[Funland] Chớ bảo Xuân tàn hoa rụng hết 🌼

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết có giống mai vàng ko? Ở quê ông chú e trồng 1 cây thì thấy vẫn để nguyên trong chậu bé tí. Trước tết 1-2 tháng gì đó tuốt lá; năm nào nở cũng đẹp. Tức là ko yêu cầu cao về nhiều đất; còn chăm bón thế nào thì e chịu :D
Khác chút thôi cụ!
Bạch mai với Hoàng mai cơ bản là cùng giống,cùng ưa thời tiết ôn hòa. Còn cách chăm thì Bạch mai cầu kỳ hơn tí chút thôi,còn cơ bản là như nhau. Ăn nhau về khí hậu....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem có nhiều nụ dăm không thì tưới kiểu phun sương vào nụ và lá thì nó nở bung rất nhanh.
Cây nhà em năm nay đây.

Đẹp cụ ạ! Nhưng nếu cụ chăm theo cách của cụ ( còm trên) em thấy tiếc cho nàng Bạch Mai quá!

IP man

Tháo bánh
Cụ chắc nhầm ạ!
Nếu bế em.Mai này ra chỗ tự do thì chắc chắn em nó lìa trần ạ!
Còn được mùa hay không thì lại là thời tiết và cây đó f1 hay fn ạ!
Năm nay thời tiết nói chung là khá ôn hòa,t° dao động ít nên Mai đẹp ạ.
Vâng cụ, em thấy ở trong chậu nhỏ thường là không sống được đến Tết sang năm. Mà gửi đi trông thì tiền trông bằng Tết sang năm mua cây mới. Nên em cứ mỗi năm lại thay mới vậy.

ubisapro

Xe trâu
Khác chút thôi cụ!
Bạch mai với Hoàng mai cơ bản là cùng giống,cùng ưa thời tiết ôn hòa. Còn cách chăm thì Bạch mai cầu kỳ hơn tí chút thôi,còn cơ bản là như nhau. Ăn nhau về khí hậu....
Nếu giống nhau thì e đảm bảo trồng tốt ngoài bắc này. Vì cây mai nhà ông chú e chơi mấy năm nay rồi và năm nào cũng ra nhiều hoa và rất đẹp. Cơ bản có biết chăm hay ko thôi :D Ah, e quê Khánh Thuỷ - Yên Khánh - Ninh Bình chứ ko phải vùng núi ôn đới nào đâu nhá :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Lạc vào thớt này em thực sự thấy thấm câu ( Mai cốt cách,tuyết tinh thần).
Không phải ai cũng chơi ,chăm Mai được. Tưởng khó nhưng lại rất dễ,chỉ là thực tâm mà bỏ time chăm cho em nó hay không mà thôi!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nếu giống nhau thì e đảm bảo trồng tốt ngoài bắc này. Vì cây mai nhà ông chú e chơi mấy năm nay rồi và năm nào cũng ra nhiều hoa và rất đẹp. Cơ bản có biết chăm hay ko thôi :D
Thì là thế đấy cụ! Riêng Mai trắng đã vào chậu chăm khác với mai ngoài đất( tự do). Cụ có thể chia sẻ kinh nghiệm đc không ạ?
Em thì thích Mai từ thuở đôi 8 cơ. Nhưng có lẽ duyên chưa đặng,từ Mai bonsai cho đến Mai mộc ( đều Mai trắng). Chưa thể nào em giữ được tới quá 3 năm....
Rồi thì nghiệm ra rằng....mình chưa chung thủy,chưa toàn tâm,toàn ý với em nó....

huneu

Xe tải
Năm nay e thấy Tết nhàn nhã đơn giản hơn mọi năm

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, em thấy ở trong chậu nhỏ thường là không sống được đến Tết sang năm. Mà gửi đi trông thì tiền trông bằng Tết sang năm mua cây mới. Nên em cứ mỗi năm lại thay mới vậy.
Cụ cứ theo cách của em đi! Em tin nếu cụ phũ phàng,vô duyên thì em Mai này cũng ở với cụ thêm 2 mùa Xuân nữa ạ!

ubisapro

Xe trâu
Thì là thế đấy cụ! Riêng Mai trắng đã vào chậu chăm khác với mai ngoài đất( tự do). Cụ có thể chia sẻ kinh nghiệm đc không ạ?
Em thì thích Mai từ thuở đôi 8 cơ. Nhưng có lẽ duyên chưa đặng,từ Mai bonsai cho đến Mai mộc ( đều Mai trắng). Chưa thể nào em giữ được tới quá 3 năm....
Rồi thì nghiệm ra rằng....mình chưa chung thủy,chưa toàn tâm,toàn ý với em nó....
Bẩm cụ, e về quê ngắm thôi. Chứ chăm thì e chịu :D. Cây mai ông chú e mua cách đây 4-5 năm gì đó. Chơi xong ông để y nguyên trong chậu và chăm. Khéo tay nên năm nào ra cũng nhiều hoa đúng tết. Có thể quê e có 1 số hộ dân trồng đào bán (ko thấy trồng mai bán) nên ông chú e học mót từ cách trồng đào :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nếu giống nhau thì e đảm bảo trồng tốt ngoài bắc này. Vì cây mai nhà ông chú e chơi mấy năm nay rồi và năm nào cũng ra nhiều hoa và rất đẹp. Cơ bản có biết chăm hay ko thôi :D Ah, e quê Khánh Thuỷ - Yên Khánh - Ninh Bình chứ ko phải vùng núi ôn đới nào đâu nhá :D
Và cụ thấy không?
Bạch Mai ( mai trắng ) sống tốt ở đâu? Trong SG chỉ có mai vàng và mai tứ quý thôi!

whisky47

Xe máy
Lạc vào thớt này em thực sự thấy thấm câu ( Mai cốt cách,tuyết tinh thần).
Không phải ai cũng chơi ,chăm Mai được. Tưởng khó nhưng lại rất dễ,chỉ là thực tâm mà bỏ time chăm cho em nó hay không mà thôi!
Cụ nói chuẩn ạ. Ngày xưa các cụ ví chăm mai, chơi mai thể hiện cốt cách con người. Em nể cụ IP man quá

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm cụ, e về quê ngắm thôi. Chứ chăm thì e chịu :D. Cây mai ông chú e mua cách đây 4-5 năm gì đó. Chơi xong ông để y nguyên trong chậu và chăm. Khéo tay nên năm nào ra cũng nhiều hoa đúng tết. Có thể quê e có 1 số hộ dân trồng đào bán (ko thấy trồng mai bán) nên ông chú e học mót từ cách trồng đào :D
Mai cầu kỳ hơn Đào cụ ạ!
Nhất là Bạch Mai. Phải toàn tâm,toàn ý,chăm cho nàng từ miếng ăn,giấc ngủ,rét phải biết cách sưởi ,nóng phải biết cách làm mát...túm lại rất dễ khi mình yêu nàng chân tình,và cực khó khi mình yêu không chân thành!

ubisapro

Xe trâu
Mai cầu kỳ hơn Đào cụ ạ!
Nhất là Bạch Mai. Phải toàn tâm,toàn ý,chăm cho nàng từ miếng ăn,giấc ngủ,rét phải biết cách sưởi ,nóng phải biết cách làm mát...túm lại rất dễ khi mình yêu nàng,và cực khó khi mình yêu không chân thành!
Tiếc thật. E đọc thớt sớm thì e chụp cây mai ông chú e phọt lên đây. Vừa sáng nay về ngắm xong. Nói chung cây gì cũng cần biết cách chăm đều có thể trồng được. ko biết chăm thì xác định mua cho nhanh ... như e :D Ngay còm đầu tiên trong thớt e chỉ trả lời 1 ý của thớt đó là: để nguyên trong chậu chăm được.

IP man

Tháo bánh
Cụ nói chuẩn ạ. Ngày xưa các cụ ví chăm mai, chơi mai thể hiện cốt cách con người. Em nể cụ IP man quá
Vâng cụ, nhưng em công nhận dạo này kỹ thuật của các nhà vườn cũng tốt nên có nhiều cây đẹp. Chứ như ngày xưa các cụ chăm mãi thì Tết mới ra được mấy bông gọi là thưởng thức thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
... Nói chung cây gì cũng cần biết cách chăm đều có thể trồng được. ko biết chăm thì xác định mua cho nhanh ...
Cây mai này em mua sau tết năm ngoái. Nhớ không nhầm thì khoảng trăm 2, trăm 3 vì nó rất nhỏ.
Để trên XN mà 1 tuần em chỉ lên độ 2 lần.
Cũng chẳng làm gì hơn cho nó ngoài thỉnh thoảng cho nó tý phân.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, nhưng em công nhận dạo này kỹ thuật của các nhà vườn cũng tốt nên có nhiều cây đẹp. Chứ như ngày xưa các cụ chăm mãi thì Tết mới ra được mấy bông gọi là thưởng thức thôi.
Một góc nhìn khác.
Mai chăm thủ công,cầu kỳ,không hóa chất,không hóa học,sinh học trợ giúp nó khác lắm cụ ạ. Dù chỉ là vài bông...em chợt quên mất tứ thơ tả về cách chăm,chơi mai trắng mất rồi...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cây mai này em mua sau tết năm ngoái. Nhớ không nhầm thì khoảng trăm 2, trăm 3 vì nó rất nhỏ.
Để trên XN mà 1 tuần em chỉ lên độ 2 lần.
Cũng chẳng làm gì hơn cho nó ngoài thỉnh thoảng cho nó tý phân.

Cây này của cụ thiếu sự chăm sóc. Cằn hết rồi. Hoa tàn sớm quá...( tã nhanh).