[Funland] Chia sẻ thủ thuật PTS: Thay thế bầu trời cho ảnh phong cảnh

chuotlang

Xe lừa
hehe, landscape tốt nhất là tự nhiên, ko lẽ 1 ngày xấu trời mình phải độ 50 ảnh à hehe

em luôn là người xem trc thời tiết mới đi chụp ảnh, ko có uổng lắm, mặc dù đôi khi dự báo thời tiết vẫn sai

Xakutaza

Xe đạp
Em để ý bác này cực kỳ hoang dã, hoang dã đúng như cái thớt mà bác đã lập cho riêng mình. Tiêu đề rõ ràng là "chia sẻ" mà cứ bắt bẻ này nọ, càng nói lại càng tỏ ra nông cạn. Em ko phải dân ảnh ọt nhưng cũng đã đọc rất nhiều sách về kỹ thuật, người ta trình tự bao giờ cũng từ CƠ BẢN đến NÂNG CAO mà đã là CƠ BẢN thì chỉ mô tả rõ công năng của tác vụ vv.v... chứ tác vụ đó có thể chế cháo như nào thì 1 là đọc thêm NÂNG CAO, 2 là tự mày mò theo tư duy logic.
Em đồ rằng nếu vẫn giữ nguyên cách cư xử với thành viên như này thì sớm muộn bác cũng tự rút lui khỏi cõi OF vì sẽ chẳng ai đoái hoài đến bác đâu! =))
Em nói có gì khí không phải mong bác bỏ quá!
Kính bác :P

Đấy là cụ giảng cho các chuyên gia cao cấp về PS rồi. Còn người biết PS ít thì không hiểu gì hết mô. Chỉnh Ctrl + T như thế nào? Hai ảnh có hợp với nhau không: ngược sáng hay xuôi sáng thế nào? Layer Style ở đâu? Blen if ở đâu? Không cầm tay chỉ việc thì khó làm theo lắm, đó là vấn đề phương pháp sư phạm.
Rước cụ, đây không khiến nhé, định dạy đời cũng phải biết dạy với ai, cái phương pháp sư phạm tối thiếu cũng chẳng có thì dạy cái gì.

chuotlang

Xe lừa
Hai cụ dạy cũng có lý, thôi mai e nói với mấy ông làm ra phần mềm PS bỏ đi nhé nói nhỏ nhé hai ông này ko biết PS nên gato đấy ạ
Vấn đề là rất mất công mà vẫn ko tự nhiên Cốm à

Nếu đi chụp Landscape, tốt nhất biết đi lúc nào, chụp ở đâu, cái này mình cũng có nhiều kinh nghiệm

Chỉ nói đơn giảm là Mù Căng Chải có thể lên thêm 250km thì Nguyên Dương OK hơn nhiều, vấn đề là chi phí ngang nhau, mình nên setup chỗ nào thời tiết hợp lý và cảnh quan tốt hơn

chuotlang

Xe lừa
Độ như này cụ chuotlang khỏi phải bàn cãi nhể
Chin ơi hehe

Cái này là dạng teen thích, 1 ánh sáng ngược đổ bóng phải, ko có đèn strobist
Ánh sáng mặt trời độ

Mấy người già ko thấy hay đâu, mà em toàn chơi với loại già già, mang cái ảnh này ra họ ko chấp nhận đc, cho nên tốt nhất là ko độ lại

Xem ảnh của em đâu mấy khi cần hậu kỳ, thời tiết xấu thì ăn nhậu, ko cần mang máy ảnh ra chụp làm j hehe

chuotlang

Xe lừa
Hai cụ dạy cũng có lý, thôi mai e nói với mấy ông làm ra phần mềm PS bỏ đi nhé
Khổ quá cơ hehe, suốt ngày theo L

Đã L thì giữ chất L, thời tiết xấu ko ra đường chơi Landscape, chân dung thì dìm BG oánh Strobist bất đắc dĩ thôi

Học nhiều PS là cái tốt, nhưng theo em là 1 cô gái đẹp tự nhiên vẫn hay hơn là đi Thái độ lại hết đồ chơi :P

Bình X-Five

Xe container
Chân dung đời thường khác Chân dung thời trang nhé, CDTT mà ko thuốc thì ko ra nổi ảnh... trừ trường hợp (đôi khi) makeup Model và setup ánh sáng kỹ lưỡng => có ảnh luôn.

Đã L thì giữ chất L, thời tiết xấu ko ra đường chơi Landscape, chân dung thì dìm BG oánh Strobist bất đắc dĩ thôi

Học nhiều PS là cái tốt, nhưng theo em là 1 cô gái đẹp tự nhiên vẫn hay hơn là đi Thái độ lại hết đồ chơi :P

Bigcom

Xe tăng
Vấn đề là rất mất công mà vẫn ko tự nhiên Cốm à

Nếu đi chụp Landscape, tốt nhất biết đi lúc nào, chụp ở đâu, cái này mình cũng có nhiều kinh nghiệm

Chỉ nói đơn giảm là Mù Căng Chải có thể lên thêm 250km thì Nguyên Dương OK hơn nhiều, vấn đề là chi phí ngang nhau, mình nên setup chỗ nào thời tiết hợp lý và cảnh quan tốt hơn
Được như cụ nói thì còn gì bằng, ở đây các cụ hiểu là e thấy cái này nó cũng hay mà đơn gian nên chia sẻ cùng ae, ae nào cảm thấy phù hợp thì dùng thôi, còn để phân tích PS và ko PS thì ko biết thế nào cả, vì thử hỏi toàn bộ nhiếp ảnh gia nổi tiếng trên thế giới có ông nào ko dùng PS ko hihihi huống hồ ae mình toàn máy ảnh gia ... và ngày nay trong máy ảnh khi ta chụp máy cũng có những chip xử lý hình ảnh như PS auto roài và càng ngày chip này càng đc nâng cấp... thế nên quan niệm của e chới ảnh số mà ko dùng PS thì chơi ảnh số làm gì ;)

Bình X-Five

Xe container
3 ông này xin lỗi nhau đi rồi chuyển chủ đề hoặc tiếp tục chia sẻ kinh........................................................................ ng.....hiệm nhoé :D

Chin ơi hehe

Cái này là dạng teen thích, 1 ánh sáng ngược đổ bóng phải, ko có đèn strobist
Ánh sáng mặt trời độ

Mấy người già ko thấy hay đâu, mà em toàn chơi với loại già già, mang cái ảnh này ra họ ko chấp nhận đc, cho nên tốt nhất là ko độ lại

Xem ảnh của em đâu mấy khi cần hậu kỳ, thời tiết xấu thì ăn nhậu, ko cần mang máy ảnh ra chụp làm j hehe
Được như cụ nói thì còn gì bằng, ở đây các cụ hiểu là e thấy cái này nó cũng hay mà đơn gian nên chia sẻ cùng ae, ae nào cảm thấy phù hợp thì dùng thôi, còn để phân tích PS và ko PS thì ko biết thế nào cả, vì thử hỏi toàn bộ nhiếp ảnh gia nổi tiếng trên thế giới có ông nào ko dùng PS ko hihihi huống hồ ae mình toàn máy ảnh gia ... và ngày nay trong máy ảnh khi ta chụp máy cũng có những chip xử lý hình ảnh như PS auto roài và càng ngày chip này càng đc nâng cấp... thế nên quan niệm của e chới ảnh số mà ko dùng PS thì chơi ảnh số làm gì ;)

chuotlang

Xe lừa
Được như cụ nói thì còn gì bằng, ở đây các cụ hiểu là e thấy cái này nó cũng hay mà đơn gian nên chia sẻ cùng ae, ae nào cảm thấy phù hợp thì dùng thôi, còn để phân tích PS và ko PS thì ko biết thế nào cả, vì thử hỏi toàn bộ nhiếp ảnh gia nổi tiếng trên thế giới có ông nào ko dùng PS ko hihihi huống hồ ae mình toàn máy ảnh gia ... và ngày nay trong máy ảnh khi ta chụp máy cũng có những chip xử lý hình ảnh như PS auto roài và càng ngày chip này càng đc nâng cấp... thế nên quan niệm của e chới ảnh số mà ko dùng PS thì chơi ảnh số làm gì
<br />
Túm lại theo em nghĩ, ánh sáng xấu ko chụp

Mẫu ko đẹp hay pose ko hay cũng xem xét

Mọi vấn đề ko OK ta ko ra tay hehe, đi làm việc khác hoặc tốt nhất đi nhậu hehe

Đấy là ta đang ở HN, ko phải du lịch đâu đó mất công, hoặc nếu xuất ngoại hay đi xa, nên xem thời tiết trc, ko nên dựa vào dự báo VN, và nên xem cái site Qte như weathwer... etc

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
3 ông này xin lỗi nhau đi rồi chuyển chủ đề hoặc tiếp tục chia sẻ kinh........................................................................ ng.....hiệm nhoé
Ơ hay có ai cãi nhau đâu nhể mà xin lũi hehe
Tóm lại chân dung thì em ít chụp nên ko nói, phong cảnh thì ăn may về thời tiết, chứ độ vào nhìn ko đẹp đâu, nhất là ai chụp phong cảnh thì nhìn ra ngay hihi, tóm lại trc khi chụp phong cảnh thì nên xem thời tiết thôi, chả có cách nào độ vì nó sẽ ko tự nhiên, vài chục tấm đc 1 tấm đẹp
Bọn em chỉ giận lão X hôm đó ko call Cốm đến uống thôi
Tính em vốn thích nhậu nhẹt hơn chụp choạch, nên chả bao h tham dự mấy vấn đề ảnh ọt khi gặp mẹt hehe

Chỉnh sửa cuối:

Hộp Đen

Xe tải
đợt tới nầy em đi Tây em chỉ chụp nhõn trời không thôi rồi về lồng với cảnh của ta nhìn cho đỡ tội :D
E thấy đồn là zời bên tây xanh và trong lắm chứ không âm u mù mịt như ta.

Thuốc của cụ hay. Nhẹ mà sệt :)

beomap2

Xe container
Em để ý bác này cực kỳ hoang dã, hoang dã đúng như cái thớt mà bác đã lập cho riêng mình. Tiêu đề rõ ràng là "chia sẻ" mà cứ bắt bẻ này nọ, càng nói lại càng tỏ ra nông cạn. Em ko phải dân ảnh ọt nhưng cũng đã đọc rất nhiều sách về kỹ thuật, người ta trình tự bao giờ cũng từ CƠ BẢN đến NÂNG CAO mà đã là CƠ BẢN thì chỉ mô tả rõ công năng của tác vụ vv.v... chứ tác vụ đó có thể chế cháo như nào thì 1 là đọc thêm NÂNG CAO, 2 là tự mày mò theo tư duy logic.
Em đồ rằng nếu vẫn giữ nguyên cách cư xử với thành viên như này thì sớm muộn bác cũng tự rút lui khỏi cõi OF vì sẽ chẳng ai đoái hoài đến bác đâu! =))
Em nói có gì khí không phải mong bác bỏ quá!
Kính bác :P

- Cảm ơn cụ đã để ý đến tôi. Tôi là tôi rất sợ bọn trẻ chăn trâu đứng đầu làng để ý ô tô đi đến là ném đá.
- Bạn vào cõi OF từ năm 2010 cơ à, sao động cơ chả có mã lực nào, sống lâu lên lão làng có khác, nói có gang có thép.

Cái comm đầu của tôi thực ra rất đơn giản, chủ thớt chỉ cần viết thêm trong vòng 5 phút là bài hướng dẫn hoàn thiện , giúp nhiều bạn khác thao tác được ngay. Chủ thớt đưa ra 5 lệnh thao tác làm cái gì (What), chỉ cần thêm vài dòng là làm thế nào với 5 lệnh đấy (How) là OK, các bạn khác đỡ phàn nàn, hỏi han gì thêm.
Đôi khi ghép ảnh xong làm lệnh lưu ảnh save web thì chương trình tự động chuyển ảnh về định dạng PSD,PNG hoặc TIFF... một số phiên bản CS của PS không cho chuyển vể JPEG, nếu chủ thớt hướng dẫn xử lý luôn sẽ đầy đủ, mọi ngườì đỡ lúng túng.

Chỉnh sửa cuối:

labyrinth

Xe đạp
- Cảm ơn cụ đã để ý đến tôi. Tôi là tôi rất sợ bọn trẻ chăn trâu đứng đầu làng để ý ô tô đi đến là ném đá.
- Bạn vào cõi OF từ năm 2010 cơ à, sao động cơ chả có mã lực nào, sống lâu lên lão làng có khác, nói có gang có thép.

Cái comm đầu của tôi thực ra rất đơn giản, chủ thớt chỉ cần viết thêm trong vòng 5 phút là bài hướng dẫn hoàn thiện , giúp nhiều bạn khác thao tác được ngay. Chủ thớt đưa ra 5 lệnh thao tác làm cái gì (What), chỉ cần thêm vài dòng là làm thế nào với 5 lệnh đấy (How) là OK, các bạn khác đỡ phàn nàn, hỏi han gì thêm.
Đôi khi ghép ảnh xong làm lệnh lưu ảnh save web thì chương trình tự động chuyển ảnh về định dạng PSD,PNG hoặc TIFF... một số phiên bản CS của PS không cho chuyển vể JPEG, nếu chủ thớt hướng dẫn
xử lý luôn sẽ đầy đủ, mọi ngườì đỡ lúng túng.
nick âm binh của em mới hơi nhỡ lời mà cụ ví như trẻ trâu thì em cũng biết cụ sống ra làm sao rồi, chắc nick này cũng bị coi là như thế. cái dòng cuối cùng của cụ đã tố cáo cụ chẳng biết tí mẹ nào về PS nên đừng tỏ ra nguy hiểm nữa. Tốt nhất là bỏ ít time và tiền không phải đi sơn lại xe do trẻ trâu ko dám lại gần cụ mà đi học qua về PS đi đã. các phiên bản Ps đều giống nhau về nguyên lý làm việc nó chỉ câp nhật thêm để cho người đã tứng làm việc với nó cảm thấy hiệu quả và các thao tác hậu kỳ đỡ tốn thời gian hơn thôi. cụ còn xanh và non lắm nhưng lại rất già mồm ;))

N68

Xe điện
@all:
Diễn đàn là nơi chia sẻ, trao đổi, học tập... lẫn nhau.
Chủ đề nào hay thì mình quan tâm, chủ đề nào k phù hợp thì mình lờ đi, cái chưa rõ thì hỏi... lời nói k mất tiền mua. Mọi chỉ trích, đả kích, xúc phạm thành viên khác đều k được chấp nhận và có thể bị xử phạt.

Mong các bác lưu ý và cộng tác.

xuanha_ng

Xe điện
Em thấy các cụ cứ tranh luận một cách vô lý. nếu cụ biết thì cụ chỉ bảo thêm, góp thêm bài, trong cuộc sống hay nghệ thuật đều thích cái đẹp cả, thế nên mới ra đời thuốc đánh răng ( và nhiều phần mềm chỉnh sửa khác) để cho răng trắng đẹp hơn, hơi thở được thơm tho hơn, chứ cứ để nguyên bản mà không đánh răng thì như có cụ cứ hà hơi vào thớt này nghe đau tai lắm. Quan điểm của em là không biết phải học hỏi, làm sao cho xứng tầm các cụ, còn thay đổi trái với thực tế thì không nên, chỉ tuốt lại và bỏ cái xấu đi để cho dễ vào mắt người nhìn.
Em thấy bây giờ có gửi ảnh đi thì người ta vẫn chấp nhận ảnh PS nhưng không được thay đổi nội dung hay lồng ghép mà.
Kính cụ đã chỉ dậy trong thớt cả chai vodka, ( Trong cho ít quá)

Bigcom

Xe tăng
Đôi khi ghép ảnh xong làm lệnh lưu ảnh save web thì chương trình tự động chuyển ảnh về định dạng PSD,PNG hoặc TIFF... một số phiên bản CS của PS không cho chuyển vể JPEG, nếu chủ thớt hướng dẫn xử lý luôn sẽ đầy đủ, mọi ngườì đỡ lúng túng.
Cám ơn cụ đã góp ý, phần chia sẻ trên chỉ là một thủ thuật trong PS, các thao tác hướng dẫn đều có hình ảnh rất cụ thể, e làm đén đâu chụp ảnh màn hình vào post lên đến đó, còn về phần lưu ảnh thì thú thật e ko viết vì đã từng viết rất chi tiết trong bài này rồi ạ http://www.otofun.net/threads/428611-xu-ly-anh-chan-dung-tren-camera-raw-photoshop-ps-chia-se-thuc-te/page2.
Một lần nữa cám ơn cụ đã góp ý, chúc cụ có những tầm hình như ý.

dang_tim_xe

Xe điện
đây add layer mask nó nằm ở đây, các cụ chịu khó mò mẫm một tý chứ, e cũng chưa bao giờ học PS cả chỉ mò mẫm thôi ạ, thấy cái gì hay chia sẻ cùng ae ... nói chung phải mò mẫm nó mới nhớ lâu ạ.

Dạ cụ cho em hỏi, là cái phiên bản PS của cụ là phiên bản mấy ạ? Cụ chỉ "nó đây này" làm sao em biết? Menu nó chỗ nào ợ?

hdvip.vn

Xe máy
Cụ hướng dẫn dễ hiểu quá. em phải làm thử phát ! Thanks cụ !

Bigcom

Xe tăng
Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

chuotlang

Xe lừa
Lạy mụ xèng. Trình mụ mà lên cao tầm này thì mụ chuẩn bị mà chia sẻ cho em nhá.
<
Có nhiều phần mêm khủng lắm, bác thích nghịch thì down về mà tham khảo hehe

Đây là 7 trang nói cách làm của Alien Skin cũng cho ra ảnh ảo tung chảo http://www.photops.com/Article/cjjq/20120205215258.html