Chọn vợ nào đây: Forte 1.6 SLi or Elantra 1.6 AT or Yaris Sedan or Mazda 3 1.6-2009?

csc

Xe máy
Chính xác luôn. Em nghĩ là nên thật lòng với anh em OF :21:. Chả có cụ nào mà không thích tiện ích cả. Bây giờ mua xe mà gương chỉnh tay, khóa vặn chìa thì các cụ có chịu mua không :21:?
Forte không có ghế chỉnh điện, thằng em của em nó cao 1m8, mỗi lần nó ngồi vào xe cứ chỉnh ghế rầm rầm, xót hết cả ruột :^)
Ản ủi là Forte có chức năng sấy ghế, nhưng bây giờ lại đang giữa hè mới đau :P

belancer

Xe buýt
Cụ ơi định giá thương hiệu nó (ít nhất trong ngắn hạn) không dựa vào doanh số. Từ nhiều năm rồi, Huyndai vẫn chưa lọt vào nổi top 100 global brand scoreboard đâu, còn Honda thường nằm trong top 20. Nói về giá trị thương hiệu thì Hàn vẫn nằm dưới, cái đó không phải là định kiến ở VN, mà cụ vào forum khoai tây nó cũng nói đến: "korean brand", "no value" for re-sales, not the same league... và .....

Huyndai/kia đang kinh doanh khá tốt ở Mỹ, nhưng sau mấy tháng cầm cự tốt hơn các hãng khác thì bắt đầu từ tháng 5 đã âm 20%-30% so với 2008 rồi. So với mấy thằng khổng lồ đang tụt 40-50% thì kể cũng đã là thành công rồi, nhưng đường xa mới biết ngựa hay các cụ ạ. Trong top 20 xe bán chạy ở Mỹ, Huyndai thì có duy nhất sotana ở gần cuối, còn lại vẫn thấy To, honda đóng góp nhiều nhất. Kia thì đương nhiên chưa đủ tuổi.

Mấy cụ ở VN chọn xe theo smartkey, cửa nóc, sấy ghế, thích đọc thông số "trên giấy"...., đương nhiên là xe Hàn sẽ có ưu thế, nếu không thì chọn mác Nhật xuất từ taiwan. Nhưng đó không phải phát kiến đâu nhé, từ xưa rồi, vẫn thế, công thức vẫn thế, option bao giờ chả nhiều hơn, thường định giá dòng premium bằng dòng base của các hãng khác,.... còn marketing thì thuộc hàng đầu bảng.
Ở VN, mà nhất là ở HN, cùng với sự tăng tốc của cư dân Hàn, quán Hàn ở THNC, thì tốc độ kinh doanh của Kia/Huyn kể cũng đáng ngạc nhiên, cũng có sốt này, sốt kia. Lại có chuyện 1 người chê bai Phọt tè (phiên âm tiếng ..Pháp:P) bị user của Phọt tè chửi cho tơi bời tới mấy chục page, em đọc ngẫm mà buồn cười.

Nói dông dài vậy thôi, chứ trong 4 con trên, thì em cũng cho vào short list con Maz3 với Phọt tè, còn lại cụ chủ thớt tự lên xe và tự quyết định thôi.

Tóm lại khuyên bác chủ như sau:

Trong tầm tiền 30k, Forte là lựa chọn tốt nhất. Maz 3 chả là cái gì đâu cụ ạ. Hyundai/Kia nó còn hơn cả Honda về doanh số, Mazda thì thua xa luôn. Cụ không phải lăn tăn gì về chất lượng cả. Đừng nghe mấy ông khuyên linh tinh. Cái xe là cái xe, chả có liên quan gì đến vợ con hay trang sức gì ở đây hết. Còn nếu cụ thích Maz 3 thì tùy cụ, cũng chẳng sao cả nhưng cụ tốn tiền hơn mà chả để làm gì, chức năng cũng kém hơn.

csc

Xe máy
Mấy cụ ở VN chọn xe theo smartkey, cửa nóc, sấy ghế, thích đọc thông số "trên giấy"...., đương nhiên là xe Hàn sẽ có ưu thế, nếu không thì chọn mác Nhật xuất từ taiwan.
Em nghĩ cụ hơi có chút nhầm lẫn *-)
Cụ nói xe Hàn không bằng xe Nhật thì em công nhận
Nhưng cụ đánh đồng Nhật LD ở VN = Nhật chính quốc thì bó tay :77:
Chất lượng cái nhỏ như chai Coca ở Mỹ nó đã khác chai Coca ở VN một trời một vực rồi, đừng nói đến cái to như xe hơi :77:
Chất lượng của xe LD VN không có cửa để so với xe Hàn chính quốc đâu

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
người ta chỉ lựa chọn 1 trong 2 đề thế mà cụ lại đưa ra cả đống xe thế kia bố thằng tây nào tư vấn nổi!cụ làm con audi A6 đang bày ở giảng võ ấy cho nó lành!

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
cụ csc nói đúng đấy bọn nó mua M3 phiên bản rẻ nhất và thấp nhất rồi độ lên đấy,xi nhan gương nẹp cửa và một số offtion khác nữa.chắc lắp đồ tầu vào ấy mà

doremonmattich

Xe tăng
Cụ ơi định giá thương hiệu nó (ít nhất trong ngắn hạn) không dựa vào doanh số. Từ nhiều năm rồi, Huyndai vẫn chưa lọt vào nổi top 100 global brand scoreboard đâu, còn Honda thường nằm trong top 20. Nói về giá trị thương hiệu thì Hàn vẫn nằm dưới, cái đó không phải là định kiến ở VN, mà cụ vào forum khoai tây nó cũng nói đến: "korean brand", "no value" for re-sales, not the same league... và .....

Huyndai/kia đang kinh doanh khá tốt ở Mỹ, nhưng sau mấy tháng cầm cự tốt hơn các hãng khác thì bắt đầu từ tháng 5 đã âm 20%-30% so với 2008 rồi. So với mấy thằng khổng lồ đang tụt 40-50% thì kể cũng đã là thành công rồi, nhưng đường xa mới biết ngựa hay các cụ ạ. Trong top 20 xe bán chạy ở Mỹ, Huyndai thì có duy nhất sotana ở gần cuối, còn lại vẫn thấy To, honda đóng góp nhiều nhất. Kia thì đương nhiên chưa đủ tuổi.

Mấy cụ ở VN chọn xe theo smartkey, cửa nóc, sấy ghế, thích đọc thông số "trên giấy"...., đương nhiên là xe Hàn sẽ có ưu thế, nếu không thì chọn mác Nhật xuất từ taiwan. Nhưng đó không phải phát kiến đâu nhé, từ xưa rồi, vẫn thế, công thức vẫn thế, option bao giờ chả nhiều hơn, thường định giá dòng premium bằng dòng base của các hãng khác,.... còn marketing thì thuộc hàng đầu bảng.
Ở VN, mà nhất là ở HN, cùng với sự tăng tốc của cư dân Hàn, quán Hàn ở THNC, thì tốc độ kinh doanh của Kia/Huyn kể cũng đáng ngạc nhiên, cũng có sốt này, sốt kia. Lại có chuyện 1 người chê bai Phọt tè (phiên âm tiếng ..Pháp:P) bị user của Phọt tè chửi cho tơi bời tới mấy chục page, em đọc ngẫm mà buồn cười.

Nói dông dài vậy thôi, chứ trong 4 con trên, thì em cũng cho vào short list con Maz3 với Phọt tè, còn lại cụ chủ thớt tự lên xe và tự quyết định thôi.

Bỏ cái giọng kẻ cả đi kụ, đọc cái nick biết cụ đi xe gì rồi. Ăn rau muống thì đi xe Hàn có chó gì phải ngượng. Sống ở nước mà kinh tế bét tĩ thế giới đi xe hạng năm thế giới (huyndai) là ổn rồi ạ :)):)):))

Nước thì nghèo hạng bét, cái chó gì cũng lạc hậu. Mịe, mồm nhai rau muống nhồm nhoàm mà cứ hễ mở ra thứ với chả hạng, đẳng với chả cấp. :)):)):)):21::21:

Bố liệu cụ đưa ra sai bét nhè nhè. nhớ là post gì thì úp lấy cái link lên nghe chửa

Chỉnh sửa cuối:

belancer

Xe buýt
Nếu cụ lượng hóa được cho em 1 cái xe, VD CRV nó khác nhau giữa hàng US, trung đông, taiwan và VN như thế nào thì em xin rửa tai nghe.

Em thích nói chuyện con số hơn là chê bai cứ LD là lởm, kiểu như matiz nhập ngon hơn Mer C230 LD. Theo cụ thì ngành CN ô tô ở VN tự sản xuất được những cái gì trong cấu thành cái xe? VN có sản xuất được động cơ, hộp số... không?

Nói chung chung thì ai chẳng nói được. Các cụ hay lấy 1 thị trường phát triển như Mỹ để tham chiếu, nhưng ngay như Huyndai ở Mỹ, là được sản xuất tại nội địa Mỹ, nó đâu giống với cái xe Hàn bán sang thị trường nghèo như VN?

Em nghĩ cụ hơi có chút nhầm lẫn *-)
Cụ nói xe Hàn không bằng xe Nhật thì em công nhận
Nhưng cụ đánh đồng Nhật LD ở VN = Nhật chính quốc thì bó tay :77:
Chất lượng cái nhỏ như chai Coca ở Mỹ nó đã khác chai Coca ở VN một trời một vực rồi, đừng nói đến cái to như xe hơi :77:
Chất lượng của xe LD VN không có cửa để so với xe Hàn chính quốc đâu

dunlopillo

Xe buýt

Em thấy cụ có định kiến với Hyundai và thông tin không chính xác. Hyundai lọt vào top 100 global brand từ năm 2006 rồi cụ ạ. Năm 2008 nó đứng thứ 72 với giá trị thương hiệu khoảng trên 4 tỉ Đô La

http://images.businessweek.com/ss/08/09/0918_best_brands/73.htm

http://bwnt.businessweek.com/interactive_reports/top_brands/

Còn option là nó là thật, cụ lại bảo là thông số trên giấy, chán với cụ! :21:

belancer

Xe buýt
mở mồm toàn chó với rau muống, chả trách :))

Bỏ cái giọng kẻ cả đi kụ, đọc cái nick biết cụ đi xe gì rồi. Ăn rau muống thì đi xe Hàn có chó gì phải ngượng. Sống ở nước mà kinh tế bét tĩ thế giới đi xe hạng năm thế giới (huyndai) là ổn rồi ạ :)):)):))

Nước thì nghèo hạng bét, cái chó gì cũng lạc hậu. Mịe, mồm nhai rau muống nhồm nhoàm mà cứ hễ mở ra thứ với chả hạng, đẳng với chả cấp. :)):)):)):21::21:

dunlopillo

Xe buýt
Nếu cụ lượng hóa được cho em 1 cái xe, VD CRV nó khác nhau giữa hàng US, trung đông, taiwan và VN như thế nào thì em xin rửa tai nghe.

Em thích nói chuyện con số hơn là chê bai cứ LD là lởm, kiểu như matiz nhập ngon hơn Mer C230 LD. Theo cụ thì ngành CN ô tô ở VN tự sản xuất được những cái gì trong cấu thành cái xe? VN có sản xuất được động cơ, hộp số... không?

Nói chung chung thì ai chẳng nói được. Các cụ hay lấy 1 thị trường phát triển như Mỹ để tham chiếu, nhưng ngay như Huyndai ở Mỹ, là được sản xuất tại nội địa Mỹ, nó đâu giống với cái xe Hàn bán sang thị trường nghèo như VN?
Cụ thích lượng hóa thì cụ giống em. Cụ lấy hộ ví dụ xe Hyundai hoặc Kia cùng option ở Mỹ hoặc ở Châu Âu (cho nó trung dung), so với xe đồng cấp của Honda, Toy xem giá rổ nó thế nào. Người ta đang tranh luận để cùng đồng tiền bỏ ra là ngon nhất, không bị bon LD nó lừa móc túi cụ ạ. Tốt nhất là nên tranh luận các mẫu xe với nhau xem hơn kém cái gì, còn thương hiệu bàn ít thôi. Xe bình dân Nhật - Hàn cũng chỉ chênh tí giá trị thương hiệu. Còn xe Hàn bán sang Việt Nam, do các nhà nhập khẩu nhập, nó là bản nội địa với chất lượng có thể nói là cao nhất. Thằng THACO vào VAMA không thèm tính.

doremonmattich

Xe tăng
mở mồm toàn chó với rau muống, chả trách :))
Hyundai to nhất ở Hàn xẻng, mà xẻng lại có GDP hạng 10, 11 quả đất mà ko vào top 100 thì hơi bị lạ đấy . Cụ chả biết gì cứ phán bậy bạ.

Chỉnh sửa cuối:

belancer

Xe buýt
Chắc em nhầm, cái link của cụ mới hơn.
Vụ trên giấy là nói đến mấy cái mã lực, mô men xoắn... đó.
Em biết cụ có đam mê hàng điện tử (giống em), chắc cụ hiểu đồ Hàn luôn thông số KT trên giấy cao thế nào.

Em không định kiến với bản thân Huyn, em còn đang làm phân phối cho 1 thương hiệu điện tử Hàn đây này. Nhưng rất không đồng tình với nhiều cụ trên này hay tung hô thái quá, rồi quay ra chê bai, dè bỉu các mác xe khác Hay họ coi mình là thông thái mới biết Huy/kia là ai, và đang ở đâu, ặc ặc?
Đôi khi nên đi ra ngoài OF đi.

Em thấy cụ có định kiến với Hyundai và thông tin không chính xác. Hyundai lọt vào top 100 global brand từ năm 2006 rồi cụ ạ. Năm 2008 nó đứng thứ 72 với giá trị thương hiệu khoảng trên 4 tỉ Đô La

http://images.businessweek.com/ss/08/09/0918_best_brands/73.htm

http://bwnt.businessweek.com/interactive_reports/top_brands/

Còn option là nó là thật, cụ lại bảo là thông số trên giấy, chán với cụ! :21:

belancer

Xe buýt
ngu vật, không so thế được.
LV doanh số bé tí, Pháp cũng nhỏ nhẹ, nhưng định giá thương hiệu LV nó gấp 5 lần Huyn đấy, cái này đâu lấy GDP ra để nói, Huyn mới vào list này từ 2006.

Hyundai to nhất ở Hàn xẻng, mà xẻng lại có GDP hạng 10, 11 quả đất mà ko vào top 100 thì hơi bị ngu đấy . Cụ chả biết gì cứ phán bậy bạ.

belancer

Xe buýt
Giá trị thỏa mãn/1 đơn vị đồng tiền bỏ thêm là 1 đồ thị giảm dần, cụ học KT cũng biết. Nếu chon xe theo tiêu chí này thì chọn con spark là ngon nhất thị trường, còn luxury car thì có giá trị này cực thấp.
Mỗi người có 1 tiêu chí mua xe, với em thì quan trọng nhất là động cơ, cảm giác lái, khung gầm, độ bền, thương hiệu những thứ cần hơn 100 năm để có ngày hôm nay. Option cũng quan trọng chứ, nó mang lại sự tiện nghi, với em nó xếp sau các yếu tố trên. Khó bỏ được thương hiệu lắm, nếu không người ta tính ra cái brand scoreboard làm gì cho mệt. Và, cái gì làm nên thương hiệu, nếu không phải chất lượng?

Cụ thích lượng hóa thì cụ giống em. Cụ lấy hộ ví dụ xe Hyundai hoặc Kia cùng option ở Mỹ hoặc ở Châu Âu (cho nó trung dung), so với xe đồng cấp của Honda, Toy xem giá rổ nó thế nào. Người ta đang tranh luận để cùng đồng tiền bỏ ra là ngon nhất, không bị bon LD nó lừa móc túi cụ ạ. Tốt nhất là nên tranh luận các mẫu xe với nhau xem hơn kém cái gì, còn thương hiệu bàn ít thôi. Xe bình dân Nhật - Hàn cũng chỉ chênh tí giá trị thương hiệu. Còn xe Hàn bán sang Việt Nam, do các nhà nhập khẩu nhập, nó là bản nội địa với chất lượng có thể nói là cao nhất. Thằng THACO vào VAMA không thèm tính.

dunlopillo

Xe buýt
LV doanh số bé tí, Pháp cũng nhỏ nhẹ, nhưng định giá thương hiệu LV nó gấp 5 lần Huyn đấy, cái này đâu lấy GDP ra để nói, Huyn mới vào list này từ 2006.
Em chỉnh cụ 1 tí. Hyundai vào năm 2005 và xếp thứ 84.

dunlopillo

Xe buýt
Giá trị thỏa mãn/1 đơn vị đồng tiền bỏ thêm là 1 đồ thị giảm dần, cụ học KT cũng biết. Nếu chon xe theo tiêu chí này thì chọn con spark là ngon nhất thị trường, còn luxury car thì có giá trị này cực thấp.
Mỗi người có 1 tiêu chí mua xe, với em thì quan trọng nhất là động cơ, cảm giác lái, khung gầm, độ bền, thương hiệu những thứ cần hơn 100 năm để có ngày hôm nay. Option cũng quan trọng chứ, nó mang lại sự tiện nghi, với em nó xếp sau các yếu tố trên. Khó bỏ được thương hiệu lắm, nếu không người ta tính ra cái brand scoreboard làm gì cho mệt. Và, cái gì làm nên thương hiệu, nếu không phải chất lượng?
Vậy, em trả lời cụ. Về ô tô, có bốn đại diện của Nhật Bản là Lexus, Toy, Honda, Nissan lọt vào bảng tổng sắp. Tổng số các hãng ô tô lọt vào bảng là 10. Nhiều bác cứ chỉ nói khơi khơi đến xe Nhật với xe Hàn mà không nói đến hãng nào. Nếu chỉ căn cứ vào bảng này, thì các hãng Nhật còn lại phải thua Hyundai. Như thế, Hyundai rất đáng được khâm phục và được xác nhận về chất lượng.

belancer

Xe buýt
Chỉ số này nói lên sức mạnh bành chướng của 1 thương hiệu trên bình diện quốc tế, cố gắng lượng hóa ra 1 số tiền cụ thể. Đương nhiên, về khía cạnh này, Huyndai mạnh hơn các thương hiệu Nhật khác như: mazda, mitshu, suzuki... về quy mô và tầm ảnh hưởng.

Xét theo tiêu chí này thì Huyndai cũng lớn hơn Porche, hay LV cao hơn Hermes mắc dù Hermes là thương hiệu cao cấp và đắt hơn LV nhiều, nhưng LV có tầm ảnh hưởng rộng hơn. Nhiều người biết đồ hiệu LV chứ mấy ai biết cái túi Hermes mà em Vic hay đeo.

Vậy, em trả lời cụ. Về ô tô, có bốn đại diện của Nhật Bản là Lexus, Toy, Honda, Nissan lọt vào bảng tổng sắp. Tổng số các hãng ô tô lọt vào bảng là 10. Nhiều bác cứ chỉ nói khơi khơi đến xe Nhật với xe Hàn mà không nói đến hãng nào. Nếu chỉ căn cứ vào bảng này, thì các hãng Nhật còn lại phải thua Hyundai. Như thế, Hyundai rất đáng được khâm phục và được xác nhận về chất lượng.

Chỉnh sửa cuối:

sadam262

Xe buýt
Bác belancer ơi, có vẻ bác là bờ rờ phét sờn nờ về thương hiệu nên hình như bác coi thường anh em KF quá.
Em thì nghĩ, ai thích thì chơi, chẳng ai ép được ai đâu. Nói thật với bác có đứa cứ sành điệu hàng hiệu nhưng trong bụng rỗng toếch, khéo mặc đồ hiệu mà cũng chẳng biết nó ở đâu ra nữa đấy:77:

doremonmattich

Xe tăng
Bác belancer ơi, có vẻ bác là bờ rờ phét sờn nờ về thương hiệu nên hình như bác coi thường anh em KF quá.
Em thì nghĩ, ai thích thì chơi, chẳng ai ép được ai đâu. Nói thật với bác có đứa cứ sành điệu hàng hiệu nhưng trong bụng rỗng toếch, khéo mặc đồ hiệu mà cũng chẳng biết nó ở đâu ra nữa đấy:77:

Đấy em đồng ý với bác. Thằng ku lăng - xờ này ăn học phí cơm của bố mẹ, post bài nhăng nhít, số liệu toàn sai. Người ta mua xe gì thì kệ mẹ người ta, cứ lên đây dè bỉu mà không chán mới lạ chứ.

Huyndai Motor là hãng số 1 HQ về qui mô, doanh thu năm 2008 là 90 tỉ USD mà dám bảo hãng đấy không vào top 100. Bò đến thế là cùng . Đuối lý lại đem so Huyndai với LV, thối quá đi mất :)).

Đúng là cái loại mồm toàn rau muống, cứ há ra là thương hiệu với chả hàng hiệu

Chỉnh sửa cuối:

doremonmattich

Xe tăng
, không so thế được.
Chỉ có thằng điên mới bảo định giá thương hiệu LV gấp 5 lần Hyundai, một hãng có doanh số 90 tỉ đô ku ạ. Về học thêm đi :)):))