[Funland] Chị dâu em chồng-xin các cụ cho lời khuyên

Trâu Buê đê

Xe buýt
Ở chung tháng mất có 500k tiền cơm thêm bát thêm đũa còn tính đẩy em đi, ra ngoài nhẹ cũng 3 triệu. Loại vợ kia nó kiểm từng xu, ngồi đấy mà nó để yên nếu chu cấp cho em từng đấy.
Thực ra bà mẹ muốn anh em có nhau yên tâm lúc đau ốm hay nơi đất khách vì nghĩ thằng anh đi làm thì làm gì chả nuôi nổi đứa em đi học, chứ bà biết con dâu thế thì chắc cũng dell cần
Em có ông anh sn 71. Một mình nuôi 3 em ăn học do bố mất sớm mà mẹ cũng nghèo, đến thằng em thứ hai học năm thứ 3 thì ông ấy lấy vợ. Được cái vợ chu toàn nên khi em trai nhất quyết chuyển ra ngoài bà vợ còn khóc sưng húp mắt, sợ có lỗi với gđ chồng, nhưng lý do thì là do ông kia lớn rồi ở với chị dâu kém tuổi cũng ngại.
Hai cô em gái vẫn ở cùng tới khi lấy chồng, cũng chăm chút cho ông anh đẻ 2 đứa con zai chu đáo . Hihi.
Chắc vậy nên vc ổng có phước, làm ăn tốt giờ nhà đất không biết bao nhiêu mà kể. Mấy đứa em thì nghèo hơn nhưng mà cũng đều có của ăn của để cả. Nhà ổng từ hùi nghèo nhất làng mà giờ thành giầu nhất cái làng đó luôn. Hihi

• Vodka
Reactions: VHM

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
nghe cụ tả thì e gái cụ ngoan vậy.vợ cụ chắc muốn có không gian riêng để vc đuổi nhau rồi.
Nếu ko thích thì cụ thuê phòng riêng cho e cụ, e nó chưa chắc đã thích ở cùng vc cụ đâu, chỉ có mẹ cụ muốn thôi.

VHM

Xe buýt
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
Nhà em cũng thế. Em em sau phải ra thuê ngoài. Nghĩ mà buồn

250cc

Xe tăng
Hôm gần đây nhất 2vc nói chuyện, vợ e nói điều kiện kt ko khá giả mấy nên phải chắt bóp để cbi kế hoạch sinh con nên mọi thứ đều phải tiết kiệm, vợ e nói chỉ cần có tiền nuôi con còn mọi thứ khác ko quan tâm.
*** mẹ, em bó tay với cái tính chi li, ích kỷ của vợ cụ.
Nhà em cũng ở cùng thằng em trai, chỉ gọi là sinh hoạt vợ chồng ko còn thoải mái thích gì làm nấy như trước chứ chẳng có gì ảnh hưởng cả.
Giờ cụ cho em ra ngoài, thử hỏi mẹ cụ có suy nghĩ không?
Nhà còn mình cụ là đàn ông trong nhà, là chỗ dựa cho mẹ và em.
Em nó ở cùng thì tiền thuê nhà vẫn thế, tiền ăn ở nhà còn gửi đồ lên. Điện nước vào coi như tháng thêm 1tr nữa.
Vợ cụ ko hề biết nghĩ cho mẹ và em chồng, sau này cụ còn khổ nhiều vì cái tính này.

pacuapin

Xe buýt
Bác chủ giống em ngày trước mỗi tội em không phải thuê nhà mà ở nhà của vợ. :D :)) Em ruột em học ĐH ở cùng vc em nhưng vợ em bao toàn bộ, bố mẹ không phải gửi cái gì hết. Tùy bác chủ xử lý thôi.:D
Vợ như Cụ mới là Vợ chứ! Chúc mừng cụ.

duachuot124

Xe máy
Về kiểu mà có cái tính khoảnh như thế thì tôi ko nói là khó sửa mà là KO SỬA ĐƯỢC luôn nhé.

Xác định sẽ nhiều huống khác tương tự trong đời thôi.

TUCSON9389

Xe điện
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
Nhà vẫn phải thuê, đẩy đứa em đi tháng chả tiết kiệm nổi 500k tiền cơm, lúc đẻ k thuê được osin hay k có tiền thuê osin lại nhờ mẹ chồng em chồng, nhổ xong liếm nó nhục lắm, k biết lúc ấy có lấy lý do riêng tư nữa hay không
Ở chung tháng mất có 500k tiền cơm thêm bát thêm đũa còn tính đẩy em đi, ra ngoài nhẹ cũng 3 triệu. Loại vợ kia nó kiểm từng xu, ngồi đấy mà nó để yên nếu chu cấp cho em từng đấy.
Thực ra bà mẹ muốn anh em có nhau yên tâm lúc đau ốm hay nơi đất khách vì nghĩ thằng anh đi làm thì làm gì chả nuôi nổi đứa em đi học, chứ bà biết con dâu thế thì chắc cũng dell cần
Cụ vietran nói thế này nó hơi sốc, nhưng em thấy nó đúng, chủ thớt copy cái thớt này và mấy cái còm của cụ Vietran dán vào mặt con vợ cho nó xem thiên hạ bao nhiêu người xỉ vả. nói thêm với nó câu này là anh em không đùm bọc nhau đường đời còn dài, bạc phước lắm đó, rồi kinh tế cũng chả có hơn đâu.

cá sấu chúa

Xe hơi
Mịa sống chỉ biết bo bo cái thân mình, đến đứa em gái sinh viên mà k ở cùng được lấy vài năm thì thân mình lo thế éo được cho mình mà đòi giúp ai ổn định cuộc sống, lại còn sau này giúp đỡ rồi ăn uống...
Nhà người ta ở 3 thế hệ được, chắc vì riêng tư mà chết hết
Nhà nào thì cũng dell bao giờ chỉ có 2 vợ chồng chòng chọc với 2 đứa con mà riêng với chả tư, không có ông bà thì có giúp việc.
Nhất giả kiến phận, nó cũng chỉ tá túc mấy năm sinh viên, lại giở cái giọng lý do riêng tư để tiết kiệm mấy cái trăm bạc, trong khi em nó ra ở ngoài sẽ tốn vài triệu bạc, bằng lương hưu của bà mẹ già.
Thế mới thấy thiên hạ giờ lắm kẻ chỉ biết thân mình xong lấy cả tỷ lý do để bao biện.
Ơ hay, thời buổi tự do cá nhân lên ngôi, ghét nhau, không nhìn mặt nhau chả phải do cứ tự nhiên như ruồi mà xâm phạm cái riêng tư tự do đó. Nếp sống hiện đại, mỗi người một thói quen, cách sắp xếp kế hoạch cuộc sống riêng,ngày một tinh tế tỉ mỉ hơn. Riêng biệt không phải là ghét nhau, không thương nhau mà chính là đang tôn trọng nhau một cách văn minh, có tôn trọng nhau mới có cơ sở giúp đỡ, gìn giữ tình cảm. Bao nhiêu câu chuyện mẹ chồng nàng dâu, em chồng chị chồng loạn cả lên còn không biết đường rút kinh nghiệm lại đâm đầu vào rồi kêu rối. Đem cái nếp sau lũy tre làng lên áp dụng vào cuộc sống hiện đại, bảo sao không cãi chửi nhau,tình cảm rạn nứt, cứ ép nhau vào một chỗ chả chóng thì chày ai cũng phải trả giá.Cái gì phức tạp tránh được thì cứ tránh. Con em chủ top cũng lớn rồi, thấy có cụ còn lo nó không có thời gian cơm nước,(hihi đi học chứ làm cái méo gì nhở), lại 3 bữa cơm đường cháo chợ, thế mụ vợ chủ top chắc nhiều thời gian hơn? Vào đây toàn đàn ông trưởng thành cả rồi mà lại con lo đứa con gái mười chín đôi mươi không cơm nước, đến bao giờ mới lớn, chắc các cụ lo em nó giống các cụ to xác mà không biết việc nhà ??? Có tự lo cho bản thân mới hiểu cuộc sống cơm áo gạo tiền nó mệt như nào, bao bọc mãi sao được. Thích được bao bọc, thích con vợ nó hầu nhà chồng thì cũng "lấy cả tỷ lý do để bao biện" cụ nhờ. Mọe, mấy năm sinh viên của ẻm cũng là mấy năm bản lề, kế hoạch nhà chị dâu đó, cũng là phần của đời người chứ éo phải phù du nhóe

bohong88

Xe tải
Cụ cứ thuê nhà cho em gái cụ, đã đi ở thuê thì cũng chẳng rộng rãi gì. Vợ cụ nó đi làm cả ngày cũng cần có không gian riêng tư để nghỉ ngơi, xả stress. Chẳng biết các cụ thế nào, chứ cháu có người lạ trong nhà Ko đc thoải mái lắm. Ở dăm bữa nửa tháng thì đc, chứ ở lâu cháu thấy thật sự Ko sướng tí nào. Mọi thứ Ko đc làm theo ý mình, sinh hoạt cũng phải nhìn trc ngó sau.
Vả lại, cụ cho em nó ra ơi ngoài nó còn giao lưu, lấy chồng nữa chứ. Ở mãi nhà ac sao đc. Nghĩ thoáng lên.

babetnhe_no1

Xe buýt
Nếu đúng như lời cụ kể thì gấu nhà cụ ích kỷ quá

Vo_thuong

Xe điện
Thu nhập 30 củ thì không phải vướng mắc về tài chính mà là vướng mắc về điều hành cụ ạ. Nếu cụ ấy làm ra phần nhiều thì do tính cách không quyết đoán, nếu cụ ấy làm ra tý tẹo thì không có tiếng nói. Em gái ra ngoài thì mất thêm 2 củ tiền trọ. Không ở trong cuộc thì đoán bậy bạ thế thôi, còn quan điểm em với cụ thì xa nhau rồi. Em thì tính đường dài, để cho em tự lớn mình phụ thêm, nếu khá giả sau này cho nhiều hơn. Cụ thì hướng tới bao bọc, cũng hay. Mà theo hướng nào thì cũng phải đánh đổi cái gì đó.
Thực ra hai VC thu nhập 30 củ mà mất 5 củ thuê nhà rồi thì ko còn dư dả đâu cụ nhé. Trừ tiền ăn uống, chi tiêu,.. rồi còn để dành dần để còn mua nhà cửa ... cũng nhiều thứ phải tính (nếu tính toán khéo và tiết kiệm may ra để được trên dưới mười củ 1 tháng thôi).
=> bài toán để em gái ra ngoài rồi chu cấp trường hợp này là hạ sách.
Bằng mọi giá cụ chủ phải đả thông tư tưởng vợ mình.
À mà em cũng nhất trí với cụ, với em thì vợ sống với mình cũng không khác gì người thân nhà mình (thậm chí còn hơn anh em, chỉ thua bố mẹ mà thôi), thế nên các cụ cứ nhăm nhe xui giải tán này nọ em thấy ko ổn. Trừ trường hợp quá tệ, không ở được với nhau được mà thôi. Trường hợp này cần thực hiện phương án "dân vận" trước đã !

honglong1

Xe điện
Khuyên cụ chủ, trao đổi rõ với vợ là không hài lòng với em gái chỗ nào? Nếu chỉ là kinh tế hay ko hợp nhau? Nhà bố mất sớm thì cụ nên làm điểm tựa cho em gái, mẹ già ở quê mới vui được cụ à. Cụ quan tâm đến vợ hơn nữa nhé, nhiều khi có thể vợ muốn có không gian riêng, nên phải khéo cụ à
Cụ nói phải, em nó còn đang học thì anh phải là chỗ dựa cho em khôn lớn. Đến khi nó tốt nghiệp đi làm thì ở riêng mới phải đạo. Giờ nó thân cô thế cô bấu vứu vào đâu. Cụ phải xử lý khéo thôi.

nguoibatdau

Xe tăng
Nhà vẫn phải thuê, đẩy đứa em đi tháng chả tiết kiệm nổi 500k tiền cơm, lúc đẻ k thuê được osin hay k có tiền thuê osin lại nhờ mẹ chồng em chồng, nhổ xong liếm nó nhục lắm, k biết lúc ấy có lấy lý do riêng tư nữa hay không
Bác này em theo dõi trong topic thì thấy nói rất tục nhưng chuẩn. 2 vc thu nhập 30 củ 1 tháng đến lúc sinh con mà thuê ô sin thì còn chết nhục nữa, có đứa em gái ngoan ngoãn, biết dọn dẹp nhà cửa mà éo biết hưởng. Con em ăn cùng lắm hết 2 củ tiền cơm 1 tháng chứ mấy :)). Đây thuê ô sin bét cũng 6 củ tiền thuê, cũng phải chi tiền ăn chưa kể phá nhà chủ như gì :)).

Juhu

Xe buýt
Cụ inb iem info e gái cụ là xong xuôi

wild nature

Xe điện
Cụ thuê cho em gái cụ cái nhà trọ nào đấy gần nhà cụ là ổn! Nhưng nhớ là phải hỗ trợ em nó trả tiền thuê nhé!
Chuẩn rồi.
Vk cụ là kiểu người thích tự do và thể hiện bản thân, có người lạ trong nhà là cũng ko happy. E gặp kiểu người này rồi.
Thưa các cụ các mợ

Kính rượu mời cccm !

BMW530d

Xe tăng
Cậu giai mới lấy vợ thân mến, cần tuyệt đối tôn trọng sự riêng tư nhé. Lớn rồi, lập gia đình rồi, mình cần suy nghĩ nhiều mặt, suy nghĩ ở vị trí, cảm nhận của nhiều người mà tìm ra giải pháp. Nếp sống khác nhau, có yêu nhau lấy nhau làm vợ chồng thì mới phải chịu đựng nhau, tự dưng được khuyến mại thêm các combo khác để chịu đựng không phải ai cũng nuốt trôi đâu, làm việc nhà ư, biết điều ư? đấy là cậu giai thấy thế chứ vợ cậu nó không thấy thế thì sao? Đặt cái bát cái chén, dọn dẹp nhà cửa không đúng ý (lại không phải người giúp việc mà nói). AI cũng đóng vai nạn nhân cả, thì ai là thủ phạm? Chồng biết nghĩ cho vợ, vợ biết nghĩ cho chồng, em gái có học cũng cần nghĩ cho anh giai chị dâu, trong trường hợp này cứ ở riêng là ổn thỏa nhất (chứ em gái lại đánh giá thái độ anh chị rồi sau éo thèm đến như cụ trên vừa lo hộ, thì ẻm cũng dởm dít lắm), rồi cậu khéo giúp đỡ em gái ổn định cuộc sống, thoảng qua nhà nhau ăn uống, giúp đỡ.
Đúng như nick, mợ lấy chồng chắc chọn thằng mồ côi hoặc con độc nhà giàu. Chủ thớt đây bố mất sớm, mẹ đã éo vướng, có cô em gái ăn học lại bày đặt riêng tư để hất em gái đi. Cứ cởi truồng chạy quanh nhà em gái nó cũng tự đi. Dâu cả họ chứ đây có độc đứa em gái ngoan. Học vài năm tá túc bám víu ông anh rồi nó cũng chồng con mà còn khó chịu thì cạn lời với cuộc sống hiện đại nhà mợ.
Thớt mà hất em gái (kể Cả chi 100%) thì đừng xưng anh với nó nữa. Đàng hoàng bán tất ở quê mua cái căn chung cư mini đón cả mẹ lên ở riêng với em gái. Mẹ theo bố cho luôn em gái căn đó. Cho con vợ tự lập và không vướng víu ai bên chồng nữa.

mooncafedaddy

Xe tải
Cụ nên về dạy bảo lại vợ cụ, ko nghe thì đấm cho vài phát

BMW530d

Xe tăng
Nhà em cũng thế. Em em sau phải ra thuê ngoài. Nghĩ mà buồn
Mẹ cũng lương hưu ở quê một mình, bố cũng mất sớm và cũng em gái vất vơ bên ngoài ăn học. Cụ kg phải buồn, không ai coi cụ là loại anh gì đâu mà lo, họ không nói ra đâu. Muốn hết buồn thì giữa cầu Thanh trì rẽ phải.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Ơ hay, thời buổi tự do cá nhân lên ngôi, ghét nhau, không nhìn mặt nhau chả phải do cứ tự nhiên như ruồi mà xâm phạm cái riêng tư tự do đó. Nếp sống hiện đại, mỗi người một thói quen, cách sắp xếp kế hoạch cuộc sống riêng,ngày một tinh tế tỉ mỉ hơn. Riêng biệt không phải là ghét nhau, không thương nhau mà chính là đang tôn trọng nhau một cách văn minh, có tôn trọng nhau mới có cơ sở giúp đỡ, gìn giữ tình cảm. Bao nhiêu câu chuyện mẹ chồng nàng dâu, em chồng chị chồng loạn cả lên còn không biết đường rút kinh nghiệm lại đâm đầu vào rồi kêu rối. Đem cái nếp sau lũy tre làng lên áp dụng vào cuộc sống hiện đại, bảo sao không cãi chửi nhau,tình cảm rạn nứt, cứ ép nhau vào một chỗ chả chóng thì chày ai cũng phải trả giá.Cái gì phức tạp tránh được thì cứ tránh. Con em chủ top cũng lớn rồi, thấy có cụ còn lo nó không có thời gian cơm nước,(hihi đi học chứ làm cái méo gì nhở), lại 3 bữa cơm đường cháo chợ, thế mụ vợ chủ top chắc nhiều thời gian hơn? Vào đây toàn đàn ông trưởng thành cả rồi mà lại con lo đứa con gái mười chín đôi mươi không cơm nước, đến bao giờ mới lớn, chắc các cụ lo em nó giống các cụ to xác mà không biết việc nhà ??? Có tự lo cho bản thân mới hiểu cuộc sống cơm áo gạo tiền nó mệt như nào, bao bọc mãi sao được. Thích được bao bọc, thích con vợ nó hầu nhà chồng thì cũng "lấy cả tỷ lý do để bao biện" cụ nhờ. Mọe, mấy năm sinh viên của ẻm cũng là mấy năm bản lề, kế hoạch nhà chị dâu đó, cũng là phần của đời người chứ éo phải phù du nhóe
Tư tưởng này hiện đại đối nghịch với yêu cầu anh trai phải thay bố mẹ đút cơm cho em gái đã trên 18 niên như hơn nửa số các cụ mợ đã comment trên đây.

BMW530d

Xe tăng
Tư tưởng này hiện đại đối nghịch với yêu cầu anh trai phải thay bố mẹ đút cơm cho em gái đã trên 18 niên như hơn nửa số các cụ mợ đã comment trên đây.
Mợ này hiện đại đến mức lấy chồng thì chỉ có chồng, thậm chí hiện đại kg cần biết trách nhiệm chồng đang có với gia đình. Lấy đâu chung tay gánh vác san sẻ. Còn thớt chỉ ra em gái chồng thế là ngoan, không phải đút cơm nhé. Đi học và về phòng riêng ngoài ra giúp đỡ việc nhà. Là thằng a, quyền huynh thế phụ, gỡ đứa em thế ra khỏi nhà thì ăn nói thế quái nào với Võ Tòng.

Chỉnh sửa cuối: