[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

truong duc hai

Xe tải
Hay quá cụ ơi , Bộ đội chính quy thì đến bao giờ lên tới hả cụ

Cúc cù cu

Xe điện
Về sau những người còn sống sau khi bắt làm tù binh, em thấy kể lại đều bị bên mình kt rất kỹ, chứ ko trả về ngay. Lúc này, toàn bộ phụ nữ, trẻ em được lính TQ cho chạy, nhà em cũng chạy, lúc đấy chỉ biết đường quốc lộ mà chạy chứ làm gì có định hướng la bàn đâu, chạy đông kinh khủng. Em ngồi trong rỏ, mẹ em đao như quang gánh, chị em, anh trai em chạy hai bên, Lúc đấy mọi người mạnh ai lấy chạy chứ không chạy theo đaòn, vì sợ lính TQ sẽ bắn, nên chạy tản ra, chắc trước khi chạy đã có người thông báo nên như thế, chứ theo đaòn dễ chết tập thể lắm. Lúc này, em và g đ chạy đến qua Bát Sát được một đoạn, trên đường đi thì ôi thôi, nếu ai mà chứng kiến chắc sẽ không bao giờ quên. Lúc đấy người chết dưới đất nhiều lắm, xe tăng của TQ, xe ôt ô của TQ cũng tràn qua, chở toàn lính TQ, Mẹ em còn nhì thấy xe nó ko tránh gì cả, cứ người mà lao thôi, lúc này nhìn thấy cái chết, người chết nó mất cảm xúc. Thực sự ko ai nghĩ đến tận bây giờ em còn sống mà viết văn trên otofun cả. CHạy khoảng được 10km, lúc đấy không có đồ ăn, và cũng sau gần 1 ngày TQ đánh mình rồi, Toàn bộ Lào cai lúc đấy, TQ chiếm hết, em chỉ chứng kiến xe ô tô của nó chở rất nhiều các công cụ, những vật dụng của mình, nó đến đây nó cho bộc phá phá hết nhà cửa, không để lại cái gì, em nói thật, đến cái đường ray chạy từ Lào Cai về hà nội nó bật tunng hết. Người chết, máu me khiếp cực luôn. Mẹ em cũng gan, chứ như người khác chắc ngất mất. Đang chạy nhà em gặp hai nhà nhữ cũng cùng chạy theo, Khoảng 15 người, toàn phụ nữ trẻ em. Đến gàn thị xã lào cai thì tốp nhà em bị đạn pháo câu vào. May mẹ em mang em nên chạy chậm hơn, Pháo làm nhà đi trước chết gần hết, còn người bị thương nằm la liệt, nhà em hú tim, kệ, lúc đấy người nằm người chết cũng thông cảm, mẹ em nói, nhìn thấy người ta bị thương mà không biết làm gì, cứ khóc mà chạy, quần áo rách tả tơi, chân mỏi nhừ, nhưng sao lúc đấy mọi người hăng thật chạy ko biết mệt. CÒn khoảng 10 người.. Vừa chạy, có 1 bác gần đấy chỉ kịp bế theo 1 đứa bé khoảng 5 tuổi bị đạn bắn đạp chân, bác ấy bế theo, máu chạy ròng ròng, chỉ hy vọng gặp người mình, về sau bác ấy phải vứt đứa đáy ven dường vì nó chết, không mang theo được, Cảnh tượng ghê thật, em còn nhỏ nên nghe kể lại chứ anh, chị em, mẹ em chứng kiến thì ôi thôi, sợ đến bây giờ

Haiau Auto Service

Xe container
Ở đó không có bộ đội sao dân ta kiếm đc lắm súng thế nhỉ, các cụ.
Thời đó, kể từ khi quân TN VN sang Căm Pu Chia thì biên giới phía bắc rất căng thẳng nên các đội dân quân tự vệ đều được phát súng (chủ yếu là K44, CKC)

mr.khoai

Xe buýt
Riêng nhà em là người nhà chỉ huy nên được ưu tiên ở chỗ an toàn. Mọi người vấn bắn nhau với bọn TQ, lúc đáy mẹ em kể lại, gần như mình vã đạn cho nó hết đạn vì chắc chắn sẽ trúng, ko sợ lệch, Toàn bộ Bát sát gần như tê liệt, em thấy kể lại là bị co cụm vào từng khu vực ở trên cao, còn TQ thì ở dưới lao lên. Đến sáng hôm sau, tạm nghỉ, lúc đấy lính TQ đã sang nhiều, chúng tập hợp thành các cụm, chia nhiều phía. và lập từng căn cứ một, chỉ có điều, bọn TQ đặc biệt khi sang mình không bao giờ ăn cái gì bên mình cả, chúng đánh đến đâu là chúng thu gọn đến đấy, ngay cả cái giường nó cũng phá ra, rồi cho lên xe ôt ô của nó. Khoảng 8h sáng, nhìn xung quanh toàn hố đạn pháo, em thấy mẹ em kể lại hầy hết bị san bằng, không còn gì trên mặt đất, Đặc biệt rất nhiều lính TRung quốc mặc rất giống linh VN, nếu không quan sát kỹ thì nhầm là chuyện bình thường. Bọn TQ chia ra nhiều cứ điểm để đánh từng cứ điểm củ mình. Lúc đấy dân quân tự vệ coi như bắn đến viên đạn cuối cùng thôi và bị nó dí súng vào đấu bắn hết, trước mắt nhũnng người đang sống nhìn thấy,. Lúc đấy ông cụ em cũng hy sinh rồi, về sau mãi gần 20 năm sau mới tìm thấy mộ và chuyển về nghĩ trang liệt sỹ hà nội ở Nhổn. GIa đình em cũng nhìn thấy cảnh tượng đấy, cũng may có nhiều lính TQ không giết thường dân. họ cho chạy về HN, EM và gia đình cũng chạy, chạy bộ chứ không có phương tiên, xung quanhh không còn ai,khu vực bố em chỉ huy chết hết, ngay như vị trí của ông Nguyễn Bá Lại cũng đã bị lính TQ hủy diệt, Riêng với lính VN, bọn chúng rất dã man, bắn vào đầu hết, chứ không tha, những người về sau còn lại làm tù binh thường là dân quân tại chỗ, nó trao trả cho có lệ thôi, chứ những người quan trọng chúng bắt về TQ hết hoặc thủ tiêu.
Hồi năm 79 bà nội em cũng còn ở LS, nghe kể lại kinh hoàng lắm,người làng chết vì đạn pháo, sau này vì mìn bọn nó cài lại cũng nhiều :), thắp 1 nén nhang tưởng nhớ đến những người đã khuất rồi ra ngồi hóng tiếp chuyện của cụ :)

nhadatuytin

Xe container
em hóng nhất cái lý do
vì đến giờ vẫn chưa hiểu đc lý do TQ đánh VN vì cái gì.

Hoathanhtao

Xe điện
em hóng nhất cái lý do
Thằng lùn họ Đặng nó lấy lý do là dạy cho VN một bài học,nhưng thực ra là nó gây chiến hướng dư luận ra ngoài để cải tổ bên trong.
Đó là lời chính trị viên của em thời trước bảo thế!

Chỉnh sửa cuối:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Năm 79 em 5 tuổi, ở Lai Châu. TQ đánh sang, bố mẹ phải cho e đi sơ tán về HN, ngồi trên cái xe zin 3 cầu, nhìn xuống thấy bố mẹ bế em vẫy theo. Giờ em vẫn nhớ như in..
Dưới gầm giường nhà e có cái hầm, buổi tối bố chờ tiếng vó ngựa là lên đường, dặn có gì bất trắc là mấy mẹ con chui xuống đấy ngay. Ngày đó bé quá chả biết gì, nhưng ấn tượng các hình ảnh thì in đậm. May cuối cùng gia đình nguyên vẹn.. Ơn trời!

Cúc cù cu

Xe điện
Chạy đến qua lào cai thì đằng sau hai bên dường là cả đoàn xe TQ chở đầy lính TQ, lúc đấy mọi người đánh liều xin thức ăn, em nói thật, lúc đấy, cái chết đang kề cận thì chả ai nghĩ đến ăn cả, chỉ lo cách nào mà sống thì về đến nhà thôi, Mẹ em liều nhất liền vãy tay bọn lính TQ, bọn nó cũng dừng xe, thấy toàn phụ nữ và người già, có một thằng thấy cho họp lương khô TQ, và 1 bao gạo, mẹ em liền lấy luôn, mấy người kia bảo đừng ăn vì sợ TQ nó cho thuốc độc vào đồ ăn, Việc này có nhé, sau khi TQ rút đi, tất cả nguồn nước em thấy bên mình đều phải kt lại và khử lại, có nhiều chứng minh chúng nó cho thuốc độc vào nguồn nước sau khi rút về HN. Thực chất phải sau 3 ngày, bộ đội mình mới thấy bóng, lúc đấy cũng đã gần xong cuộc chiến rồi. Mẹ em cứ liều cho em và anh , chị em ăn, nói thật lúc đấy ko ăn cũng chết, nên có chết vì thuốc độc cũng ổn, ko sao, mọi người cũng thấy nhà em ăn, cũng ăn theo, thế là đỡ hơn, nhưg lúc này có 2 bà cũng nhiều tuổi ko đi dược bảo mọi ngừoi đi trước vì không thể chạy theo được, Lúc đấy nghĩ thương lắm các cụ ạ, nhưng đành đi, Đoàn nhà em chỉ còn 8 người, nhà em 3 người, và 5 người khác. Cứ thế, mọi ngừoi chạy theo cái đường ray tàu, rồi chuyển sang đường quốc lộ, đến đâu thì ăn ở đấy, có thì ăn, ko có thì nhịn, mẹ em nghĩ lại đến bg vãn còn sợ, Nhưng may nhất là chạy được 5 ngày, thì lúc đấy mới thấy xe quân mình đi lên nhiều và đi nhờ về HN, ra số 6 PHạm Ngũ lão, nơi đấy là Tổng cục địa chất, lúc nhìn thấy xe của mình, mọi người mới thấy mình còn sống, mẹ em kể lại là lúc đấy tưởng em chết rồi,, anh và chị em được 2 bác đi dùng đỡ, mẹ em rách hết quần áo, mọi người cũng vậy, Tính từ khi chạy từ Lào cai về đến HN là 10 ngày, 7 ngày chạy, 3 ngày đi đường.
Còn những gì diễn ra ở Lào Cai khi mình đánh TQ, em xin kể tiếp, vì được mọi người trong đaòn khi về đến HN kể lại, chứ không được chứng kiến trực tiếp.

Haiau Auto Service

Xe container
em hóng nhất cái lý do
Cái này trên mạng có đầy mà bác. Còn ở đây là hồi ức của những người biết đến ngày ấy thôi

LoveFun

Xe điện
em nghe đồn bộ đội chính quy về thì xong rồi
rút rồi ạ
Rút đâu mà rút ạ, đặc công VN còn đánh nhau mãi ở 1509 mà, trên pháo TQ giã xuống, dưới thì pháo VN bắn lên, đặc công VN ăn đủ mà

nhadatuytin

Xe container
Năm 79 em 5 tuổi, ở Lai Châu. TQ đánh sang, bố mẹ phải cho e đi sơ tán về HN, ngồi trên cái xe zin 3 cầu, nhìn xuống thấy bố mẹ bế em vẫy theo. Giờ em vẫn nhớ như in..
Dưới gầm giường nhà e có cái hầm, buổi tối bố chờ tiếng vó ngựa là lên đường, dặn có gì bất trắc là mấy mẹ con chui xuống đấy ngay. Ngày đó bé quá chả biết gì, nhưng ấn tượng các hình ảnh thì in đậm. May cuối cùng gia đình nguyên vẹn.. Ơn trời!
Chúc mừng cụ
GĐ cụ chắc là GĐ hiếm hoi có may mắn như vây

nhadatuytin

Xe container
Chạy đến qua lào cai thì đằng sau hai bên dường là cả đoàn xe TQ chở đầy lính TQ, lúc đấy mọi người đánh liều xin thức ăn, em nói thật, lúc đấy, cái chết đang kề cận thì chả ai nghĩ đến ăn cả, chỉ lo cách nào mà sống thì về đến nhà thôi, Mẹ em liều nhất liền vãy tay bọn lính TQ, bọn nó cũng dừng xe, thấy toàn phụ nữ và người già, có một thằng thấy cho họp lương khô TQ, và 1 bao gạo, mẹ em liền lấy luôn, mấy người kia bảo đừng ăn vì sợ TQ nó cho thuốc độc vào đồ ăn, Việc này có nhé, sau khi TQ rút đi, tất cả nguồn nước em thấy bên mình đều phải kt lại và khử lại, có nhiều chứng minh chúng nó cho thuốc độc vào nguồn nước sau khi rút về HN. Thực chất phải sau 3 ngày, bộ đội mình mới thấy bóng, lúc đấy cũng đã gần xong cuộc chiến rồi. Mẹ em cứ liều cho em và anh , chị em ăn, nói thật lúc đấy ko ăn cũng chết, nên có chết vì thuốc độc cũng ổn, ko sao, mọi người cũng thấy nhà em ăn, cũng ăn theo, thế là đỡ hơn, nhưg lúc này có 2 bà cũng nhiều tuổi ko đi dược bảo mọi ngừoi đi trước vì không thể chạy theo được, Lúc đấy nghĩ thương lắm các cụ ạ, nhưng đành đi, Đoàn nhà em chỉ còn 8 người, nhà em 3 người, và 5 người khác. Cứ thế, mọi ngừoi chạy theo cái đường ray tàu, rồi chuyển sang đường quốc lộ, đến đâu thì ăn ở đấy, có thì ăn, ko có thì nhịn, mẹ em nghĩ lại đến bg vãn còn sợ, Nhưng may nhất là chạy được 5 ngày, thì lúc đấy mới thấy xe quân mình đi lên nhiều và đi nhờ về HN, ra số 6 PHạm Ngũ lão, nơi đấy là Tổng cục địa chất, lúc nhìn thấy xe của mình, mọi người mới thấy mình còn sống, mẹ em kể lại là lúc đấy tưởng em chết rồi,, anh và chị em được 2 bác đi dùng đỡ, mẹ em rách hết quần áo, mọi người cũng vậy, Tính từ khi chạy từ Lào cai về đến HN là 10 ngày, 7 ngày chạy, 3 ngày đi đường.
Còn những gì diễn ra ở Lào Cai khi mình đánh TQ, em xin kể tiếp, vì được mọi người trong đaòn khi về đến HN kể lại, chứ không được chứng kiến trực tiếp.
Khâm phục mẹ cụ thật
Chạy 10 ngày trời 360km, mà lúc đó chắc toàn đường đất

moonxjnh

Xe hơi
Thi thỏang các cụ hóng có dữ liệu ảnh up luôn cho nó trực tiếp ah

Haiau Auto Service

Xe container
mạng chưa chắc đúng ạ.
Em thấy thông tin giờ bị định hướng hết
Trên mạng thì làm gì có lề trái lề phải, bác cứ đánh võng từ bên này sang bên kia rồi tự biết tùy theo quan điểm của mỗi người. :P

Trạng thái
Thớt đang đóng