[Funland] Cho con học đàn piano

Xe vài bánh

Xe điện
Cháu gọi em bằng cậu, năm nay cháu đã ngoài 30. Cháu tâm sự: bố mẹ cháu yêu cầu cháu học piano từ năm 6 tuổi, cháu cũng được vài giải nhỏ cấp thành phố chứng tỏ năng lực và kỹ năng của cháu không phải mức độ tệ, chắc cũng do chăm chỉ tập luyện. Khi cháu học cấp 3, cháu có một ước mơ cháy bỏng là phải đỗ đại học ngay lần thi đâu.
Chắc mọi người đều nghĩ cháu muốn tiến thân bằng con đường học vấn.....nhưng không phải vậy. Cháu muốn thế bởi bó mẹ cháu có hứa là khì nào vào ĐH thì sẽ thôi không cần học piano nữa.
Hiện nay cuộc sống của cháu cũng tốt đẹp và ung dung không khó khăn và cũng không có gì đột phá nhưng chẳng có gì liên quan đến piano ngoài kỷ niệm buồn về những ngày tháng đen tối đó.

Vậy các bác cũng nên cân nhắc xem mức độ say mê hay cảm thụ của các cháu thế nào. Nghệ thuật không thể ép buộc và làm thứ trang trí cho tên tuổi của mình đc
Nhiều cháu khả năng nằm ở các môn xã hội, yếu các môn tự nhiên nhưng lại bị ép học toán, nhiều lắm, rất nhiều, những cháu đó sau này lớn lên có tâm tư không nhỉ!?

piano

Xe điện
Cháu gọi em bằng cậu, năm nay cháu đã ngoài 30. Cháu tâm sự: bố mẹ cháu yêu cầu cháu học piano từ năm 6 tuổi, cháu cũng được vài giải nhỏ cấp thành phố chứng tỏ năng lực và kỹ năng của cháu không phải mức độ tệ, chắc cũng do chăm chỉ tập luyện. Khi cháu học cấp 3, cháu có một ước mơ cháy bỏng là phải đỗ đại học ngay lần thi đâu.
Chắc mọi người đều nghĩ cháu muốn tiến thân bằng con đường học vấn.....nhưng không phải vậy. Cháu muốn thế bởi bó mẹ cháu có hứa là khì nào vào ĐH thì sẽ thôi không cần học piano nữa.
Hiện nay cuộc sống của cháu cũng tốt đẹp và ung dung không khó khăn và cũng không có gì đột phá nhưng chẳng có gì liên quan đến piano ngoài kỷ niệm buồn về những ngày tháng đen tối đó.

Vậy các bác cũng nên cân nhắc xem mức độ say mê hay cảm thụ của các cháu thế nào. Nghệ thuật không thể ép buộc và làm thứ trang trí cho tên tuổi của mình đc
Em cũng không biết cháu cụ đã phải trải qua những ngày tháng thế nào, mà gọi đó là những ngày tháng đen tối.
Em cũng từng học chuyên nghiệp ( sau đó bỏ ngang năm lớp 10 vì em xác định không theo ngành này )
Em cũng từng rất ghét đàn, bị bố mẹ ép, gặp phải thầy giáo nghiêm khắc nhất trong khoa :( Đánh sai là bị chửi, bị vụt vào tay đau điếng người.
Giờ em thấy mọi chuyện cũng bình thường, thậm chí cảm ơn bố mẹ đã cho em thêm 1 kỹ năng trong cuộc sống, cám ơn thầy đã nghiêm khắc rèn giũa.
Lúc học thì em cũng cay lắm. Bạn bè thì đi chơi đá banh, mình thì ngồi nhà tập đàn. Chỉ chăm chăm nghĩ tới ngày thoát khỏi món này!
Em cụ ngoài 30, cuộc sống cũng ổn, mà vẫn không buông bỏ được "mối hận thù" với cây đàn?

Chỉnh sửa cuối:

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không biết cháu cụ đã phải trải qua những ngày tháng thế nào, mà gọi đó là những ngày tháng đen tối.
Em cũng từng học chuyên nghiệp ( sau đó bỏ ngang năm lớp 10 vì em xác định không theo ngành này )
Em cũng từng rất ghét đàn, bị bố mẹ ép, gặp phải thầy giáo nghiêm khắc nhất trong khoa :( Đánh sai là bị chửi, bị vụt vào tay đau điếng người.
Giờ em thấy mọi chuyện cũng bình thường, thậm chí cảm ơn bố mẹ đã cho em thêm 1 kỹ năng trong cuộc sống, cám ơn thầy đã nghiêm khắc rèn giũa.
Lúc học thì em cũng cay lắm. Bạn bè thì đi chơi đá banh, mình thì ngồi nhà tập đàn. Chỉ chăm chăm nghĩ tới ngày thoát khỏi món này!
Em cụ ngoài 30, cuộc sống cũng ổn, mà vẫn không buông bỏ được "mối hận thù" với cây đàn?
Hehe. Of là chỗ chém gió mà cụ.. :))

Kurumasuki

Xe container
Hehe. Of là chỗ chém gió mà cụ.. :))
Tuỳ cái chém
Em tận mắt chứng kiến một ông có chân trong dàn nhạc giao hưởng (Cello) đẻ 4 đứa con, ép chúng nó học mỗi đứa một loại nhạc cụ từ bé với cơm chan nước mắt.
Kết quả là sau hơn 10 năm hành hạ nhau và hành hạ hàng xóm, ông bỏ vợ bỏ nghề đi lấy vợ khác, 4 đứa con tan tác và hận thù. Bây giờ chúng đã có cuộc sống bình dị nhưng trông ngơ ngác.
Một khi đã phải ép con học đàn thì đó là thất bại.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ cái chém
Em tận mắt chứng kiến một ông có chân trong dàn nhạc giao hưởng (Cello) đẻ 4 đứa con, ép chúng nó học mỗi đứa một loại nhạc cụ từ bé với cơm chan nước mắt.
Kết quả là sau hơn 10 năm hành hạ nhau và hành hạ hàng xóm, ông bỏ vợ bỏ nghề đi lấy vợ khác, 4 đứa con tan tác và hận thù. Bây giờ chúng đã có cuộc sống bình dị nhưng trông ngơ ngác.
Học đàn là học nghệ thuật, phải no đủ sung sướng đã thì học nó mới vào. Ông nhạc công celo đó chắc nghèo.

Xe vài bánh

Xe điện
Tuỳ cái chém
Trẻ con thời này trừ ipad ra, còn lại cứ dính đến học là phải có ít nhiều ép buộc. Tuy nhiên kỳ vọng đến đâu, ép đến mức nào lại là chuyện khác...

Mít - Mật

Xe tăng
Vâng!
Em biết bác này, và cũng có nói (recommment) với một bác, vừa hỏi em về người thợ lên dây piano cho bác hungtt là ai? :-/
Tuy bác hungtt không trả lời em (nói tên bác ấy dầu em hỏi) nhưng do vô tình em biết bác nàyqua một bác khác

FYI, bác này là học trò hay "hậu bối" một bác thợ lâu năm khác, nghe bảo bác "thợ khác" kia rất giỏi nhưng khi nghe tiếng đàn bác "tợ khác" kia lên em chê thẳng thừng, vì sai và không đẹp và dĩ nhiên khi chê khen, em đều chứng minh cho cho người hỏi ý kiến em rành rõ cụ thể và phải "khẩu phục tâm phục" vể điều em nói!
Trong khi tiếng đàn bác Thái này lên cho cây đàn của bác hungtt nghe đúng chuẩn NN và nếu đem ra so bì thì đạt! Trong khi ông thầy kia thì .................. :))

Em xin nhắc lại với các bác điều mà em đã nói rất nhiều lần không chỉ trong càc "thớt" Piano mà ngay cả với những người em dạy lên dây: "Lên dây piano không có thầy lên hay trò lên mà chỉ có "Người thợ tử tế, cẩn thận có tâm" và "Người thợ cẩu thả, vô trách nhiệm, không lương tâm" mà thôi! [-X

Tuy là thầy nhưng khi lên dây một cây đàn nhưng cẩu thả, vô trách nhiệm, không lương tâm thì cũng thua một người học trò nhưng khi lên tử tế, cẩn thận có tâm! :">

Em chưa gặp bác Thái này bao giờ nhưng nhìn bác đứng lên dây thi coi như "qua vòng gửi xe"!
FYI, Thợ lên dây piano (cá biệt trừ khi cây đàn đó là đàn Spinet và người thợ lên dây cao trên 175m nhé) mà ngồi khi lên dây thì các bác cứ thẳng tay, đuổi ra khỏi nhà, vì không học hành tử tế !!!!

In addition, nếu đúng là tư thế lên dây của bác này là như vậy (lên bên phải trục pin), thì em sẽ tìm cách trao đổi thêm với bác, vì nó chưa hay hay nói thẳng ra là sai!

In closing, EM HOÀN TOÀN CHỊU TRÁCH NHIỆM VỀ NHỮNG GÌ EM NÓI TRÊN ĐÂY!!!

Bác quang 1970 xem giúp chiếc đàn ngoài dòng nhà em có ổn không ạ !
Cám ơn Bác nhiều

minhtallica

Xe buýt
Về chuyện ép con cái học đàn, các cụ nên xem bộ phim "Shine" của Úc năm 1996 - đoạt 1 giải Oscar năm 1997 cho diễn viên nam chính xuất sắc nhất - nói về một nghệ sỹ dương cầm (có thật) của Úc bị thần kinh do sức ép từ ông bô bắt phải học, phải có giải thường khi đi thi! :)

Shine movie.jpg

QUANG1970

Xe lăn
Bác quang 1970 xem giúp chiếc đàn ngoài dòng nhà em có ổn không ạ !
Cám ơn Bác nhiều

Nhìn tổng quát thì OK, nhất là bộ búa bằng gỗ loại này cực tốt!!!! =D>
Nếu đúng là mua cúa (từ) TAKEMOTO thì có thể yên tâm.

Em sẽ phân tích sau nếu bác Inbox gửi cho em sound track của cây đàn hay đưa ra trước "thập mục sở thị" để chúng ta cùng mổ xẻ!

Kurumasuki

Xe container
Về chuyện ép con cái học đàn, các cụ nên xem bộ phim "Shine" của Úc năm 1996 - đoạt 1 giải Oscar năm 1997 cho diễn viên nam chính xuất sắc nhất - nói về một nghệ sỹ dương cầm (có thật) của Úc bị thần kinh do sức ép từ ông bô bắt phải học, phải có giải thường khi đi thi! :)

Shine movie.jpg
Nó xuất phát từ lòng tham.

piano

Xe điện

Shine movie.jpg
Nó xuất phát từ lòng tham.
Các cụ đều là người quen, ông chú con bác bạn dì rồi chém ẩu.
Em là người từng thực tế trong nghề đây.
Em nói thẳng luôn là em biết gần như tất cả các tài năng trẻ lứa tuổi U30, không có ai tiêu cực như các cụ nói.
Ngoài ra, được như trong phim Shine đã tốt, đa phần sinh viên mình vừa học vừa chơi, bài vở tập cho xong, nên chẳng có bất kì thành tựu gì. Bao năm qua được nhõn 1 ĐTS.
Áp lực này so với đám China, Nhật, HQ còn chưa được 1/10 đâu.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ cái chém
Dù sao vẫn hâm mộ bác kia với vợ bác ấy, vừa chơi đàn mà vẫn đẻ và nuôi được 4 đứa con. Em hùng hục kiếm tiền nuôi có 1 đứa mà mãi không xong.

Kurumasuki

Xe container
Các cụ đều là người quen, ông chú con bác bạn dì rồi chém ẩu.
Em là người từng thực tế trong nghề đây.
Em nói thẳng luôn là em biết gần như tất cả các tài năng trẻ lứa tuổi U30, không có ai tiêu cực như các cụ nói.
Ngoài ra, được như trong phim Shine đã tốt, đa phần sinh viên mình vừa học vừa chơi, bài vở tập cho xong, nên chẳng có bất kì thành tựu gì. Bao năm qua được nhõn 1 ĐTS.
Áp lực này so với đám China, Nhật, HQ còn chưa được 1/10 đâu.
Không hề tiêu cực
Chỉ góp tiếng nói cảnh tỉnh cho những ai đua đòi ảo tưởng, thậm chí là bị lừa phỉnh.
Nếu coi đó là một nghề, thì đây là nghề gian khổ, bất công, thiệt thòi.
Nếu coi nó là một thú vui, thì có nhiều thú vui khác dễ tiếp cận và cảm xúc cao hơn.
Nếu coi nó là một cách để khè, thì bây giờ internet đã làm cho nó trở thành bình thường, thậm chí nếu không khéo lại còn phản tác dụng.
Tất nhiên loại trừ những người có năng khiếu, và chỉ cần rất ít người tài năng đã thoả mãn được toàn nhân loại thông qua mạng internet.

Mít - Mật

Xe tăng
Nhìn tổng quát thì OK, nhất là bộ búa bằng gỗ loại này cực tốt!!!! =D>
Nếu đúng là mua cúa (từ) TAKEMOTO thì có thể yên tâm.

Em sẽ phân tích sau nếu bác Inbox gửi cho em sound track của cây đàn hay đưa ra trước "thập mục sở thị" để chúng ta cùng mổ xẻ!
Vâng cám ơn Bác nhiều !
Để em bảo F1 nó đánh để Bác kiểm tra giúp em nhé !

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Không hề tiêu cực
Chỉ góp tiếng nói cảnh tỉnh cho những ai đua đòi ảo tưởng, thậm chí là bị lừa phỉnh.
Nếu coi nó là một thú vui, thì có nhiều thú vui khác dễ tiếp cận và cảm xúc cao hơn.
Nếu coi nó là một cách để khè, thì bây giờ internet đã làm cho nó trở thành bình thường, thậm chí nếu không khéo lại còn phản tác dụng.
Tất nhiên loại trừ những người có năng khiếu, và chỉ cần rất ít người tài năng đã thoả mãn được toàn nhân loại thông qua mạng internet.
Internet của cụ nó mạnh thật, he he

dz0r0

Xe điện
Không hề tiêu cực
Cháu nghĩ cụ hơi tiêu cực quá! Không tính những người ép con học thì nhiều cháu bé rất mê âm nhạc. Năng khiếu là phụ, quan trọng là thích và luyện tập. Thời sinh viên cháu tập guitar theo thầy được độ gần năm, chưa đủ để gọi là chơi tốt nhưng cũng đủ để truyền cảm hứng cho F1. F1 nhà cháu cứ tập túc tắc như chơi thôi, được 3 năm giờ khá lắm. Cháu nghĩ tập để giỏi, để chuyên nghiệp thì khó chứ tập để hiểu, để cảm thụ và để thưởng thức thì cũng không khó lắm. Cá nhân cháu ủng hộ cho các con trẻ học âm nhạc và nhạc cụ cũng tương tự như việc tập thể thao vậy, chỉ tốt chứ không thừa chút nào.

ducna1905

Xe đạp
Em thấy là làm việc gì thì cũng nên đầu tư công sức tí, cho con học piano hay guitar thì mình cũng nên có kiến thức đủ để đồng hành cùng con, vừa hiểu khả năng con đến đâu và biết cần "ép" đến mức nào.
Em vừa mua cho F1 cái đàn cơ sau 5 năm học đàn điện vì con vẫn thích học dù em biết khả năng của con cũng chỉ ở mức trên đại trà chút thôi.
Nhân tiện em cám ơn bác QUANG1970 đã rất nhiệt tình chia sẻ với em nhiều thông tin hữu ích về mọi thứ liên quan đến đàn piano.