[Funland] Cho con học đàn piano

lolotica

Xe điện
học cái này cần kiên trì lắm, con gái em học cách đây 7 năm, hiện vẫn mời thày đến nhà dạy 1 buổi/tuần. Quan điểm em là học cho biết thôi ko cần lên Pro.

mihkun

Xe tăng
Lý do: để khẳng định định mình: em ko hiểu tại sao học piano lại có thể khẳng định mình.
Vui sống: sao ko học môn khác mà phải piano.
Để hiểu biết : hiểu biết cái gì, nó có khác với môn khác ko? Như hội họa hay văn học.

Tại vì nó tốn kém và cầu kỳ nên em mới hỏi tại sao.
Sao cụ không hỏi thẳng từng người họ?
Hay cụ nghĩ tất cả đều có lý do giống nhau, ví dụ đua đòi chẳng hạn ;))
Như em, em thấy học piano thì nom nó có vẻ sang hơn, và tiếng nó hay hơn guitar :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Âm nhạc nó có nhiều môn , như đàn bầu , nhị , nguyệt , tam , tính ,tranh , sáo , mandolin ,........ Sao ko ai học mà cứ phải đâm đầu vào piano ;))

Cacida1986

[Tịch thu bằng lái]
Mới đọc sơ thấy phần đa các cụ nói cho con học piano là đua đòi, theo phong trào nhỉ. Các cụ có vẻ áp đặt si nghĩ quá nhỉ. Phải nói là một số cho con học đàn piano vì họ thích và có điều kiện, số còn lại theo phong trào cũng có, nhưng em nghĩ ít.

Em có cho 2 đứa con nhà em học. Đứa 9t thì học được 2 năm, đứa 4,5t mới học. Em cho học vì khi nhỏ em cũng đc ba mẹ cho học organ. Thời đó chỉ biết organ thôi vì mua dụng cụ nhạc rẻ, piano thật quá xa xỉ. Sau lơn lên cứ nghe ai đàn piano đều xuýt xoa. Quả thật họ nói piano là vua của các nhạc cụ không sai. Ai mà đàn điêu luyện chỉ cần nhạc nổi lên thì nghe còn hơn lên mây.
Em rất thích piano. Em nghĩ thời ba mẹ mình ( tuy có điều kiện) không dám đầu tư, dẫn dắt con cái cho những đam mê, thì giờ đây em dẫn dắt con cái mình. Chẳng có đứa trẻ nào nói thích học piano nói riêng học nói chung. Nhưng mình có trách nhiệm dẫn dắt con mình cho những thứ nó chưa biết, chưa nhận thức được. Sau con lớn sẽ hiểu được rằng khi xưa ta bé ba mẹ đã lo cho con ntn.

Con em em cho cả 2 đứa cùng học vẽ và đàn. Riêng con trai cho học thêm võ.

Nói thêm tí nữa là lúc nhỏ em ko thích học organ đâu, toàn trốn học. Đến năm 18-20t bỗng dưng em thích đàn cực kỳ, mà thật thời sinh viên làm gì có tiền, tiền ăn còn thiếu. Sở thích vẫn cháy bỏng. Rồi những năm mới lập gia đình sinh con đẻ cái, tiền sữa con còn thiếu tiền đâu mà nghĩ đến đàn. Mãi sau này 28,29t em mới dám bắt đầu phân vân có nên mua đàn (cũng tiếc tiền lắm vì khi đó kinh tế vẫn yếu). Sau em nghĩ mua luôn vì đam mê không bao giờ muộn. Rồi em mày mò tự học rồi chơi đuoc nhiều bài cổ điển lắm. Chị hàng xóm sát nhà là giáo viên dạy đàn, chỉ chơi được bài nào là em SẼ chơi được bài đó. Bạn e đàn hay được bài nào thì em SẼ đàn được bài đó nếu bài đó em nghe thấy thích

Chỉnh sửa cuối:

Cacida1986

[Tịch thu bằng lái]
Âm nhạc nó có nhiều môn , như đàn bầu , nhị , nguyệt , tam , tính ,tranh , sáo , mandolin ,........ Sao ko ai học mà cứ phải đâm đầu vào piano ;))
Cụ cứ đi vào mấy quán caphe piano nghe họ đàn sẽ biết nó hay ntn. Ko sai khi nó đc nói là vua của các loại nhạc cụ.

Kurumasuki

Xe container
Đầu tiên phải khẳng định là nó dễ tiếp cận: chỉ việc mổ cò, không tốn hơi hoặc đau tay.
Tiếp đến là sang chảnh: vì nhạc cụ đắt.
Cuối cùng mới đến âm thanh nghe thú vị.
Nhưng với đa số phụ huynh, họ ko cần phân tích như thế, họ cũng ko cần xem đứa trẻ có năng khiếu hay ham thích ko, họ chỉ cần thoả mãn ý muốn của bản thân, chủ yếu là lý do sang chảnh và một vài lý do mơ hồ về phát triển não và tính cách của con.

thachnhung

Xe container
Lý do thì nhiều, cụ sẽ tìm ra thôi ;))

ubisapro

Xe trâu
Trẻ nhỏ thì hướng tới sự hứng thú của trẻ, tập vài buổi là biết thích hay ko liền mà :D

Nino88

Xe container
Trước hết phải học Organ sau học Piano là chuẩn nhất ạh

Nino88

Xe container
Trẻ nhỏ thì hướng tới sự hứng thú của trẻ, tập vài buổi là biết thích hay ko liền mà :D
Để hướng nó vào một đam mê phải cho trẻ tiếp cận và khuyến khích,động viên sẽ có đam mê

hd-vt

Xe container
Thớt này nói về Piano và con trẻ, các cụ không cảm thấy Piano hay thì cũng không nên tổ lái làm gì vì..................... ...............
tiếng nó vang lên hay cực kỳ, hình thức đẹp, người chơi trông phong cách và bày trong phòng khách rất ăn nhập với xung quanh.
Bao nhiêu cái ưu thế, chỉ mỗi tội hơi đắt và phải có người oánh thôi ạ.

ubisapro

Xe trâu
Trẻ nhỏ, nó đã ko thích thì động viên nữa cũng vậy thôi cụ. Quan điểm của e là cứ cho cháu thử các món, thích món nào thì triển món đó. F1 gái nhà e thì thích múa :))

Để hướng nó vào một đam mê phải cho trẻ tiếp cận và khuyến khích,động viên sẽ có đam mê

cocsku

Xe cút kít
Con nhà mình học cũng được 5 năm rồi. Giải trí thôi, thành tài khó lắm.

Chanhsa

Xe điện
Học đàn bây giờ được coi là một kỹ năng, piano lại là loại nhạc cụ phù hợp nhất với trẻ e từ 5t trở lên. Thời của tụi nhỏ khác với thời của chúng ta, ngay ở trường chúng đã được học các môn âm nhạc, mỹ thuật từ lớp 1. Em cho con học đàn, hội họa không phải vì theo phong trào mà vì mong muốn nó phát triển toàn diện, sau này nghe một bản nhạc ngoài cảm thụ nó còn hiểu đó là loại nhạc gì, xem một bức tranh nó hiểu bức tranh đó theo trường phái nào...
Nói chung bọn trẻ bây giờ nên it nhất biết chơi một loại nhạc cụ, chơi một môn thể thao (thường xuyên) và nếu có điều kiện thì học thêm hội họa, mỹ thuật... Nó sẽ là những kỹ năng hỗ trợ cho cs rất nhiều.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ cứ đi vào mấy quán caphe piano nghe họ đàn sẽ biết nó hay ntn. Ko sai khi nó đc nói là vua của các loại nhạc cụ.
Hay dở tùy tai và tùy người chơi ạ ! Cá nhân em ko thích nghe piano , em chỉ thích nghe guitar bass ;))
F1 em cũng ko thích piano mặc dù nó đánh organ tốt nhé ;))

Cacida1986

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này nói về Piano và con trẻ, các cụ không cảm thấy Piano hay thì cũng không nên tổ lái làm gì vì..................... ...............
tiếng nó vang lên hay cực kỳ, hình thức đẹp, người chơi trông phong cách và bày trong phòng khách rất ăn nhập với xung quanh.
Bao nhiêu cái ưu thế, chỉ mỗi tội hơi đắt và phải có người oánh thôi ạ.
Cụ này nói chuẩn nè. Thế giới công nhận piano hay chứ thế giới ko công nhận đàn tranh hay đàn bầu hay violon gì đó hay. Nhạc cụ hay và dễ chơi cứ organ, piano và guirtar thôi

hai.tranhr

Xe container
Nên nếu F1 thật sự thích, còn tự dưng đang vui chơi những trò khác mà bắt ép đi học Piano thì đúng là thảm họa.