[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cho em hỏi đất nhà e 130m2 . E định xây 115m2 để lại 15m2 sân sau . Nhưng nghe bảo chỉ đc xây 80% diện tích tức là 105m2 thôi có phải ko ạ ? Và giếng trời có đ.c tính vào diện tích ko xây dựng ko ạ ?
Đúng rồi cụ ạ, Giếng trời được tính vào diện tích xây dựng cụ nhé, với điều kiện giếng trời đấy nằm trước hoặc sau nhà, để dễ lách luật thì thường mọi người sẽ để sau nhà, sau này sẽ dễ dàng biến thành sàn sử dụng hơn ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
e đag ở nhà cũ 2 tầng5×15. đang bị nghiêng về đằng sau khoảng40-50cm. do nhà e làm gác sép. nền móng thì trước đó là ao bùn. hồi đó e nhớ đào móng ko thấy đất sét toàn bùn lỏng. rồi đóng cọc tre.
bây giờ e muốn phá đi làm lại. 5x18. 2 tầng 1 tum. thì chi phí phá dỡ. xây mới và đặc biệt móng nhà e nên ép cọc bê tông hay cọc tre rồi móng bè ạ( e có nhận đc 1 lời khuyên là với nền móng bùn lỏng như nhà e nên cọc tre+mong bè)
e ko biết j về xây dựng. ở nhà bị nghiêng cứ lo ngáy ngáy mong các cụ chỉ giáo giúp. e xin cảm ơn ạ
Nhà cụ ngày xưa đã là nền sét nhão, đóng cọc tre vẫn bị nghiêng, chứng tỏ nền rất yếu, cọc tre không tải nổi tải trọng công trình nên xảy ra hiện tượng nghiêng, vì vậy, nếu cụ làm nhà mới thì nên sử dụng cọc BTCT nhé, vì cọc tre sẽ vẫn xảy ra tình trạng trên thôi ạ, nhà cụ chi phí phá dỡ khoảng 30 triệu, epc cọc BTCT móng mới khoảng 50 triệu, xây dựng nhà 5x18m mới 2 tầng 1 tum khoảng tầm 1,4 tỷ nữa cụ nhé. vậy tổng cộng cụ cần chuẩn bị khoảng 1,5 tỷ để làm căn nhà mới ạ.

thamvuky

Xe tăng
Nhân tiện topic các cụ cho em ké, bên em chuyên thiết kế nhà, thiết kế nội thất chỉ từ 60.000/m2 thôi ạ. vote cho cụ xaynhatrongoi nếu có công trình nào thiết kế thì bảo em nhé 091.484.2299. đã lưu số cụ nếu có chỗ nào cần thi công thì em sẽ bắn sang cụ .
bác làm thiết kế 60k/1m2 ạ ?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bác XN trọn gói cho e hỏi tí:E định xây nhà,nhưng có một miếng đất to chia làm 2 liền kề nhau: một miếng chữ nhật (12x 4,2)m ôtô vào được,miếng kia 70m2 bị thót hậu(cũng dài 12m,mặt tiền gần 7m hậu có 4,7m thôi,ôtô không vào được.Bác góp ý e nên xây miếng to xấu(3 tầng) hay miếng nhỏ đẹp(4,5 tầng).Nhà em hiện có 2 vc và con trai 19 tuổi.Nhà không có ôtô.Cảm ơn bác nhiều...
Cái này chủ yếu do nhu cầu sử dụng của cụ ạ, nhưng theo ý kiến riêng em nên chọn miếng bé mà đẹp: vuông vắn nhà sau này dễ bố trí nội thất và trang trí, dù hơi cao tầng hơn 1 tí nhưng không gian sẽ thoáng đãng hơn, dễ bố trí phòng hơn là miếng to.
- miếng 50m2: tầng 1: khách+ bếp, tầng 2: 2 ngủ, tầng 3: 2 ngủ hoặc 1 ngủ+ 1 làm việc, tầng 4: ngủ + thờ, tum: phòng giặt+ sân phơi...
- mảnh 70m2: tầng 1: khách bếp, tầng 2: 2 ngủ, tầng 3: 1 ngủ+ thờ, sân phơi (không gian sẽ khó bố trí hơn)
đây là ý kiến của em để cụ tham khảo

xaynhatrongoi

Xe tăng
e mới hỏi sơ thấy năm nay giá lên rồi , hà nội nội thành giờ toàn đòi 1t3 thôi
Vâng ạ, tùy mặt bằng cụ ạ, nhưng nhân công năm nay chắc chắn tăng giá hơn, vì hiện tại thị trường đang thiếu nhân lực ạ

tomthoi

Xe máy
cụ chủ cho e hỏi tí.
Xây nhà 7 tầng dt 6x12, e định xây theo truyền thống tuy nhiên có người giới thiệu xây công nghệ của Nhật : bên GEC, bê tông rỗng bọc thép, quảng cáo với e là an toàn hơn truyền thống, rẻ hơn, nhanh hơn ( chắc đúng vì e thấy bt đúc sẵn). Cụ tư vấn e cái, e cám ơn cụ nhiều ạ!
e gửi cụ ít ảnh thi công đây:

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ chủ cho e hỏi tí.
Xây nhà 7 tầng dt 6x12, e định xây theo truyền thống tuy nhiên có người giới thiệu xây công nghệ của Nhật : bên GEC, bê tông rỗng bọc thép, quảng cáo với e là an toàn hơn truyền thống, rẻ hơn, nhanh hơn ( chắc đúng vì e thấy bt đúc sẵn). Cụ tư vấn e cái, e cám ơn cụ nhiều ạ!
e gửi cụ ít ảnh thi công đây:

Gửi cụ mấy cái ảnh tham khảo bên em đang làm.

Dự án lớn và bảo vệ với bên đơn vị thiết kế, IBST về sàn nhẹ trong thi công công trình trước chủ đầu tư, cuối cùng thì chủ đầu tư lựa chọn phương án sàn nhẹ để thi công, giảm giá thành nhất là phần móng, cột, giảm chiều cao xây dựng, dễ thi công hệ thống cơ điện, giam thời gian thi công... và còn rất nhiều các ưu điểm khác của sàn nhẹ, nên cụ không có gì lăn tăn cả ạ,
tốt nhất nên thi công các sàn đổ tại chỗ để cụ có thể theo dõi được chất lượng thi công chứ cụ sử dụng đúc sẵn, cái vấn đề liên kết không được đảm bảo lắm thôi.
Vài hôm nữa em sẽ chụp ảnh thực tế thi công để các cụ có tài liệu và hình ảnh tham khảo thêm nhé.

tomthoi

Xe máy
Dự án lớn và bảo vệ với bên đơn vị thiết kế, IBST về sàn nhẹ trong thi công công trình trước chủ đầu tư, cuối cùng thì chủ đầu tư lựa chọn phương án sàn nhẹ để thi công, giảm giá thành nhất là phần móng, cột, giảm chiều cao xây dựng, dễ thi công hệ thống cơ điện, giam thời gian thi công... và còn rất nhiều các ưu điểm khác của sàn nhẹ, nên cụ không có gì lăn tăn cả ạ,
tốt nhất nên thi công các sàn đổ tại chỗ để cụ có thể theo dõi được chất lượng thi công chứ cụ sử dụng đúc sẵn, cái vấn đề liên kết không được đảm bảo lắm thôi.
Vài hôm nữa em sẽ chụp ảnh thực tế thi công để các cụ có tài liệu và hình ảnh tham khảo thêm nhé.[/QU
e cảm ơn cụ!
E đợi ảnh cụ chụp thi công.
Nếu làm theo phương án này thì phần thiết kế móng, cột và dầm ban đầu có thay đổi không vậy cụ?

BDS2019

Xe hơi
Cảm
Bản vẽ cụ bé quá em lướt qua có mấy vấn đề bất cập sau :
1: tường dọc ngăn gara xây 220 quá lãng phí diện tích, nên xây tường 110 hoặc làm vách kính để lối vào chính rộng thêm đc khoảng 20cm - cái này cụ bỏ tiền cũng không mua đc :)
2: Gara ngắn chỉ để được xe như vios trở xuống vì chiều dài gara hoàn thiện vào chỉ khoảng 4,6-4,7m
3. Xí tầng 2 dưới gầm thang giữa nhà thấp quá không ngồi đc, cần hạ sàn wc này xuống 15-20cm và đẩy xí ra chỗ mấy bậc cao hơn
.....
Cảm ơn cụ đã góp ý. Đúng là ý kiến rất hay. Em lấy bản vẽ của cđt nên phải sửa lại nhiều

xaynhatrongoi

Xe tăng
Dự án lớn và bảo vệ với bên đơn vị thiết kế, IBST về sàn nhẹ trong thi công công
trình trước chủ đầu tư, cuối cùng thì chủ đầu tư lựa chọn phương án sàn nhẹ để thi công, giảm giá thành nhất là phần móng, cột, giảm chiều cao xây dựng, dễ thi công hệ thống cơ điện, giam thời gian thi công... và còn rất nhiều các ưu điểm khác của sàn nhẹ, nên cụ không có gì lăn tăn cả ạ,
Vài hôm nữa em sẽ chụp ảnh thực tế thi công để các cụ có tài liệu và hình ảnh tham khảo thêm nhé.[/QU
e cảm ơn cụ!
E đợi ảnh cụ chụp thi công.
Nếu làm theo phương án này thì phần thiết kế móng, cột và dầm ban đầu có thay đổi không vậy cụ?
Thay đổi hết cụ nhé, nhất là phần thép, sẽ giảm tải trọng và chiều cao cho ngôi nhà của cụ

XayDungTronGoi

Xe buýt
e đag ở nhà cũ 2 tầng5×15. đang bị nghiêng về đằng sau khoảng40-50cm. do nhà e làm gác sép. nền móng thì trước đó là ao bùn. hồi đó e nhớ đào móng ko thấy đất sét toàn bùn lỏng. rồi đóng cọc tre.
bây giờ e muốn phá đi làm lại. 5x18. 2 tầng 1 tum. thì chi phí phá dỡ. xây mới và đặc biệt móng nhà e nên ép cọc bê tông hay cọc tre rồi móng bè ạ( e có nhận đc 1 lời khuyên là với nền móng bùn lỏng như nhà e nên cọc tre+mong bè)
e ko biết j về xây dựng. ở nhà bị nghiêng cứ lo ngáy ngáy mong các cụ chỉ giáo giúp. e xin cảm ơn ạ
Chi phí phá dỡ vận chuyển phải khảo sát thực tế mới có giá chuẩn . Nhà cụ nên dùng gia cố nền móng bằng ép cọc bê tông tiết diện 20x20cm đắt thêm mấy chục triệu nhưng yên tâm hơn nhiều cụ nhé!

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cho em hỏi đất nhà e 130m2 . E định xây 115m2 để lại 15m2 sân sau . Nhưng nghe bảo chỉ đc xây 80% diện tích tức là 105m2 thôi có phải ko ạ ? Và giếng trời có đ.c tính vào diện tích ko xây dựng ko ạ ?

theo bảng này nội suy nhà cụ chỉ được xây gần 80% Khi cụ muốn xây hơn thì phần hơn này nên cho vào giến trời ở sau nhà - là phần khuất mắt trông coi để dễ làm
Luật sau này giai đoạn cuối cụ đổ nốt nhé

nhamkk

Xe máy
E mới đọc đc mấy trang. K biết cụ thớt đã viết về nội thất bên trong nhà chưa nhỉ

mrThangsonata

Xe tải
Chi phí phá dỡ vận chuyển phải khảo sát thực tế mới có giá chuẩn . Nhà cụ nên dùng gia cố nền móng bằng ép cọc bê tông tiết diện 20x20cm đắt thêm mấy chục triệu nhưng yên tâm hơn nhiều cụ nhé!
vâng tks cụ đã tư vấn. khu nhà e nền móng yếu e sang xem hàng xóm họ ép cọc: 2 cọc 5m nối nhau mà vẫn xuống thun thút cụ à. kiểu như ko có đất sét. 1 số ý kiến khuyên e nền bùn nhão như vậy nên ép cọc tre toàn bộ rồi đổ mòng bè phẳng. chi phí bằng với cọc bê tông

FujiS5200

Xe điện
Gửi cụ mấy cái ảnh tham khảo bên em đang làm.

Vài hôm nữa em sẽ chụp ảnh thực tế thi công để các cụ có tài liệu và hình ảnh tham khảo thêm nhé.
Cụ cho em hỏi là cái này (sàn nhẹ) có dùng được cho nhà dân dụng không ạ? Vì em đang tính xây nhà 90m2 x 4 tầng, dạng nhà khung bê tông, tường 10. Nếu so với cách đổ sàn, trần thông thường thì chi phí giảm khoảng bao nhiêu%. Cám ơn cụ nhiều.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Em thì bị 2 phát lừa của 2 ông thiết kế; trong đó có 1 ông từ OF này!
Đúng là không thể tin bố con thằng nào các cụ ạ! Sang tuần em sẽ vạch mặt nó ra.

Xn1đuafat

Xe đạp
Em xin phép ké bác chủ thớt ạ, mong bác không phật ý ạ:
Em đang nuôi tổ thợ 15 người, chuyên nhận thi công trọn gói nhà dân công trình tại hà nội và các tỉnh lân cận, em đang bàn giao công trình Vinmart ở cầu Giấy nên hết việc cho thợ kiếm miếng cơm, cụ nào có nhu cầu về làm nhà hoặc caie tạo sửa chữa lớn bé có thể liên lạc với em ạ. Em xin đội ơn bác chủ thớt đã giúp đỡ ạ.
Em Long 35 mùa xuân ạ.
Sdt 0986650688.
Em cám ơn các cụ ạ.

phihanhgia

Xe điện
Yeap, cụ đưa lên đây để mọi người đỡ vấp ngã ...

Em thì bị 2 phát lừa của 2 ông thiết kế; trong đó có 1 ông từ OF này!
Đúng là không thể tin bố con thằng nào các cụ ạ! Sang tuần em sẽ vạch mặt nó ra.

thamvuky

Xe tăng

theo bảng này nội suy nhà cụ chỉ được xây gần 80% Khi cụ muốn xây hơn thì phần hơn này nên cho vào giến trời ở sau nhà - là phần khuất mắt trông coi để dễ làm
Luật sau này giai đoạn cuối cụ đổ nốt nhé
cụ ơi xin giấy phép xong rồi thì ra phường xin khởi công , E đọc hồ sơ để xin khởi công ngoài giấp phép xây dựng hồ sơ thiết kế , rồi lại cả hợp đồng với nhà thầy xây , bảo hiểm nhân công có phải ko ạ ? Thuê tô thợ thì mấy cái giấy tờ đấy làm kiểu gì