[Funland] Chọn mua OLED hay QLED?

duytrong

Xe lăn
Tivi mà các cụ cứ để mức sáng nhất với chế độ hình ảnh sống động thì nhanh tèo đèn hình lắm, thay thì cũng dở mà bỏ thì tiếc.

duytrong

Xe lăn
Có nguồn phát mà tivi được xem chế độ Fun HD thì đã tuyệt lắm rồi, cần gì cao cấp quá mà nguồn phát không có thì cũng chán.

taplai2012

Xe ngựa
CCCC ơi giữa OLED vs QLED thì khác nhau điểm gì ạ. Nhà bé mua tầm 55" thì chọn cái nào hơn, tiền không thành vấn đề ạ. Cháu xin cám ơn
Oled chứ cụ. Qled chỉ là chơi chữ thôi. Bản chất nó là led. Không thể so sánh dc.

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Sony đắt lòi mà lại tốn thêm tiền cho thuế nhập khẩu, mình chỉ Samsung với LG thôi. Cụ cứ mua cái nào to nhất để vừa vào, không sợ quá to đâu. Khi nào cụ xem hình mà thấy viền tivi tức là còn nhỏ, còn khi nào không thấy viền ti vi mới là to quá! :))
Samsung em thấy chất lượng có vẻ hơi đuối. Bữa rồi em mua 2 cái tivi với cái tủ lạnh, thế mà nửa năm xọc màn cả 2 phải thay màn , tủ lạnh thì đổi 1 lần rồi sửa tiếp 1 lần ! Được câi hậu mãi tốt !

huonght

Xe tải

huonght

Xe tải
Em vừa bị xịt cái tivi 65 inch, giờ đang tính mua cái máy chiếu cỡ 5-6 triệu, có cụ nào đã dùng chưa ạ, em nhờ các cụ cho ý kiến có lên mua máy chiếu khong ạ, phòng khách nhà em dài 6 m rộng 3.5 m . Em cảm ơn.
Xịt nghĩa là ntn ạ cụ hihi

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa bị xịt cái tivi 65 inch, giờ đang tính mua cái máy chiếu cỡ 5-6 triệu, có cụ nào đã dùng chưa ạ, em nhờ các cụ cho ý kiến có lên mua máy chiếu khong ạ, phòng khách nhà em dài 6 m rộng 3.5 m . Em cảm ơn.
Máy chiếu nhanh xịt, không nét, ồn vì có quạt tản nhiệt.

Fun on Fun

Xe hơi
1- Về nguyên tắc thì OLED sẽ cho chất lượng hiển thị tốt hơn QLED. Bản chất QLED là LED thông thường nhưng tấm nền có thêm màng quantum dot giúp tối ưu điểm ảnh hơn. LED có tuổi thọ dài hơn OLED nhưng với vòng đời hiện tại chắc cũng chả ai sử dụng TV quá lâu.
2. Hệ điều hành thì SS và LG hiện tương đương nhau tuy nhiên nếu bác thích android thì có thể cân nhắc Sony. TV OLED của Sony thì cũng là màn của LG nhưng sử dụng chip xử lý ảnh của Sony và HĐH là android TV. Tuy nhiên giá của Sony chênh hơn hẳn LG và với em thì không xứng với mức giá cao hơn như vậy, vì vậy để tối ưu theo em bác nên mua OLED LG và dùng thêm 1 con adroid box cao cấp như Nvidia shield.
3. Hiện có nhiều nguồn phát chất lượng cao 4K trên mạng như Netflix, Kodi nên cần sử dụng gói internet tốc độ cao.
4. Cũng nên dự trù ngân sách cho 1 bộ sound bar để xem phim nữa.

locdx

Xe buýt
1- Về nguyên tắc thì OLED sẽ cho chất lượng hiển thị tốt hơn QLED. Bản chất QLED là LED thông thường nhưng tấm nền có thêm màng quantum dot giúp tối ưu điểm ảnh hơn. LED có tuổi thọ dài hơn OLED nhưng với vòng đời hiện tại chắc cũng chả ai sử dụng TV quá lâu.
2. Hệ điều hành thì SS và LG hiện tương đương nhau tuy nhiên nếu bác thích android thì có thể cân nhắc Sony. TV OLED của Sony thì cũng là màn của LG nhưng sử dụng chip xử lý ảnh của Sony và HĐH là android TV. Tuy nhiên giá của Sony chênh hơn hẳn LG và với em thì không xứng với mức giá cao hơn như vậy, vì vậy để tối ưu theo em bác nên mua OLED LG và dùng thêm 1 con adroid box cao cấp như Nvidia shield.
3. Hiện có nhiều nguồn phát chất lượng cao 4K trên mạng như Netflix, Kodi nên cần sử dụng gói internet tốc độ cao.
4. Cũng nên dự trù ngân sách cho 1 bộ sound bar để xem phim nữa.
Trên thì cụ tư vấn với lý do chênh lệch giá không tương xứng, dưới thì cụ đề xuất mua thêm android box. Vậy liệu có còn tương xứng về giá nữa không, ngoài ra phải thêm thiết bị lỉnh kỉnh, nhiều điều khiển rườm rà.
Về giá thì trước Sony nó ảo giá nên cao hơn LG với hàng cùng phẩm cấp, nhưng tầm 2 năm nay thì giá nó tương đương LG rồi. VD 2 dòng OLED cùng phẩm cấp như: Sony OLED 65A80J giá ~ 47,2 triệu VS LG OLED 65C1PTB giá ~47,2 triệu.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Trên thì cụ tư vấn với lý do chênh lệch giá không tương xứng, dưới thì cụ đề xuất mua thêm android box. Vậy liệu có còn tương xứng về giá nữa không, ngoài ra phải thêm thiết bị lỉnh kỉnh, nhiều điều khiển rườm rà.
Về giá thì trước Sony nó ảo giá nên cao hơn LG với hàng cùng phẩm cấp, nhưng tầm 2 năm nay thì giá nó tương đương LG rồi. VD 2 dòng OLED cùng phẩm cấp như: Sony OLED 65A80J giá ~ 47,2 triệu VS LG OLED 65C1PTB giá ~47,2 triệu.
LG C1 là mã dòng C năm nay thì phải, năm truớc là CX, giá này quất GX năm truớc hợp lý hơn, xem nhiều review thấy LG năm nay ko nhỉnh hơn năm truớc là mấy.

Fun on Fun

Xe hơi
Nếu như chỉ dùng Netflix, Fpt play thông thường thì hai hãng Sony và LG chả khác gì nhau, dùng LG có khi chạy còn ổn định hơn. Tuy nhiên để có thể thưởng thức được nhiều nguồn phát đa dạng thì vẫn nên trang bị android box. Giá cả niêm yết có thể ngang nhau nhưng nếu bác biết chỗ thì TV LG hay có mức chiết khấu hấp dẫn hơn.

locdx

Xe buýt
Nếu như chỉ dùng Netflix, Fpt play thông thường thì hai hãng Sony và LG chả khác gì nhau, dùng LG có khi chạy còn ổn định hơn. Tuy nhiên để có thể thưởng thức được nhiều nguồn phát đa dạng thì vẫn nên trang bị android box. Giá cả niêm yết có thể ngang nhau nhưng nếu bác biết chỗ thì TV LG hay có mức chiết khấu hấp dẫn hơn.
Giá trên là giá em tham khảo của 1 cụ bán tại kho ở cảng Bạch Đằng rồi đó cụ, nếu có chiết khấu thêm giữa các cửa hàng thì giá cũng không chênh lệch nhiều, cùng lắm là 1 2 trăm ngàn thôi.
Ngoài ra, qua rất nhiều lần mua TV tại mấy nơi bán hàng tại kho, em thấy giá TV mẫu năm trước của Sony luôn cao hơn so với TV LG.
Với em thì chỉ cần TV chạy Android là làm được tất cả: Xem phim qua mạng nội bộ bằng phần mềm VCL, chặn quảng cáo "nhà tôi 3 đời chữa ..." trên Youtube,... (Trước 2 lần mua tài khoản Premium 150K/6 tháng nhưng quá rườm rà trong việc tài khoản Google, sau khi biết đến phần mềm xem Youtube chặn quảng cáo thì oho quá tuyệt vời)