Cho em hỏi tý về điện đèn đơn giản.

Liuba

Xe buýt
Cụ Wasabi đã nhắc đến tiết diện dây điện, theo em các cụ cần cẩn thận, em đã thử chạy bóng H4 90/100 W trên cái hệ thống dùng đèn chuẩn 55/60 W em thấy ko an toàn.
Dây điện thì nóng rực, vỏ có vẻ mềm mềm, chóa và đui đèn nóng hơn bình thường rất nhiều -> kết luận bộ dây điện theo xe nó thiết kế độ dư rất ít, không thể bắt chịu tải gấp đôi được.
Cụ thế thì ăn thua gì, em đây mới ác này: Chóa đèn cũ mèm, sáng yếu, nghe lời dụ dỗ ngon ngọt của cửa hàng bán bóng đèn, phang luôn cái bóng 100w vào chóa 55w, công nhận sáng dã man luôn, khà khà! Được chừng hơn 1 tháng thì thấy chóa chuyển màu... súc chóa.... tróc lớp xi luôn.... Mà cái này em cũng đã hỏi thăm trên OF, có cụ cảnh báo rồi, em vưỡn chơi vì ức cái vụ thiếu sáng. Sau đó em thay luôn bộ pha đèn, he he... nói chung trường hợp của em cũng chả đáng tiếc, vì kiểu gì em cũng sẽ thay thôi vì nó quá cũ rồi, coi như chuột bạch ấy mừ :) Khoái cái là bộ pha của em khá rẻ, chưa tới 3tr, thay vào đẹp long lanh con xe luôn!

bagiahuhu

Xe buýt
Cụ thế thì ăn thua gì, em đây mới ác này: Chóa đèn cũ mèm, sáng yếu, nghe lời dụ dỗ ngon ngọt của cửa hàng bán bóng đèn, phang luôn cái bóng 100w vào chóa 55w, công nhận sáng dã man luôn, khà khà! Được chừng hơn 1 tháng thì thấy chóa chuyển màu... súc chóa.... tróc lớp xi luôn.... Mà cái này em cũng đã hỏi thăm trên OF, có cụ cảnh báo rồi, em vưỡn chơi vì ức cái vụ thiếu sáng. Sau đó em thay luôn bộ pha đèn, he he... nói chung trường hợp của em cũng chả đáng tiếc, vì kiểu gì em cũng sẽ thay thôi vì nó quá cũ rồi, coi như chuột bạch ấy mừ :) Khoái cái là bộ pha của em khá rẻ, chưa tới 3tr, thay vào đẹp long lanh con xe luôn!
Hà hà, cụ thì bị dụ dỗ còn em thì tự sướng, cứ nghĩ nó thiết kế cái xe to thía thì mấy cái dây điện đáng bao nhiêu mà phải tiết kiệm cho nên mua cái bóng công suất gấp đôi. Quả là sáng hơn nhiều nhưng em mới chỉ lắp vào bật thử một lúc rồi sờ mấy thứ là em bỏ ra luôn ...hê hê em chưa bị hỏng cái gì chỉ bỏ xó đôi bóng mất mấy trăm k VND thôi ợ :((