[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

nemesisgau

Xe buýt
Sáng 18 tháng 2 và những ngày sau đó, ở Bến Nứa (bến xe khách cũ gần chợ Long Biên bây giờ) có rất nhiều BĐ đảo ngũ mang theo cả súng. Sáng nào đi học qua cũng thấy. Người thì nhem nhuốc khói đạn. Dân tình xúm vào hỏi han rất nhiều. Có những chiến sĩ chạy về với lý do lãng xẹt: Hết đạn, chẳng còn gì để chiến đấu nữa và anh em trong đơn vị chết gần hết. Có những chiến sĩ vì sợ quá.
Sau này các đơn vị Kiểm Soát Quân Sự được lập và hình như có cả các đơn vị thu dung nữa. Khét tiếng nhất là trạm ở Mẹt (Bắc Giang)
ông trẻ em khi ấy là cảnh sát võ trang, đóng ở mạn giáp ranh Tuyên Quang - Bắc Thái. bảo là khi TQ tràn sang thì các anh người HN trẻ trẻ thì chạy nhanh nhất, vì họ còn chưa đc nếm gì mùi đời cả. Còn lại thì lộn xộn đủ cả, dân tộc với Kinh bám đuôi chỉ huy ( toàn là Kinh), chia ra kéo nhau giữ các điểm thôi. Vũ khí thì thời đấy sẵn lắm, sau này tới những năm 90 nhà em trên đấy vẫn còn khẩu K-44 để đi săn ( sau đấy Đ.ảng vận động ác quá nên súng quân dụng nộp gần hết). Đơn vị ông em sang tới ngày thứ 3 nhận được vô số lính bị bật chốt, nhiều anh người Kinh lắp ba lắp bắp đều bị đặt vào tình trạng nghi ngờ hết do số người Kinh trong đơn vị quá ít, ko đủ để kiểm tra chéo được trong hoàn cảnh đó, sợ là thám báo TQ giả danh ( hồi đấy tuyên truyền chống biệt kích Mỹ, rồi đến thám báo Tàu ở miền núi ác lắm :)) Cái này sau ông em cứ cười suốt, vì lúc đó do căng thẳng nên mấy vị sĩ quan bị lẫn lộn ý thức - Tàu hay chọn người dân tộc làm thám báo :))
Thấy ông bảo dân Thanh Hóa với Nghệ An đánh nhau ác lắm, dẫn đầu số tử sĩ ở trên đó luôn.

nemesisgau

Xe buýt
Còn những chi tiết năm 1979 mà báo chí mình ko nêu đấy là lính Khựa cứ gặp đàn ô mình, lính mình là dùng súng bắn vào đầu, chứ ko nhân đạo khi gặp tù nhân đâu. Có ai nêu đâu.
Chiến tranh 10 năm với Mỹ, tính theo tỉ lệ tàn phá và giết chóc còn ko bằng giã nhau vài tuần với Tàu.

BALTIC

Xe container
Bọn em học lớp 9 (PĐP) thì viết thư xin ra mặt trận. Có bạn ký tên bằng máu nhưng em thấy đau quá nên chỉ dám ký bt!!!
Ngày đấy chứ bây giờ cứ ký bằng tiết canh cho đỡ đau cụ nhỉ

BALTIC

Xe container
Còn những chi tiết năm 1979 mà báo chí mình ko nêu đấy là lính Khựa cứ gặp đàn ô mình, lính mình là dùng súng bắn vào đầu, chứ ko nhân đạo khi gặp tù nhân đâu. Có ai nêu đâu.
Hồi đấy bọn khựa gặp trẻ em nó còn xé xác (đúng nghĩa đen), dân mình nấp trong hang đá bọn nó còn dùng súng phun lửa phun vào hang thiêu sống bao nhiêu người.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
ông trẻ em khi ấy là cảnh sát võ trang, đóng ở mạn giáp ranh Tuyên Quang - Bắc Thái. bảo là khi TQ tràn sang thì các anh người HN trẻ trẻ thì chạy nhanh nhất, vì họ còn chưa đc nếm gì mùi đời cả. Còn lại thì lộn xộn đủ cả, dân tộc với Kinh bám đuôi chỉ huy ( toàn là Kinh), chia ra kéo nhau giữ các điểm thôi. Vũ khí thì thời đấy sẵn lắm, sau này tới những năm 90 nhà em trên đấy vẫn còn khẩu K-44 để đi săn ( sau đấy Đ.ảng vận động ác quá nên súng quân dụng nộp gần hết). Đơn vị ông em sang tới ngày thứ 3 nhận được vô số lính bị bật chốt, nhiều anh người Kinh lắp ba lắp bắp đều bị đặt vào tình trạng nghi ngờ hết do số người Kinh trong đơn vị quá ít, ko đủ để kiểm tra chéo được trong hoàn cảnh đó, sợ là thám báo TQ giả danh ( hồi đấy tuyên truyền chống biệt kích Mỹ, rồi đến thám báo Tàu ở miền núi ác lắm :)) Cái này sau ông em cứ cười suốt, vì lúc đó do căng thẳng nên mấy vị sĩ quan bị lẫn lộn ý thức - Tàu hay chọn người dân tộc làm thám báo :))
Thấy ông bảo dân Thanh Hóa với Nghệ An đánh nhau ác lắm, dẫn đầu số tử sĩ ở trên đó luôn.
Thời đó, lính HN (Nội Thành) vẫn còn đang ở...Căm Pu Chia bác ạ. Cho đến năm 84 thì người dân tộc trên Lạng Sơn toàn đi săn bằng AK và CKC chứ không dùng K44 nữa

OF vì cộng đồng
Chiến tranh 10 năm với Mỹ, tính theo tỉ lệ tàn phá và giết chóc còn ko bằng giã nhau vài tuần với Tàu.
Quá sai rồi bác ạ. Bác cứ sớt từ tổng kết chiến tranh sẽ rõ.
Tổng kết với Tàu ở hàng vạn. Còn chiến tranh chống Mỹ là hàng triệu đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

truong duc hai

Xe tải
Tiếp đi cụ ơi , kể chuyện ông chú của cụ ấy

Bột Thượng

Xe hơi
Quá sai rồi bác ạ. Bác cứ sớt từ tổng kết chiến tranh sẽ rõ.
Tổng kết với Tàu ở hàng vạn. Còn chiến tranh chống Mỹ là hàng triệu đấy ạ.
Cụ ấy nói tỉ lệ cơ mà, đâu có nói tổng số ;))

OF vì cộng đồng

nemesisgau

Xe buýt
Thời đó, lính HN (Nội Thành) vẫn còn đang ở...Căm Pu Chia bác ạ. Cho đến năm 84 thì người dân tộc trên Lạng Sơn toàn đi săn bằng AK và CKC chứ không dùng K44 nữa
thế cụ ko biết những ai được lên biến giới phỏng? công nhân, dân quân tự vệ, ba chấm. quy lại là những ai đang lao động ở vùng trung du thì nhanh chóng được điều động lên hết ạ. Nếu chỉ có mỗi dân quân địa phương và 1 số đơn vị nhỏ bộ đội của mình ở biên giới thì ko thể chặn được nó như thế đâu, chắc đc 3 ngày là nó xuống đến HN mất.
Sau này hồi năm 84-85 chị em học Sư phạm ở trên Bắc Kạn còn thấy nguyên cả 1 đoàn quân đi qua, đông lắm. Toàn lính trẻ. Thấy các thầy bảo là nguyên cả tiểu đoàn. Sau này rơi rớt về được vài anh nguyên vẹn, cũng vẫn đi qua. Mọi người vừa chạy ra nhét cho mấy đồ rừng vừa khóc ( đói như nhau cả, có biết cho cái gì đâu, hồi đấy chân thành lắm).
Thêm 1 điều nữa, mà những ai ko đi săn ko biết, là CKC thì có thể, nhưng em xin thưa là AK khá vô dụng trong cái công tác này khi so với K-44 đấy cụ ạ. Ko phải cứ xả đc cả băng đã là ngon đâu. Đường đạn của K-44 đơn giản và đáng tin cậy hơn nhiều. Bắn thú là chính, ko phải kiểu bắn người chiều cao ngang nhau đâu ạ :D

OF vì cộng đồng
thế cụ ko biết những ai được lên biến giới phỏng? công nhân, dân quân tự vệ, ba chấm. quy lại là những ai đang lao động ở vùng trung du thì nhanh chóng được điều động lên hết ạ. Nếu chỉ có mỗi dân quân địa phương và 1 số đơn vị nhỏ bộ đội của mình ở biên giới thì ko thể chặn được nó như thế đâu, chắc đc 3 ngày là nó xuống đến HN mất.
Sau này hồi năm 84-85 chị em học Sư phạm ở trên Bắc Kạn còn thấy nguyên cả 1 đoàn quân đi qua, đông lắm. Toàn lính trẻ. Thấy các thầy bảo là nguyên cả tiểu đoàn. Sau này rơi rớt về được vài anh nguyên vẹn, cũng vẫn đi qua. Mọi người vừa chạy ra nhét cho mấy đồ rừng vừa khóc ( đói như nhau cả, có biết cho cái gì đâu, hồi đấy chân thành lắm).
Thêm 1 điều nữa, mà những ai ko đi săn ko biết, là CKC thì có thể, nhưng em xin thưa là AK khá vô dụng trong cái công tác này khi so với K-44 đấy cụ ạ. Ko phải cứ xả đc cả băng đã là ngon đâu. Đường đạn của K-44 đơn giản và đáng tin cậy hơn nhiều. Bắn thú là chính, ko phải kiểu bắn người chiều cao ngang nhau đâu ạ :D
Tô đậm trên: Cả tỉnh Lạng Sơn khi xảy ra chiến tranh chỉ có một sư 3 và bộ đội địa phương, dân quân tự vệ. Còn sau đó là cả Quân Đoàn 14.

Tô đậm dưới: Ý em không nói về chất lượng súng khi săn mà lúc đó súng (của bộ đội và cả của TQ) nhiều vô kể. Toàn AK và CKC.
Năm 1983 - 1985 bọn em toàn mang đạn AK đi đổi rượu, thuốc cuốn. Những bác to hơn thì đổi hộp gỗ lát (một thùng đạn ba hộp gỗ) chứ mang đạn K44 đi đổi thì rất khó vì ít súng (K44 dùng chung đạn bắn tỉa và đại liên K53)

Chỉnh sửa cuối:

nemesisgau

Xe buýt
Tô đậm trên: Cả tỉnh Lạng Sơn khi xảy ra chiến tranh chỉ có một sư 3 và bộ đội địa phương, dân quân tự vệ. Còn sau đó là cả Quân Đoàn 14.

Tô đậm dưới: Ý em không nói về chất lượng súng khi săn mà lúc đó súng (của bộ đội và cả của TQ) nhiều vô kể. Toàn AK và CKC.
yep, vậy ý cụ là trong cả cái hỗn hợp ấy ko có ai là người miền xuôi hết :( em ko hiểu ý cụ Chã "Thời đó, lính HN (Nội Thành) vẫn còn đang ở...Căm Pu Chia bác ạ. Cho đến năm 84 thì người dân tộc trên Lạng Sơn toàn đi săn bằng AK và CKC chứ không dùng K44 nữa"
Nếu ý cụ là nội thành thì em sorry ở điểm này, vì trừ thế hệ em thoát ly xuống đồng bằng thành dân nhảy dù :D, còn thế hệ trước ko có hiểu thế nào là HN nội hay ngoại thành cả, cứ nghe đến HN là thủ đô hết :D cũng như câu cửa miệng của các cụ khi muốn nói tới đi chơi là "xuống Thái" :D
còn về võ khí thì em chưa bóp cò AK vào mục tiêu sống và đang chạy bao giờ nên em chỉ dám lôi lời các cụ lên đây thôi, còn khẩu K-44 thì em đã bắn cầy trong ruộng ngô và bắn khỉ ( ko tính 1 lần gặp cầy nhưng đạn ko nổ, kéo quy lát thì cầy nó lẩn mất :D). Đường đạn đi rất chuẩn, dù súng đã cũ rồi. Ngắm sao ra vậy, tính bù trừ một chút thôi. Còn vụ này xảy ra vào cuối những năm 90 nhé, em nói cái này để các bạn phóng viên có thấy cũng đừng có bảo dân OF toàn xơi thịt thú rừng với săn thú rừng nữa :D

Chỉnh sửa cuối:

7magic

Xe hơi
ấn tượng nhất ai cũng mang theo cái bát oto bằng sắt tráng men để phòng trường hợp bị thương lòi ruột ra còn có cái mà úp vào, đúng là 1 kỷ niệm không bao giờ quên.
Sao không úp vào trước để khỏi bị bắn lòi ruột hả cụ :D

Babetta6868

Xe tăng
em hóng nhất cái lý do
vì đến giờ vẫn chưa hiểu đc lý do TQ đánh VN vì cái gì.
- Theo những gì em hóng được thì "Tại lúc đó mình đang tập trung quân trong biên giới Tây Nam phang thằng em Pol Pốt của Khựa" Mà cụ biết Pol Pốt nó dư lào với Khựa rồi đấy? :D

Thằng lùn họ Đặng nó lấy lý do là dạy cho VN một bài học,nhưng thực ra là nó gây chiến hướng dư luận ra ngoài để cải tổ bên trong.
Đó là lời chính trị viên của em thời trước bảo thế!
Em thật: Nghe mấy ông xanh xanh kia cũng phải có chọn lọc ợ, có chăng nghe trong lúc chén chú chén anh ngà ngà thôi!

G810

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng xin phép các cụ cho mai em kể tiếp, nếu còn thớt, không thì em kể ở thớt biệt kích Sơn tây, nhưng hy vọng là thớt này còn, em nghĩ đã là lịch sử thì tôn trọng nó, chứ ko phải vì cái gì mà đánh mất nó.
Cụ cứ kể đi, mà nếu mất thớt mời cụ sang đây đàm luận. Nhiều chuyện hay phết.:D

Phần 1: http://ttvnol.com/gdqp/p-14477076
Phần 2: http://ttvnol.com/gdqp/954733
Phần 3: http://ttvnol.com/gdqp/1138544

Vote cụ phát lấy tinh thần gõ phím.
Trong bộ phim ĐẤT MẸ nếu em nhớ ko nhầm cũng có đoạn lấy đạn của địch về bắn như cụ kể. Hồi đấy e ở hn nên chỉ nghe kể lại.

Phim "Đường về quê mẹ" chứ nhỉ?
E khong dám chắc, hình như có nhân vật anh Đồi.
"Đường về quê mẹ" là film phóng tác về trận Làng Vây - Khe Sanh
"Đất mẹ" - 2 tập là film về đề tài đánh Khựa. Film ra lò ngay sau khi Khựa rút quân 1979 nên cực kỳ chân thật vì những người xem đầu tiên chính là người ... trong cuộc, film kg thể làm khác đi được.
Bản gốc Film bây giờ chắc đang nằm trong kho film lưu trữ của hãng Phim truyện VN.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Vuốt bác Cu!
Chuyện này hay.

Hồi đấy em ở HN, nhưng đi học lớp 3 sợ Khựa oánh vào đến Hà Nội nên tất cả học sinh đi học phải mang theo túi cứu thương bao gồm bông băng, thuốc đỏ ... nẹp tre để bó tay chân gãy, ấn tượng nhất ai cũng mang theo cái bát oto bằng sắt tráng men để phòng trường hợp bị thương lòi ruột ra còn có cái mà úp vào, đúng là 1 kỷ niệm không bao giờ quên.
Cụ Tích ni bằng tuổi em này.Cụ còn quên là bọn mình khi ấy còn phải đào giao thông hào trong sân trường,cái hào đến thắt lưng người lớn.Ngày ấy em học Huy Văn sân trường vẫn toàn đất nện với đá dăm không.

Bọn em học lớp 9 (PĐP) thì viết thư xin ra mặt trận. Có bạn ký tên bằng máu nhưng em thấy đau quá nên chỉ dám ký bt!!!
Em có 2 ông anh con bác một ông bằng trang cụ,một ông đang học 10+2 cũng viết thư bằng máu,nhưng đi được hơn tuần thì tuột xích cả.Bây giờ còn đỡ chứ quãng những năm 80 những ngày lễ Tết vẫn bị gọi lên phường rà soát gọi hỏi.

HuyArt

Xe lăn
Làm gì có máy bay mà bọn khựa bắn pháo cao xạ? Cụ nhầm pháo mặt đất với pháo cao xạ rồi, hóng tiếp hồi ức 1 thời máu lửa của cụ

tuanphuongduong

Xe tăng
Thằng lùn họ Đặng nó lấy lý do là dạy cho VN một bài học,nhưng thực ra là nó gây chiến hướng dư luận ra ngoài để cải tổ bên trong.
Đó là lời chính trị viên của em thời trước bảo thế!
Chuẩn đấy

Trạng thái
Thớt đang đóng