cho hỏi về cách xem xe 2nd.

kaizvn

Đi bộ
Sắp tới mình đang định mua 1 cái xe để chạy đi làm ( giảm cân, hix), có người bạn giới thiệu cho mình 1 chỗ bán xe 2nd của Nhật. Đến xem mình cũng ưng 1 chiếc touring hiệu RITE WAY, mọi người có ý kiến gì về thương hiệu xe này không? Với lại khi mua xe 2nd, cần chú ý những điểm nào? cảm ơn anh em trước.

fc2004

Xe máy
cụ đã đi xe đạp nhiều chưa?
nếu đi nhiều rồi thì cứ lên xe đạp thử vài dạo.còn không thì nhờ người có kinh nghiệm xem cho.:D

nguyenanhtuan

Xe tải
Kính cụ qua em e sẽ giài quyết bài toán đó cho cụ

trannhat1890

Đi bộ
cụ đã đi xe đạp nhiều chưa?
nếu đi nhiều rồi thì cứ lên xe đạp thử vài dạo.còn không thì nhờ người có kinh nghiệm xem cho.:D
tks cụ , cơ mà em lại k biết uống rượu , cụ tặng thì em xin nhận

tubesd

Xe tăng
Sắp tới mình đang định mua 1 cái xe để chạy đi làm ( giảm cân, hix), có người bạn giới thiệu cho mình 1 chỗ bán xe 2nd của Nhật. Đến xem mình cũng ưng 1 chiếc touring hiệu RITE WAY, mọi người có ý kiến gì về thương hiệu xe này không? Với lại khi mua xe 2nd, cần chú ý những điểm nào? cảm ơn anh em trước.
Riteway là xe Nhật bãi, thường xe này nhập từ Campuchia về.
Mua xe Nhật bãi thì chú ý:
- Đi xe đúng cỡ với cơ thể. Khi ngồi lên đạp thử thì nhất thiết phải chỉnh chiều cao yên cho đúng. Xe rẻ đến mấy nhưng sai cỡ thì nhất thiết không mua.
- Kiểm tra xem đồ đạc trên xe có bị thay so với nguyên bản hay không. Có 1 số dòng xe có thể kiểm chứng thông tin trên mạng, còn cái riteway thì hơi khó.
- Đi thử xem xe vận hành có tốt không: chuyển số mượt, đạp nhẹ, không có tiếng kêu lạ ở mọi tốc độ.
- Kiểm tra vành có còn mới hay không: thường phanh vành (V_brake) thì trên vành có 1 vạch chìm để báo độ mòn của vành.
- Kiểm tra lốp: thường xe bãi lốp cũ sẽ bị thay bằng lốp lởm khởm vào, đen thì có thể bị thay bằng bộ Sao vàng, mua lại lốp tầm bontrager lại mất nửa củ nữa.
- Đánh giá giá trị của xe: khung có còn mới không, đề trước/sau/đùi đĩa/phanh... là loại đắt tiền hay làng nhàng... Dòng riteway thì giá chắc tầm 5-6tr.

kaizvn

Đi bộ
Riteway là xe Nhật bãi, thường xe này nhập từ Campuchia về.
Mua xe Nhật bãi thì chú ý:
- Đi xe đúng cỡ với cơ thể. Khi ngồi lên đạp thử thì nhất thiết phải chỉnh chiều cao yên cho đúng. Xe rẻ đến mấy nhưng sai cỡ thì nhất thiết không mua.
- Kiểm tra xem đồ đạc trên xe có bị thay so với nguyên bản hay không. Có 1 số dòng xe có thể kiểm chứng thông tin trên mạng, còn cái riteway thì hơi khó.
- Đi thử xem xe vận hành có tốt không: chuyển số mượt, đạp nhẹ, không có tiếng kêu lạ ở mọi tốc độ.
- Kiểm tra vành có còn mới hay không: thường phanh vành (V_brake) thì trên vành có 1 vạch chìm để báo độ mòn của vành.
- Kiểm tra lốp: thường xe bãi lốp cũ sẽ bị thay bằng lốp lởm khởm vào, đen thì có thể bị thay bằng bộ Sao vàng, mua lại lốp tầm bontrager lại mất nửa củ nữa.
- Đánh giá giá trị của xe: khung có còn mới không, đề trước/sau/đùi đĩa/phanh... là loại đắt tiền hay làng nhàng... Dòng riteway thì giá chắc tầm 5-6tr.
cảm ơn các bác các cụ giúp đỡ.
Theo hôm nay review thì : xe sơn hơi trầy ở phần thân ( còn mới khoảng 90%), lốp còn rất mới, gai dày và ko phải hiệu Việt Nam ( hiệu gì em không rõ). Cỡ xe thì em không biết xem ở đâu? Em thì 1m7 thì chắc đi cỡ 16 là được, size vành là 660c.
Đúng như cụ nói, thông tin về dòng xe của em khó tìm, có website mà tìm không ra loại nào giống, chỉ hơi giống thôi. Có khi đời em nó cũ rồi nên không còn trên site nữa. Chạy thì rất êm, bộ đề lip shimano chuyển nhanh gọn, ko khớp hay tiếng động lạ.
Các cụ góp ý thêm, được thì chiều nay mình ra ôm em nó về.

p.s : xe touring không thấy có chắn bùn, em tính mua mà không biết ở HCM chỗ nào bán nhiều để lựa chọn, các cụ giúp với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhtuan

Xe tải
Cụ tubesd đã nói rõ để anh chị em mua xe bãi lưu ý,thật ra xe bãi ko đến nỗi khó chọn như ace nghĩ mà thực ra rất dễ chọn và cái quan trọng là ace bán hàng nói rõ để người dùng hiểu
Với trg hợp như cụ tubesd nói thì lốp của riteway ko bao giờ là Bontrager cụ nhé...kenda là đi theo xe rồi ngoài ra mỗi tt đều cơ tiêu chuẩn khác nhau nên tuỳ thôi...
Còn về giá riteway đang bán tại tt nhật chính xác là 569usd về đến đây sẽ cộng thêm thuế,phi vận chuyển rẻ thì em này cũng lên đến 850usd ( bác chủ có nhu cầu từ bên nhật thì trong vòng 10 ngày sẽ có hàng cho bác ,mới tinh)
Xe ngon còn tuơng đối thì ko bao giờ có giá 5-6t cụ nhé!
Kính cụ

Chỉnh sửa cuối:

kaizvn

Đi bộ
thanks bác nguyenanhtuan. Trước mình ko có nhu cầu mua xe đạp lắm, sau hiện tại làm việc với cường độ cao, an uống giờ giấc không ổn định nên mới chú ý hơn về sức khỏe.
Mình trước ở Nhật 1 thời gian, biết cũng làm 1 chiếc. Có 1 anh đồng nghiệp tháo cả cái xe xong bỏ vào hành lý vác về :D.

tubesd

Xe tăng
Cụ tubesd đã nói rõ để anh chị em mua xe bãi lưu ý,thật ra xe bãi ko đến nỗi khó chọn như ace nghĩ mà thực ra rất dễ chọn và cái quan trọng là ace bán hàng nói rõ để người dùng hiểu
Với trg hợp như cụ tubesd nói thì lốp của riteway ko bao giờ là Bontrager cụ nhé...kenda là đi theo xe rồi ngoài ra mỗi tt đều cơ tiêu chuẩn khác nhau nên tuỳ thôi...
Còn về giá riteway đang bán tại tt nhật chính xác là 569usd về đến đây sẽ cộng thêm thuế,phi vận chuyển rẻ thì em này cũng lên đến 850usd ( bác chủ có nhu cầu từ bên nhật thì trong vòng 10 ngày sẽ có hàng cho bác ,mới tinh)
Xe ngon còn tuơng đối thì ko bao giờ có giá 5-6t cụ nhé!
Kính cụ
Bontrager thì thường là đồ cho xe TREK hoặc Gary Fisher hoặc một số hãng của Mỹ khác. Em không bảo riteway dùng lốp này, mà là bảo nếu bị đổi lốp thì mua cặp bontrager lắp vào cũng tốn kém. Đề nghị cụ đọc kỹ.
Riteway tương đối thì cũng chỉ có giá tầm 5-6tr thôi. Gấp đôi thế thì chắc là Bianchi hoặc tương tự thế rồi. Em có chơi với 1 cụ bán xe bãi nên có biết chút ít.

nguyenanhtuan

Xe tải
Kinh cụ rite way với giá như cụ nói thì e nghĩ hình thức và chất lượng chỉ còn khoảng 50/60%
Kì thực quan điểm của e là xe cũ bãi những vẫn phải mới,nguyên bản cụ ạ!
Đồng tiền đi liền chất lượng cụ ạ

tjlatao

Xe máy
Bác mua xe cũ cứ bảo e e cả bác cùng đi mua e xem hộ cho hehe trả giá luôn cũng đc ...

tubesd

Xe tăng
Kinh cụ rite way với giá như cụ nói thì e nghĩ hình thức và chất lượng chỉ còn khoảng 50/60%
Kì thực quan điểm của e là xe cũ bãi những vẫn phải mới,nguyên bản cụ ạ!
Đồng tiền đi liền chất lượng cụ ạ
Em cũng là người đi xe Nhật bãi, giới thiệu & dẫn bạn bè mua xe Nhật bãi cũng đến gần chục cái nên em không lạ gì mấy cái xe này. Sau có quen người buôn bán xe Nhật bãi rồi, họ sang hẳn Cam đánh hàng về SG rồi mới ship ra Hà Nội & vẫn thường nhờ em đánh giá giá trị của xe may mắn vớ được tương đối đẹp để bán cho khách hàng.
Bạn em mua cái riteway shepherd khung gần như mới, chỉ có tay bấm là hơi rít với giá hơn 6 củ, ko mặc cả mà xem rao trên mạng là đến mua luôn. Mua được vài hôm rồi toàn vứt ở nhà, thế mà cả nửa năm mang ra đi vẫn chạy ngon. Thế cụ bảo là 50% hay 60%?
Cụ đừng lấy giá xe ở Nhật rồi tính ship về rồi tính giá cho người mua. Xe Nhật bãi người ta đánh theo container, mua tù mù hên xui nên giá nó rẻ.
Thực tế xe Nhật bãi ở trong nam rẻ hơn khoảng 1-2tr/xe do ko mất phí ship ra ngoài này, và tâm lý ngoài này thích đồ Nhật hơn.

Small man

Xe tăng
Em cũng là người đi xe Nhật bãi, giới thiệu & dẫn bạn bè mua xe Nhật bãi cũng đến gần chục cái nên em không lạ gì mấy cái xe này. Sau có quen người buôn bán xe Nhật bãi rồi, họ sang hẳn Cam đánh hàng về SG rồi mới ship ra Hà Nội & vẫn thường nhờ em đánh giá giá trị của xe may mắn vớ được tương đối đẹp để bán cho khách hàng.
Bạn em mua cái riteway shepherd khung gần như mới, chỉ có tay bấm là hơi rít với giá hơn 6 củ, ko mặc cả mà xem rao trên mạng là đến mua luôn. Mua được vài hôm rồi toàn vứt ở nhà, thế mà cả nửa năm mang ra đi vẫn chạy ngon. Thế cụ bảo là 50% hay 60%?
Cụ đừng lấy giá xe ở Nhật rồi tính ship về rồi tính giá cho người mua. Xe Nhật bãi người ta đánh theo container, mua tù mù hên xui nên giá nó rẻ.
Thực tế xe Nhật bãi ở trong nam rẻ hơn khoảng 1-2tr/xe do ko mất phí ship ra ngoài này, và tâm lý ngoài này thích đồ Nhật hơn.
May quá gặp cụ sành xe bãi! Cụ cho nhà cháu hỏi: Người nhập xe bãi về có khả năng mông má lên thành xe mới không và có cách nào nhận biết được là xe bị mông má không? Nếu nhà cháu mua xe bãi mà muốn mông má thì thuê ở đâu? Đa tạ cụ vạn bội!

tubesd

Xe tăng
May quá gặp cụ sành xe bãi! Cụ cho nhà cháu hỏi: Người nhập xe bãi về có khả năng mông má lên thành xe mới không và có cách nào nhận biết được là xe bị mông má không? Nếu nhà cháu mua xe bãi mà muốn mông má thì thuê ở đâu? Đa tạ cụ vạn bội!
Việc dọn lại xe & bảo dưỡng sơ bộ là chuyện bình thường. Có cửa hàng thì chi tiền bảo dưỡng xe, có cửa hàng thì xe gãy vành thủng săm cong đùi đĩa cũng kệ.
Việc sơn dặm tút lại có 1 số chỗ làm, có chỗ thì không làm. Sơn lại & dán lại tem, kể cả với dòng surly có người làm được, nhưng cái này tốn kém nên cửa hàng thường người ta ko làm nếu không tiện xưởng có sẵn.
Mông má long lanh lên là tốt chứ có gì xấu đâu mà phải sợ hả cụ? Trừ trường hợp sơn lại mất tem thì mới nên tránh.
Xe bãi nó là xe cũ, cộng với việc vận chuyển quăng quật về Cam & về Việt Nam nên linh kiện nó có thể bị hỏng, cần thay. Mua xe bãi nếu không phải là xe đắt tiền thì việc thay đồ là chấp nhận được, vì khung của nó tốt (làm ở Đài Loan) & đảm bảo hơn hàng tàu.
Mua xe bãi về chỉ cần thay cặp bánh/lốp mới trông đã ngon lành cành đào rồi, còn lại hỏng đâu sửa đấy thôi chứ không nên nâng cấp nhiều. Chọn dòng xe này chủ yếu vì tính năng vận hành của nó thôi chứ làm sao mà sặc sỡ long lanh như mấy cái Giant được mà phải mông má làm gì cho mệt :D

Small man

Xe tăng
Thank cụ! Tại nhà cháu có 1 con xe bãi đi được mấy năm rồi. Rất thích nó nên mặc dù đã mua một chiếc tốt hơn nhưng không nỡ bỏ. Định đem em nó đi tân trang mà không biết ở đâu!

nguyenanhtuan

Xe tải
Thank cụ! Tại nhà cháu có 1 con xe bãi đi được mấy năm rồi. Rất thích nó nên mặc dù đã mua một chiếc tốt hơn nhưng không nỡ bỏ. Định đem em nó đi tân trang mà không biết ở đâu!
Kính cụ Smallman...cụ ngại qua em xa hay sao mà cụ lại không ới em để em xử lý cho cụ nhỉ

Small man

Xe tăng
Kính cụ Smallman...cụ ngại qua em xa hay sao mà cụ lại không ới em để em xử lý cho cụ nhỉ
Ô! Tại nhà cháu tưởng cửa hàng cụ không có dịch vụ này chứ? Vậy để hôm nào nhà cháu được nghỉ sẽ đạp 10km sang cụ giúp cho nhé? Cụ làm thế nào mà lại trông em nó mới tinh như con Scott nhà cháu mới mua của cụ thì tốt quá!

nguyenanhtuan

Xe tải
Ô! Tại nhà cháu tưởng cửa hàng cụ không có dịch vụ này chứ? Vậy để hôm nào nhà cháu được nghỉ sẽ đạp 10km sang cụ giúp cho nhé? Cụ làm thế nào mà lại trông em nó mới tinh như con Scott nhà cháu mới mua của cụ thì tốt quá!
Kính cụ ....cụ cứ gửi e nó qua đây cho e và e sẽ tư vấn cho cụ...lúc đó cụ và e cùng lên phương án rồi cụ là người chọn cách giải quyết.Cụ thấy sao ạ???

Small man

Xe tăng
Kính cụ ....cụ cứ gửi e nó qua đây cho e và e sẽ tư vấn cho cụ...lúc đó cụ và e cùng lên phương án rồi cụ là người chọn cách giải quyết.Cụ thấy sao ạ???
Hay quá! Nhưng nhà cháu chưa biết làm thế nào để "...gửi e nó qua đây..."? Để nhà cháu nhờ nhân viên chụp ảnh và post lên nhé?

nguyenanhtuan

Xe tải
Hay quá! Nhưng nhà cháu chưa biết làm thế nào để "...gửi e nó qua đây..."? Để nhà cháu nhờ nhân viên chụp ảnh và post lên nhé?
Cụ có thể post vào trong topic tư vấn sửa chữa của e để cho ace cùng thao khảo or cụ mail cho em nhé. xedapphoco@gmail.com e sẽ xem và báo cho cụ!
Kính cụ