chị gái 8 tuổi nuôi em 17 tháng và ông ngoại già

Trạng thái
Thớt đang đóng

hùngVEC

Xe buýt
Em đọc qua 1 loạt câu lấp lửng của các bác và tự phán đoán rằng : (nếu đúng các bác chỉ cần không nói gì là em hiểu).
Thực tế trường hợp em bé có khó khăn nhưng không quá thương tâm như báo đài đã đưa tin. Do được lan truyền rộng rãi trên net nên hiện tại đã cháu được giúp đỡ rất nhiều, và còn a..b..c...về mối quan hệ giữa các thành viên trong họ mà em không tiện nói ra. Phải không ạ ?
Sau 1 vụ cũng do đọc báo mợ Z4, bác Vietvoiz có đến tận nơi và quá ngỡ ngàng thì em không còn cảm thấy tin báo chí nữa. Em nghĩ còn rất nhiều những mảnh đời đáng thương khác không được lên mặt báo, không ai biết đến. OF mình tìm những trường hợp đó em thấy thiết thực hơn.
Vài lời rông dài, không phải các bác bỏ quá cho.
Em cũng tán thành ý của bác bes, OF mình nhiều bác đi nhều, nên chúng ta cứ tự tìm những trường hợp thật sự khó khăn mà giúp. Còn những trường hợp đã lên báo chí >> có quá nhiều tổ chức và các cơ quan đoàn thể đến cho quà (họ cần tạo tiếng vang, cần lên báo lên đài), thì chúng ta cũng không tham gia thêm làm gì.
Còn việc nữa mà em cũng muốn nói, khi họ (những người được giúp đỡ) nhận được quá nhiều tiền một lúc thì cũng sẽ là một điều không hay. Cái này em đã từng tận mắt chứng kiến. Họ hàng ở đâu kéo đến rất nhiều???:77: (Trước đó thì có nằm viện cả tháng trời cũng không ai đến thăm, hỏi vay 50k để mua thuốc cũng không ai cho vay). Thành viên trong gia đình thì sắm sửa vật dụng đắt tiền, vv & vv. Đây là một trong những trường hợp được lên báo chí, em không tiện nêu rõ.
Vì thế, khi mà tự OF tìm được những trường hợp cần giúp thật sự thì chúng ta sẽ giúp, giúp tận tay người cần giúp, như vậy em nghĩ sẽ thiết thực hơn.

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hic hic... em vẫn chưa nói gì được vì trải qua 2 cú shock. Cú đầu là sau khi đọc báo, cú sau là sau khi đi về và đọc lại bài báo...

Các thông tin em đã thu thập được sẽ công bố sau khi được sàng lọc phân tích về trường hợp khó khăn của các cháu Nguyễn Thị Hoà và Nguyễn Văn Hải.

Dù sao, chuyến đi thăm thực tế hôm trước cũng làm chúng ta vơi đi phần nào điều gì đó đã dâng nghẹn trong lòng.

...

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Trong khi chờ bác phi công làm báo cáo, em póte mấy bức ảnh hôm tiền trạm

#1, bác dâu và cháu bé
[/IMG]
#2, bác phi công phỏng vấn cháu lớn
[/IMG]

còn nữa ....

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Em cũng bổ sung thêm ít ảnh:

Đây là nhà bác của cháu:

Đây là bác dâu cháu:

Đại diện đoàn em lên trao quà tặng:

bachchuongtu

Xe tải
Còn nhiều hoàn cảnh thương tâm lắm các cụ ơi, theo em thì chúng ta nên tìm hiểu những địa chỉ ngay tại địa phương mình và tổ chức trao tận tay các cụ nhể!

Optia

Xe tải
Em chào bác phi công (bác ở ảnh #2, đang ghi âm điện thoại phải không ạ?)! Hóa ra em đi cùng bác mà chả biết bác cũng trên OF. (b)

F.ACURA

Xe container
Em đọc qua 1 loạt câu lấp lửng của các bác và tự phán đoán rằng : (nếu đúng các bác chỉ cần không nói gì là em hiểu).
Thực tế trường hợp em bé có khó khăn nhưng không quá thương tâm như báo đài đã đưa tin. Do được lan truyền rộng rãi trên net nên hiện tại đã cháu được giúp đỡ rất nhiều, và còn a..b..c...về mối quan hệ giữa các thành viên trong họ mà em không tiện nói ra. Phải không ạ ?
Sau 1 vụ cũng do đọc báo mợ Z4, bác Vietvoiz có đến tận nơi và quá ngỡ ngàng thì em không còn cảm thấy tin báo chí nữa. Em nghĩ còn rất nhiều những mảnh đời đáng thương khác không được lên mặt báo, không ai biết đến. OF mình tìm những trường hợp đó em thấy thiết thực hơn.
Vài lời rông dài, không phải các bác bỏ quá cho.
Bác nói đúng đấy...

kiamorningfun

Xe tăng
Em đề nghị, từ lần sau bác nào nêu vấn đề lên đồng nghĩa với việc phải thẩm định chính xác và phải có phương án rõ ràng để mọi người cùng theo.
E không đồng ý với cụ chủ thớt này, chỉ vì đọc báo Dân Trí, rồi động lòng trắc ẩn cá nhân đã bê nguyên đường link sang đây, rồi không đứng ra lo toan cho hết trách nhiệm.
Cá nhân em ngày nào cũng đọc báo, ngoài cập nhật nhiều thông tin, cũng gặp quá nhiều sự kêu gọi... Không cần bác nào "điểm báo" giúp.
Chính vì việc nêu và giải quyết vấn đề không triệt để, nên việc này tạo nên các ý kiến trái chiều.
Các cụ ta có ý nói, cho tiền không biết cách cũng phản tác dụng.
Các cháu bé hoặc gia đình nhà cháu đọc được thớt này cũng không vui gì.
Em có vài lời với chủ thớt như thế.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
#3, vẫn bác phi công phỏng vấn
[/IMG]
#4, đây là căn nhà của 2 chị em. Giờ chỉ còn ông ngoại cháu ở. Hôm ấy, nhiều đoàn đến thăm hai cháu
[/IMG]
#5,
[/IMG]
#6, anh em off trò chuyện với bà con trong thôn
[/IMG]

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Bác phi công có báo cáo chưa đấy, em đang chờ đây.(b)(b)(b)

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Cháu bé đã đi lại được rồi. Chị cháu bảo cả làng ai cũng mừng
[/IMG]

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em đề nghị, từ lần sau bác nào nêu vấn đề lên đồng nghĩa với việc phải thẩm định chính xác và phải có phương án rõ ràng để mọi người cùng theo.
E không đồng ý với cụ chủ thớt này, chỉ vì đọc báo Dân Trí, rồi động lòng trắc ẩn cá nhân đã bê nguyên đường link sang đây, rồi không đứng ra lo toan cho hết trách nhiệm.
Cá nhân em ngày nào cũng đọc báo, ngoài cập nhật nhiều thông tin, cũng gặp quá nhiều sự kêu gọi... Không cần bác nào "điểm báo" giúp.
Chính vì việc nêu và giải quyết vấn đề không triệt để, nên việc này tạo nên các ý kiến trái chiều.
Các cụ ta có ý nói, cho tiền không biết cách cũng phản tác dụng.
Các cháu bé hoặc gia đình nhà cháu đọc được thớt này cũng không vui gì.
Em có vài lời với chủ thớt như thế.
Ơ.. chết... cụ Kia chắc chưa biết mợ chủ thớt phuongkhue là gấu nhà cụ Ngo-Gia đấy ạ. Khi biết em có ý định đi thăm gia đình cháu Hoà, cụ Ngo-Gia đã lập tức đt cho em để đặt gạch đi cùng. Mặc dù hôm đó cụ ấy vưỡn phải đi cầy mà phải bỏ ruộng, bỏ trâu đi theo đoàn và rất nhiệt tình, dò đường hoa tiêu cho cả đoàn đấy ạ.

Thứ nữa, đặt trường hợp là em đọc được bài báo như thế thì chắc em cũng hớt hải tức tốc báo cáo với các cụ, làm sao mà hình dung được báo nó chí ác thế...

Thực ra, theo em tìm hiểu, hoàn cảnh của hai cháu này cũng có khó khăn ở mức độ nào đó đáng để được giúp đỡ song không đến nỗi bi đát cấp thiết như cái nhìn qua lăng kính báo điện tử Dân Trí.

Em chào bác phi công (bác ở ảnh #2, đang ghi âm điện thoại phải không ạ?)! Hóa ra em đi cùng bác mà chả biết bác cũng trên OF. (b)
Chào bác, dạ đúng em. Bác đi cùng đoàn Ofer thì chắc chỉ có gấu nhà bác Pantheon là em chưa biết nick. Chắc là bác phải không ạ (b)

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Ơ hóa ra cụ Phương Khuê là gấu nhà đầu lĩnh Ngố Già à, hihi đùa bác tí:21::21::21:. Suýt nữa thì em bẩu mợ này biến đâu mất rồi, tung bài xong rồi biến luôn(c)

blackchevy

Xe tải
Các bác ạ , nếu đi sâu tìm hiểu thì mới thấy trong việc này hai chị em cháu Hòa và Hải không có lỗi gì cả , các cháu cũng là những hoàn cảnh đáng thương . Nếu bác nào có điều kiện thì cũng có thể giúp cháu được .
Chỉ có một điều , đến giờ phút này em thấy nghi ngờ cái tính trung thực của báo Dân chí quá , vì họ còn dám đưa đến 2 bài viết và trong đó có cả mẹt cái ông TBT , Em không hiểu ông này muốn PR hình ảnh của mình kiểu gì nhưng sau việc này mới thấy Báo Dân trí có vấn đề -- rất mong bác Hải Kar đãn link cho bác TBT xem :21::21::21:. Có thể đây sẽ là cách sai lầm để làm hỏng một con người . Có lẽ về sau này khi chúng ta đọc các thông tin hay nghe nói đến các thông tin đều thấy lòng tin của mình bị tổn thương . Chuyện người khổ , thiếu thốn và cần sự giúp đỡ thì có rất nhiều . Đâu cần phải mất công đi tìm . Chúng ta làm từ thiện theo tâm chú đâu phải theo thành tích . :mad::mad:

Chỉnh sửa cuối:

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
(b)(b)(b)
OF đứng ra tổ chức đi, không chỉ trường hợp này.
Dưới phần động cơ có thêm phần đánh giá sự đóng góp, ví dụ như Nội thất: 2 đẹp. Đóng góp càng nhiều thì càng nhiều đẹp.
Sau đó giúp đỡ được trường hợp nào thì đưa ảnh lên cho anh em cùng chiêm ngưỡng thành quả đóng góp.:6:
(b)(b)

Trạng thái
Thớt đang đóng