Chia sẻ tự chăm sóc xe tại nhà

namvu01

Xe tải
Chào các cụ, ko biết các cụ có ai có sở thích tự chăm sóc xe giống em ko?

Em lập thớt này mong các cụ vào góp vui, chia sẻ về cách và công cụ mà các cụ chăm sóc cho "vợ 2" của mình.

Em xin phép khai phím đầu tiên:

Em đang dùng máy rửa xe Ergen en-6708. Thấy dùng khá ổn, lực nước rất mạnh, có thể phun bắn đá dăm bị dính ở lốp xe, đầu phun có thể chỉnh linh hoạt. Có cả tool phun bọt tuyết. Mà giá cũng hợp lý.

Em đính kèm cái ảnh phục vụ các cụ
Có máy rửa xe rồi thì phải có nước rửa phỏng các cụ. E đang dùng loại này. Thấy cũng bình thường, không khác nước rửa bát nhà em là mấy. E đang nghiên cứu chuyển sang sonax, cụ nào dùng rồi review em với.

Em đang nghiên cứu đầu tư bộ tool để tự đánh bóng xe tại nhà mà nghe chừng tốn thóc quá nên đành trì hoãn. :(

Nhân tiện xe e đang dính bụi sơn, ở kính lái và thân xe. E đang định mua lọ wax của sonax về để tẩy vết bụi sơn đó. ko biết có hiệu quả ko các cụ nhỉ? (ảnh bên dưới ạ)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Lọ dưới là dùng để tăng bóng, giảm bám bụi, bảo vệ sơn cụ nhé.
Tẩy nhựa cây nên dùng cơ học, em đã dùng sản phẩm tẩy nhựa cây của Đức, nhưng nhựa cây châu Âu khác với Việt Nam, không ổn!
Em dùng khăn đất sét để tẩy ổn hơn ạ.
Chào các cụ, ko biết các cụ có ai có sở thích tự chăm sóc xe giống em ko?

Em lập thớt này mong các cụ vào góp vui, chia sẻ về cách và công cụ mà các cụ chăm sóc cho "vợ 2" của mình.

Em xin phép khai phím đầu tiên:

Em đang dùng máy rửa xe Ergen en-6708. Thấy dùng khá ổn, lực nước rất mạnh, có thể phun bắn đá dăm bị dính ở lốp xe, đầu phun có thể chỉnh linh hoạt. Có cả tool phun bọt tuyết. Mà giá cũng hợp lý.

Em đính kèm cái ảnh phục vụ các cụ
Có máy rửa xe rồi thì phải có nước rửa phỏng các cụ. E đang dùng loại này. Thấy cũng bình thường, không khác nước rửa bát nhà em là mấy. E đang nghiên cứu chuyển sang sonax, cụ nào dùng rồi review em với.

Em đang nghiên cứu đầu tư bộ tool để tự đánh bóng xe tại nhà mà nghe chừng tốn thóc quá nên đành trì hoãn. :(

Nhân tiện xe e đang dính bụi sơn, ở kính lái và thân xe. E đang định mua lọ wax của sonax về để tẩy vết bụi sơn đó. ko biết có hiệu quả ko các cụ nhỉ? (ảnh bên dưới ạ)

namvu01

Xe tải
Bình thường mà cụ, thằng em của e lương thực tập 4 triệu này ( intership - học việc vì chưa ra trường ). ( Kĩ sư ạ ). Lương ra làm việc là 8-10.
Lọ dưới là dùng để tăng bóng, giảm bám bụi, bảo vệ sơn cụ nhé.
Tẩy nhựa cây nên dùng cơ học, em đã dùng sản phẩm tẩy nhựa cây của Đức, nhưng nhựa cây châu Âu khác với Việt Nam, không ổn!
Em dùng khăn đất sét để tẩy ổn hơn ạ.
Em search thấy loại đất xét đắt tiền quá, ko biết dùng có được ko cụ?

Mà sonax có cả cái này thấy quảng cáo cũng tầy bụi sơn mà giá cả hợp lý hơn. Ổn ko cụ ơi?

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em search thấy loại đất xét đắt tiền quá, ko biết dùng có được lâu ko cụ?

Mà sonax có cả cái này thấy quảng cáo cũng tầy bụi sơn mà giá cả hợp lý hơn. Ổn ko cụ ơi?
Chai này là dung môi tẩy keo, tẩy bụi sơn cụ ợ :)
Cái này dùng tẩy điểm là chính thôi, dùng tốn kém lắm :))
Tiết kiệm dùng lâu dài là cái khăn này, cơ mà đắt
https://eshop.wuerth.de/Product-categories/Towel-clay-series/14012002340224.cyid/1401.cgid/en/US/EUR/

namvu01

Xe tải
Chai này là dung môi tẩy keo, tẩy bụi sơn cụ ợ :)
Cái này dùng tẩy điểm là chính thôi, dùng tốn kém lắm :))
Tiết kiệm dùng lâu dài là cái khăn này, cơ mà đắt
https://eshop.wuerth.de/Product-categories/Towel-clay-series/14012002340224.cyid/1401.cgid/en/US/EUR/
À thì em dùng để tẩy bụi sơn mà cụ. Xe em bị bụi sơn lấm tấm ở cánh phụ và kính lái của xe, Em dùng chai sonax kia có đi ko ạ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
À thì em dùng để tẩy bụi sơn mà cụ. Xe em bị bụi sơn lấm tấm ở cánh phụ và kính lái của xe, Em dùng chai sonax kia có đi ko ạ?
Cụ thử xem ntn ạ, nhưng tính năng chính của nó là tẩy băng keo cụ nhé!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Chăm sóc xe tại nhà rảnh em viết tiếp.
Em tạm thời viết phần nội thất.
1. Xác định đúng vật liệu mình cần chăm sóc, các dòng xe thường có các vật liệu cơ bản như sau.
- Nhựa: Thường trong xe là nhựa sần, cần phân biệt với nhựa láng bóng, nhựa phủ nhung.
- Cao su nhựa giả da: Phần này các cụ bấm vào mềm mềm.
- Cao su/Cao su non: Các chi tiết gioăng, hay mặt cánh cửa xe nhập Đức thường làm bằng cao su hoặc cao su non.
- Da: Da có rất nhiều loại, khi vệ sinh hay chăm sóc cần thử nghiệm góc khuất để đảm bảo an toàn, vệ sinh ghế da không nên dùng chai xịt thẳng, mà dùng loại pha loãng vào xô nước và vệ sinh bằng khăn, bàn chải, nước ấm ....
2. Chọn loại hóa chất tốt đảm bảo an toàn, phân huỷ sinh học, thân thiện với môi trường và người sử dụng.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
CHẤT VỆ SINH DƯỠNG MỚI NỘI THẤT PREMIUM HÃNG NEXTZETT, MÃ 92470515 (QUY CÁCH: CHAI 500ML, ĐÓNG GÓI: 6 CHAI/THÙNG)
Sau khi sử dụng sẽ để lại một bề mặt bóng mờ (không bóng nhẫy), không trơn trượt chống bám bụi. Sản phẩm loại bỏ bụi bẩn, vết bẩn nhưng không gây hại cho các chi tiết vật liệu mềm hay các chi tiết nhựa đã sơn phủ. Chứa các tác nhân chống tia UV (ánh nắng) để bảo vệ dài lâu, giữ màu như mới. Để lại mùi hương cam quýt tươi.
  • Loại bỏ các vết bẩn nhẹ, tạo một lớp phủ bảo vệ chống tĩnh điện, chống bám bụi trở lại.
  • Chứa các hoạt chất chống tác hại của nắng (Tia UV) bảo vệ bề mặt lâu dài.
  • Sử dụng trên các bề mặt như tay vịn, bảng điều khiển, vô lăng, cụm công cụ, âm thanh và màn hình điều hướng
  • Sử dụng được do các loại da láng phủ nhựa.
  • Để lại mùi hương cam quýt tươi, không có silicon.

Sản phẩm can 10L đậm đặc, tiết kiệm, chăm sóc cho tất cả bề mặt nhựa như nhựa sần, và cả nhựa trong, bản đồng hồ, các núm điều khiển, các vật liệu như giả da, da láng phủ.

Sau khi sử dụng sẽ để lại một bề mặt bóng mờ (không bóng nhẫy), không trơn trượt chống bám bụi. Sản phẩm loại bỏ bụi bẩn, vết bẩn nhưng không gây hại cho các chi tiết vật liệu mềm hay các chi tiết nhựa đã sơn phủ. Chứa các tác nhân chống tia UV (ánh nắng) để bảo vệ dài lâu, giữ màu như mới. Để lại mùi hương cam quýt tươi.

Sản phẩm gốc nước, không chứa silicone.

Với các chi tiết nhựa bẩn thì nên sử dụng sản phẩm Deep plastic cleaner

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Rửa xe là cốt lõi của chăm sóc xe :)
Các cụ tham khảo quy trình nhé, có gì các cụ đóng góp giúp em

khanhln

Xe hơi
Làm sạch nội thất dùng loại nào các cụ nhỉ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

mrQuick8x

Xe điện
Em tự vệ sinh dàn lạnh cho em chưn ngắn nhà em ;;)

NguyenTuyenCRV

Xe hơi
Đánh đấu khi nào em xuống Biệt thự thì sắm

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

namvu01

Xe tải
theo khuyến cáo của hãng thì 40.000km thì phải thay dầu hộp số.
Em đi đến 46000km rồi nhưng thăm dầu vẫn thấy trong và có màu hơi hồng hồng thì đã phải thay chưa các cụ?
Em đang định mua dầu về tự thay, cụ nào xử món này rồi chỉ em với ạ.

Em đi morning 2013 Th :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
theo khuyến cáo của hãng thì 40.000km thì phải thay dầu hộp số.
Em đi đến 46000km rồi nhưng thăm dầu vẫn thấy trong và có màu hơi hồng hồng thì đã phải thay chưa các cụ?
Em đang định mua dầu về tự thay, cụ nào xử món này rồi chỉ em với ạ.

Em đi morning 2013 Th :D
Thay nhớt thì dễ, nhưng cái lông đèn nhớt thì ngoài k có đâu =)) cụ vào hãng họ thay cho nhé, cái lông đèn đấy 1 lần thay là thay cái mới cụ ợ :P