[Funland] Cho con học đàn piano

Tuỳ cái chém
Em tận mắt chứng kiến một ông có chân trong dàn nhạc giao hưởng (Cello) đẻ 4 đứa con, ép chúng nó học mỗi đứa một loại nhạc cụ từ bé với cơm chan nước mắt.
Kết quả là sau hơn 10 năm hành hạ nhau và hành hạ hàng xóm, ông bỏ vợ bỏ nghề đi lấy vợ khác, 4 đứa con tan tác và hận thù. Bây giờ chúng đã có cuộc sống bình dị nhưng trông ngơ ngác.
Một khi đã phải ép con học đàn thì đó là thất bại.
Đã dính dáng đến món nghệ thuật : cầm, kỳ, thi , họa mà phải bắt ép là chán rồi

bktuyen

Xe máy
Cháu nghĩ tập để giỏi, để chuyên nghiệp thì khó chứ tập để hiểu, để cảm thụ và để thưởng thức thì cũng không khó lắm. Cá nhân cháu ủng hộ cho các con trẻ học âm nhạc và nhạc cụ cũng tương tự như việc tập thể thao vậy, chỉ tốt chứ không thừa chút nào.
Em vote cụ này. Đúng là nhiều khi nghe nọ nghe kia cũng thấy rất buồn lòng và trăn trở, áy náy khi không đầu tư được thỏa đáng, hay timing cho con ko đúng lúc về việc học piano hay bất kể môn gì. Nhưng đúng là nhân tài như lá thu, lấy đâu ra nhiều đc, mỗi ng một sứ mạng, ko nhất định phấn đấu như ngài ĐTS vì có khi là bất khả. Thấy bà con bạn bè ở nước ngoài nói các cụ bên đó cứ 87-88t vẫn ngồi đàn tuần ba lần chả phải vì thi thố, vì ai, chả oánh cho nhà thờ hay cho ai thưởng thức, mà là tự thưởng thức, tự sướng... bên sân vườn và ly sâm panh thôi... thế là lại bụng bảo dạ cố gắng duy trì cho con bất kể hoàn cảnh có éo le ra sao về xèng mua đàn, chỗ để đàn.... Cụ nào giàu con mới tập đã mua grand.... thì em ko nói đến ạ, em chỉ ngả mũ được thôi.

Kurumasuki

Xe container
Em vote cụ này. Đúng là nhiều khi nghe nọ nghe kia cũng thấy rất buồn lòng và trăn trở, áy náy khi không đầu tư được thỏa đáng, hay timing cho con ko đúng lúc về việc học piano hay bất kể môn gì. Nhưng đúng là nhân tài như lá thu, lấy đâu ra nhiều đc, mỗi ng một sứ mạng, ko nhất định phấn đấu như ngài ĐTS vì có khi là bất khả. Thấy bà con bạn bè ở nước ngoài nói các cụ bên đó cứ 87-88t vẫn ngồi đàn tuần ba lần chả phải vì thi thố, vì ai, chả oánh cho nhà thờ hay cho ai thưởng thức, mà là tự thưởng thức, tự sướng... bên sân vườn và ly sâm panh thôi... thế là lại bụng bảo dạ cố gắng duy trì cho con bất kể hoàn cảnh có éo le ra sao về xèng mua đàn, chỗ để đàn.... Cụ nào giàu con mới tập đã mua grand.... thì em ko nói đến ạ, em chỉ ngả mũ được thôi.
Sao cụ lại thấy buồn?
Nếu đúng như cụ nói thì cho con học bất cứ nhạc cụ gì NÓ THÍCH.
Cụ có để ý thấy người ta ít nói về Guitare không?
Vì yếu tố đú, khè, lừa nó mờ nhạt trong khi các yếu tố tài và vui thì chả kém gì.

QUANG1970

Xe lăn
Đã dính dáng đến món nghệ thuật : cầm, kỳ, thi , họa mà phải bắt ép là chán rồi

Chuẩn không cần chỉnh!
=D>

Nhưng sự lao động cật lực (rèn luyện) khi học hay tập một môn nghệ thuật là, cần thiết. :D
Ví dụ: Trước đây (trước năm 2000) ở VN, một đứa trẻ hay ai học piano rất say mê luyện tập vì chẳng có gì để chơi hay xem hoặc giải trí hay học tập nữa những bây giờ thì khác! Người ta có quá nhiều cái để chơi để xem để giải trí và lôi người ta vào. Thử hỏi, bây giờ có đứa trẻ nào ở thành phố mà không dán mắt vào cái iPhone hay cái smartphone? Nên việc thúc ép và bắt buộc được khi cũng cần thiết. Em đã gặp rất nhiều cháu có năng khiếu piano và tư chất thông minh thiên bẩm. Nói không ngoa là khả năng chẳng thua gì Đặng Thái Sơn là mấy, nhưng lại lười tập vì có những đam mê khác ngoài piano. Nên nếu định hướng cho con theo nghề nào và gặp một đứa trẻ có tư chất và không ép buộc, thì khó mà đạt được đình cao. :))

Đấy là chưa nói, ngay Đặng Thái Sơn (ĐTS) ngoài yếu tố tư chất thiên bẩm, và có một người mẹ kiêm thầy rất khắc nghiệt nhiều tham vọng lại khôn khéo biết cách để đưa con mình lên cao, cũng như có những cơ hội bày ra trước mắt ĐTS, thực sự ĐTS còn một người anh cùng cha khác mẹ là Đặng H. Q. (con Mme Thoa - vợ ông Bộ Duyệt) tài năng và tư chất có thể nói là bằng hay hơn ĐTS nhưng bị vui dập nên không thể nào khá nổi! :(( Ngoi lên được cái chức Chủ nhiệm khoa Piano hết mức!!! :(

Ở trong còn lắm đều hay! :P

Chỉnh sửa cuối:
Nhà e thì cũng có đàn piano vì trường dạy môn này, có vẻ F1 nhà em không có khiếu còn việc học vẫn phải học! Em thiên về thể chất và dốt mấy món âm nhạc nên chỉ cần nhìn thấy 2 tay vận động khéo léo linh hoạt là dc rồi :D

QUANG1970

Xe lăn
Không hề tiêu cực
Chỉ góp tiếng nói cảnh tỉnh cho những ai đua đòi ảo tưởng, thậm chí là bị lừa phỉnh.
Nếu coi đó là một nghề, thì đây là nghề gian khổ, bất công, thiệt thòi.
Nếu coi nó là một thú vui, thì có nhiều thú vui khác dễ tiếp cận và cảm xúc cao hơn.
Nếu coi nó là một cách để khè, thì bây giờ internet đã làm cho nó trở thành bình thường, thậm chí nếu không khéo lại còn phản tác dụng.
Tất nhiên loại trừ những người có năng khiếu, và chỉ cần rất ít người tài năng đã thoả mãn được toàn nhân loại thông qua mạng internet.
Internet của cụ nó mạnh thật, he he
Mạnh vừa thôi cụ
Đủ mạnh để đẩy người tài, dìm bọn đú, bọn khè và bọn lừa :D

Cái giá trị hữu ích và công dụng của internet là điều không ai có thể chối cãi! Nếu ngồi mà kể những tiện ích cũng như những cái mình thu được từ nó, thì chắc đến mai cũng vẫn còn ngồi hay nằm để ca ngợi! =D>
Nhưng đó là một mặt của vấn đề! :P

Tuy nhiên, thông tin đưa lên từ internet không phải lúc nào cũng chuẩn xác, hay đáng tin cậy.
Em không nói và cũng không bàn những tin tức hay tư liệu về chính trị hay văn hóa mà khi người ta đưa ra với ý đồ phục vụ cho mưu đồ cá nhân hay phe nhóm, khiến người đọc, xem sẽ bị dẫn dắt hay mê hoặc cũng như lầm đường. [-X
Và điều này rất khó "đong đếm" vì phải trải nghiệm, và phải mất rất nhiều thời gian để ngộ ra. :D

Em chỉ nói những thông tin mà internet cung cấp, những thông tin về kĩ thuật hay nghiệp vụ nó cung cấp cho người xem, là cái dễ kiểm chứng cũng như dễ kiểm tra nhất!

Xin lấy một ví dụ về việc canh chỉnh dây piano (Piano Tuning): Trong internet cụ thể là YouTube không thiếu gì những clip dạy (hướng dẫn) lên dây piano "free of charge", và đa số các clip này, theo đó, hướng dẫn người ta lên dây mà ai áp dụng thì hoàn toàn sai quy tắc lên dây piano.

Ngay như trường hợp bác thợ dưới này em không biết là bác học lên dây qua internet hay thầy dạy?
Nếu là internet thì bác này bị "lầm đường" và vô tình phá hỏng chốt pin (lỗ gắn chốt (trục) dây) cây đàn của người chủ nhà. Còn nếu bác học lên về từ một người thầy, thì đúng đây là một người thầy ngu và truyền cái ngu lại cho học trò của mình! :))

Em biết khi nói những câu này, viết cái dòng này nó rất nặng nề thậm chí cay độc nhưng em xin khẳng định, là hoàn toàn chịu trách nhiệm về những gì mình nói cần phải như vậy. Riêng những bác nào nhà có đàn piano thì hẳn sẽ thắc mắc về chuyện em nói này, muốn biết cứ Inbox cho em, em sẽ gửi thông tin cung cấp cắt nghĩa riêng. Lý do mà em không trình bày trên diễn đàn, bởi vì nếu em trình bày ra thì sẽ có rất nhiều những tay "thợ đầu đường xó chợ" cũng ti toe, bắt chước và làm nhưng nếu bắt chước mà không đến nơi đến chốn thì lại "lợi bất cập hại" mà chuyện cái "tem" TAKEMOTO (nhãn Takemoto) là một ví dụ về "con dao hai lưỡi" khi chia sẻ thông tin rộng rãi.

Vì vậy, em chỉ chia sẻ riêng cho những người có nhu cầu tìm hiểu thế nào là lên dây đúng cách và khi hiểu, sẽ biết vì sao mà em lại mạnh mồm, nói trước bao nhiêu người những lời nặng nề, khó nghe, có thể nói là xúc phạm đến một người thợ như thế này!

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Nhân tiện em hỏi có cụ nào sửa hoặc biết ai sửa Organ tốt không ah. Thanks các cụ:)

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Quang ơi thẩm dùm em xem cái đàn cần chỉnh như thế nào ạ, hơn năm nay em chưa chỉnh ạ.

QUANG1970

Xe lăn
Cụ Quang ơi thẩm dùm em xem cái đàn cần chỉnh như thế nào ạ, hơn năm nay em chưa chỉnh ạ.

Xin cảm ơn bác Hummer đã tin mà hỏi, và em cũng xin chia sẻ như sau: :P

Nếu đúng như lời bác nói cây đàn này một năm mà chưa canh chính mà vẫn không bị loose pitch nhu thế này, thì chứng tỏ rằng Pin Block của cây đàn rất tốt nên mới giữ được pich A 442Hz (cao độ) lâu như vậy. =D>
Nhìn cây đàn và nghe em đoán đây là một cây Grand piano (Đại dương cầm) hiệu Yamaha tư cỡ G3 hay C3 trở lên (Do không nhìn được chân đàn nên em không thể khẳng định là G hay C ) và dài không dưới 180cm. Cây đàn này thuộc thế hệ mới với ba Pedals, nghĩa là một cái đàn lý tưởng cho người học chuyên nghiệp!

Tuy nhiên cây đàn này có những hạn chế như sau
Tuy không bị Loose Pitch nhưng nhiều nốt không chính xác, và một điều đáng ngạc nhiên là những note này không thấp mà lại cao cao hơn note chuẩn!
Cụ thể là những nốt: G#3, A3, B3, E4. C#4 A3. B3 F#4 đều cao thậm chí rất cao (7 - 10%) ! Trong khi note B4 E5 là những note thường hay đánh nhiều lại chính xác!
Tuy không xuống dây toàn thể, cây đàn vẫn giữ được cao độ A 442 Hz nhưng xét từng nốt rất nhiều nó bị sai và đặc biệt là sai mà sai cao hơn chứ không phải thấp!!!!! =))

Bác nói thợ coi lại vấn đề này.

Ngoài ra điều mà em khó chịu nhất là cây đàn có âm thanh quá kinh khủng và chát chúa nghe như tiếng kim loại và vào nhau! Có lẽ do sử dụng lâu và thợ (KTV) lại không làm hay không biết làm Voicing cũng như chỉnh sửa đúng mức khiến cho âm thanh không ngọt ngào truyền cảm! [-X

Nói chung là cần phải lên dây lại cho thật chuẩn xác và làm lại âm thanh nghe cho lọt tai!!! :)
In addition, một lưu ý nữa là âm lượng của những note ở octave 6 hơi thiếu (nhỏ) có thể là do cháu bé này tay yếu chưa biết xử lý hay do KTV canh non nên nghe không cân xứng với các octave khác. Đây cùng là một trong những nguyên nhân làm tiếng đàn không long lanh và đẹp nhừ nó vốn có: Nên nhớ đàn của bác đã là Đại dương cầm mà còn là đàn thế hệ mới nên chắc chắn có "double scales" voice (âm bồi nghe như tiếng chuông) rất đẹp nhưng đã biến mất!!! :-?

Còn thế nào là ngọt ngào truyền cảm, thế nào là đúng cao độ? Em xin mời các bác nghe thử âm thanh của một cây đàn cũng Yamaha cũ và rất xưa tuy G3 nhưng chỉ có hai Pedals nhưng sau khi lên dây canh chỉnh máy và âm thanh, làm Voicing, thì âm thanh của nó ngọt ngào không thua kém bất kỳ một cây đàn Đại dương cầm nào khác!

1/ Đây là tiếng của cây đàn lúc ban đầu lúc chưa canh chỉnh và lên dây cùng nhưa chưa làm Voicing, Đàn bị xuống 25 % so với Note La chuẩn A 442Hz, sai note, kẹt, dính phím, lực mạnh nhẹ không đều nhau ,..... . :((:((:((

2/ Sau gần 12 tiềng đống hồ lên dây và canh chỉnh (lên dây (Pitch Tuning) mất gần tám tiếng, canh chỉnh lại máy và mọi thứ khoảng bốn tiếng, trong đó có khoảng 30 phút nghỉ ăn). Âm thanh của cây đàn do chưa làm Voicng vì qua mệt, tạm thời nó như thế này: :">

3/ Sau khi lên dây một tuần, em quay lại, rất nhẹ nhàng, em chỉ làm Voicing trong nửa tiếng và đánh thử âm thanh của nó.
Mời các bác nghe một cái đàn Grand piano Yamaha cũ, chỉ hai Pedals sản xuất trước thập niên 60 nhưng sau khi căn chỉnh, sửa chữa, lên dây đúng mức đã đạt đến mức như thế này: :D

Tuy là đàn cũ sản xuất cũng được khoảng 80 năm, chỉ là Yamaha G3 (dài chỉ 6ft / 183cm rộng 58.5in / 148.5cm) nhưng do đã được lên dây theo chuẩn của những cây đàn mà tất cả các pianist nổi tiếng trên thế giới trong gần 100 năm qua (Busoni, Arthur Rubinstein, Guiomar Novaes, Brigitte Engerer, Mártánark, Claudio Arrau, Garrick Ohlsson, R. Hamelin, Valentina Lisitsa, Chenyin Li, Cyprien Katsaris, Seong-Jin Cho,..... ) đánh trên các cây piano nhãn hiệu khác nhau trong các khán phòng hay phòng thu nổi tiếng trên thế giới nên nghe về tổng thể, không khác gỉ trong Band hay CD, khi nghe có mấy chỗ sai note hay nhảy note nhưng em vẫn giữ nguyên không thâu lại để người sành nghe, biết dây là live record và khong phải copy từ CD hay đĩa của một pianist nào!

FYI, Cây đàn Grand piano Yamaha của bác Hummer, rõ ràng là mới hơn tốt hơn rất nhiều so với cây đàn em canh chỉnh lại này! Vì vậy,nếu làm đúng mức âm thanh cũng như chất lượng mọi mặt, nó phải hơn cây đàn này rất nhiều lần!!!

Nói cho dễ hiểu, lên dây, canh chỉnh máy và làm Voicing cho một cây piano giống như người ta trang điểm cho một người đàn bà: Chỉ cần người phụ nữ: mắt không lé, mũi không khoằm, môi không sứt, răng không hô, mặt không thẹo mụn, thì khuôn mặt nào cũng có thể được biến từ những cô gái bình thường thành những mỹ nhân thậm chí hoa hậu! @};-

In addition, Để tránh những khen chê không cần có, em sẽ chỉ Public những clip nay trong vòng 24 giờ (như thông lệ em thường làm khi public một video clip) tính từ 0:35 ngày 01/01/2021.

However, nhân dịp năm mới 2021 và cũng là một cách để bày tỏ niềm mơ ước cùng khát vọng dưới đây của tất cả những ai đang sống ở Việt Nam, em sẽ kéo dài 48 tiếng thay vì chỉ 24 tiếng, tính từ 0:35 ngày 01/01/2021.

Mong sao năm mới đẹp tươi, :x
Cả nước lại thấy Cụ cười trước dân! =D>

Chỉnh sửa cuối:

Hummer

[Tịch thu bằng lái]

Nếu đúng như lời bác nói cây đàn này một năm mà chưa canh chính mà vẫn không bị loose pitch nhu thế này, thì chứng tỏ rằng Pin Block của cây đàn rất tốt nên mới giữ được pich A 442Hz (cao độ) lâu như vậy. =D>
Nhìn cây đàn và nghe em đoán đây là một cây Grand piano (Đại dương cầm) hiệu Yamaha tư cỡ G3 hay C3 trở lên (Do không nhìn được chân đàn nên em không thể khẳng định là G hay C ) và dài không dưới 180cm. Cây đàn này thuộc thế hệ mới với ba Pedals, nghĩa là một cái đàn lý tưởng cho người học chuyên nghiệp!

Tuy không bị Loose Pitch nhưng nhiều nốt không chính xác, và một điều đáng ngạc nhiên là những note này không thấp mà lại cao cao hơn note chuẩn!
Cụ thể là những nốt: G#3, A3, B3, E4. C#4 A3. B3 F#4 đều cao thậm chí rất cao (7 - 10%) ! Trong khi note B4 E5 là những note thường hay đánh nhiều lại chính xác!
Tuy không xuống dây toàn thể, cây đàn vẫn giữ được cao độ A 442 Hz nhưng xét từng nốt rất nhiều nó bị sai và đặc biệt là sai mà sai cao hơn chứ không phải thấp!!!!! =))

Ngoài ra điều mà em khó chịu nhất là cây đàn có âm thanh quá kinh khủng và chát chúa nghe như tiếng kim loại và vào nhau! Có lẽ do sử dụng lâu và thợ (KTV) lại không làm hay không biết làm Voicing cũng như chỉnh sửa đúng mức khiến cho âm thanh không ngọt ngào truyền cảm! [-X

Nói chung là cần phải lên dây lại cho thật chuẩn xác và làm lại âm thanh nghe cho lọt tai!!! :)
In addition, một lưu ý nữa là âm lượng của những note ở octave 6 hơi thiếu (nhỏ) có thể là do cháu bé này tay yếu chưa biết xử lý hay do KTV canh non nên nghe không cân xứng với các octave khác. Đây cùng là một trong những nguyên nhân làm tiếng đàn không long lanh và đẹp nhừ nó vốn có: Nên nhớ đàn của bác đã là Đại dương cầm mà còn là đàn thế hệ mới nên chắc chắn có "double scales" voice (âm bồi nghe như tiếng chuông) rất đẹp nhưng đã biến mất!!! :-?

Còn thế nào là ngọt ngào truyền cảm, thế nào là đúng cao độ? Em xin mời các bác nghe thử âm thanh của một cây đàn cũng Yamaha cũ và rất xưa tuy G3 nhưng chỉ có hai Pedals nhưng sau khi lên dây canh chỉnh máy và âm thanh, làm Voicing, thì âm thanh của nó ngọt ngào không thua kém bất kỳ một cây đàn Đại dương cầm nào khác!

1/ Đây là tiếng của cây đàn lúc ban đầu lúc chưa canh chỉnh và lên dây cùng nhưa chưa làm Voicing, Đàn bị xuống 25 % so với Note La chuẩn A 442Hz, sai note, kẹt, dính phím, lực mạnh nhẹ không đều nhau ,..... . :((:((:((

2/ Sau gần 12 tiềng đống hồ lên dây và canh chỉnh (lên dây (Pitch Tuning) mất gần tám tiếng, canh chỉnh lại máy và mọi thứ khoảng bốn tiếng, trong đó có khoảng 30 phút nghỉ ăn). Âm thanh của cây đàn do chưa làm Voicng vì qua mệt, tạm thời nó như thế này: :">

3/ Sau khi lên dây một tuần, em quay lại, rất nhẹ nhàng, em chỉ làm Voicing trong nửa tiếng và đánh thử âm thanh của nó.
Mời các bác nghe một cái đàn Grand piano Yamaha cũ, chỉ hai Pedals sản xuất trước thập niên 60 nhưng sau khi căn chỉnh, sửa chữa, lên dây đúng mức đã đạt đến mức như thế này: :D

Tuy là đàn cũ sản xuất cũng được khoảng 80 năm, chỉ là Yamaha G3 (dài chỉ 6ft / 183cm rộng 58.5in / 148.5cm) nhưng do đã được lên dây theo chuẩn của những cây đàn mà tất cả các pianist nổi tiếng trên thế giới trong gần 100 năm qua (Busoni, Arthur Rubinstein, Guiomar Novaes, Brigitte Engerer, Mártánark, Claudio Arrau, Garrick Ohlsson, R. Hamelin, Valentina Lisitsa, Chenyin Li, Cyprien Katsaris, Seong-Jin Cho,..... ) đánh trên các cây piano nhãn hiệu khác nhau trong các khán phòng hay phòng thu nổi tiếng trên thế giới nên nghe về tổng thể, không khác gỉ trong Band hay CD, khi nghe có mấy chỗ sai note hay nhảy note nhưng em vẫn giữ nguyên không thâu lại để người sành nghe, biết dây là live record và khong phải copy từ CD hay đĩa của một pianist nào!

FYI, Cây đàn Grand piano Yamaha của bác Hummer, rõ ràng là mới hơn tốt hơn rất nhiều so với cây đàn em canh chỉnh lại này! Vì vậy,nếu làm đúng mức âm thanh cũng như chất lượng mọi mặt, nó phải hơn cây đàn này rất nhiều lần!!!

Nói cho dễ hiểu, lên dây, canh chỉnh máy và làm Voicing cho một cây piano giống như người ta trang điểm cho một người đàn bà: Chỉ cần người phụ nữ: mắt không lé, mũi không khoằm, môi không sứt, răng không hô, mặt không thẹo mụn, thì khuôn mặt nào cũng có thể được biến từ những cô gái bình thường thành những mỹ nhân thậm chí hoa hậu! @};-

In addition, Để tránh những khen chê không cần có, em sẽ chỉ Public những clip nay trong vòng 24 giờ (như thông lệ em thường làm khi public một video clip) tính từ 0:35 ngày 01/01/2021.

However, nhân dịp năm mới 2021 và cũng là một cách để bày tỏ niềm mơ ước cùng khát vọng dưới đây của tất cả những ai đang sống ở Việt Nam, em sẽ kéo dài 48 tiếng thay vì chỉ 24 tiếng, tính từ 0:35 ngày 01/01/2021.

Tuyệt, em chỉ hỏi cụ một chút, được mở mang nhiều quá ạ. Cảm ơn cụ nhiều. Chúc cụ và gia đình một năm mới hạnh phúc và bình an ạ.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Không hề tiêu cực
Chỉ góp tiếng nói cảnh tỉnh cho những ai đua đòi ảo tưởng, thậm chí là bị lừa phỉnh.
Nếu coi đó là một nghề, thì đây là nghề gian khổ, bất công, thiệt thòi.
Nếu coi nó là một thú vui, thì có nhiều thú vui khác dễ tiếp cận và cảm xúc cao hơn.
Nếu coi nó là một cách để khè, thì bây giờ internet đã làm cho nó trở thành bình thường, thậm chí nếu không khéo lại còn phản tác dụng.
Tất nhiên loại trừ những người có năng khiếu, và chỉ cần rất ít người tài năng đã thoả mãn được toàn nhân loại thông qua mạng internet.
uhm. cm này có kiến thức có kn đấy.like .

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Chào bác QUANG1970
Năm mới, xin chúc bác dồi dào sức khỏe và hạnh phúc. Và mong bác luôn đồng hành với bọn em, để giúp đỡ bọn em trên con đường chông gai về món đàn hát này ạ.
Em có chút việc muốn nhờ bác giúp. Chả là, có 1 bạn học chuyên nghiệp, muốn nâng cấp cây đàn. Gia đình bạn ấy muốn để lại cho gia đình em cây đàn cũ, bạn ấy đã dùng 5-7 năm nay, với giá hợp lý (kiểu vậy). Em nhờ bạn ấy chơi 1 đoạn nhạc, và ghi lại bằng con IP 6 cùi của em. Nhờ bác nghe hộ, xem cây đàn ấy: tiếng đàn có ổn không, có được chăm sóc tốt không,v.v.... Em tập trung quay vào phần búa đàn.
Mong bác giúp em ạ.
Cảm ơn bác

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cây đàn lâu không vệ sinh nhiều bí mật lắm ạ :))
Cho các cụ xem, em đến nhà anh bạn ăn cuối tuần, thấy cây đàn upright bẩn quá, tiện trên xe có đồ lấy ra vệ sinh giúp, kinh khủng. Có cả tăm, đồng xu dưới lớp phím:

cocsku

Xe cút kít
Hà nội không biết ai biêt voicing tốt nhỉ. Cái đàn nhà em toàn vệ sinh, và căn lại độ cao cho đúng thôi.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Bạn nhà em chơi organ rẻ tiền đây ạ, không cần cứ phải là piano cụ chủ nhé:

Nay có cậu thợ đến chỉnh tạm cho mấy phím bị kẹt