[Funland] chi phí nhà e ở time

lx125_black

Xe container
Tôi hay mua G7, chả hiểu của chị Thảo hay của Qua nữa.
Nó chả ra gì, phải rồi, được mỗi cái nhanh, và cũng có coffein trong đó.

Còn tự pha cũng được, nhưng nó cách rách quá bác ạ.
Vâng, mỗi người một sở thích mà bác. Làm ra tiền thì cũng cho bản thân hưởng thụ 1 tý chứ.
Em không chơi bời gì, nhậu nhẹt đàn đúm cũng không, gần như không có tý tệ nạn hay các thú vui tốn kém gì cả, thì cho mình làm tý cafe ngon cho sướng mồm cũng hợp lý mà :D.

poiuy

Xe cút kít
Ở Time hay ở chung cư thường hay ở nhà ngõ thì chỉ khác cái tiền đóng phí dịch vụ thôi (nhìn chung ko quá 2 củ) còn đâu cũng chi phí thế cả, tối thiểu tầm 20 củ. Phần gia tăng là tiền học thêm, 4b, việc đột xuất, quần áo đồ gia dụng.

lx125_black

Xe container
Cafe mà 100CAD thì mỗi lần đi cafe bnhiu? Có tip ko ah. Em nghe sao sao ấy. Không tinh hoa tẹo nào. 2vc đi 2land cũng tầm 100k mỗi ngày ko phải tip
Nhìn tiền cafe với tiền giao lưu em thấy không ổn.
Khả năng là cafe máy bán hàng tự động và giao lưu bằng hamburger/pizza

longloan

Xe tăng
Vâng, mỗi người một sở thích mà bác. Làm ra tiền thì cũng cho bản thân hưởng thụ 1 tý chứ.
Em không chơi bời gì, nhậu nhẹt đàn đúm cũng không, gần như không có tý tệ nạn hay các thú vui tốn kém gì cả, thì cho mình làm tý cafe ngon cho sướng mồm cũng hợp lý mà :D.
Cụ hiểu sai.
Ko dc nát rưouj,bỏ bê gia đình là dc
Có chừng có mực là .thì là niềm vui

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kinh nhỉ, bên đó có hỗ trợ đến 2,000CAD/tháng kia à bác?

Với mức 2K, chắc là sống được? Ý tôi là đủ cho 1 người sống tùng tiệm, có cả tiền nhà ở mức trung bình ...???
2K CAD bên này chả có ý nghĩa gì đâu cụ :)). Chi phí đắt nhất là chi phí thuê nhà. 2k chỉ là trợ cấp để sống rất tằn tiện. Thu nhập tối thiểu phải là 2500 CAD trở lên (kiểu mức lương cơ bản).

Để giảm chi phí thì những người mới đi làm lương thấp thường phải tìm người share phòng thuê cho rẻ, ví dụ thuê một căn hộ hai phòng ngủ hết 1000 CAD thì phải tìm người ở chung để mỗi người chịu 500 CAD.

Với 2k CAD thì vẫn anh em VN mình vẫn sống khỏe cụ ạ. Thường thì chi phí tiền nhà sẽ là khoảng 500-700, tiền ăn uống nếu tự đi chợ và nấu ăn thì hết khoảng 200 CAD, còn lại là xăng xe, bảo hiểm, điện thoại hết khoảng 500 CAD.

Một thợ cắt tóc Việt Nam bên này có mức lương khoảng 3000-5000 CAD/tháng. Để các cụ dễ hiểu thì cắt tóc hết khoảng 15-20 CAD/người chưa kể tiền tip (tối thiểu 15%)

Phải nói là người Việt chúng ta rất giỏi thích nghi. Trước đây bà con vượt biển sang đây ko có gì, tiếng ko biết, vẫn xoay sở được. Cái khó ló cái khôn nên về ngành nông nghiệp phả khói bà con mình nắm bắt rất nhanh và vươn lên làm chủ :). Sau này ngành làm nail rồi kinh doanh nhà hàng, dịch vụ ăn uống bà con ta cũng rất khá giúp cải thiện cuộc sống và nâng cao được trình độ học vấn cho thế hệ con cái sinh ra ở Canada. Trẻ em Việt Nam thường được đánh giá trong top học khá của các trường, cùng với nhóm học sinh đến từ Ấn Độ, Nam Hàn và Trung Quốc.

poiuy

Xe cút kít
E tháng kiếm được có 40 củ sau khi đã chị tiêu mọi thứ , nhà mặt đất thì đến bao giờ mới được vào oét hệ sinh thái của Vin nhỉ ? Các cụ giàu và giỏi thật sự luôn
Vào Vin ở thì cụ chỉ mất thêm 2 củ phí dịch vụ còn đâu chi tiêu cụ vẫn thế chứ có khác gì?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tôi hay mua G7, chả hiểu của chị Thảo hay của Qua nữa.
Nó chả ra gì, phải rồi, được mỗi cái nhanh, và cũng có coffein trong đó.

Còn tự pha cũng được, nhưng nó cách rách quá bác ạ.
Em mua để cơ quan máy pha. Mỗi tháng 200k tiền cà phê cho 3-4 ae. Riêng em 4 cốc nhỏ

lx125_black

Xe container
Cụ hiểu sai.
Ko dc nát rưouj,bỏ bê gia đình là dc
Có chừng có mực là .thì là niềm vui
Không cụ, em tách bạch các thứ đó ra mà. Nhậu không phải tệ nạn nhé, quá giới hạn mới là tệ nạn thôi.
Em tiết kiệm được khoản nhậu và giao lưu so với bác thì bụp vào tiền cafe với tiền bia hằng ngày.

TSTA

Xe container
Cụ ở Vin mà không cho con học Vin thì hơi vất. Mà cho con học Vin thì khá cao so với học trường công. Còn lại chi phí chả rút đi được chỗ nào. Căng phết.
Từ ngày ở Vin em quen với việc ăn sáng 50-65k 1 bát phở, rẻ hơn thì chạy ra ngõ cạnh đấy nhưng cũng ít đi. Cái lợi là đi du lịch hay ra sân bay ăn thấy bt như ở nhà :))

Giờ cũng thêm nhiều lựa chọn rẻ hơn rồi. Nhưng như cụ bảo chẳng rút đc mấy.

inovavgj

Xe container
các cụ ở Times , Roy , Vin.....dùng dịch vụ nhiều là đúng , ở đây đầy đủ vài năm ko ra ngoài vẫn bình thường ,
em có mấy đứa cháu ở Times nhà thì chỉ hơn 50-60m mà chi phí cũng cao,
các thành phố thu nhỏ này đóng góp cho bác V là chính

hieukon

Xe container
con số rất thực tế.
Đấy là cụ còn list ra mới thấy con số
chứ như e k list ra, nhưng cũng k kém đâu ạ, vận hành 1 gia đình tốn nhắm, trc ăn bám bộ mẹ, chả bao giờ tính đến....giờ thì ở riêng, trăm thứ đổ lên đầu.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn
Em ở quê mà cũng hơn 20 củ/ tháng đây
Ở time thì kinh tế cũng phải gì và này nọ chứ có phải mua mỗi cái nhà là xong đâu
Nên em nghĩ 40tr/tháng là chuyện vặt của dân cư Timecity :))

alceste

Xe điện
Chấp nhận thôi vì có những thứ ko thể tiết kiệm hơn đc, thường ở CC nhà 2 xe ô tô thì kiểu gì các loại phí hành chính cố định cũng tầm 6tr trở lên rồi: Gửi xe 3tr, điện+nước 1-3tr tùy mùa, phí dịch vụ 500K-1000K tùy khu.
Có thêm tiền phí dịch vụ và tiền gửi xe máy thôi, còn mấy nhà mặt đất mà ô tô đem vào nhà đâu. Còn điện nước chỗ nào chả cần điện nước. Chả lẽ bác ở nhà mặt đất là không cần điện nước. Còn thực ra như nhà bác chủ thớt chỉ tốn nhiều bởi vì tiền học của hai đứa trẻ con là 16.000.000 thì cộng luôn vào, nên nó mới lên thành 30 củ thôi, chứ một nhà bốn người chi tiêu mười lăm triệu/tháng cho ăn uống sinh hoạt thì là vừa.

longloan

Xe tăng
Em ở quê mà cũng hơn 20 củ/ tháng đây
Ở time thì kinh tế cũng phải gì và này nọ chứ có phải mua mỗi cái nhà là xong đâu
Nên em nghĩ 40tr/tháng là chuyện vặt của dân cư Timecity :))
Ko vặt đâu cụ ạ. phải gồng đấy
Nếu ko dịch đúng là vặt

alceste

Xe điện
Ở ngoài vẫn rẻ hơn cụ nhể
Khác nhau đúng tiền học đấy chứ bác.
Mới cả thực ra cứ nói tương đương nhưng không ai biết mâm cơm nhà người khác như thế nào, người khác mặc gì, người khác một ngày order online mấy lần,
Như nhà bác có vẻ như tất cả ăn sáng đều ra ngoài, và có thêm tiền cà phê, nhà em khác hoàn toàn, vẫn ăn sáng nha, vì chồng em đơn giản là không thích ra ngoài, vì thế chi phí nó giảm đi. Cà phê cũng là cà phê máy pha ở nhà, tháng trông thế rẻ cũng tiết kiệm được 3M tiền cà phê.

Kể cả thói quen sử dụng điều hòa, chồng em cứ về nhà là với tay bật điều hòa, nhưng em thì không cần vì nhà em hướng nam và gió rất mát, nếu chỉ có em thì một năm có khi chỉ dùng điều hòa khoảng 10 ngày. Bản thân hai người trong gia đình thói quen đã khác nhau rồi thì các gia đình khác thì rất khác nhau. Vì thếnên tất cả mọi sự so sánh đều là tương đối.

Chỉnh sửa cuối:

Phương Ryta

Xe tải
Cụ chưa tính chi li rồi cụ ơi.Chưa có tiền quần áo, giày dép, sắm sửa linh tinh. Mỹ phẩm cho vợ. thuốc thang..
Hay đi ăn ngoài, đi chơi..
Nhà em đang ở thuê mà tháng cũng ngót ngét 30tr roy.