[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm 10 năm khởi nghiệp

kingcobra

Xe tải
Người mới ra làm ăn mà bước đầu thuận lợi thường có 2 tâm lý, không biết bạn có bị 1 trong 2 hay không.

1. Sợ người ta giành hết phần giàu của mình, vốn 1 cục chẻ ra manh mún, cuối cùng không món gì ra món gì.

2. Muốn giàu nhanh, không muốn góp đất thành gò mà muốn phá luôn trái núi lấy đất chở về đắp gò liền. Cuối cùng bị núi đè chết.

Nếu bị phá sản mà không mắc nợ chỉ cụt vốn thì vẫn còn gọi là có lời kinh nghiệm.

Còn khởi đầu không thuận lợi thì lỗ ít, chỉ bị mòn vốn, do không biết phải làm cái gì. Đầu năm bán hủ tiếu, giữa năm bán bún riêu, cuối năm bán cháo, đầu năm sau bán chè, giữa năm sau bán cafe, cuối năm sau bán trà chanh chém gió. Đầu năm tới đi làm công tiếp!
Em sắp mở dịch vụ, cái em quan tâm là làm sao giữ được uy tín tối đa và kiểm soát được mức độ bào mòn vốn.
Em chuẩn bị làm về dịch vụ du lịch nội địa ạ, kinh nghiệm cũng 10 năm đi cày thuê rồi.

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ triết lý quá, chỉ có kinh nghiệm mới nói ra những điều sâu sắc ấy
Trải nghiệm nhiều sẽ cho ta kính nghiệm, lời bộc bạch của cụ được chắt lọc từ cuộc sống, nghe phảng phất nỗi niềm cay đắng.
Cụ đã nói ra, thì tâm cụ cũng tự tại, thanh thản lắm rồi.

Cụ triết lý quá, chỉ có kinh nghiệm mới nói ra những điều sâu sắc ấy
Trải nghiệm nhiều sẽ cho ta kính nghiệm, lời bộc bạch của cụ được chắt lọc từ cuộc sống, nghe phảng phất nỗi niềm cay đắng.
Cụ đã nói ra, thì tâm cụ cũng tự tại, thanh thản lắm rồi.
Rừng tôi không có facebook và cũng không chơi blog nên coi mục này như facebook của mình vậy. Cũng có cái hay là nó tách bạch quan hệ bạn bè thực và ảo. Đã là bạn thực thì sẽ chẳng bao giờ quen nhau trên mạng ảo, đã là bạn ảo thì sẽ chẳng bao giờ gặp nhau ngoài đời thực. Facebook thì thực và ảo lẫn lộn quá. Lâu lâu bực mình chuyện đời thực viết vài dòng xả stress trên mạng ảo cũng chẳng chết ai và thị phi gì.

tolamit

Xe hơi
Cao thâm nên làm e càng mung lung ko biết bắt đầu thế nào

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ,
E cũng biết chọn nơi mà vào, người ta nói " Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy"
E rất ủng hộ cụ, nhưng điều triết lý vốn thường khó hiểu, và kén khách. Đọc thì ngắn gọn vậy thôi, nhưng nghiền ngẫm thì rộng lớn lắm, mấy ai chịu nghĩ lâu cho hết nhẽ, thường thì họ ưa cái trực tiếp ít phải mệt đầu.
Chỉ mới đọc bài cụ đến đây thôi mà có chỗ em thấy giật mình, và nếu như cái hồi trẻ bắt đầu bước vào con đường khởi nghiệp, cứ chịu khó tìm đọc những bài như thế này, thì có lẽ giờ đây cũng không quá nhiều tiếc nuối trăn trở.

Vâng cụ,
E cũng biết chọn nơi mà vào, người ta nói " Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy"
E rất ủng hộ cụ, nhưng điều triết lý vốn thường khó hiểu, và kén khách. Đọc thì ngắn gọn vậy thôi, nhưng nghiền ngẫm thì rộng lớn lắm, mấy ai chịu nghĩ lâu cho hết nhẽ, thường thì họ ưa cái trực tiếp ít phải mệt đầu.
Chỉ mới đọc bài cụ đến đây thôi mà có chỗ em thấy giật mình, và nếu như cái hồi trẻ bắt đầu bước vào con đường khởi nghiệp, cứ chịu khó tìm đọc những bài như thế này, thì có lẽ giờ đây cũng không quá nhiều tiếc nuối trăn trở.
Tôi ấn tượng với chữ ký của Anh.
Nhắc tới điều này, tôi sẽ viết một đoạn về đòi nợ trong làm ăn.

1ran

Xe tải
Đọc thớt của cụ cháu lại tâm tư, bây giờ mới bắt đàu lại từ đầu, cũng bỏ phí mất chục năm rồi hy vọng chọn được đúng nghề từ kinh nghiệm của cụ để lại.

NguyenTuyenCRV

Xe hơi
Đọc thấy hay và đúng cụ ạ, nhưng bập vào làm thử em e là nhiều cái chi phối hơn khó kiểm soát được.

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Tôi ấn tượng với chữ ký của Anh.
Nhắc tới điều này, tôi sẽ viết một đoạn về đòi nợ trong làm ăn.
Vâng xin cụ cứ tiếp tục đi ạ
Chữ ký cũng không phải tự e nghĩ ra
Chẳng qua bắt gặp và thấy hay thì dùng
Nó nhắc nhở e trong đối nhân, xử thế
Cả ngoài đời thực, cũng như trên các diễn đàn

Cụ đã nhắc đến cái tên
Đôi khi chỉ qua cái tên nick, hay cái avata là người có khả năng họ cũng đoán biết phần nào về chủ nhân, mà chưa cần vào xem bài.

Cái nick của cụ, em cũng loáng thoáng gặp đâu đó trên cafe rồi, lúc ẩn lúc hiện
Nhưng biết đó là người không xấu
Nó khiêm nhường như chính cái tên cụ chọn vậy

Bác cứ post từ từ thôi,
Lĩnh vực này phải đọc hiểu thì mới thấy hay.
Vội vàng xem lướt sẽ không cảm nhận được.

Vâng xin cụ cứ tiếp tục đi ạ
Chữ ký cũng không phải tự e nghĩ ra
Chẳng qua bắt gặp và thấy hay thì dùng
Nó nhắc nhở e trong đối nhân, xử thế
Cả ngoài đời thực, cũng như trên các diễn đàn

Cụ đã nhắc đến cái tên
Đôi khi chỉ qua cái tên nick, hay cái avata là người có khả năng họ cũng đoán biết phần nào về chủ nhân, mà chưa cần vào xem bài.

Cái nick của cụ, em cũng loáng thoáng gặp đâu đó trên cafe rồi, lúc ẩn lúc hiện
Nhưng biết đó là người không xấu
Nó khiêm nhường như chính cái tên cụ chọn vậy

Bác cứ post từ từ thôi,
Lĩnh vực này phải đọc hiểu thì mới thấy hay.
Vội vàng xem lướt sẽ không cảm nhận được.
Người xưa có câu Xem mặt thì bắt hình rong mà Người sao của chiêm bao là vậy.
Trong cách đặt tên con, tôi cũng không thích những tên phổ thông.
Mặt trời khác với cầu vồng. Cứ đi rồi sẽ đến.
Kính Anh.

doanphucgt

Xe điện
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, chúc cụ sức khỏe và tiếp tục chia sẻ để những người trẻ tuổi như chúng em suy ngẫm.

Tối nay cũng như tối hôm qua, không ngủ được. Nghĩ nhiều về những sự mất trị an trong xã hội, đâu đâu cũng thấy chém, giết, cướp, con người ngày càng độc ác, côn đồ... Sự thanh bình cũng đã không còn. Hồi xưa tới giờ không thích ở nhà biệt thự mặc dù có, bây giờ phải suy nghĩ lại, bán căn biệt thự đó để mua 1 biệt thự khác trong khu dự án có bảo vệ an ninh.

Bây giờ tôi sợ nhất là bất ổn xã hội, cái khoảng cách giàu nghèo ngày càng lớn, người nghèo thì oán nhà giàu, dù người ta giàu bất chính hay lương thiện, có người còn coi việc lấy của nhà giàu không có gì là xấu. Qua rồi cái thời lương thiện khi người ta biết sợ Trời Phật. Nhà nước phải có chánh sách làm sao thu hẹp khoảng cách giàu nghèo 1 chút, cho người nghèo khá hơn, bảo đảm cho họ tiếp cận những phúc lơi cơ bản như nhà ở, công ăn việc làm, đi lại, học hành, y tế, có an sinh xã hội tốt hơn và giáo dục thế hệ sau biết yêu chân, thiện, mỹ thì mới mong sau này xã hội an bình.

Người có của ở VN phải biết chia sẽ bớt sự dư dã và cơ hội của mình, để người nghèo có cơ hội vươn lên thì người giàu mới có thể tiếp tục yên tâm sống an hưởng hạnh phúc và kiếm tiền, nếu không tất cả thành quả lao động sẽ trở thành con số không. Thử tưởng tượng 1 ngày có 1 đám người cầm hung khí vô mấy nhà nhìn khá khá (chưa chắc đã giàu) bắt đưa ra hết của cải. Rồi công ty, nhà xưởng thì đám hôi của tới hốt sạch không chừa cục gạch. Rồi bước chân ra đường, gặp 1 đám giang hồ cắm chốt lập barrier thu tiền mãi lộ. Thảm lắm! Không dám tưởng tượng nữa.

Nghèo đói quá thì hết sợ nhục, hết sợ tù, hết sợ tội, hết sợ chết, ai xúi cái gì cũng dám làm. Nếu nhà nước làm cho họ khá giả hơn, tự nhiên thấy yêu đời và biết tiếc mạng, quý thân à.

Tiendung.FORD

Xì hơi lốp
Cháu cũng chờ hôm nào bác có hứng bác kể về việc đòi nợ. Cháu có khách hàng nợ gần năm rồi mà cháu chưa đòi được. Không có tiền trả nơ, đến dịp tết họ bảo có ít quà quê gửi cho nhà cháu ăn tết, họ là khách hàng nên không tiện từ chối.

Thế là từ tết giờ họ cứ khất lần khất lượt không trả...

Hiện họ không có tiền, do mới xây nhà nên nợ tiền, với vừa rồi họ bị bệnh tật nữa. Nếu làm quá thì chả may họ bị đuổi việc thì họ cũng mất cơ hội kiếm tiền trả mình. Nên thỉnh thoảng cháu gọi đòi tiền thôi.

Cũng may, giờ việc mua bán mới chuyển qua người khác phụ trách, cháu mới cung cấp cho họ đơn hàng nhỏ khác. Được thêm 2-3 đơn hàng như vậy nữa thì cháu sẽ huề vốn

ngoclya

Xe buýt
Thớt cụ rất chất lượng, mời cụ chén rượu cho ấm dạ để còn viết nhưng bị từ chối... vậy cháu sẽ mời sau ạ!

Bahama Mama

[Tịch thu bằng lái]
Hóng cụ về cái món đòi nợ.cụ ofer nào nợ e thì cuuẩn bị tinh thần đi nhá
Em cũng đang mất ăn mất ngủ vì chuyện đó
E trót vào thớt lão Gangnam vừa bị cướp trắng đàn ngựa, vừa bị nuốt chén, đến giờ vẫn thấy dại dột tin người quá ~X(

Em cũng đang mất ăn mất ngủ vì chuyện đó
E trót vào thớt lão Gangnam vừa bị cướp trắng đàn ngựa, vừa bị nuốt chén, đến giờ vẫn thấy dại dột tin người quá ~X(
Lão về đây hầu anh !!!