[Thảo luận] Chí Phèo xin đểu - Nên làm gì?

apachi

Xe tải
hi..hi.. lại chính thằng này ... hôm bữa mùng 5 Tết em từ Mộc Châu tiễn đoàn CV đi Tây Bắc phi về 1 mình cũng gặp nó , đang từ đoạn Mai Châu về HB - đổ đèo ..thấy nó đi sang đường em rà phanh định lách đuôi ( nghĩ nó đi qua đường thui ) , nó thấy vậy nó lùi lại , thấy hiện tượng ko thật ... em dừng hẳn lại , thấy nó đứng đầu xe , mặt ngây ngây - em hạ kính hỏi " có chuyện gì thế anh " ..nó nói giọng lơ lớ " bác ơi cho xin mấy nghìn " ... em cầm 5 khìn lẻ dứ ra định để nó đi ngang cửa là phi luôn ( mà lúc đó con lê 5 tác dụng em để ngay hộc cửa ) nhưng nghĩ bụng 5k thui .. cho nó cho xong , chứ táng nó mà dân đây nó đổ ra thì có mà " ngải kíu " hoặc nó vớ cục đá tương theo thì dở hơi ( mặc dù từ bé tới nhớn chửa bị thằng nào trấn tiền mà ... ) trước khi đưa em gài 1 câu " 2 cái xe ô tô đi đàng sau kìa , họ nhiều tiền lắm - vừa cho mấy người ở dưới kia mấy trăm nghìn " ( đàng sau em là 2 chú Pajero biển xanh 26A ..) ...

Nên trong những trường hợp này ko đáng thì cho để nó biến lẹ ... chứ ko anh hùng anh bá gì đánh nó đâu . Đừng nhầm mà dây với mấy chú toọc dọc đường 6 này ...
(b)(b)(b)
ra thế
làm hôm đấy em cho nó 5 xị mà nó ko nghe, cứ đòi 5 loét:21::21::21:
gặp tình huống này thì cứ tà tà thôi các bác ạh,dăm ba nghìn cũng chả nghèo đc, coi như mình trả phí cầu phà thôi, bọn cổ cồn còn xin đểu mình gấp bao nhiêu ý chứ:77:

Naviman

Xe tăng
... trước khi đưa em gài 1 câu " 2 cái xe ô tô đi đàng sau kìa , họ nhiều tiền lắm - vừa cho mấy người ở dưới kia mấy trăm nghìn " ( đàng sau em là 2 chú Pajero biển xanh 26A ..) ...

...
Cái "lày" thì em thấy bác có vẻ không phải lắm :^)

... Người ngồi trên xe đưa em tờ 1000, em mở hé cửa kính đưa chú ấy, chú ấy ngây dại nói phải thêm 1000 nữa. Em đưa tờ 2000 thì chú ấy bước ra để xe đi.
Giờ tả lại thấy nhẹ nhàng không có gì.
Nhưng lúc đó máu trong người đã gần sôi rồi :'(
...
Em đi xe 8 chỗ, lúc đó trên xe có em lái (70kg) một nam nữa ngồi ghế phụ (80kg), 2 phụ nữ và 5 trẻ em dưới 11 tuổi :'(
Cụ lăn tăn làm giề. 2000VND thì đáng gì so với chỗ đo đỏ kia :6:.
Chúc cụ vui (b)

Carens2009

Xe điện
Có 2k là mày rồi cụ ơi,chứ nó cứ đứng ăn vạ ở đấy thì khổ.Các cụ đánh nó may là không có dân chứ có dân các cụ lại khổ

sh2dylan

Xe máy
Đoạn Mai Châu về HB hay có lém... Mình hoạt động đường ấy thường xuyên, cũng đã gặp roài. Khác ở chỗ, k nằm ra đường, mờ đừng giữa đường giang 2 tay ra, mình sang trái nó sang trái, mình sang phải, nó sang phải - túm lại là mình k qua được :(... Phải xì tiền mới đi được ạh.... Toàn mấy chú dân tộc, k có việc gì làm...

theph

Xe điện
Obama hả cụ ??*-)*-)*-)*-)*-)

VND thì cụ lập thớt để chia sẻ cái rì ợ ?
Em đếch hiểu cụ nhiều tiền thế nào nhưng vấn đề mọi người thảo luận ở đây không phải là 20K VND hay nhiều hơn mà là hành vi xin đểu - có thể nói là cưỡng bức, chiếm đoạt người đi đường của gã kia. Nếu là em - đi 1 mình hoặc chỉ có mình em có khả năng chiến đấu thì em cũng cho tiền để đi cho xong, còn nếu có thêm 1 bạn nữa thì em sẽ chiến ngay vì loại như thế chỉ 1 hit là thổ địa phù liền :)).

Trung Khai

Xe tải
Có lần em đi xe khách đường dài từ Huế ra HN, đến Quảng bình khoảng 11 giờ đêm, trên đường vắng tanh, bên phải là cát + phi lao bên bờ biển, bên phải là cát trắng xóa cả 1 vùng. Đang đi nhanh, em ngồi cạnh tài, khoảng 90Km/giờ thì thấy có 1 chú xe công nông chết máy, nằm cạnh đường bên tay phải, có 3 chú cởi trần trùng trục. Thấy có xe 1 trong 3 chú chạy ra giữa đường dơ 2 tay lên ra hiệu trợ giúp. Xe khách đi chậm lại khoảng 30Km/h rồi cách chú đứng giữa đường còn khoảng 5m thì xe nháy pha, đạp ga tăng tốc đâm thẳng. Chú cởi trần nhanh chóng nhảy vội ra và lúc đó em nhìn thấy 2 chú đang hý hoáy ở Công nông chạy đi nhặt đá và gậy.

Thú thật là trên xe lúc đó mọi người gần như ngủ hết, chỉ còn có khoảng vài người còn thức chứng kiến thì ồn ào bình luận lung tung. Em hỏi bác tài, như vậy là sao. Bác tài bảo gặp hạng người này chắc chắn không an toàn, nó không cướp thì cũng nhờ kéo xe, đi nhờ. Túm lại là chẳng tốt đẹp gì nên chuồn là thượng sách. Lúc này em mới để ý, phụ xe cũng đã có cái gậy chuẩn bị.

Chuyện cảnh giác như vậy, em hầu các cụ để cùng rút kinh nghiệm.

vauhoi

Xe container
Nó xin ít thì nên cho.
Nó xin nhiều thì cứ cười, tươi tỉnh, vòng xe sang một bên, đỗ, mở cửa, bảo nó vòng ra sau xe đợi tý đâng lấy tiền...
Bất ngờ đạp cho 1 phát lăn xuống rãnh rồi nhanh chóng phi thẳng :21:
:)):21::)):21::)):21: Hay!

Xe Lúc Lắc

Xe hơi
Em có câu chuyện này chia sẽ với các bác cho đỡ buồn, cách nay cũng 7-8 năm gì rồi ở quê em có 1 đám loi choi buổi tối hay tụ tập lại rồi chặn xe xin đểu ( xe máy hay xe hơi gì cũng xin tuốt ), 1 hôm trời xui đất khiến thế nào bọn nó chặn 1 chiếc xe máy lại xin tiền, ông lái xe cũng cho nhưng 2 phút sau ổng quay lại cùng 3 người nữa còng tay bọn nó về đồn huyện luôn, thì ra ông đó là CSHS đang đi tuần. Lần khác , 1 nhóm khác chặn 1 chiếc xe hơi của ông ăn mặc khá lịch sự lại xin tiền, ổng cũng cho, nhưng sáng hôm sau có 1 xe chở toàn CA huyện lên cái xóm đó mời từ thằng trong nhóm tối hôm trc chặn xe xin tiền về huyện, thì ra ông trên xe hôm trc là chủ tịch huyện đang đi họp về.

hanoilab

Xe tải
Cũng là một kiếp con người:'(
Các cụ nên vui vẻ chia sẻ rồi các cụ sẽ nhẹ hạn.
Họ bỏ mạng họ ra để đánh bạc với 2k...can đảm quá chứ! Có cụ nào dám làm như thế ko?:21:
Nhưng được voi đòi HBT thì đúng là phải xem lại :69:

tienbm

Xe đạp
Người ngồi trên xe đưa em tờ 1000, em mở hé cửa kính đưa chú ấy, chú ấy ngây dại nói phải thêm 1000 nữa. Em đưa tờ 2000 thì chú ấy bước ra để xe đi.
Em xin các cụ có nhiều kinh nghiệm cho lời khuyên xem em làm thế đúng gì sai gì?
Cụ cho vẫn ít, :21::21::21:
Nói vậy thôi chứ gặp kiểu xin đểu này vừa tức mà vẫn bị xin
Chuyện xưa của các cụ về trường hợp này:
Một cụ Đồ ngồi viết chữ bên vỉa hè, một thằng cu để chỏm đi qua đứng lại giở chim ra tè vào đầu cụ, không mắng mỏ gì, cụ thong thả móc trong túi ra một viên kẹo vừng cho cậu bé. Thằng cu được kẹo quá sướng, một lần thấy một thanh niên cũng ngồi bên vỉa hè, cu cậu làm như trước những tưởng có kẹo ăn tiếp ai dè bị anh thanh niên :mad: táng cho một trận bết xê lết
Xin hỏi các cụ đó có phải là một biện pháp không ạ

vauhoi

Xe container
Không nên cho là hay nhất, vì xi đểu được 1 lần, nó quen thói làm hỏng xã hội. Đánh nó em thấy cũng được (không nên nặng tay quá), cho chừa kiểu sống bẩn đi.

FujiS5200

Xe điện
Em nghĩ là không nên cho.
Vì nếu xin đểu được lần 1, lần 2 thì chắc chắn sẽ có lần 3 và nhiều lần sau nữa (biết đâu sẽ lại thành 1 "nghề"); nếu 1 chú Chí kiếm được thì sẽ có nhiều chú xung phong làm Chí; nếu nơi này kiếm được thì những chỗ khác cũng "học tập kinh nghiệm" làm theo. Sợ rằng lúc đấy thì anh em đi đường phải thủ theo cả bao tiền lẻ mất.

Theo em, gặp thể loại này trên đường thì tìm cách né đi là hay nhất, bần cùng bất đắc dĩ mới phải cho. Tốt nhất là để người thân của họ hoặc địa phương đó lo, chứ lúc đó 1, 2 khìn cũng chả làm họ bớt khổ.

NguoiGia

Xe tăng
Các cụ cho rất nhiều giải pháp hay. Nhưng nếu có cái xịt xịt thì yên tâm hơn ạ!

xetaybac

Xe tăng
ôi,mai châu quê hương tôi.:21::21::21::21:
xin thưa với các cụ là cái thằng ấy nó đang làm tiền ở cái khu ấy mấy tháng nay rồi:mad:,tsb nhà nó chứ xe nào nó cũng chặn,chỉ nhường mỗi mấy cụ tec xi măng HN_SL thôi.:77::77::77:(mà cái thằng này nó làm ở đoạn ấy là thuộc Tân Lạc rồi nhá)
chỉ khổ mấy cụ ở xa với các cụ xe con thôi,lần nào đi qua cũng bị chặn tiền,2 tay giật giật giơ nắm tiền lẻ ra xin.em từng chứng kiến có khoảng hơn 10 xe con,xe khách các loại bị nó hành cho gần 10 phút rồi.:21::21::21:,khổ nhất là xe 3-4 chân đang lấy đà lên dốc mà non kinh nghiện là nó cho dừng lại ngay,đepa lại từ đầu.:mad:
kinh nghiệm nhà em khi qua đấy là cứ phi thẳng vào nó,kiểu như cố tình ấy,nhưng chú ý là đi chậm thôi,cách khoảng 3m mà k thấy nó chạy thì phanh lại,xong lách sang bên kia đường mà đi,đừng vứt tiền cho nó,không nó cứ đứng đấy lâu lắm.:77:
cụ nào mà sợ cứ dừng lại thì chỉ có khổ thôi.mà đừng đánh nó nhá,người nhà nó ngay chân dốc đấy,có thể đấy à cách kiếm tiền mới của dân ở đấy ạ.:'(:'(:77::77::77:
nhớ cách em chỉ nhá,đảm bảo k mất tiền mà còn đỡ mệt thân.

8181

Xe tải
Nhưng bác oánh ló đau wa'. Em nghĩ mất một hai nghìn đâu có sao. Nhiều khi mất gấp trăm lần đó thì lại chả thấy ý kiến gì.
Mà chi tiết bác nhặt lại tờ 1k là có thật ạ?
Thật cụ ạ, thà em cho ăn mày mà lễ phép... Chứ cái loại này khả năng "được voi đòi Hai Bà Trưng" là rất cao...Bằng chứng là cụ chủ thớt đã nói nó gằn giọng "cho thêm nghìn nữa" đấy thôi... chưa kể nó giơ kim tiêm dính máu ra nữa thì lúc ý nó đòi gì mà chả phải đưa...

8181

Xe tải
kinh nghiệm nhà em khi qua đấy là cứ phi thẳng vào nó,kiểu như cố tình ấy,nhưng chú ý là đi chậm thôi,cách khoảng 3m mà k thấy nó chạy thì phanh lại,xong lách sang bên kia đường mà đi,đừng vứt tiền cho nó,không nó cứ đứng đấy lâu lắm.:77:
cụ nào mà sợ cứ dừng lại thì chỉ có khổ thôi.mà đừng đánh nó nhá,người nhà nó ngay chân dốc đấy,có thể đấy à cách kiếm tiền mới của dân ở đấy ạ.:'(:'(:77::77::77:
nhớ cách em chỉ nhá,đảm bảo k mất tiền mà còn đỡ mệt thân.
Đọc xong em mới thấy kinh... hehe. Sao hôm em oánh nó ko thấy ai ra nhể. Kể thì lâu nhưng em nghĩ tất tật cũng tầm vài phút. Hay hôm ý nó ăn mảnh :21::21::21:

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
Khoảng 15h 21-07-09, trên quốc lộ 6, đoạn từ Mai Châu về Hòa Bình, đường đang dốc xuống, bên phải núi bên trái vực, em chạy cỡ 40km/h, giữa dốc có 1 chí phèo cởi trần tay cầm nắm tiền lẻ đứng giữa đường, em giảm tốc độ tránh nhẹ qua phải chú ấy cũng bước qua phải chặn đầu xe. Em dừng lại ngay trước chú ấy thì chú ấy đứng giữa đầu xe giơ nắm tiền lên ra hiệu bảo em cho tiền. Cái mặt nửa ngay nửa dại nửa điên nửa khùng. Trước - sau em không có xe nào, ko nhìn thấy ai xung quanh. Em kéo phanh tay, về số 0, để nổ máy. Người ngồi trên xe đưa em tờ 1000, em mở hé cửa kính đưa chú ấy, chú ấy ngây dại nói phải thêm 1000 nữa. Em đưa tờ 2000 thì chú ấy bước ra để xe đi.
Giờ tả lại thấy nhẹ nhàng không có gì.
Nhưng lúc đó máu trong người đã gần sôi rồi :'(
Em xin các cụ có nhiều kinh nghiệm cho lời khuyên xem em làm thế đúng gì sai gì? Nếu em gặp lại hoàn cảnh tương tự thì nên xử lý thế nào cho tốt hơn? Nếu em gặp chuyện tương tự ban đêm thì nên thế nào?
Xin cảm ơn các cụ!

Em đi xe 8 chỗ, lúc đó trên xe có em lái (70kg) một nam nữa ngồi ghế phụ (80kg), 2 phụ nữ và 5 trẻ em dưới 11 tuổi :'(
cụ ơi, em cũng gặp vụ này khi đi Mai Châu rồi, gặp cả đi lẫn về, đây là 1 người tâm thần cụ ạ, chấp làm gì...

Cayman

Xe máy
Oh hóa ra là bác chủ à???:102::102::102:
Chít em rồi :'(:'(:'(
Hôm nào qua đới, bác cho em gửi lại :)):)):))

Meo Van

Xe hơi
Thế cứ lao vào nó tầm gần 3m mà nó vẫn ko tránh thì làm thế nào ợ ?:^)