này.
Vâng, thì suy nghĩ cá nhân của cụ về đề cụ thể, em nói về vấn đề tổng thể. Cụ đánh giá vậy là ích kỷ, em bảo với thông tin đó chưa chắc để cụ chủ cân nhắc, có vấn đề gì đâu nhỉ. Vấn đề là không khẳng định những gì mình chưa chắc chắn thôi, với kinh nghiệm của em thì hiện tượng đánh lừa bản chất là việc không hiếm gặp. Giờ chỉ có 2 luồng ý kiến, một là đè vợ xuống để nuôi em, hai là tách em ra để giữ gia đình.

honda acura

Xe điện
hay bẩu em cụ về ở cùng em đi, nhà em rộng em đi suốt ngày chỉ tối mới

Wave cùi bắp

Xe điện
em hiện cũng đang khó xử vì có mấy đứa em gái (mưa) đòi về ở chung mà chưa dám mở nhời với vợ. :(

Trâu Buê đê

Xe buýt
Cụ chủ chắc đã từng nghe câu "Hai người đàn bà cộng một con vịt là thành cái chợ". Em thì chẳng phải thuộc diện coi thường phụ nữ gì nhưng nói thật phụ nữ với nhau sinh lắm chuyện, kể cả thân thiết họ hàng hay mẹ chồng - nàng dâu chứ đây nói trắng ra là xa lạ. Em từng gặp rất nhiều trường hợp rồi. Bạn bè chơi với nhau cả chục năm, thân thiết như chị em nhưng rồi chỉ vì chuyện xích mích nhỏ khi làm ăn là không thèm nhìn mặt nhau luôn. Hay như nhà em, vợ em cũng lành tính, mẹ em cũng hiền lành nhưng đâu phải lúc nào cũng vui vẻ, vẫn có thứ không hài lòng về nhau. Huống chi nhà cụ chủ là em gái và chị dâu.

Giống như nhiều cụ trên đây, để yên ấm mọi bề tốt nhất cụ cho em gái ra ở riêng, giúp công khai hay giúp bí mật tùy cụ. Mẹ cụ chắc cũng có tích lũy kiểu gì chẳng giúp được con chút ít. Ngoài ra, cụ bảo em cụ ra ngoài kiếm việc làm thêm, vừa va chạm vừa có tiền. Giờ thiếu gì việc part-time phù hợp với sinh viên. Như thế là tốt nhất. Biết đâu để em cụ ra ngoài một thời gian, vợ cụ sẽ thay đổi quan điểm, đặc biệt là khi bầu bí và có con. Đôi khi cứ phải rơi hoàn cảnh mới biết quý trọng nhau cụ ạ.
Cho nó ra ở riêng cũng hay nhưng em đoán khi vợ chủ thớt đẻ lại phải cun cút đón nó về chăm cháu ;))

H.U.Y

Xe điện
Giờ em mới đọc, em nghĩ trước mắt cụ cứ cho em nó đi ở với bạn bè hoặc thuê riêng cho em í ở

vietran

Xe ba gác
Cậu giai mới lấy vợ thân mến, cần tuyệt đối tôn trọng sự riêng tư nhé. Lớn rồi, lập gia đình rồi, mình cần suy nghĩ nhiều mặt, suy nghĩ ở vị trí, cảm nhận của nhiều người mà tìm ra giải pháp. Nếp sống khác nhau, có yêu nhau lấy nhau làm vợ chồng thì mới phải chịu đựng nhau, tự dưng được khuyến mại thêm các combo khác để chịu đựng không phải ai cũng nuốt trôi đâu, làm việc nhà ư, biết điều ư? đấy là cậu giai thấy thế chứ vợ cậu nó không thấy thế thì sao? Đặt cái bát cái chén, dọn dẹp nhà cửa không đúng ý (lại không phải người giúp việc mà nói). AI cũng đóng vai nạn nhân cả, thì ai là thủ phạm? Chồng biết nghĩ cho vợ, vợ biết nghĩ cho chồng, em gái có học cũng cần nghĩ cho anh giai chị dâu, trong trường hợp này cứ ở riêng là ổn thỏa nhất (chứ em gái lại đánh giá thái độ anh chị rồi sau éo thèm đến như cụ trên vừa lo hộ, thì ẻm cũng dởm dít lắm), rồi cậu khéo giúp đỡ em gái ổn định cuộc sống, thoảng qua nhà nhau ăn uống, giúp đỡ.
Mịa sống chỉ biết bo bo cái thân mình, đến đứa em gái sinh viên mà k ở cùng được lấy vài năm thì thân mình lo thế éo được cho mình mà đòi giúp ai ổn định cuộc sống, lại còn sau này giúp đỡ rồi ăn uống...
Nhà người ta ở 3 thế hệ được, chắc vì riêng tư mà chết hết
Nhà nào thì cũng dell bao giờ chỉ có 2 vợ chồng chòng chọc với 2 đứa con mà riêng với chả tư, không có ông bà thì có giúp việc.
Nhất giả kiến phận, nó cũng chỉ tá túc mấy năm sinh viên, lại giở cái giọng lý do riêng tư để tiết kiệm mấy cái trăm bạc, trong khi em nó ra ở ngoài sẽ tốn vài triệu bạc, bằng lương hưu của bà mẹ già.
Thế mới thấy thiên hạ giờ lắm kẻ chỉ biết thân mình xong lấy cả tỷ lý do để bao biện.

Công Minh HN

Xe tải
Cho nó ra ở riêng cũng hay nhưng em đoán khi vợ chủ thớt đẻ lại phải cun cút đón nó về chăm cháu ;))
Riêng với ca này, em cũng nghĩ thế cụ ạ. Nhưng cứ phải làm thế thì vợ cụ chủ mới tỉnh ra. Giờ đang vợ chồng son chưa vướng bận gì thì không thấy quý trọng có người thân bên cạnh. Cứ bầu bí con cái vào, không ai trợ giúp mỗi hai vợ chồng là stress ngay, nhất là nghe như cụ chủ nói thì vợ cũng không phải thuộc diện lành tính.

kia2008

Xe tải
éo ai tính đếm lọ dưa củ hành thế thím, bậc phụ huynh mà nghe anh em tính đếm với nhau thế thì thằng anh muốn cho tiền đứa em người mẹ cũng k nghe và đau lòng lắm. Cha mẹ sinh ra con cái để sau này có chỗ dựa vào nhau mà sống, lại đi tính chia nhau cái trách nhiệm nuôi em 1-2 triệu/tháng phân bổ cho mẹ già.
Mịa XH giờ éo hiểu kiểu gì nữa
Chắc do MXH nhiều thông tin quá nên các cụ không có thời gian, toàn đọc lướt.

Em có nói rõ cụ chủ phải trả hết, có phân bổ cho mẹ đâu. Nhưng với người vợ keo kiệt mà nói rõ thế thì chỉ tổ nó mặt nặng mày nhẹ cả ngày. Cuối cùng lại dẫn đến cảnh hục hặc, em gái cũng ko vui.

Lại còn tệ nữa là em gái phải ra ở riêng, vừa tốn kém, vừa tội nghiệp. Riêng chuyện phải ăn uống một mình là đã thấy thương rồi. Nó ko có thời gian nấu ăn, thể nào chả tuần 3 bữa cơm hàng cháo chợ.

Nên em mới khuyên cách nào tốt nhất cho cả 2. Chính là mình tự bỏ tiền 100% nhưng không nói thật cho vợ.

vietran

Xe ba gác
Nhà vẫn phải thuê, đẩy đứa em đi tháng chả tiết kiệm nổi 500k tiền cơm, lúc đẻ k thuê được osin hay k có tiền thuê osin lại nhờ mẹ chồng em chồng, nhổ xong liếm nó nhục lắm, k biết lúc ấy có lấy lý do riêng tư nữa hay không

vietran

Xe ba gác
Chắc do MXH nhiều thông tin quá nên các cụ không có thời gian, toàn đọc lướt.

Em có nói rõ cụ chủ phải trả hết, có phân bổ cho mẹ đâu. Nhưng với người vợ keo kiệt mà nói rõ thế thì chỉ tổ nó mặt nặng mày nhẹ cả ngày. Cuối cùng lại dẫn đến cảnh hục hặc, em gái cũng ko vui.

Lại còn tệ nữa là em gái phải ra ở riêng, vừa tốn kém, vừa tội nghiệp. Riêng chuyện phải ăn uống một mình là đã thấy thương rồi. Nó ko có thời gian nấu ăn, thể nào chả tuần 3 bữa cơm hàng cháo chợ.

Nên em mới khuyên cách nào tốt nhất cho cả 2. Chính là mình tự bỏ tiền 100% nhưng không nói thật cho vợ.
Ở chung tháng mất có 500k tiền cơm thêm bát thêm đũa còn tính đẩy em đi, ra ngoài nhẹ cũng 3 triệu. Loại vợ kia nó kiểm từng xu, ngồi đấy mà nó để yên nếu chu cấp cho em từng đấy.
Thực ra bà mẹ muốn anh em có nhau yên tâm lúc đau ốm hay nơi đất khách vì nghĩ thằng anh đi làm thì làm gì chả nuôi nổi đứa em đi học, chứ bà biết con dâu thế thì chắc cũng dell cần