[Funland] Chi tiền tỷ định cư Canada, nhiều người lo mất trắng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thanh fotuner

Xe tải
Rồi khi nào cụ bị thằng con nó cho vào nhà đá ngồi chắc lúc đấy cụ cho là sự hiếu thảo của con cái nhỉ? thật là vô phúc cho nhà cụ.... không có nơi nào mà con cái đưa bố mẹ vào nhà dưỡng lão để chết già nhiều như ở phương Tây đâu..ở Vn nó hơn ở phương Tây là đấy tình người giữa con và cha mẹ là trên hết, kế cả cha mẹ có đánh đòn mình thì cũng lo cho mình thôi, cha mẹ luôn theo con cái cháu chắt đến hơi thử cuối cũng không giống như nhà cụ sống ở Phương Tây đâu! khéo con cái nó cho cụ vào trại nhà dưỡng lão để chết già đấy!
Cụ hơi nhầm lẫn về tình cảm gia đình người Âu Mỹ. Người Mỹ cũng vẫn rất coi trọng tình cảm gia đình, cha mẹ con cái, ít nhất em thấy điều đó trong các bạn của em. Bố mẹ lo lắng cho con nhưng không can thiệp vào cuộc sống con chọn, con muốn. Em thấy họ cũng rất gắn bó với nhau, không như mình ngộ nhận. Đã có lúc em thấy xấu hổ vì trót nghĩ người VN coi trọng tình cảm gia đình hơn người Mỹ.
Việc đưa bố mẹ vào nhà dưỡng lão không phải là họ không có tình người mà đó là cách họ chọn lựa để cả bố mẹ và con cái đều hạnh phúc. Em thấy thế văn minh. Ở VN, nhiều người con buộc phải chăm sóc bố mẹ già, yếu, lẫn 5 năm 10 năm trong khi vẫn phải bươn chải cuộc sống xã hội, chăm sóc con cái. Dần dần họ kiệt sức về cả tinh thần thể xác, lỡ stress mắng chửi, rồi cảm thấy như trút được gánh nặng khi ba mẹ mất đi.

Loitran

Xe tăng
Thế cụ lại lạc hậu rồi. Bệnh viện công ở VN bây giờ cũng thế đấy.
Bố em vừa vào 108, người nhà không được phép ở lại chăm đâu. Toàn y tá, bác sĩ, hộ lí chăm từ A đến Z. Cơm bưng nước rót tận giường, thực đơn chọn món ngon như nhà hàng. Nhà vệ sinh sạch như khách sạn 5 sao. Chi phí lại rẻ hơn các nước tư bản là cái chắc. Mấy năm nay em thấy các bệnh viện VN thay đổi tích cực rõ rệt trông thấy luôn.
Nói về chủ đề của thớt, em quen 1 cụ Canada, nghỉ hưu phát cụ ý bay sang luôn Srilanka để sống. Sống vài năm ở đấy cụ bay sang Sài Gòn. Ở Sài Gòn 5 năm, bây giờ cụ mới ra Hà Nội. Hỏi lý do vì sao cụ ý bảo cụ ý sợ cái lạnh của Canada. Cụ ý là người da trắng mắt xanh thuần chủng đấy. Người VN di cư sang Âu Mỹ Ca thì cũng có người Âu Mỹ Ca sang VN sống thôi.
Thay đổi được như vậy thì tốt quá rồi, khoảng 1998 thì em chỉ biết có Việt Pháp em nằm thì mới có được sự phục vụ đó thôi
Thế Bạch mai/Việt đức/K có được thay đổi như vậy không cụ?
Con em và Má em vô viện không có mất phí gì hết nên so sánh rẻ mắc nó lại tùy
Nếu trả phí thì em chỉ có phải trả tiền răng lợi thôi, cái này thì mắc nhưng con em 2 đứa niềng răng giá thì $8k đứa em lo ổn không có vấn đề gì

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Anh bạn tôi là An ninh cỡ gộc tại VN , Tôi về chỉ cần báo là có nhân viên ra đón xách vali qua cửa khẩu. Tiền bạc thì miễn bàn, nhưng lại cho con trai duy nhất qua Đức lập nghiệp. trc mắt đi lái xe thuê đi giao hàng, rong ruổi khắp EU. mỗi tháng nhận có 2k eu. bằng 1 đêm ăn chơi ở VN.
Nhưng Giá trị cuộc sống đôi khi không phải có quyền lực thét ra lửa, nhà cao cửa rộng. có người gác cổng, ăn sung mặc sướng. Chức vị càng cao, người ta càng nhận ra mặt trái của quyền lực, bạc tiền . Mặt tối của XH VN hiện tại. Tất nhiên ở bất cứ đất nc hay XH nào cũng có mặt trái của nó. Có điều mặt trái đó người ta chấp nhận đc.
Mấy cái giọng chân thiện mỹ sao nghe ghét thế. Chả khác j mấy bà có con học dốt bảo con tôi ko cần giỏi chỉ cần cháu vui là được.

Ở đời hạnh phúc nhất là phải có tiền bạc và quyền lực trong tay. Bố làm an ninh thì sao? Bố đã bị truy tố thì con đi nước ngoài hay ở VN khác j nhau? Ai làm nấy chịu thôi.

Chẳng j hạnh phúc bằng việc được lập nghiệp, xây dựng trên chính quê hương mình.

maple.leaf

Xe máy
Thế cụ lại lạc hậu rồi. Bệnh viện công ở VN bây giờ cũng thế đấy.
Bố em vừa vào 108, người nhà không được phép ở lại chăm đâu. Toàn y tá, bác sĩ, hộ lí chăm từ A đến Z. Cơm bưng nước rót tận giường, thực đơn chọn món ngon như nhà hàng. Nhà vệ sinh sạch như khách sạn 5 sao. Chi phí lại rẻ hơn các nước tư bản là cái chắc. Mấy năm nay em thấy các bệnh viện VN thay đổi tích cực rõ rệt trông thấy luôn.
Nói về chủ đề của thớt, em quen 1 cụ Canada, nghỉ hưu phát cụ ý bay sang luôn Srilanka để sống. Sống vài năm ở đấy cụ bay sang Sài Gòn. Ở Sài Gòn 5 năm, bây giờ cụ mới ra Hà Nội. Hỏi lý do vì sao cụ ý bảo cụ ý sợ cái lạnh của Canada. Cụ ý là người da trắng mắt xanh thuần chủng đấy. Người VN di cư sang Âu Mỹ Ca thì cũng có người Âu Mỹ Ca sang VN sống thôi.

Mỗi năm có gần 1 triệu người Canada sang Florida và Arizona trón lạnh, gọi là Snowbird, chỉ đi vài tháng thôi. Trường hợp như cụ cũng có nhưng cực hiếm vì đi quá 6 tháng mất hết bảo hiểm và tiền già.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Rồi khi nào cụ bị thằng con nó cho vào nhà đá ngồi chắc lúc đấy cụ cho là sự hiếu thảo của con cái nhỉ? thật là vô phúc cho nhà cụ.... không có nơi nào mà con cái đưa bố mẹ vào nhà dưỡng lão để chết già nhiều như ở phương Tây đâu..ở Vn nó hơn ở phương Tây là đấy tình người giữa con và cha mẹ là trên hết, kế cả cha mẹ có đánh đòn mình thì cũng lo cho mình thôi, cha mẹ luôn theo con cái cháu chắt đến hơi thử cuối cũng không giống như nhà cụ sống ở Phương Tây đâu! khéo con cái nó cho cụ vào trại nhà dưỡng lão để chết già đấy!
Cụ hung hãn quá. Thật bất hạnh cho những người làm vợ, làm con của cụ

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này có vẻ thich phương Tây nhỉ, mang vơ con sang đấy mà sống xem thế nào nàom chẳng có gì cho không cả đâu. Cuồng Tây rồi lại chết vì Tây thôi

Em có cuồng Tây đâu, ở đâu tốt thì em ở thôi. Đất lành chim đậu mà.
Cả gia đình em ở bên này cụ ạ, các con em trưởng thành ở bên này cả. Ở VN em cũng vẫn còn nhà nhưng chỉ thỉnh thoảng về chơi thôi.
Ở đâu thì người ta cũng chết cụ ạ.

Thanh fotuner

Xe tải
Mỗi năm có gần 1 triệu người Canada sang Florida và Arizona trón lạnh, gọi là Snowbird, chỉ đi vài tháng thôi. Trường hợp như cụ cũng có nhưng cực hiếm vì đi quá 6 tháng mất hết bảo hiểm và tiền già.
Tôi không thân quá để hỏi sao cụ ý không về nước. Bây giờ cụ ý kiếm sống bằng dạy tiếng Anh, dạy Science. Trước đây cụ ý là nhà khoa học đấy nên rất thích dạy Science cho bọn con nít, không thích chỉ dạy tiếng Anh không. Già mà kiếm được cô vợ cũng khá xinh nhé.

Gianthuong123

Xe tải
Cụ hung hãn quá. Thật bất hạnh cho những người làm vợ, làm con của cụ
Con cụ ngoan ngoãn ko có nghĩa con gia đình khác ngoan , nếu con cụ chĩa ngón tay thối và nói tục vào mặt cụ , cụ sẽ làm gì cười trừ với nó à .

baolac

Xe buýt
Thay đổi được như vậy thì tốt quá rồi, khoảng 1998 thì em chỉ biết có Việt Pháp em nằm thì mới có được sự phục vụ đó thôi
Thế Bạch mai/Việt đức/K có được thay đổi như vậy không cụ?
Con em và Má em vô viện không có mất phí gì hết nên so sánh rẻ mắc nó lại tùy
Nếu trả phí thì em chỉ có phải trả tiền răng lợi thôi, cái này thì mắc nhưng con em 2 đứa niềng răng giá thì $8k đứa em lo ổn không có vấn đề gì
Muốn ở như KS 5* thì đóng tiền như KS 5*. BM, VĐ có phòng single cho 1 người, giá đâu tầm 200USD/ngày. Nhưng chưa bằng được KS 5* đâu, phòng nhỏ, giường nhỏ, ko có bể bơi.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
E có mấy ôb vc bạn bè của phụ huynh U70-80 ở bên Úc đi du lịch suốt ngày, thỉnh thoảng đi đâu rẽ về VN thăm bạn bè vui như hội.
Nghĩ cũng thương các cụ ở VN, chủ yếu ru rú ở nhà, Nhiều cụ già yếu quá thì dc con cái cho nằm gầm cầu thang, đến bữa nhét cho bát cháo. Còn vccc chúng nó thì hú hí vs nhau trong mấy phòng riêng máy lạnh. Sống mà phụ thuộc, trông chờ vào lòng thương, sự bố thí của con cái lúc về già thế cũng chả khác gì sống ở nhà tế bần. Chán chả buồn nói.
Nhiều người thích được bố thí và thương hại lắm cụ à.
Thật đáng thương

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Con cụ ngoan ngoãn ko có nghĩa con gia đình khác ngoan , nếu con cụ chĩa ngón tay thối và nói tục vào mặt cụ , cụ sẽ làm gì cười trừ với nó à .
Thôi em cũng xin không tranh luận với cụ nữa. Tiên trách kỷ hậu trách nhân cụ ạ.

latech

Xe tải
em thấy có 1 lối mòn trong suy nghĩ của người VN mình là nói kiểu gì thì nói chỉ được 1 lúc là quay ra cãi nhau - từ xe ôm cho đến giáo sư tóc bạc. Cái tôi của người Việt mình quá lớn.
Topic em thấy đang là những chia sẻ từ cuộc sống thật và cảm nhận thật của mỗi người - quay đi quay lại là thấy đã cãi nhau rồi :)

Loitran

Xe tăng
Muốn ở như KS 5* thì đóng tiền như KS 5*. BM, VĐ có phòng single cho 1 người, giá đâu tầm 200USD/ngày. Nhưng chưa bằng được KS 5* đâu, phòng nhỏ, giường nhỏ, ko có bể bơi.
Căn bản là vệ sinh và dịch vụ tốt thôi, Tắm táp thì miễn là đủ sài là được
Giá $200us cũng ok còn hơn chen chúc nhờ vả, em sợ cái khoản nhờ vả nhất trên đời
Thời còn khó khăn mà em về TSN mà có anh bạn cứ tiến cử mấy anh HQ của khẩu
Em bảo cảm ơn bạn, mình lại khoái tay bo hơn,nếu cần gì cứ làm theo thỏa thuận thôi,Hehehe nhờ vả ơn huệ sau này có gì lại trách cứ nhau chi cho phiền lòng

wave-tau

Xe container
Loanh quanh có mấy ông nick ảo vào này nọ thôi, ai có khả năng di cư họ lẳng lặng tìm hiểu rồi tự đưa ra quyết định, lại còn phải lên đây đọc mà để các ông định hướng. :D

Nguoituhanh126

Xe hơi
Nói như cụ thì nói làm gì , đang làm văn phòng ở VN , sang đây đi học lại mất bao năm ? chưa kể ngoại ngữ , hoà nhập.... thì già rồi . Ngay cả các cháu SV phải thật xuất sắc mới có cơ hội , 2 đứa trình độ ngang nhau đương nhiên nó chọn dân sở tại . Mấy cháu SV em biết toàn bỏ ngang đi kết hôn tìm đường ở lại , 10 cháu thì 9 cháu bỏ ngang !
Thì đó là cái giá phải trả cho việc đi đến một nước phát triển hơn mà bác. Muốn thoát khỏi việc lao động tay chân thì phải học, ở VN cũng vậy thôi. Còn giàu rồi thì mở cơ sở kinh doanh riêng, lại mướn dân nhập cư mới qua làm lao động tay chân cho mình. Nên những người muốn đi ở cái tuổi không già không trẻ phải cực kỳ cân nhắc.

baolac

Xe buýt
Căn bản là vệ sinh và dịch vụ tốt thôi, Tắm táp thì miễn là đủ sài là được
Giá $200us cũng ok còn hơn chen chúc nhờ vả, em sợ cái khoản nhờ vả nhất trên đời
Thời còn khó khăn mà em về TSN mà có anh bạn cứ tiến cử mấy anh HQ của khẩu
Em bảo cảm ơn bạn, mình lại khoái tay bo hơn,nếu cần gì cứ làm theo thỏa thuận thôi,Hehehe nhờ vả ơn huệ sau này có gì lại trách cứ nhau chi cho phiền lòng
À e đính chính nhé, ở VN ko phải cứ có tiền mua tiên như cụ nghĩ đâu.
E có người bạn tính cũng kỹ, rất sợ kiểu ở phòng BV công đông đúc chung đụng, mà nếu chuẩn sạch sẽ thì phải Vinmec, Hồng Ngọc.... mà suy đi tính lại cậu ấy vẫn chọn bv công, ko phải vì lý do giá cả mà vì mấy BV kia sạch nhưng bs chuyên gia chuyên ngành sâu thì phải đi mời từ BV khác sẽ ko đúng ý cậu ta, nên cuối cùng vẫn chọn vào 1 bv công (dùng dịch vụ trả tiền, ko dùng bảo hiểm đúng tuyến) ko thể sạch dc bằng mấy bv kia. (Túm lại vẫn phải "nhờ vả" :D)

Loitran

Xe tăng
À e đính chính nhé, ở VN ko phải cứ có tiền mua tiên như cụ nghĩ đâu.
E có người bạn tính cũng kỹ, rất sợ kiểu ở phòng BV công đông đúc chung đụng, mà nếu chuẩn sạch sẽ thì phải Vinmec, Hồng Ngọc.... mà suy đi tính lại cậu ấy vẫn chọn bv công, ko phải vì lý do giá cả mà vì mấy BV kia sạch nhưng bs chuyên gia chuyên ngành sâu thì phải đi mời từ BV khác sẽ ko đúng ý cậu ta, nên cuối cùng vẫn chọn vào 1 bv công (dùng dịch vụ trả tiền, ko dùng bảo hiểm đúng tuyến) ko thể sạch dc bằng mấy bv kia. (Túm lại vẫn phải "nhờ vả" :D)
Dù nhờ vả chút cũng ổn mà cụ
Sạch và dịch vụ thì em nghĩ chỉ Việt pháp mới đủ chuẩn
Ngày trước em vào Việt pháp họ cũng phải gửi em qua VD để nhờ chụp CT scan mà lúc đó em nhớ là GS Thắng là phó giám đốc trực tiếp với nhóm Sv thực tập làm cho em vì ngày đó CT scan là cái đầu tiện được lắp tại phía Bắc, trong nam em không biết lúc đó có chưa ? giá máy đầu tư mắc, Nhưng lúc đó nhóm làm việc liên quan tới Việt pháp nói chung họ khá nghiệm túc và trách nhiệm
Còn nếu như có chọn lựa trả tiền vẫn tốt hơn là không có gì để chọn dù mình có tiền :)

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
He he định hướng để lùa gà chứ cụ gì ơi .
Loanh quanh có mấy ông nick ảo vào này nọ thôi, ai có khả năng di cư họ lẳng lặng tìm hiểu rồi tự đưa ra quyết định, lại còn phải lên đây đọc mà để các ông định hướng. :D

baolac

Xe buýt
Dù nhờ vả chút cũng ổn mà cụ
Sạch và dịch vụ thì em nghĩ chỉ Việt pháp mới đủ chuẩn
Ngày trước em vào Việt pháp họ cũng phải gửi em qua VD để nhờ chụp CT scan mà lúc đó em nhớ là GS Thắng là phó giám đốc trực tiếp với nhóm Sv thực tập làm cho em vì ngày đó CT scan là cái đầu tiện được lắp tại phía Bắc, trong nam em không biết lúc đó có chưa ? giá máy đầu tư mắc, Nhưng lúc đó nhóm làm việc liên quan tới Việt pháp nói chung họ khá nghiệm túc và trách nhiệm
Còn nếu như có chọn lựa trả tiền vẫn tốt hơn là không có gì để chọn dù mình có tiền :)
Chuyện BV e cũng ko rành lắm đâu vs rất sợ phải vào BV, có p đi thăm ai cũng vào qua loa r chạy cho nhanh. Cần khám lặt vặt thì e gặp BS bv công mở phòng khám tư do người nhà giới thiệu.

haiphdt

Xe buýt
Em thấy các cụ nói thế nào ý chứ,trong này đầy cụ bên Can,có phải làm ăn gì đâu,kiếm tiền như nước,thế mà nhiều cụ kêu vất vả làm ăn nọ kia.Hình như có gì đó sai sai

Trạng thái
Thớt đang đóng