[Funland] Chi tiền tỷ định cư Canada, nhiều người lo mất trắng

Trạng thái
Thớt đang đóng

A98

Xe container
Monkeys see monkeys do. Em thấy tỉ lệ con hư ở Canada rất thấp so với VN, chủ yếu trong các gia đình trồng cỏ QN, HP thôi, con cái các gia đình miền Trung, Nam rất ngoan.
Có nghiên cứu hay chỉ là cảm giác hả cụ/mợ?

beSuSu

Xe điện
Ghét nhất những ông chưa đi chưa trải nghiệm nhưng phán, kể cả khen lẫn chê. Và tự cho mình đã nhìn ra sự việc, hiểu sự việc.

Kiến thức toàn đi vay mượn nhưng comment góp ý như vốn sống bản thân.

Các ông trật tự ngồi nghe chia sẻ của những cụ trong cuộc, đang định cư. Kể cả gọi là có quãng thời gian ở nước abc nhưng sau phải về cũng chưa chắc có cảm nhận chính xác đc.

nguoibatdau

Xe tăng
Bạn em làm tư vấn định cư Canada, hiện bạn em và cả gia đình đã sang đó từ đầu năm rồi. Trang FB bạn em cũng đăng cảnh báo về vấn đề này.
Nhân đây cụ mợ nào có nhu cầu tư vấn, inbox em, em sẽ giới thiệu bạn em ạ.
Méo có thằng bạn nào ở đây cả. Chỉ có cụ pr cho chính cụ.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Ghét nhất những ông chưa đi chưa trải nghiệm nhưng phán, kể cả khen lẫn chê. Và tự cho mình đã nhìn ra sự việc, hiểu sự việc.

Các ông trật tự ngồi nghe chia sẻ của những cụ trong cuộc, đang định cư. Kể cả gọi là có quãng thời gian ở nước abc nhưng sau phải về cũng chưa chắc có cảm nhận chính xác đc.
Cụ nói rất chuẩn.
Bản thân em định cư đã lâu, gia đình con cái đã ăn học tới nơi tới chốn mà còn chưa dám nói hiểu rõ về cuộc sống của người Việt tại Mỹ. Cuộc sống là muôn màu muôn vẻ, hàng triệu gia đình Việt Nam ở hải ngoại là hàng triệu hoàn cảnh khác nhau. Lớp sĩ quan viên chức chế độ cũ nếu nay còn sống thì cũng ngoài 70 tuổi, làm gì mà lên đây chém gió. Việt Kiều cũng có nhiều người đổ máu bảo vệ biên giới Tây Nam, biên giới phía Bắc nhiều năm trước, họ ra nước ngoài định cư là duyên nghiệp. Em đã dùng tới cái passport Mỹ thứ nhì, nhưng vẫn cố giữ cái passport Việt Nam, vì biết đâu có ngày cũng sẽ thay đổi ý định về lại quê hương thứ nhất

Đây là vợ em đang lái xe Tesla. Up lên để không có cụ lại nói em là homeless.

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container

Ở bển rồi về mà vẫn phải ngồi im ạ? Thế em đang ngồi im đây, chờ các cụ đang ở bển viết.

Nhưng ở bển thì sao biết rõ ở nhà mà viết? Với lại sợ các cụ ấy bận.

cuoicaigihamay

[Tịch thu bằng lái]
Đời nhiều khi cứ đứng núi này chông núi nọ..... có người tưởng đi nước ngoài về là oai như cóc chết... nhưng thật ra cũng rẻ rách mà thôi

Chưa đi chưa biết Đồ Sơn
Đi rồi mới biết chẳng hơn đồ nhà,
Đồ nhà tuy xấu tuy già
Nhưng là... đồ thật, không là đồ “Sơn”

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Houston

[Tịch thu bằng lái]
GPS xe cụ có màn hình to quá. Công ty nào sản xuất vậy cụ .
Xe điện Tesla cụ ạ. Vợ em thích cái chức năng tự chuyển làn đường, tự vào gara của nó nên mua thôi.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Monkeys see monkeys do. Em thấy tỉ lệ con hư ở Canada rất thấp so với VN, chủ yếu trong các gia đình trồng cỏ QN, HP thôi, con cái các gia đình miền Trung, Nam rất ngoan.
Do môi trường sống đấy cụ, gần mực thì đen gần đèn thì rạng mà.
Em để ý thấy đôi mắt bọn trẻ con bên này rất trong sáng vô tư, không có kiểu nhìn trộm, lấm lét, giảo hoạt.

wave-tau

Xe container

Nhiều trường hợp ở bển đến 20 năm tiếng cũng chả biết, đưa xe ra thợ sửa cũng cần người, sống bên này tằn tiện khổ cực, đều đều đóng gạch về vn tìm đất. :D
Chưa kể do tính cách nữa, nhiều người thích "tự do" , đàn đúm tụ tập lại khoái ở vn hơn.
Thế nên trong cả vạn người ở bển để mà nói cảm nhận được cuộc sống bên này em nghĩ là ít.
Cãi nhau cái này hết ngày. :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều trường hợp ở bển đến 20 năm tiếng cũng chả biết, đưa xe ra thợ sửa cũng cần người, sống bên này tằn tiện khổ cực, đều đều đóng gạch về vn tìm đất. :D
Chưa kể do tính cách nữa, nhiều người thích "tự do" , đàn đúm tụ tập lại khoái ở vn hơn.
Thế nên trong cả vạn người ở bển để mà nói cảm nhận được cuộc sống bên này em nghĩ là ít.
Cãi nhau cái này hết ngày. :D
Bình thường mà bác.
CẢ tây cũng vậy chứ đừng nói ta.
Nó phụ thuộc vào nhu cầu và môi trường bác sống.
Những người chỉ ở chợ Đồng Xuân, bán hàng + mua hàng + ... trong đó, thì đúng là không có và không cần nhu cầu về ngôn ngữ, dù đôi khi họ cũng thấy bất tiện.

Tây cũng y choang trong môi trường sống của họ. Tây ở đây bao gồm tụi Đức + Italy + Turkey + Greece.
Tôi còn biết 1 thằng tây không biết chữ, mặc dù tuổi nó (tại thời điểm đó) chỉ độ 40-45.
Không biết chữ nhưng cầm tiền đi chợ vẫn biết đếm, trả tiền và nhận tiền thừa chuẩn chỉ.

Chuyện chính tôi cũng ngạc nhiên, cái vụ này tôi tưởng tụi nó phải phổ cập trước 1945 rồi.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]

Nói gì thì nói, 2 quốc tịch vẫn hơn 1 rồi :P
Chuẩn đấy ạ.
Ông anh hàng xóm nhà em có 2 QT, năm nào cũng về VN 5 tháng mùa lạnh, mùa xuân ấm áp hoa nở lại sang . Giờ anh ý hưu rồi nên công việc hằng ngày bên này là bơi lội, gym rủng này nọ. Anh bẩu về đây rèn luyện sức khỏe để về VN đi chơi cho sướng
65 tuổi nhìn trẻ như 50, body ngon lành.
Được lựa chọn cuộc sống 2 nơi thì còn gì bằng

Trạng thái
Thớt đang đóng