[Funland] Chi tiền tỷ định cư Canada, nhiều người lo mất trắng

Trạng thái
Thớt đang đóng

wave-tau

Xe container
Có gì lạ đâu cụ, ở quận 13 Paris nhiều người VN sang từ hàng chục năm trước cũng không nói được tiếng bản địa, nhưng điều đó không ảnh hưởng đến cuộc sống của họ. Họ có cộng đồng riêng, làm việc, khám bệnh, luật sư....toàn người VN.
Ở Pháp có một thành phố nhỏ tên là Vitré, đi ngoài đường thì toàn người VN. Phần lớn là người miền Bắc sang đây làm việc trong các nhà máy chế biến thực phẩm và phần lớn trong số họ không nói được tiếng Pháp những điều đó không ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống của họ.
Vùng Nam Cali cũng giống như thế. Người Việt ở vùng đó rất đông, nên họ đi chợ , đi Bs, gặp luật sư , hay đi ăn nhà hàng hay cần phải sửa xe v.v.. toàn là nói tiếng Việt . Không cần phải nói 1 chữ tiếng Anh nào .
Hôm rồi em đọc tin thấy thụy điển hay đan mạch hạn chế người ko thuộc gốc eu nhập cư hay đại khái thế, lý do các vùng dân khác hay sống tập trung thành nhóm, sống đúng theo kiểu nơi họ sinh ra gây khó khăn cho hòa nhập.
Mà đa số các nơi này số lượng vi phạm pháp luật nhiều, bẩn thỉu..
Cái này em cũng ủng hộ, sang đến đây phải hòa nhập, còn chỉ vì tài chính nọ kia hưởng lợi các kiểu ở đất nước họ mà ko hòa nhập nên "tìm cách khác", chứ ko hoan nghênh ở lại.

windy1

Xe điện
Hôm rồi em đọc tin thấy thụy điển hay đan mạch hạn chế người ko thuộc gốc eu nhập cư hay đại khái thế, lý do các vùng dân khác hay sống tập trung thành nhóm, sống đúng theo kiểu nơi họ sinh ra gây khó khăn cho hòa nhập.
Mà đa số các nơi này số lượng vi phạm pháp luật nhiều, bẩn thỉu..
Cái này em cũng ủng hộ, sang đến đây phải hòa nhập, còn chỉ vì tài chính nọ kia hưởng lợi các kiểu ở đất nước họ mà ko hòa nhập nên "tìm cách khác", chứ ko hoan nghênh ở lại.
Có muốn hoà nhập cuộc sống ở đất nước mới hay không thì tuỳ thuộc vào ý chí của mỗi người. Nếu sang sinh sống ở một nước mới mà không chịu học những điều căn bản để hoà nhập. Không chịu học ngôn ngữ mới là tự mình cô lập mình, vì không thể giao tiếp được với ai.

Không phải những người lớn tuổi sinh sống ở nước ngoài đều buồn chán, vì có những cơ sở dành riêng phục vụ cho các người lớn tuổi , họ đến đó vui chơi , giải trí và còn được ăn trưa miễn phí. Lâu lâu họ còn được tham gia các chương trình sinh hoạt dã ngoại nữa .

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Méo có thằng bạn nào ở đây cả. Chỉ có cụ pr cho chính cụ.
Em ko cần pr kiếm tiền thứ mà em ko biết, ko rõ, cụ đừng nhìn ai cũng ra môi giới kiếm tiền. Nick em là lâu năm, chỉ kinh doanh thứ em giỏi nhất là Phụ tùng ô tô. Chỉ là e muốn giúp người nào quan tâm, ko muốn ai bị lừa về việc này. Bạn em chính xác là tư vấn chuyên nghiệp, có chứng chỉ thi cử đàng hoàng.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Hôm rồi em đọc tin thấy thụy điển hay đan mạch hạn chế người ko thuộc gốc eu nhập cư hay đại khái thế, lý do các vùng dân khác hay sống tập trung thành nhóm, sống đúng theo kiểu nơi họ sinh ra gây khó khăn cho hội nhập.
Quả thật em có chơi với nhiều cụ ở Vitré (Pháp). Đến chỗ này cảm nhận không khác gì VN cả, cũng nói chuyện oang oang, chửi thề... rồi cỗ bàn giỗ chạp...rồi cả tinh hoa cũng phát triển tại đây: Đan quạt, xóc đĩa...
Cũng vui mà cũng mệt

harman_kardon

Xe điện
Chúng ta sống bên này, nhiều người đi trong nhiều hoàn cảnh khác nhau. Ngay trong TP em sống trc đây, mới đầu họ ko ưa người Bắc đâu. Cái gì cũng cần thời gian, sống cùng nhau, chơi và hiểu con người nhau, sau vài năm là chẳng còn cái gì là sự cách biệt cả.
Ngay cả GĐ Ngan già của em trc đây cũng hỏi em là. Gđ COCC phải ko :)) . Em buồn cười với sự suy nghĩ đó. Nhưng cũng thông cảm là họ thiếu hiểu biết và tự ti. Em mới nói là đúng . Em là COCC , Bố em tên Đô , Mẹ em tên Vàng. Thiếu 2 món này đố mà qua đây đc.
Nhưng mình cũng chứng minh cho họ thấy bản lĩnh và khả năng của mình. Cứ chăm chỉ, thật thà , chịu khó . Ai mà ko thương cho đc. Nhưng cơ bản mình cũng phải tôn trọng quá khứ của họ. Mỗi người 1 định hướng khác nhau. Mục tiêu khác nhau. Giờ thì chẳng còn gì khác biệt. Mục tiêu là kiếm tiền và hưởng thụ.
Có thằng ngu muội lên FB nai truym:)). Chửi chế độ này nọ. Khuyên bảo ko nghe thì kệ mẹ mày. Đc vài đứa tung hô mà cứ tưởng anh hùng. Đến khi muốn về VN chơi mò lên sứ quán xin visa. OK cho mày visa, nhưng khi đến VN an ninh cửa khẩu nó méo cho vào. Vợ con thì cho vào. Đấy, rõ ràng là nó chơi nhau đấy. Tao vừa đc tiền của mày, còn mày thì mất tiền, mất sức khỏe và bạc tiền thời gian. Thời buổi đánh vào kinh tế, tư tưởng mới đáng sợ :)). Về lại lên chửi đổng, nhưng méo có lồng chế nào chuyển cho vài tăm bớt thiệt hại cả :)).
Chứ trên đây chúng ta chia sẻ cuộc sống của mình, qua lăng kính với góc độ cuộc sống của mình. Có người thành công, có người thất bại hay đủ sống. Chỉ ra cái hay cái dở . Méo ai mà đi chống ai. Time méo đâu mà đi làm cách mệnh cách méo. Lo cho gđ mình còn chưa xong. Nhưng có vài kẻ cay cú cuộc đời hoặc cực đoan quá mức vào ăn nói nhăng quậy. Cứ làm như sự thật và sự thành công của người ta nó là liều thuốc độc :)).

Chỉnh sửa cuối:

baolac

Xe buýt
Em không rõ cụ đang nói vấn đề gì nữa? Cụ có hiểu cụ nói cái gì không?

Em đang nói đến vấn đề xu hướng di cư, con người ta sẽ luôn có xu hướng đi về những nơi mà họ cho là tốt đẹp hơn, thế thôi. Còn đi chính thức không được thì người ta đi lậu, đó là chuyện khác chả liên quan gì tới vấn đề đang nói
SAo ko liên quan. Xu hướng ai cũng thích ăn ngon mặc đẹp, ko có tiền thoả mãn nhu cầu, đi trộm cắp phạm pháp để thoả mãn “xu hướng” đó thì “ko liên quan” hả!

baolac

Xe buýt
Người ta nói ăn ko hết nghĩa là giàu nứt đố đổ tường, thời buổi giờ ai nói đến chuyện ăn nghĩa là chỉ ăn nữa hở cụ =)). Cả triệu người còn đang lo ăn kiêng giảm mập đấy!
Chỉ biết đánh vần mặt chữ thôi ah, haizzz

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không dám chém mặc dù đủ điều kiện cụ nêu :)
IMG_20210406_162748237 .jpg

Em cũng bắt chước cụ, khoe passport, nhưng mỗi thứ em có đến 2 cuốn. Lúc em rời VN thì chỉ có mỗi 1 cuốn màu green, sau đó ở 5 năm thì có cuốn màu blue. Đến khi cuốn màu green gần hết hạn, em lại gởi lên ĐSQ Việt Nam xin cấp cuốn mới. Cuốn màu blue cũng vậy, hết hạn cuốn thứ nhất em đóng tiền xin cuốn thứ nhì, nhưng bọn Mỹ này chơi bấm lổ hết cả cuốn cũ.

Loitran

Xe tăng
Nhiều trường hợp ở bển đến 20 năm tiếng cũng chả biết, đưa xe ra thợ sửa cũng cần người, sống bên này tằn tiện khổ cực, đều đều đóng gạch về vn tìm đất. :D
Chưa kể do tính cách nữa, nhiều người thích "tự do" , đàn đúm tụ tập lại khoái ở vn hơn.
Thế nên trong cả vạn người ở bển để mà nói cảm nhận được cuộc sống bên này em nghĩ là ít.
Cãi nhau cái này hết ngày. :D
Bà già em không biết tiếng
Sống lâu nơi này anh trưởng ở Vn bảo về ở với anh trưởng ứ thèm nhé, mặc dù điều kiện Ở V n nhà cửa tài chánh hơn cả bên này
Nhưng không thế mới lạ
Giờ ông anh cũng qua mẽo chứ không qua đây được

lx2006

Xe hơi
Em cũng bắt chước cụ, khoe passport, nhưng mỗi thứ em có đến 2 cuốn. Lúc em rời VN thì chỉ có mỗi 1 cuốn màu green, sau đó ở 5 năm thì có cuốn màu blue. Đến khi cuốn màu green gần hết hạn, em lại gởi lên ĐSQ Việt Nam xin cấp cuốn mới. Cuốn màu blue cũng vậy, hết hạn cuốn thứ nhất em đóng tiền xin cuốn thứ nhì, nhưng bọn Mỹ này chơi bấm lổ hết cả cuốn cũ.

Cái xanh lá cây thì em có 5, 6 cuốn :)

Lọ mọ

Xe buýt
Trường hợp này theo ngu ý của em là tính toán sai lầm.
Có sang với con thì vẫn phải để lại nhà cửa để còn đi về chứ. Sai lầm ở chỗ cứ phải đi theo con. Phải hiểu khi con cái có gia đình riêng có nghĩa là nó có cuộc sống riêng của nó và bố mẹ có cuộc sống riêng của mình, tại sao cứ phải bám theo chúng nó.Nhất là những người có tuổi rồi để thay đổi cuộc sống là không dễ dàng chút nào. Sống đâu quen đó mà.
E nghĩ câu chuyện đấy chỉ đúng phần nhỏ thôi chứ bán nhà và cả tiệm vàng mua nhà to bên mỹ sổng nếu thích quay VN thì về bình thường nếu có ý định.

ngocvt

Xe buýt
"Đấy" là ở đâu thế cụ?
Bị phân biệt hay ko là do cách ứng xử, khả năng hòa nhập, thích ứng, tôn trọng môi trường xung quanh của mỗi người chứ.
Làm ăn cẩu thả, biếng nhác, bất tài thì làm cv gì, ở đâu cũng sẽ bị "phân biệt đối xử" thôi (trừ ở VN ko tính, nếu là cccc).
Cách sống mà cứ giữ "nếp" đi đâu chen hàng đến đấy, nơi công cộng thì xả rác, điện thoại oang oang như trong toilet nhà mình, ai nhắc thì xù lông lên "tự ái", mà ko bị phân biệt đối xử mới là lạ :D
Văn minh quá, đi đường có vượt đèn đỏ ko bạn =))

harman_kardon

Xe điện
Bên em hôm nay tuyết rơi trắng trời. Biến đổi khí hậu thực sự là ghê gớm. Bao nhiêu năm bên này. lần đầu tiên chứng kiến tuyết rơi dày như vậy vào tháng 4. Tất nhiên là tại HL thôi.

wave-tau

Xe container
Bên em hôm nay tuyết rơi trắng trời. Biến đổi khí hậu thực sự là ghê gớm. Bao nhiêu năm bên này. lần đầu tiên chứng kiến tuyết rơi dày như vậy vào tháng 4. Tất nhiên là tại HL thôi.
Bên em cũng -3 độ, đúng là loanh quanh 10-15 năm trở lại đây hiện tượng này quá ít luôn, cơ mà dân tình họ bảo đây mới giống khí hậu thời xưa. :))
May mà vẫn chạy lốp đông chứ chưa đi thay. :D

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Em thấy có những trường hợp rất tội nghiệp.
Hai vợ chồng là chủ tiệm vàng trước chợ Bến Thành. Có mỗi đứa con gái, cho sang Mỹ du học từ cấp 3. Cháu học giỏi, nhà có điều kiện nên học lên tới bác sĩ gây mê hồi sức ra trường làm trong bệnh viện lương 300 ngàn / năm. Cháu làm giấy kết hôn giả, lấy thẻ xanh rồi thi quốc tịch. Xong bảo lãnh cha mẹ sang. Hai vợ chồng bán hết tiệm, nhà cửa thu xếp sang Cali. Tiền của thì không thiếu nhưng người cha sang đó, tiếng anh không biết, bà mẹ thì biết chút ít. Đến nỗi lái xe đi chợ, xe bị cán đinh, không biết tiếng Anh để kêu xe cứu hộ đến kéo hay thay bánh giúp, phải gọi phone cho con gái, đứa con gái mới gọi cho xe cứu hộ. Sống buồn chán được 4 năm thì ông cha bệnh tim mất. Giờ chỉ còn bà mẹ sống một mình thui thủi trong căn nhà rộng lớn. Đứa con gái thì mua nhà ở với người yêu ở cách xa 80 miles. Đời đâu biết đâu là tốt, đâu là dở.
Cái câu cuối của cụ rất chân lý. quan trọng là nó phù hợp với từng hoàn cảnh. Ở góc độ nào đó, 80 mile cũng còn hơn là nửa vòng trái đất. Nếu có ở lại VN, thì ông chồng vẫn chết mà. Covid thế này, có khi ở vn chết con nó cũng ko nhìn được mặt ấy chứ

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Bà già em không biết tiếng
Sống lâu nơi này anh trưởng ở Vn bảo về ở với anh trưởng ứ thèm nhé, mặc dù điều kiện Ở V n nhà cửa tài chánh hơn cả bên này
Nhưng không thế mới lạ
Giờ ông anh cũng qua mẽo chứ không qua đây được
Đúng là với các cụ đã có tuổi họ cũng cần cộng đồng vn đông đúc hơn là những khu "biệt lập" , bà trẻ em đợt cũng sang bên đức với ông chú vài tháng mà về chỉ thấy kêu là kêu, ngoài thời gian đi chơi mua sắm đã đành, ngày thường con cái, cháu chắt đi học đi làm hết bà loanh quanh ở nhà chứ đi được đâu, chưa kể các thiết bị hay thói quen cũng khác với ở vn .
Và nhiều trường hợp bên em cũng thế.

Em về vn chơi mấy lần cũng có người bảo ít nữa đón mẹ sang bên đấy mà sống cho sướng, em nói luôn là sang chơi còn ok chứ để ở em nghĩ khó thích nghi, bà bác kia làm luôn câu, mày cứ bảo vâng thì có làm sao, quen tính thẳng thắn như dân bên này đâm cũng khổ. :)) :))

TUCSON9389

Xe điện
Đời nhiều khi cứ đứng núi này chông núi nọ..... có người tưởng đi nước ngoài về là oai như cóc chết... nhưng thật ra cũng rẻ rách mà thôi

Chưa đi chưa biết Đồ Sơn
Đi rồi mới biết chẳng hơn đồ nhà,
Đồ nhà tuy xấu tuy già
Nhưng là... đồ thật, không là đồ “Sơn”
kết luận này có vẻ của kẻ thất bại. với kiểu này cả đời chả khá lên được

Loitran

Xe tăng
Đúng là với các cụ đã có tuổi họ cũng cần cộng đồng vn đông đúc hơn là những khu "biệt lập" , bà trẻ em đợt cũng sang bên đức với ông chú vài tháng mà về chỉ thấy kêu là kêu, ngoài thời gian đi chơi mua sắm đã đành, ngày thường con cái, cháu chắt đi học đi làm hết bà loanh quanh ở nhà chứ đi được đâu, chưa kể các thiết bị hay thói quen cũng khác với ở vn .
Và nhiều trường hợp bên em cũng thế.

Em về vn chơi mấy lần cũng có người bảo ít nữa đón mẹ sang bên đấy mà sống cho sướng, em nói luôn là sang chơi còn ok chứ để ở em nghĩ khó thích nghi, bà bác kia làm luôn câu, mày cứ bảo vâng thì có làm sao, quen tính thẳng thắn như dân bên này đâm cũng khổ. :)) :))
Mỗi người mỗi cảnh,người thích xô bồ náo nhiệt kẻ thích thanh bình,yên lặng
Như em mà biết nịnh bợ xin sỏ chút chắc về VN ok luôn, nhưng dở là cái món đó em lại không biết sài, nên thôi đành chịu cảnh trời đày qua đây vậy vì bên này không cần dùng món này :D

Trạng thái
Thớt đang đóng