[Funland] Cho con học đàn piano

Aline

Xe tải
Lúc cu đầu 7 tuổi em bắt đầu cho học piano. Lý do lúc đó đơn giản chả nghĩ sâu xa gì, thấy đời mình thiệt thòi bố mẹ không cho học, cho con học để nó mở mang, biết thêm một thứ đẹp đẽ trên đời sẽ hướng chất lượng cuộc sống đến thứ văn minh hơn, tốt hơn. Lúc đó cũng có nghe chuyện kiểu như học nhạc thì cân bằng, rồi thông minh hơn nhưng em không quan tâm lắm và cũng không coi đó là động lực, có thật hay không cũng chả sao. Cu nhà em tuyệt đối không thích một tý nào, nó phản đối kiểu trẻ con bài bây. Em phải nhượng bộ là kệ, cứ học đến đâu thì học, nhưng cứ duy trì 1 tuần tập 1 lần lúc cô đến dạy. Cô về nó đóng đàn không đụng đến tý gì cho đến tuần sau. Cứ như thế đến tận năm nó lớp 7. Em cũng chọn được một em sinh viên loại giỏi, và mình cũng không kén chọn gì nên cứ để nguyên một cô đó dạy liên tục chứ không kén chọn, chê bai hay thay đổi giáo viên. Vẫn trên tinh thần xác định cứ học được đến đâu tính đến đó, khi nào nó phản đối dữ quá phải chịu thua nó thì thôi.

Dạo đó nó để đàn trong phòng ngủ, cô đến tập nó đóng kín cửa không cho một âm thanh nào lọt qua để đảm bảo bố mẹ không nghe được. 7 năm kiểu thế, em chả biết cô trò nó ra cái sản phẩm gì, cứ phải nhịn kệ nó muốn sao cũng được. Xác định kể cả mất tiền toi chả thu được cái gì cũng xong. Chỉ mỗi biết cuối tháng đếm buổi trả tiền cô, hồi đó đã 300k/buổi.

Xong đến năm lớp 8-9, nó tự nhiên thay đổi, như kiểu nó lớn lên và chín chắn hơn một tý, tự dưng bắt đầu thấy nó đóng cửa tập lúc có thời gian. Đến cuối năm lớp 9 một lần nó bảo em "May mà hồi đó mẹ không đầu hàng con, mẹ duy trì cho con học đến bây giờ. Nếu không bây giờ không có piano sẽ thật là chán".

Đến lớp 10 thì nó bắt đầu tập các bài cổ điển rất khó của Bethoven, Chopin các thứ. Tính nó hiếu thắng, đã tập là phải tập bài khó cấp độ cao mới chịu. Cô nó (vẫn là cô đấy), cũng coi nó như em như cháu, rèn nó xà xã từng kỹ thuật. Sai tý là cô là "Không được, không được, thế không được, nghe chả ra câu cú gì cả". Năm nó lớp 10 em cho nó đi thi thố cọ sát tý, để lấy cái cho vào hồ sơ du học. Năm lớp 12 nó làm hồ sơ, em bảo nó tập lấy một bài tử tế quay video cho vào hồ sơ cho nó đẹp. Em bảo cô giáo nó thẩm định chất lượng, khi nào cô bảo ổn rồi em mới cho quay clip. Lúc viết bài luận apply đại học nó cũng viết về nhạc, về các cảm xúc của nó các thứ. Thật ra viết về các đề tài khác cũng khó viết hơn nên chọn viết nhạc có vẻ ổn nhất thôi, chứ cũng không phải nó cuồng piano quá.

Tình cờ có một trường trong số các trường apply thấy thích nó, họ bảo nó dùng luôn cái clip ý xin học bổng âm nhạc. Tất nhiên cứ xin được đồng nào đỡ tiền bố mẹ đồng đó (không cần phải theo học nhạc mới xin được học bổng nhạc các cụ nhé). Thế là họ cho nó thêm 5K/năm riêng tiền nhạc. Điều kiện để duy trì học bổng là phải tham gia vào một ban nhạc, hay dàn nhạc nào đó của trường. Và ngoài 5K/năm nếu muốn học thêm giờ học nhạc riêng thì họ miễn cái tiền học riêng đó ($490/kỳ = $980/năm). Kết thúc 10 năm học nhạc vớ vẩn tập tọe của thằng con ở VN thu được kết quả như vậy là mỹ mãn với cả nhà.

Sau vụ đó em mới để ý đến cách tụi trẻ con ở Mỹ học nhạc. Té ra hầu như đứa trẻ nào cũng học một loại nhạc cụ nào đó. Té ra trường cấp 3 nào cũng có một dàn nhạc orchestra, mà giáo viên dạy nhạc trường đó sẽ gom chọn những đứa khá nhất vào thành dàn nhạc của trường, tập thành biểu diễn nho nhỏ. Tuy không chuyên nghiệp, nhưng nó khiến việc chơi nhạc cụ trở nên khá thông dụng, phổ thông với tất cả mọi đứa trẻ. Và các trường đại học hầu như đều có ít nhất một dàn nhạc orchestra (em chưa gặp trường nào em tìm hiểu mà lại không có) và vài kiểu dàn nhạc nữa, nhưng orchestra có vẻ là cao nhất và cầu kỳ nhất. Việc xin vào các dàn nhạc này không phân biệt sinh viên theo học chuyên ngành gì, đứa nào thích cứ đăng ký kiểm tra audition đầu vào, khoa nhạc họ chọn thì họ cho vào thôi. Nên orchestra của các trường có rất nhiều sinh viên không phải sinh viên chuyên ngành nhạc tham gia (non-music major). Thằng con nhà em vừa chân ướt chân ráo sang trường phải đi audition cho thầy phụ trách nghe thử (vì còn phải lo mà giữ khoản học bổng 5K mà hihi) may quá được nhận. Sau em lại phát hiện ra là với dàn nhạc orchestra, thì chân piano chả là cái gì cả, và cực nhàn. Vì chủ yếu là hội kèn và hội violon và các loại đàn dây khác chơi là chính. Piano chỉ là chân phụ, một bài được giao cho vài nốt là xong. Nói thật là em mừng lắm vì càng đỡ áp lực tập tành, cho nó còn có thời gian học chuyên ngành của nó.

Ngoài tập với orchestra nó đăng ký học tiết luyện riêng với thầy giáo riêng, vì nó được miễn phí mà. Mỗi tuần 45 phút. Thầy giáo già, quý nó lắm lắm vì lần đầu tiên thầy có sinh viên nước ngoài học mà đánh cũng tàm tạm. Sau 4 tháng với thầy, nó như lột xác vậy. Đúng là 10 năm ở VN nó học với 1 cô, và cũng đã chạm ngưỡng phát triển. Thầy giáo ở đại học này luyện nó theo một cách khác. Mà giáo sư nước ngoài chắc các cụ cũng biết họ cẩn thận, tử tế và trách nhiệm lắm rồi đó.

Đến giờ phút này (nó đang học kỳ 2, năm thứ nhất đại học), em chỉ thấy may mắn. Từ lúc ban đầu chả tính xa gì đâu nhưng nó đi được đến đây cũng là quá đẹp cho một đứa nghiệp dư. Chơi cho đời thêm đẹp, chả định chuyên nghiệp hay gì. Chắc chắn những trải nghiệm tập cùng dàn nhạc, học với giáo sư là những trải nghiệm vô cùng hiếm hoi mà không theo chuyên nghiệp các cháu ở VN hoặc những cháu không kiên trì học từ bé không thể có được. Tất nhiên là đến giờ này thì piano là một phần của nó rồi, chả phải hỏi là để làm gì mà cả nhà em cũng chả ai quan tâm là để làm gì.

Em viết hơi dài, vì em nghĩ ca của em có nhiều cái các cụ có thể tham khảo cho con các cụ được.

Chỉnh sửa cuối:

annika

Xe buýt
Cái này nghe k đúng lắm. Em thấy 1 khoá nhạc viện khá nhiều năm, nên k thể nói dễ hơn.
Vậy à . Câu này của 1 ofer có nhiều năm giảng dạy and biểu diễn âm nhạc trên nhiều nền tảng vừa oẻ Việt Nam! Vừa 1 số nước Bắc Âu nói đấy . Hôm nào ông ấy ngoi lên e e phím cụ chửi bỏ mợ ô ấy nhá :))

Duc Sang

Xe container
Em cũng cho con gái học piano từ 5 tuổi, ko có nhu cầu đua đòi hay up face mà rèn kiên trì và tập trung cho con thôi.
Cháu cũng như cụ. 2 vc chưa bao giờ up ảnh F1 oánh Piano lên mạng cả.
Ngoài tập tính kiên trì như cụ nói thì việc học Piano cũng giúp phát triển não bộ của con trẻ thông qua âm nhạc và thông qua việc điều khiển cả 02 tay cùng 1 lúc.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Cháu cũng như cụ. 2 vc chưa bao giờ up ảnh F1 oánh Piano lên mạng cả.
Ngoài tập tính kiên trì như cụ nói thì việc học Piano cũng giúp phát triển não bộ của con trẻ thông qua âm nhạc và thông qua việc điều khiển cả 02 tay cùng 1 lúc.
Em thì bất cứ bài nào của f1 tập được (9/10 là tự tập), ngắn hay dài, mà e thấy tương đối lưu loát hay e nghe na ná như các video trên mạng là e động viên f1 cho e thu rồi lưu lại vào cái tài khoản youtube. Lưu lại để thỉnh thoảng mở ra nghe lại, cũng hay phết đấy ạ:D. Vừa rồi e ngồi đếm lại trong hơn năm vừa rồi e thu đc gần 100 videos.

piano

Xe điện
Cái này nghe k đúng lắm. Em thấy 1 khoá nhạc viện khá nhiều năm, nên k thể nói dễ hơn.
Cụ bôi đen thêm trước đó 4, 5 từ nữa mới chuẩn ( giai đoạn đầu )
Để dạy 1 người đánh một bản piano rất đơn giản ( đại loại như Marry had a little lamb....) chỉ cần 2,3 phút. Miễn ghi ngón tay lại là có thể tự đánh ngon lành rồi.
Các nhạc cụ khác cụ học còn mệt mỏi mới làm nhạc cụ phát được âm thanh , huống gì là chơi được 1 đoạn nhạc hoàn chỉnh

Chỉnh sửa cuối:
Em nghĩ là học để cảm thụ âm nhạc thì piano là loại phù hợp nhất với trẻ con thôi cụ

bomon

Xe tăng
Rất nhiều cụ mợ đã giải thích các lý do học piano bao gồm cả đua đòi, em ngó 1 lượt thấy cụ thớt và 1 vài cụ khacs phản biện lại là để luyện cái này thì trò này cũng được, nhạc cụ kia cũng xong. Thì câu trả lời là đúng có nhiều cách để luyện thứ gì đó, nhưng nếu có thể chi nhiều tiền hơn trong mức cho phép của gia đình thì như thế hợp lý.
Ví dụ: để rèn kiên nhẫn có thể bắt nó ngồi tập bất cứ môn gì, nhưng ép nó học piano chắc chắn dễ hơn bắt nó tập violon, dễ hơn bắt nó ngồi làm toán, dễ hơn bắt nó ngồi thiền đúng cách.

VCHDHN

Xe container
Cũng bôi đen thêm trước đó 4, 5 từ nữa mới chuẩn ( giai đoạn đầu )
Để dạy 1 người đánh một bản piano rất đơn giản ( đại loại như Marry had a little lamb....) chỉ cần 2,3 phút. Miễn ghi ngón tay lại là có thể tự đánh ngon lành rồi.
Các nhạc cụ khác cụ học còn mệt mỏi mới làm nhạc cụ phát được âm thanh , huống gì là chơi được 1 đoạn nhạc hoàn chỉnh
Em hiểu rồi:)):)):))

BAYFUN

Xe tăng
Kính thưa cccm
Bạn em rất nhiều người cho con học piano.
Học phí rất cao, mặc dù nhiều bạn cũng ko khá giả lắm.
Về năng khiếu hay gia đình thì cũng ko có ai theo âm nhạc và cũng không chơi loại nhạc cụ gì.
Em cũng có đk, em cũng chơi đc ghi ta. Nhưng em cũng chưa thấy có 1 lý do gì để cho con học piano. Nếu cần học 1 nhạc cụ thì ghita cũng ok.

Mọi người cho em xin 1 lý do cho việc học piano này nhé. Cám ơn nhiều.

Cô giáo cứ gọi là nét căng :D

ngocielts

Xe tải
em là giáo viên IELTS;
những câu hỏi em hay hỏi học sinh hoặc phụ huynh trước khi nhận dạy trọn gói đó là:
1. bạn có chơi nhạc cụ không?
2. bạn có giỏi các môn tự nhiên không?
chưa có học sinh nào đạt 1 trên 2 tiêu chí trên (hoặc đạt cả 2 tiêu chí) mà học kém cả.
tư duy của những học sinh đó đều rất tốt!
em rút từ bản thân em ra:
1. chơi guitar cổ điển 4 năm thời cấp 2
2. có thành tích về toán
nên việc tự học tiếng anh cũng như trau dồi để đi dạy em thấy rất dễ dàng;
cảm nhận về ngôn ngữ của em tự xây dựng theo logic và học sinh nào học với em đạt 2 tiêu chí trên cũng tư duy cũng rất logic (giống thầy) haha
em đã bắt đầu chuyển sang học và chơi piano được gần 1 năm và cá nhân em, em thấy suy nghĩ của em là đúng;
1 cái nữa hơi chủ quan đấy là em chưa gặp học sinh nào biết chơi piano "hay"/ "tốt" mà đạo đức lại kém cả!
đúc kết từ 7-8 năm đi dạy IELTS trong cả Sài Gòn và Hà Nội của em!

Qmagic

Xe tải
Website
www.otofun.com
học được là rất tốt, chỉ sợ ko có điều kiện mà học thôi. Với trẻ vừa học vừa chơi, cũng ko nên ép.

duongbinh07

Xe điện
Vợ em cũng cho f1 nữ học lúc 5t, học đc 2 năm thì nghỉ, lúc học em mua cái piano điện cũng tầm chục củ, sau đấy 9t nó lại thích học, học đc 2 năm thì lại nghỉ, học 1 cô 1 trò 30 phút/buổi, tuần 1 buổi đâu 250k 1 buổi. Cũng chỉ nghĩ cho nó biết cách hưởng thụ âm nhạc nên cho học.
Các cụ cứ hỏi, hỏi nhiều người, cả google nữa : cái gì giàu vitamin C.
mje nó mách đủ thứ, nào thì Kiwi, nào thì cam, chanh ... con mje chúng nó chứ,

cần bán cái gì thì nó nói cái đó tốt, ...

"hưởng thụ này " "bác học này" "sang" này ... "bố mẹ thích nghe này" "bố mje thấy con ngồi đàn thấy ra dáng này"

các cụ có thấy đánh golf là hay ko? 1 số cụ có thấy cái đàn piano cơ xịn đắt ko? xe merc có sang ko ?
mua nước hoa Pháp về cho vợ ko?

toàn bộ là mượn cái vỏ sang trọng để bản thân mình ngon á.

1 số người nghèo nghèo, nhưng cũng thích cầm Iphone cho sang ( thời em bắt đầu dùng di động thấy mấy chú đi xe mini Tàu rút điện thoại ra là "gọi như ăn cướp khỏi tốn tiền" buồn cười lắm ), tập golf, tennis cho oách,.. phải thừa nhận có cơ quan trả tiền cho, cầm cái đt khi đa số chưa có cũng thấy oai như cóc thật.

có ông Đặng Thái Sơn thì máu đàn thiệt và ông ấy đã trở thành nghệ sĩ hàng đầu.

còn 99% khác chỉ là mượn đàn làm màu.

Ko phủ nhận âm thanh nó thánh thót, nghe hay hay, nhưng vô thức thì 99% dân Việt Nam chọn nó vì thích làm màu.

Ngược lại, nhiều ông cũng chê bai nó ko phải vì nó ko hay mà vì "nho xanh"

Đánh nghe dở òm, hoặc tạm ra được cái tiếng tròn trịa là thích quay, thích ghi, thích khoe, thích úp lên mạng, ... nhìn y như nghệ sĩ luôn á
cover vài bài, thôi thế cũng tạm coi là đạt tâm nguyện.

TrungUce

Xe tải
Em sẽ cho con học thử, nó thích thì học tiếp, không thì thôi cũng chả sao. Học piano thì dùng cả 2 tay một lúc, kiểu như phát triển trí não tốt ấy cụ.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Em sẽ cho con học thử, nó thích thì học tiếp, không thì thôi cũng chả sao. Học piano thì dùng cả 2 tay một lúc, kiểu như phát triển trí não tốt ấy cụ.
Em cũng vẫn cho con em học tiếp, đến bao h nó nói nó chán thì thôi. Không bổ dọc thì cũng bổ ngang, kiểu gì thì sau này cũng tốt hơn là k học:D

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ hỏi, hỏi nhiều người, cả google nữa : cái gì giàu vitamin C.
mje nó mách đủ thứ, nào thì Kiwi, nào thì cam, chanh ... con mje chúng nó chứ,

cần bán cái gì thì nó nói cái đó tốt, ...

"hưởng thụ này " "bác học này" "sang" này ... "bố mẹ thích nghe này" "bố mje thấy con ngồi đàn thấy ra dáng này"

các cụ có thấy đánh golf là hay ko? 1 số cụ có thấy cái đàn piano cơ xịn đắt ko? xe merc có sang ko ?
mua nước hoa Pháp về cho vợ ko?

toàn bộ là mượn cái vỏ sang trọng để bản thân mình ngon á.

1 số người nghèo nghèo, nhưng cũng thích cầm Iphone cho sang ( thời em bắt đầu dùng di động thấy mấy chú đi xe mini Tàu rút điện thoại ra là "gọi như ăn cướp khỏi tốn tiền" buồn cười lắm ), tập golf, tennis cho oách,.. phải thừa nhận có cơ quan trả tiền cho, cầm cái đt khi đa số chưa có cũng thấy oai như cóc thật.

có ông Đặng Thái Sơn thì máu đàn thiệt và ông ấy đã trở thành nghệ sĩ hàng đầu.

còn 99% khác chỉ là mượn đàn làm màu.

Ko phủ nhận âm thanh nó thánh thót, nghe hay hay, nhưng vô thức thì 99% dân Việt Nam chọn nó vì thích làm màu.

Ngược lại, nhiều ông cũng chê bai nó ko phải vì nó ko hay mà vì "nho xanh"

Đánh nghe dở òm, hoặc tạm ra được cái tiếng tròn trịa là thích quay, thích ghi, thích khoe, thích úp lên mạng, ... nhìn y như nghệ sĩ luôn á
cover vài bài, thôi thế cũng tạm coi là đạt tâm nguyện.
Gì phải tiêu cực thế cụ.

bktuyen

Xe máy
em là giáo viên IELTS;
những câu hỏi em hay hỏi học sinh hoặc phụ huynh trước khi nhận dạy trọn gói đó là:
1. bạn có chơi nhạc cụ không?
2. bạn có giỏi các môn tự nhiên không?
chưa có học sinh nào đạt 1 trên 2 tiêu chí trên (hoặc đạt cả 2 tiêu chí) mà học kém cả.
tư duy của những học sinh đó đều rất tốt!
Cái này cũng mông lung quá cụ. Có số liệu xác thực gì ko ạ. Chơi nhạc cụ thì có khi nhiều bạn chơi, nhưng ở trình độ thế nào cũng là một trời một vực. Các môn tự nhiên cũng thế, nhỡ ở nhà con hát mẹ khen cũng tưởng giỏi :)

gzelka

Xe tải
Nhớ ngày xưa có phim hình như "Arabenla", có bạn nhỏ chán học piano quá, có cái nhẫn thần, cứ giờ học đàn lại quay nhẫn biến piano thành con bò, cô giáo chắc phát điên. Sau này 2 con gái em không có đàn đóm gì hết, học toán cho tốt là có hết. Giờ làm IT bên Mỹ, lương cao, thích thì mua nhạc về mà nghe.

BonnieBlue

Xe buýt
Ku con nhà em cho đi học mà bạn cứ không thích. Nhưng lúc hứng lên thì chỉ cần nghe vài lần là tự đánh được. Mấy hôm nay thấy đánh Canon in D. Em cần tìm một giáo viên kiên nhẫn với học sinh và biết truyền cảm hứng một chút. Các cụ biết thì giới thiệu giúp em với nhé.

duongbinh07

Xe điện
Gì phải tiêu cực thế cụ.
Nhà e nhiều người theo nghệ thuật, có người nổi tiếng còn đa số chỉ ở mức kiếm cơm. Đủ kèn sáo, piano, cello, guitar.. đàn dân tộc. Nhà có người mở hiệu đàn danh tiếng ở phố Bát Đàn trước 54.
Nhà e cũng cho các cháu biết có quyền thử và theo.. nhưng ko ấn vào tay chúng kiểu "piano đấy, chơi đi cho thông minh hay sang trọng" ... nghe chối ko chịu được.
Hay chơi 2 tay nên kích thích 2 bán cầu não. Lại bị bọn giáo dục sớm đầu độc. Có ai teo 1 bên não vì ko chơi piano ko?