[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

tranhgochay

Xe buýt
Quê em cũng ở Lào Cai, ngày đó Bộ đội đóng quân ở Cam Đường, nhưng Quân lực ko nhiều, cũng chiến đấu ngày đêm với TQ, Dân quân và Công nhân Mỏ Apatit cũng phải cầm súng, kể cả các Chuyên Gia Nga làm ở Mỏ APATIT cũng phải đứng lên chiến đấu. Khi TQ đánh xuống Cam Đường, thì bị Bộ Đội chặn lại, và ở đây TQ chết rất nhiều, chúng ko chiếm đánh được CĐ. Được 1 tuần, thì Bộ đội dưới Xuôi đươc tăng cường lên Lào Cai chiến đấu. TQ nó rút, nhưng nó nổ mìn vào các Cơ quan, xí nghiệp, Sập không biết bao nhiêu là nhà, chết chóc triền miên. Gia đình Bà ngoại em, cùng các con (thế hệ Mẹ em bây giờ) chạy loạn xuống Phố Lu thì cuộc chiến kết thúc. Nên định cư luôn ở Phố Lu. Khi xảy ra chiến tranh, Gia đình Bà Ngoại e ở Xóm Ba Chùa, cách biên giới TQ không đến 1km, ngay bên cạnh sông Hồng. Đến giờ trở lại xóm, nhìn lại mảnh đất ngày xưa, nay cũng đã có nhà ở, mà thấy đau lòng cho 1 cuộc chiến không có kết quả và đầy tang thương.

Cúc cù cu

Xe điện
Sau khi về đến số 6 Phạm Ngũ Lão, được ăn uống, nghỉ, mẹ em kể lại là cả đaòn địa chất nơi bố em chiến đấu chết gần hết, còn đúng 1/5 người đợi được quân chính quy VN ứng phó. Lúc đấy, có nhiều ông ức quá, bắn cả vào chân mình vì nhìn thấy đồng đội chết nhiều quá, Ô ấy cay bọ TQ đến nõi ô ầy cứ lấy xà beng đâm nát lính TQ bị chết ở đấy, mọi người can mãi mới thôi, ông này tên là Thọ, ko biết ô này bg còn sống không. CÒn những người mà ở liên đoàn địa chất đấy còn sống kể lại khi giao tranh với Tq em mới thấy ghê, đúng là trong chiến tranh mới thấy con người gan dạ các cụ ợ. kể lại là , có tốp ở cư điểm đấy,m cái cứ điểm mà có ô NGuyễn Bá Lại chết ý, lúc đấy bắn hết đạn, ko còn đạn mà lính tq vẫn như quân nguyên, ông ấy vảo với hai người là quấn chẳt thêm toàn bộ xung quanh người ô ấy nhiều vào áo, để cho dầy, làm giáp trống đạn, nói vậy cho vui, để yên tâm, ông ấy chạy từ cứ điểm để đến chỗ TQ lấy súng và đạn, cũng may ông ấy còn sốg khi về đến HN, khi ô ấy lấy súng avf đạn xong về đến cứ điểm thì ô ấy bị 2 phát vào lưng, vẫn quay lại bắn nhau, sợ quá. Lúc đấy hỏi lại ô ấy có nghĩ gì, ô ấy bảo lúc đấy kệ thôi, nó ko đánh mình thì mình đánh nó. Sau này em mới biết là ở đấy, mình không đủ số lượng vũ khí quá 1 ngày đánh nhau, mọi người ở đấy đều nói như vậy, vũ khí thiếu, nên cứ nhè lính TQ mà lấy đồ. CÒn sau này khổ nhất là các bác đi lượm xác chết. Nhà em về sau cũng lên để tìm xác bố em..
em xin uống nước đã, khát quá

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Chạy đến qua lào cai thì đằng sau hai bên dường là cả đoàn xe TQ chở đầy lính TQ, lúc đấy mọi người đánh liều xin thức ăn, em nói thật, lúc đấy, cái chết đang kề cận thì chả ai nghĩ đến ăn cả, chỉ lo cách nào mà sống thì về đến nhà thôi, Mẹ em liều nhất liền vãy tay bọn lính TQ, bọn nó cũng dừng xe, thấy toàn phụ nữ và người già, có một thằng thấy cho họp lương khô TQ, và 1 bao gạo, mẹ em liền lấy luôn, mấy người kia bảo đừng ăn vì sợ TQ nó cho thuốc độc vào đồ ăn, Việc này có nhé, sau khi TQ rút đi, tất cả nguồn nước em thấy bên mình đều phải kt lại và khử lại, có nhiều chứng minh chúng nó cho thuốc độc vào nguồn nước sau khi rút về HN. Thực chất phải sau 3 ngày, bộ đội mình mới thấy bóng, lúc đấy cũng đã gần xong cuộc chiến rồi. Mẹ em cứ liều cho em và anh , chị em ăn, nói thật lúc đấy ko ăn cũng chết, nên có chết vì thuốc độc cũng ổn, ko sao, mọi người cũng thấy nhà em ăn, cũng ăn theo, thế là đỡ hơn, nhưg lúc này có 2 bà cũng nhiều tuổi ko đi dược bảo mọi ngừoi đi trước vì không thể chạy theo được, Lúc đấy nghĩ thương lắm các cụ ạ, nhưng đành đi, Đoàn nhà em chỉ còn 8 người, nhà em 3 người, và 5 người khác. Cứ thế, mọi ngừoi chạy theo cái đường ray tàu, rồi chuyển sang đường quốc lộ, đến đâu thì ăn ở đấy, có thì ăn, ko có thì nhịn, mẹ em nghĩ lại đến bg vãn còn sợ, Nhưng may nhất là chạy được 5 ngày, thì lúc đấy mới thấy xe quân mình đi lên nhiều và đi nhờ về HN, ra số 6 PHạm Ngũ lão, nơi đấy là Tổng cục địa chất, lúc nhìn thấy xe của mình, mọi người mới thấy mình còn sống, mẹ em kể lại là lúc đấy tưởng em chết rồi,, anh và chị em được 2 bác đi dùng đỡ, mẹ em rách hết quần áo, mọi người cũng vậy, Tính từ khi chạy từ Lào cai về đến HN là 10 ngày, 7 ngày chạy, 3 ngày đi đường.
Còn những gì diễn ra ở Lào Cai khi mình đánh TQ, em xin kể tiếp, vì được mọi người trong đaòn khi về đến HN kể lại, chứ không được chứng kiến trực tiếp.
Đọc đoạn này mới thấy, chiến tranh thời nào cũng vậy. Ở 2 bên chiến tuyến vẫn là NHỮNG CON NGƯỜI.

tranhgochay

Xe buýt
Khâm phục mẹ cụ thật
Chạy 10 ngày trời 360km, mà lúc đó chắc toàn đường đất
Cụ nhầm rồi, chạy 10 ngày, rồi 3 ngày ngồi trên ô tô về HN mà. Nhưng cũng phải khâm phục các Cụ thật. 10 ngày trời em dự là đến gần Lục Yên - Hoàng Liên Sơn.

Thanh Lam

Xe buýt
Em cũng kê dép hóng cụ chủ. Thank cụ chủ nhiều. Bài viết ý nghĩa quá.

Cúc cù cu

Xe điện
em xin tiếp tục sau khi uống hết bình nứoc và bóp tay vì mỏi do đánh máy, khi đánh máy đến đây, thú thực với các cụ là em thấy bùi ngùi, nghĩ ghét khựa cực luôn, những chiến tranh thì chịu. ô cụ nhà em nếu may là sau ngày 17.2 đấy là về HN, nhưng đúng là cái số, Thôi em xin kể tiếp đê các cụ nghe, chứ nhiều thông tin báo chí nói chỉ mang tính chất nhắc lại, họ ko giám nhắc sự thật mà cứ phải che đạy là cái gì, nên em cũng ghét lây cái bọn chỉ mật mờ, người chết thì nói là người chết, mà dã man thì nói là dã man, đằng này lắm chuyện,

lead_86

Xe buýt
Website
www.facebook.com
CHịu khó hóng cụ ạ, nhỡ đâu sáng mai không còn mà đọc,keke
cụ ở ls kể năm đó ở ls đánh nhau với tàu ntn đi.
nhưng e nghe mẹ e kể lại năm 79 tàu đánh mình nó toàn bắt và bắn đàn ông còn phụ nữ, trẻ nhỏ đc nó tha. ko có ăn xin nó còn cho dân mình đồ ăn. lúc đó mẹ e bảo là mình ko bt tiếng nên chỉ vào miếng lương khô 709 của t.q mà jờ vẫn bán nó đang ăn. nó lấy mấy hẳn miếng lương khô mới đưa cho dân mình. mà lúc đánh nhau ko thấy bộ đội mình đâu, mãi sau mới có.
e nói những cái này là 100% sự thật vì gđ e ở ls. Min.mod đi wa có đọc nếu thấy là ko đúng of thì xóa bài e chứ đừng phạt vì đấy là ch có thật ạ.

Song75

Xe buýt
Em oánh dấu phát!
Những gì gia đình Cụ chủ trải qua chắc chẳng bao giờ quên. Nhưng em tưởng chạy xuống tới YB là đã có tầu xuôi rồi chứ Cụ! Em có ông anh họ, 79 đang đi nghĩa vụ đóng ở Lào Cai (em ko nhớ ở đâu), em nhớ là hôm đấy vào buổi chiều cả nhà đang chuẩn bị ăn cơm, tự nhiên thấy ồn ào, thì ra ông ấy về. Hóa ra, vừa huấn luyện tân binh xong, cho lên đơn vị, TQ oánh qua, cả mấy chục chú té sạch, kể bất ngờ quá, mấy ae té một mạch về đến ga YV. Nhớ hồi đấy, mấy cuộc họp gia đình, nhờ vả, ông ấy lại chấp nhận lên đường, nhưng lên chỉ oánh đấm vớ vẩn mấy trận thì phải. Có đúng là có những đơn vị té hết hoặc ko còn một ai qua một đêm ko Cụ chủ?
Sau này, qua đọc báo nghe đài, em mới biết mình bị bất ngờ hoàn toàn, chủ lực đang tập trung cho K hết.

tranhgochay

Xe buýt
Thôi e đi ngủ, mai hóng tiếp. Các cụ muốn thớt này yên thân thì comment giữ mồm giữ miệng, không lại dính phải tội.................. tiết lộ bí mật quốc gia, nhé.

Chào thân ái và quyết thắng !

mr.khoai

Xe buýt
nhưng e nghe mẹ e kể lại năm 79 tàu đánh mình nó toàn bắt và bắn đàn ông còn phụ nữ, trẻ nhỏ đc nó tha. ko có ăn xin nó còn cho dân mình đồ ăn. lúc đó mẹ e bảo là mình ko bt tiếng nên chỉ vào miếng lương khô 709 của t.q mà jờ vẫn bán nó đang ăn. nó lấy mấy hẳn miếng lương khô mới đưa cho dân mình. mà lúc đánh nhau ko thấy bộ đội mình đâu, mãi sau mới có.
e nói những cái này là 100% sự thật vì gđ e ở ls. Min.mod đi wa có đọc nếu thấy là ko đúng of thì xóa bài e chứ đừng phạt vì đấy là ch có thật ạ.
hehe 1 năm sau em mới sinh cụ ạ,:)

Haiau Auto Service

Xe container
Năm 79, em đang học lớp 9. Theo em được biết thì quân chính quy của ta phải tập trung cho chiến trường tây nam, còn ở phía bắc có thể do chủ quan, dù biết TQ sẽ đánh nhưng không nghĩ là nó dám đánh lớn đến thế nên bị động trong những ngày đầu của cuộc chiến. Giống như cuộc chiến tranh Nga Đức(đấy là quan điểm cá nhân thôi nhé) :P
Trước đó đã có phương án của bộ QP về bảo vệ biên giới và có một cuộc diễn tập lớn nhưng sau đó cũng không đỡ nổi trong những ngày đầu chiến tranh

Cloudless

Xe tải
Em thuộc thế hệ đàn em, ngồi nghe các cụ kể chuyện để biết thêm về lịch sử :)

Cúc cù cu

Xe điện
Sau khi trở về HN, cái đầu tiên là những người mà có người thân bị mất, được tham gia vào đoàn tìm lại xác để lấy làm căn cứ xác định chế độ, lúc đấy, em và g đ cũng ko biết bố em còn hay mất, buồn lắm các cụ ạ, lúc đấy mẹ em khóc mấy ngày liền. Ai cũng vậy, chứ ko riêng mẹ em. Nên sau khi ổn thỏa 2 bên, mỗi bên rút về mnoojt nơi, tổng cụ địa chất mới cho mọi người lên tìm lại thân nhân, Lúc lên, bên mình chưa kịp dọn dẹp đâu, có nào nguyên thế, Nhìn quang cảnh mới thấy ghê, người chết, người chết cháy, người sống ko ra sống, rồi xác người bị để lâu quá, rồi những người bị ô tô, xe tăng chèn vào nát như cám, chắc hỉ còn bộ quần áo trên người là còn nguyên chứ thịt nát hết, lúc đấy, ai cứ đến chỗ mà trước khi đi để tìm, có điều, nếu linh thì tren cổ có đeo số hiệu, hoặc trong túi áo có một cái lọ được thông tin, để đề phòng trước khi mất là còn biết. Khi đứng giữ Bát Sát thì mới chứng kiến, như thời kỳ đồ đá, không còn bất cứ một cái gì luôn. chỉ chủ yếu là mùi người chết và mùi thuốc súng, Ai cũng lo đi tìm người thân, g đ em đến nơi mà bố em ở đấy, thì thấy lố chỗ hố to do bị đạn pháo câu vào, lúc đấy có chú còn sống nói lại là chỗ này, bọn TQ câu pháo tập thể, nên chết hết, trước khi nhà em đến, quan mình còn dùng xe đẩy, súc xác người như xúc đất ý, đổ vào một chỗ, ghê quá, nên toàn bộ khu vực này thì ko thể xác định được ai là ai cả, do TQ đánh tập kích bất ngờ, ko kịp đề phòng, Mẹ em cũng đến xem qua, nhưng tóm lại mới thấy ghê, CHính những thông tin này sao báo chí mình ko nói để cho người dân còn biết chứ im lặng làm gì, em là em hận bọn Khựa đến xương tủy, Nếu ai chứng kiến cảnh dồn xác người chắc chả ai giám đi đánh nhau.

xeRAV4

Xe tăng
Cụ đừng uống nước nữa,uống hộ em chai bia cho đỡ khát

Streamline

Xe điện
Sau khi về đến số 6 Phạm Ngũ Lão, được ăn uống, nghỉ, mẹ em kể lại là cả đaòn địa chất nơi bố em chiến đấu chết gần hết, còn đúng 1/5 người đợi được quân chính quy VN ứng phó. Lúc đấy, có nhiều ông ức quá, bắn cả vào chân mình vì nhìn thấy đồng đội chết nhiều quá, Ô ấy cay bọ TQ đến nõi ô ầy cứ lấy xà beng đâm nát lính TQ bị chết ở đấy, mọi người can mãi mới thôi, ông này tên là Thọ, ko biết ô này bg còn sống không. CÒn những người mà ở liên đoàn địa chất đấy còn sống kể lại khi giao tranh với Tq em mới thấy ghê, đúng là trong chiến tranh mới thấy con người gan dạ các cụ ợ. kể lại là , có tốp ở cư điểm đấy,m cái cứ điểm mà có ô NGuyễn Bá Lại chết ý, lúc đấy bắn hết đạn, ko còn đạn mà lính tq vẫn như quân nguyên, ông ấy vảo với hai người là quấn chẳt thêm toàn bộ xung quanh người ô ấy nhiều vào áo, để cho dầy, làm giáp trống đạn, nói vậy cho vui, để yên tâm, ông ấy chạy từ cứ điểm để đến chỗ TQ lấy súng và đạn, cũng may ông ấy còn sốg khi về đến HN, khi ô ấy lấy súng avf đạn xong về đến cứ điểm thì ô ấy bị 2 phát vào lưng, vẫn quay lại bắn nhau, sợ quá. Lúc đấy hỏi lại ô ấy có nghĩ gì, ô ấy bảo lúc đấy kệ thôi, nó ko đánh mình thì mình đánh nó. Sau này em mới biết là ở đấy, mình không đủ số lượng vũ khí quá 1 ngày đánh nhau, mọi người ở đấy đều nói như vậy, vũ khí thiếu, nên cứ nhè lính TQ mà lấy đồ. CÒn sau này khổ nhất là các bác đi lượm xác chết. Nhà em về sau cũng lên để tìm xác bố em..
em xin uống nước đã, khát quá
Vote cụ phát lấy tinh thần gõ phím.
Trong bộ phim ĐẤT MẸ nếu em nhớ ko nhầm cũng có đoạn lấy đạn của địch về bắn như cụ kể. Hồi đấy e ở hn nên chỉ nghe kể lại.

subachmai

Xe máy
Tóm lại là cụ chủ thớt cũng nghe kể lại thôi. Chứ hồi đấy bé tý nhớ đếch j nhiều. Các cụ muốn biết thêm chi tiết xem ở ttvnol hoặc quansuvn nhé.

Cúc cù cu

Xe điện
Hồi đấy mẹ em chứng kiến từ đâu, sau này kể lại, khi em đã đủ hiểu, mẹ em kể lại không thiếu một cái gì, sao các cụ nhớ thế, Mẹ em bảo hận bọn này quá, đâm ra nhớ rõ, chứ bt hay quên lắm. Cụ còn kể chi tiết như phim vậy, cảnh máu chảy, người mất chân, tay, rồi cảnh bà bế đứa trẻ cụt cánh tay, sợ lắm các cụ ạ, em xin tiếp tục vậy,

Haiau Auto Service

Xe container
Theo em được biết cái này cũng không sai. Em cũng đã từng phải lên sát biên những năm sau đó. Đối với đồng bào dân tộc ở sát biên thì quân TQ cũng không đụng đến. TQ hay VN đều có công tác dân vận trong các hoạt động quân sự.
Lạng Sơn khi em lên năm 1982 vẫn còn ngổn ngang. Có những ngôi nhà vẫn tan hoang chi chít vết đạn

Trạng thái
Thớt đang đóng