[Funland] Chính phủ yêu cầu trình Dự thảo luật đất đai ngày 10/1/2022

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Đám nghị gật thì chỉ rối chứ làm gì đâu cụ. Bảo gì chả nghe chứ soạn với giả cái gì.
Ván đề là nó không soạn những nội dung cần sửa đổi. Thì cũng chả có gì để gật ấy cụ :))

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
E thì nghĩ, chửa có đột biến gì đâu :D
Rất nhiều thế lực muốn trì hoãn trình dự thảo luật đất đai, đến khi ông huệ cáu, ông minh cho cái deadline 10/1/2022 thì các anh tài nguyên môi trường mới tập trung làm để trình chính phủ
Không biết ngày mai họp giao ban chính phủ thế nào

thanh040506

Xe trâu
Thế thì ăn bằng gì? Làm DA ngon là ở chỗ thu hồi đất rẻ, chuyển đổi mục đích rẻ để ăn vênh. Có thằng làm BT đổi đất cũng ngon , có quả lấy đất xây nhà bán rồi nhưng chưa làm BT chỗ đường Phạm Hùng. Đất Ciputra đất ruộng chắc 40-60 củ một sào Bắc bộ ngày đó, giờ 70 tỷ một lô
Quan trọng là có quy hoạch hạ tầng nữa cụ.
Sau đó giá cả thì do thị trường thôi☺

thanh040506

Xe trâu
1. Đất từ năm ngoái đến năm nay nhiều nơi tăng từ 2-3 lần, có phải găm hàng chờ luật không
2. Liệu đến thời điểm nào đó luật đất đai mới cho phép sở hữu đất tư nhân, nên giá đầu cơ chỉ tăng k giảm
3. Việc xây dựng luật có nên giao cho đại biểu QH hoặc các Uỷ ban của QH trình, k nên để bộ ngành trình, phát sinh lợi ích cho ngành đó, hoặc 1 nhóm người như hiện nay
Mục số 3 của bác thì thành vừa đá bóng vừa thổi còi rồi, hay còn gọi là trọng tài tham gia cuộc chơi.

thanh040506

Xe trâu

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Vậy NN tránh ra 1 bên, đừng thu hồi đất rồi bàn giao cụ ạ. Đứng sang 1 bên để chủ đầu tư mặc cả tay bo với dân đi.
Nếu vậy thì bao h mới dc??? Chỉ cần 1 thằng ko bán thì ko làm dc hả cụ???

thanh040506

Xe trâu
Lại sửa nữa à bác? Mong rằng chỉnh sửa cho no khách qusn và sát với tình hình thực tế, chứ các quan ngồi phòng máy lạnh làm luật, ra văn bản dưới luật quan liêu lắm, khổ dân.
Đụng chuyện mới thấy nhiều vấn đề bất cập. Em ví dụ đơn giản, khu nhà em đang bị ảnh hưởng bởi dự án chống ngập của TP ( HCM). Việc áp giá đền bù được tính căn cứ vào giá của bên " Thẩm định giá" độc lập với tiêu chí " sát giá thị trường".
Khi ban ĐB GPMB công bố mức giá thì bà con mới ngã ngửa ra là giá đền bù chưa được bằng 40% giá thị trường, chất vấn thì bẻn ban ĐB GPMB giải thích rằng : Theo quy định hiện hành bên thẩm định giá sẽ tham chiếu căn cứ vào giá thể hiện trên ít nhất 2 hợp đồng giao thành công trong 2 năm gần đây trong cùng khu vực. Họ cũng thừa nhận là trong giao dịch nhà đất thường thì bên mua và bán thỏa thuận down giá trên hợp đồng công chứng để né thuế, dù biết như thê nhưng không có cách nào khác vì quy định như vậy.
Và thế là lại 1 quá trình khiếu nại...
Đấy cụ thấy chứ. Làm khác thì sai luật, tù như bỡn.
Chung quy lại là dân làm khổ dân cũng k ít.

Theo em cái này nó là 1 mớ bòng bong, động vào đâu cũng vướng. Vì mấu chốt nó nằm ở...mà thôi, nói ra dễ bị quy ********* lắm ạ.

chichbong08

Xe buýt
Em ngại nhất quả này Quan ngại xảy ra chuyện doanh nghiệp BĐS đi gom đất nông nghiệp làm dự án không cần đấu thầu, đấu giá? (cafef.vn) .
Biết là để tháo gỡ nút thắt cho các dự án đang đi bôi trơn, nhưng nếu gật đầu thông qua cái điều khoản này thì ngân khố mất nguồn thu lớn lắm, chỉ một số vị đã béo lại càng mập thêm thôi. Gì chứ lươn lẹo để lách luật (có lỗ hổng) thì các vị thân hữu cùng hội cùng thuyền là bậc thầy của thế giới.

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là có quy hoạch hạ tầng nữa cụ.
Sau đó giá cả thì do thị trường thôi☺
Chính quyền cấp tỉnh phải công bố quy hoạch tổng thể, dân cứ theo đó mà làm
Nhìn sân bay bên nhật và cao tốc của tàu ý
Dân mình, thu hồi làm đường ok, thu hồi để đấu giá mà ăn cả tất thì mới khiếu kiện kéo dài

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Quá nhiều máu đã đổ 1 cách không cần thiết
Đúng ra Máu chỉ để bảo vệ Tổ Quốc thôi anh
Hy vọng chúng ta sẽ có những thay đổi để 1 xã hội tốt đẹp và giàu mạnh như Bác Hồ từng mong mỏi
Làm quái gì mà máu đổ quá nhiều. Ông cứ nâng quan điểm.
Dân đen cũng no cơm ấm cật nhờ đất lên giá đấy.

Nhạc

Xe container
Cứ ban hành luật cho dân thuê các công ty vẽ, nhà nước đưa ra yêu cầu về thiết kế tổng thể, tiêu chuẩn hạ tầng, các công ty làm phút mốt, nhà nước kiểm tra đến khi đạt thì phê duyệt
Đấy, cái đoạn kiểm tra đến khi đạt thì phê duyệt ấy. Sợ các bác dân bỏ cả vẽ chạy mất dép hehe

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, cái đoạn kiểm tra đến khi đạt thì phê duyệt ấy. Sợ các bác dân bỏ cả vẽ chạy mất dép hehe
Các bác dân không ngại
Để đạt, các anh phải đưa quy chuẩn thế nào là đạt
Rồi chính các sân sau của các anh ấy làm
Quan trọng nhất là người dân đứng quyền làm chủ

Nhạc

Xe container
Các bác dân không ngại
Để đạt, các anh phải đưa quy chuẩn thế nào là đạt
Rồi chính các sân sau của các anh ấy làm
Quan trọng nhất là người dân đứng quyền làm chủ
Thì bản chất doanh nghiệp đang làm thế rồi còn gì cụ. Mỗi xóm thành lập 1 cty bđs đi mà làm dự án. Ai cấm đâu. Sợ là làm xong giá đội gấp rưỡi NN làm xong bán thôi =))

nguyentoanland

Xe tăng
Nói đi thì phải nói lại, chủ đầu tư đền bù thấp, người dân thiệt thòi, tuy nhiên ông chủ đầu tư cũng ko hốc được cả. Xin dự án phải qua các cấp từ cơ sở, xã phường, quận huyện, tỉnh thành phố, sở ban ngành...Thậm chí là cấp cao hơn nữa, riêng tiền Lobby cũng mất ko dưới 10% vốn đầu tư dự án, chưa kể xong xuôi còn phải biếu thêm nhà, đất. Mỗi chỗ thịt một ít, nên phải bán giá cao. Dân thì cứ tưởng các bố chủ đầu tư hốc cả, nhưng thật ra khâu ngon nhất chính là các vị ký giấy tờ, mỗi dự án kiếm bằng người dân làm cả đời.

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Thì bản chất doanh nghiệp đang làm thế rồi còn gì cụ. Mỗi xóm thành lập 1 cty bđs đi mà làm dự án. Ai cấm đâu. Sợ là làm xong giá đội gấp rưỡi NN làm xong bán thôi =))
Bản chất là doanh nghiệp lobby để thu hồi đất giá rẻ và bán giá cực kỳ đắt
80tr/360m đất nông nghiệp và bán 4m2 đất ở là đủ