chị gái 8 tuổi nuôi em 17 tháng và ông ngoại già

Trạng thái
Thớt đang đóng

soya_milk

Xe tải
Vâng, em để dành 2 trỗ chên xe tro cụ nhé :)

Uhm... em đang nghiên cứu vụ này...:^) có bác (anh mẹ), có dì (em mẹ) mà ông ngoại lại ở với cháu, cháu phục vụ cơm nước???? :102: vụ nhân thân này rứt khoát có vấn đề, mai em phải hỏi cho rõ :ohmy::'(
Mấy bà chị chỗ e đi về chiều qua, cũng thấy ko ...yên tâm lắm.

Như đã trình bày, bọn e quyết định mở tài khoản, cam kết với bác cháu là hỗ trợ 300nghìn/tháng liên tục trong 2 năm.

Vì tấm lòng vàng của các bác, E xin mời vodka các bác ạ!!! (được 10 bác đầu tiên thì hết rượu, hẹn vòng sau ạ)
Chúc vui vẻ!!!

Chỉnh sửa cuối:

kiamorningfun

Xe tăng
Theo em, hay nhất vẫn là giúp cho các trường hợp chính OF ta tự phát hiện và đóng góp ủng hộ.
Trường hợp lên báo thế này sẽ rất nhiều nơi xúm vào cùng đóng góp.
Trong khi đó OF ta nhỏ bé, không thấm gì trong biển cả mênh mông ấy.
Tất nhiên bao nhiêu cũng là quý cả, nhưng em vẫn mong OF đến được với những hợp nào đó chưa được báo đài biết đến. Chỗ ấy mới thực sự cần những bàn tay cứu giúp.

Chúng ta cần xác định: Chúng ta cũng là một tờ báo, sao cho có thể đăng tin lên để các đơn vị, cá nhân đóng góp.
Chứ không phải chúng ta đi đóng góp theo báo khác.
Chúng ta có mạng lưới thành viên rộng hơn gấp nhiều nhiều lần phóng viên của 1 báo điẹn tử nào đó cơ mà.

Đoàn đi đã ra Nhà hát lớn chưa, để em ra cổ vũ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

luonphuc_vu

Xe tải
Hôm nay bận quá không đi theo đoàn tiền trạm được, Đang mong thông tin của các kụ đi tiền trạm về có thông tin gì các kụ bắn ngay nên mạng nhé,

Em biết thông tin muộn quá nên sẽ cố gắng tham gia vào đợt 2, các cụ nhớ nhắc em một câu nếu em quên nhé!!!!
EM cũng vừa post một thớt về việc này nhưng lại xóa ngay sau khi biết đã có thớt này dài cả mười mấy trang.

vietran

Xe ba gác
Theo em, hay nhất vẫn là giúp cho các trường hợp chính OF ta tự phát hiện và đóng góp ủng hộ.
Trường hợp lên báo thế này sẽ rất nhiều nơi xúm vào cùng đóng góp.
Trong khi đó OF ta nhỏ bé, không thấm gì trong biển cả mênh mông ấy.
Tất nhiên bao nhiêu cũng là quý cả, nhưng em vẫn mong OF đến được với những hợp nào đó chưa được báo đài biết đến. Chỗ ấy mới thực sự cần những bàn tay cứu giúp.

Chúng ta cần xác định: Chúng ta cũng là một tờ báo, sao cho có thể đăng tin lên để các đơn vị, cá nhân đóng góp.
Chứ không phải chúng ta đi đóng góp theo báo khác.
Chúng ta có mạng lưới thành viên rộng hơn gấp nhiều nhiều lần phóng viên của 1 báo điẹn tử nào đó cơ mà.

Đoàn đi đã ra Nhà hát lớn chưa, để em ra cổ vũ ạ.
Quá chuẩn!
Đó là một cái nhìn rộng và dài hơi.
Nên có một cơ chế làm từ thiện trên OF, để đạt hiệu quả cao nhất.
Tôi tin về cơ bản những thành viên trên OF là những người có trí tuệ, khả năng tài chính và tấm lòng vàng.

Mon 29V

Xe điện
Mong chờ tin từ đoàn tiền trạm của cụ Phi công, cảm ơn cụ đã giúp em chuyển một chút đóng góp ban đầu nhé.

sakuda

Xe điện
Đoàn tiền trạm chắc đang ăn cơm!(b)(b)

banangoc

Xe đạp
Đọc xong mà rơi nước mắt các cụ ạ! thương quá !
Tiếc là em đọc muộn quá chứ ko cũng đi với các cụ.
Các cụ đi tiền trạm rồi thông báo để anh em chưa kịp đi đợt 1 thì đi đợt 2 nhé. Thanks các cụ.

Em cũng đồng ý vụ tự anh em OF tổ chức đến trực tiếp như thế này.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Bọn em đã đến tận nơi, hôm nay rất nhiều đoàn đến cùng bọn em, nói chung mỗi người có một cảm nhận riêng về hoàn cảnh của 2 cháu. Để lát nữa rảnh em up ảnh lên cho mọi người xem.

Luu Lehong

Xe container
Em định đi cùng đoàn nhưng 8h 40 mới đến nhà hát lớn (gần cơ quan em tại số 6 Phạm ngũ Lão). Biết mọi người đã đi nên em cùng F1 cứ chạy đuổi mãi . Đi được hơn 40 km (hỏi cách xã Mai Trung, huyện Hiệp Hoà còn khoảng 20km) thì có điện thoại gấp của cơ quan phải về giải quyêt công việc. Tiếc quá, thôi đành để dịp tới chuyển tiền mặt vào tài khảon cho cháu vậy! Có ít quà mang đi lại phải mang về!:102::102::102:

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Nhà cháu hôm nay không đi được vì chiều có việc phải làm. Đợi các cụ về có phương án đợt hai thì cho nhà cháu góp một phần công sức ợ.

sinsonbs51

Xe đạp
Ý kiến của bác nck Kool hay đấy E xin ủng hộ. có thông tin gì các bác Up lên đây nhé(l)(l)(l)

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Cảm nhận đầu tiên khi em tới làng của cháu:
Đây không phải là 1 làng nghèo và dân trí thấp.
Sau khi tiếp xúc với 1 số người dân trong làng về trường hợp của cháu Hoà: mỗi người nói một kiểu, tựu trung lại thì kết luận được rằng: Gia đình cháu là một hộ nghèo của xã Mai Trung. Mẹ cháu lúc trẻ đi làm ăn xa trên Lạng Sơn, khi có mang cháu thì về làng để sinh. Bản thân người mẹ thì mang trọng bệnh nhưng..... vẫn cố sinh các cháu ra trên đời. Trước khi mẹ cháu mất đã có ý định cho các cháu đi làm con nuôi. Đến khi mẹ cháu mất rồi thì mấy người dì ruột lại có ý định bán các cháu sang Trung quốc. Điều này được chính bác cả cháu kể lại. Bác cả cháu thì mới đón cháu về ở hơn 10 ngày thôi, nhưng vẫn nói với mọi người là đón về được hơn 2 tháng rồi. Em cháu thì được 26 tháng rồi, đã biết đi và biết nói rồi chứ không giống như trên báo Dân trí nói là chưa biết đi, chưa biết nói. Trên đây là một vài cảm nhận của bản thân em sau khi trực tiếp đến tận nơi. Trong mấy ngày hôm nay, thì xã Mai Trung này nhộn nhịp hẳn lên với trường hợp cháu Hoà. Riêng sáng nay, cũng phải có hơn 10 đoàn đến thăm cháu.

Cháu Hoà

Em của cháu đang được bác dâu cả bế

Ông ngoại cháu bị mù và hơi lẩn thẩn, nói rất nhiều.

Toàn cảnh ngôi nhà Tình thương được Nhà nước xây cho năm 2005. Bức tường quét nước xi măng bên phải là của nhà bác thứ 2 của cháu.

Gian bếp lạnh ngắt vì cháu đã sang ở với bác

Giường ngủ của ông cháu

Một thành viên của Tập đoàn Bảo Sơn đang thắp hương cho mẹ cháu

Một góc làng của cháu đang ở

N68

Xe điện
Cảm nhận đầu tiên khi em tới làng của cháu:
Đây không phải là 1 làng nghèo và dân trí thấp.
Sau khi tiếp xúc với 1 số người dân trong làng về trường hợp của cháu Hoà: mỗi người nói một kiểu, tựu trung lại thì kết luận được rằng: Gia đình cháu là một hộ nghèo của xã Mai Trung. Mẹ cháu lúc trẻ đi làm ăn xa trên Lạng Sơn, khi có mang cháu thì về làng để sinh. Bản thân người mẹ thì mang trọng bệnh nhưng..... vẫn cố sinh các cháu ra trên đời. Trước khi mẹ cháu mất đã có ý định cho các cháu đi làm con nuôi. Đến khi mẹ cháu mất rồi thì mấy người dì ruột lại có ý định bán các cháu sang Trung quốc. Điều này được chính bác cả cháu kể lại. Bác cả cháu thì mới đón cháu về ở hơn 10 ngày thôi, nhưng vẫn nói với mọi người là đón về được hơn 2 tháng rồi. Em cháu thì được 26 tháng rồi, đã biết đi và biết nói rồi chứ không giống như trên báo Dân trí nói là chưa biết đi, chưa biết nói. Trên đây là một vài cảm nhận của bản thân em sau khi trực tiếp đến tận nơi. Trong mấy ngày hôm nay, thì xã Mai Trung này nhộn nhịp hẳn lên với trường hợp cháu Hoà. Riêng sáng nay, cũng phải có hơn 10 đoàn đến thăm cháu.
Cụ Ngô nói chí phải đấy ạ.

Theo em thì việc cứu trợ khẩn cấp trong trường hợp này tạm thời là chưa cần thiết. Quan trọng là các nhà hảo tâm tạo được một quỹ có thể lo được cho các cháu lâu dài cũng như đưa ra được phương thức quản lý quỹ này hợp lý.
Theo sổ theo dõi của "Ban tiếp nhận tạm thời" gồm đại diện gia đình, thôn và cán bộ địa phương thì số tiền ủng hộ thu được đến hôm nay là ~30triệu. Sữa, quần áo, gạo, mỳ ăn liền... thì em thấy rất nhiều (khả năng sẽ phải bán bớt đi thu tiền về, để lâu sợ hỏng).

Chắc tối nay Cụ Fi công sẽ có rì pọt chi tiết. Trước mắt em và cụ Ngô chỉ có mấy đánh giá sơ bộ như vậy

Em pót thêm mấy tấm ảnh về hai chị em và ông cháu

Đây là đoàn OF đang trên đường từ nhà bác cháu về nhà Ông cháu

Cụ Fi công đang hỏi chuyện cháu (ghi âm đàng hoàng ạ :smile:)

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Em cũng vừa về xong, Công ty em (VTC Intecom) đi 3 xe tới nơi thấy trước đó cũng có khoảng 6-7 cái xe xếp hàng ở đó, trong đó thấy có một xe Civic của OF. Đúng là cảm nhận của bọn em giống bác Ngo Gia, hơi thất vọng vì báo Dân trí đưa tin rất cảm động, trong khi đến nơi thực tế không bi đát như vậy. Nhà cửa ở đây rất khang trang, có bác ruột hiện nay đang cưu mang 2 cháu. Cũng có rất nhiều đoàn đến thăm, tặng quà nhưng tất cả ra về với nhiều nỗi hoang mang đan xen. Theo như lời bác cháu thì bài báo này được gửi Dân trí khá lâu rồi, từ hồi mẹ các cháu mất. Giờ cháu nhỏ là 26 tháng tuổi chứ không phải là 17 tháng tuổi. Đoàn bọn em cố gắng hỏi han cháu xem thực tế là thế nào nhưng không thể xác định được. Thời tiết nóng, mệt mỏi và có chút thất vọng.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
À, lúc bọn em ra về có đoàn của VTC đến, đỗ gần xe bọn em là quả Esc biển 37 chắc bác vitgia78 ở đoàn đó à.

Cảm giác của riêng em là hơi buồn, chứ cũng không thất vọng lắm vì phần nào cũng giống như bọn em hình dung hôm qua khi off với nhau trước khi đi.

Chỉnh sửa cuối:

soya_milk

Xe tải
Các bác thấy ko? Đúng là nhà báo nói....:77:

Nhưng dù sao e cũng rất cảm kích về tấm lòng vàng của các bác. Mong rằng xã hội chúng ta ngày càng có nhiều Tấm lòng vàng

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em có vài bức ảnh chụp nhưng photobucket không póte được. Em póte sau vậy.
Đúng là gia cảnh của các bác các cháu đây cũng không đến nỗi nào, dường như mối quan hệ giữa họ có vấn đề.

Trạng thái
Thớt đang đóng