[Funland] Cho con học đàn piano

lolotica

Xe điện
Thằng cu nhà em mấy tháng trước em phải dùng mọi biện pháp, dụ thưởng... nó mới chịu học đàn. Đến khi tập được bài đầu tiên thì cu cậu khoái lắm, ngày nào cũng mở đàn ra tập vài lần ;)

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Kính thưa cccm
Bạn em rất nhiều người cho con học piano.
Học phí rất cao, mặc dù nhiều bạn cũng ko khá giả lắm.
Về năng khiếu hay gia đình thì cũng ko có ai theo âm nhạc và cũng không chơi loại nhạc cụ gì.
Em cũng có đk, em cũng chơi đc ghi ta. Nhưng em cũng chưa thấy có 1 lý do gì để cho con học piano. Nếu cần học 1 nhạc cụ thì ghita cũng ok.

Mọi người cho em xin 1 lý do cho việc học piano này nhé. Cám ơn nhiều.

Nếu còn phân vân thì mua organ đi cụ, tắt các chức năng khác và chỉ bật chức năng piano thôi. Cụ mua loại 61 phím khoảng 3 triệu là ok.

Cụ đăng ký cho con 3 khóa học online Piano cơ bản, piano solo 1, đệm piano (https://hoconline.upponia.com/). Nếu con có thể kết thúc 3 khóa này trong vòng từ 3-6 tháng thì e đảm bảo con thích học piano. Lúc đó cụ mua đàn cơ hay điện là ok, tùy theo điều kiện. Kinh nghiệm với f1 nhà e là vậy.

annika

Xe buýt
Lí do học: Học để hiểu biết, để vui sống và để khẳng định mình :P

Cho con học piano là tốn lắm, ngoài xiền, còn là công sức và thời gian của các mẹ các bố.
Thời gian đầu chập chững là phải vào học cùng con để tối về còn biết đường mà kèm cặp :)

Mới học thì đừng mua đàn cơ vội. Đắt nhắm. Mà mua cái rẻ quá thì... Thường thì của rẻ là của ôi :">
Nhỡ phải nhóc cứng đầu, nó nhất quyết ko thích học thì đàn lỡ mua rồi chỉ để trang trí. Phí xiền.
(Tất nhiên, nếu là tuýp bố mẹ sang chảnh ko ngại tiền bạc thì chơi hẳn cái Grand cho oách :) )
Học thử một thời gian ở trung tâm (chọn trung tâm nào uy tín nhé),
xong, các cô khen bảo con có khả năng và bản thân con thấy vui thấy thích thì mua sau cũng đc.
Đàn điện tử cũng là một giải pháp hay.

Ps. Con gái mà chuyên piano là ngón tay sẽ bị thô và khó nuột nà lắm đấy nha.
Con trai thì ngón tay thô ráp tí cũng được, càng "men"
(Nhớ có cai topic nào mà các ông đua nhau chụp hình bàn tay đưa lên
sozy, cơ mà nhìn chán nhắm. Toàn những bàn tay chả chuẩn men tí nào.. hihi)

Đàn điện tử đây...

Piano có gì mà khẳng định mình????

Ngo Rung

Xe lăn
Kính thưa cccm
Về năng khiếu hay gia đình thì cũng ko có ai theo âm nhạc và cũng không chơi loại nhạc cụ gì.
Em cũng có đk, em cũng chơi đc ghi ta. Nhưng em cũng chưa thấy có 1 lý do gì để cho con học piano. Nếu cần học 1 nhạc cụ thì ghita cũng ok.

Học nhạc cụ gì cũng được, F1 nhà em cũng học piano ở trường, học phí rẻo bèo. Xác đinh là môn ngoại khóa.
F1 học tí nhạc cụ thì nó cảm nhận âm nhạc tốt hơn. F1 nhà em học piano nên nó không bao giờ nghe mấy thể loại nhạc tin tin kiểu thị trường, nó bảo nhạc rẻ rách, nghe lào khào như kéo ống bơ :))
Con gái thì học piano nhàn hơn, con trai học guitar cũng được. Vì học guitar ngón tay bấm dây nhìn choe choét, xấu lắm - em cũng từng học và chơi guitar em biết :))

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Em thấy học cũng k quá tốn kém, nếu xác định à k theo chuyên nghiệp. Học online để có kiến thức cơ bản sau đó tập các bài theo video chậm, ví dụ như bài Chúc mừng sinh nhật này chẳng hạn. Điều quan trọng nhất là con có muốn học hay không và phụ huynh có đủ kiên trì để đi cùng con hay không thôi ạ.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Kính thưa cccm

Em đang tìm hiểu để cho bé 7 tuổi học hè này

Lúc đầu định mua con piano khoảng 30 triệu. Nhưng sau đó tư vấn 1 số nơi họ bảo học càng lên tay thì sẽ càng muốn nâng đời đàn của mình. Do đó không nên chi quá nhiều tiền vào lúc ban đầu.

Đại để là khả năng càng cao thì người đánh đàn càng yêu cầu cao về chất lượng, càng về sau sẽ càng đổi nhiều đàn tốt hơn trước đó.

Giờ em đang tìm nguồn hàng xách tay hoặc đàn cũ giá rẻ để cho nó tập tành xem thế nào. Một điểm nữa là nếu nó tập vài hôm lại chán và nghỉ hẳn thì lúc đó đầu tư con đàn 30 triệu là sự phí phạm lớn.

Theo các tiền bối thì mua con khoảng 8 triệu thôi, cho nó tập quen tay, nếu nó thích thì mới nên cân nhắn đầu tư sâu. Nếu nó chán bỏ ngang không học nữa thì 8 triệu đầu tư vào cũng không quá mắc.

Ngo Rung

Xe lăn
Em đang tìm hiểu để cho bé 7 tuổi học hè này

Lúc đầu định mua con piano khoảng 30 triệu. Nhưng sau đó tư vấn 1 số nơi họ bảo học càng lên tay thì sẽ càng muốn nâng đời đàn của mình. Do đó không nên chi quá nhiều tiền vào lúc ban đầu.

Đại để là khả năng càng cao thì người đánh đàn càng yêu cầu cao về chất lượng, càng về sau sẽ càng đổi nhiều đàn tốt hơn trước đó.

Giờ em đang tìm nguồn hàng xách tay hoặc đàn cũ giá rẻ để cho nó tập tành xem thế nào. Một điểm nữa là nếu nó tập vài hôm lại chán và nghỉ hẳn thì lúc đó đầu tư con đàn 30 triệu là sự phí phạm lớn.

Theo các tiền bối thì mua con khoảng 8 triệu thôi, cho nó tập quen tay, nếu nó thích thì mới nên cân nhắn đầu tư sâu. Nếu nó chán bỏ ngang không học nữa thì 8 triệu đầu tư vào cũng không quá mắc.
Mới tập mua cái đàn organ rẻ rẻ khoảng 3-4 tr cho nó tập làm quen nốt nhạc, phím nhạc. Sau nâng cấp dần.
Chơi nhạc cụ đã quen và thích rồi thì đàn nào nó chẳng chơi được. Có phải thu âm biểu diễn đâu mà đầu tư nhiều tiền.
Em guitar còn 4 dây cũng chơi tốt, một khi đã máu nhá :))

Xe cỏ cũ

Xe điện
Chả nhẽ bắt trẻ con gõ máy tính 10 ngón ngay từ 5-6 tuổi, thôi thì cho đi học piano vậy, lớn lên chuyển sang gõ máy tính là ổn =))
Nhà em chỉ đủ ăn thôi, sau khi tham khảo các môn, ý kiến bọn trẻ con rồi bố trí thời gian cho bọn trẻ con đi học & mua đàn, may mà tụi nó thích và chỉ để biết 1 thú vui xả stress, biết cảm thụ âm nhạc,...và duy trì lâu dài, chắc bị coi là đua đòi.
Chơi đàn guitar hay violin cũng hay và tiện hơn nếu giao lưu bạn bè khi lớn lên sau này.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Chúc mừng mợ.
Câu trả lời của mợ sẽ là rất giá trị.
Em hỏi mợ 1 câu, mợ có thể trả lời 1 cách chủ quan hay khách quan ạ:
Mợ cảm nhận con tốt hơn như thế nào khi biết đánh piano?
Em phụ hoạ thôi, F1 lớp 10 mới tập, giờ năm 2 nhưng ổn rồi (lever 7 ABRSM) và nó lớn nên em chỉ phải trả tiền học chứ ko phải ép bao giờ. Cái lợi em thấy là:
1. Lúc nào ức chế thì nó oánh đàn để giải toả, em thấy văn minh
2. Rèn luyện kiên trì và tăng trí nhớ, học nhanh hơn (nó bảo thế)
3. Tăng khả năng giao lưu và tự tin lên nhiều
Em thấy bỏ ra gần 100 củ tiền đàn và tiền học để mua được những thứ này ko hề đắt

Mr_Vit

Xe hơi
Em nghe nói là phát triển tư duy cho trẻ, trẻ học món này sẽ thông minh hơn.
Nhà em cũng đua theo phong trào, tất cả do mụ nhà em. :D
Mà chắc chỗ em ở quê nên thấy học phí cũng không mắc lắm. 100k/h.

annika

Xe buýt
Thằng cu nhà em mấy tháng trước em phải dùng mọi biện pháp, dụ thưởng... nó mới chịu học đàn. Đến khi tập được bài đầu tiên thì cu cậu khoái lắm, ngày nào cũng mở đàn ra tập vài lần ;)

giai đoạn này thì con bần nông hay trung lưu trí thức bé nào mà chả khoái :)) dạy piano ăn tiền nà chỗ lày á:))

bimbim71

Xe điện
Nhà em mù tịt đờn ca.Hôm qua TTTM Saigon,bọn Yamaha nó triển lãm nhạc cụ với rất nhiều thể loại.Cu con,7 tuổi, mon men lại gần trèo lên ngồi ghế piano bấm loạn xạ.
Về nhà em cũng quên bẵng đi.Đột nhiên cháu nói:Con muốn học piano! Em đưa cháu lên thấy học thử.Thầy nói con học được.Em liền mua cho con cây Yamaha gần 60' củ.Nay thì đã qua gần nửa năm rồi.Cu cậu học rất say mê,không hề phải giục giã hò hét gì,rất tự giác.
Ngẫm lại em thấy mình đã theo con đi đúng hướng.

ATB

Xe buýt
Em phụ hoạ thôi, F1 lớp 10 mới tập, giờ năm 2 nhưng ổn rồi (lever 7 ABRSM) và nó lớn nên em chỉ phải trả tiền học chứ ko phải ép bao giờ. Cái lợi em thấy là:
1. Lúc nào ức chế thì nó oánh đàn để giải toả, em thấy văn minh
2. Rèn luyện kiên trì và tăng trí nhớ, học nhanh hơn (nó bảo thế)
3. Tăng khả năng giao lưu và tự tin lên nhiều
Em thấy bỏ ra gần 100 củ tiền đàn và tiền học để mua được những thứ này ko hề đắt
chuẩn cụ ạ. mục đích học chỉ cần thế thôi. em làm với bọn tây lông, thằng nào nó cũng biết chơi một món, nhẩy, ghita,piano, thổi kèn ... chơi theo kiểu có học bài bản chứ ko như mình

lolotica

Xe điện
Chỉ là gv piano thì sao dám còm vậy.
vì nếu có hiểu biết về piano mà còm là "cháu nào cũng khoái" thì em thấy lạ, thực tế chỉ một số cháu ham và theo được thôi, dù chỉ là piano cơ bản

annika

Xe buýt
vì nếu có hiểu biết về piano mà còm là "cháu nào cũng khoái" thì em thấy lạ, thực tế chỉ một số cháu ham và theo được thôi, dù chỉ là piano cơ bản
Nôm na ở giai đoạn đầu sơ trung " thầy cô " có giáo án tốt thì bé nào cũng thích thú vì g/d ( đầu ) cơ bản piano lại là nhạc cụ dễ học hơn hầu hết các nhạc cụ còn lại...

thandieuvh

Xe hơi
Thấy gấu bảo cho con học piano để rèn tính tập trung. Trc cũng cho f1 đi học nhưng bé quá 5t con ko tập trung học được nên thôi

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Vợ em cũng cho f1 nữ học lúc 5t, học đc 2 năm thì nghỉ, lúc học em mua cái piano điện cũng tầm chục củ, sau đấy 9t nó lại thích học, học đc 2 năm thì lại nghỉ, học 1 cô 1 trò 30 phút/buổi, tuần 1 buổi đâu 250k 1 buổi. Cũng chỉ nghĩ cho nó biết cách hưởng thụ âm nhạc nên cho học.

VCHDHN

Xe container
Nôm na ở giai đoạn đầu sơ trung " thầy cô " có giáo án tốt thì bé nào cũng thích thú vì g/d ( đầu ) cơ bản piano lại là nhạc cụ dễ học hơn hầu hết các nhạc cụ còn lại...
Cái này nghe k đúng lắm. Em thấy 1 khoá nhạc viện khá nhiều năm, nên k thể nói dễ hơn.