[Funland] Chống thấm sàn bê tông tầng thượng bằng nhựa đường

longdelta

Xe tăng
Cảm ơn cụ. Em sợ nó chịu nhiệt kém vài năm sau nó khô rồi nứt nẻ bong tróc thì lại mệt ạ. Trước thợ có chét vào bồn hoa khá dầy lớp sika gì mà nó màu đen giống như nhựa đường, nhưng mới được 4 năm mà nó đã khô nứt rồi bong tróc hết.
Đúng rồi cụ, bản chất loại này nó gốc bitum, ko chống đc tia nắng. Cụ quét xong lớp Sika này thì mua thêm Sika latex TH khoảng 1 can 5 lít, hoà với xi và nước theo tỉ lệ trên bao bì quét 1 lớp trên lớp chống thấm kia là ok.

latdat

Xe buýt
Em đánh dấu nghe ý kiến các chuyên gia. Nhà em cũng bị thấm tường chỗ góc trần, bong hết sơn. Em đã dũi đi trát lại bằng xi măng rồi sơn lại mà vẫn bị.

car vcn

Xe buýt
Nhà e cũng bị nên cũng muốn xử lý như nào triệt để

ndh1001

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, em muốn trồng cỏ ( cỏ nhật hoặc cỏ thường ) trên sân thượng thì chống thấm dùng kiểu gì, hay thuê 1 bên thi công toàn bộ ạ. Chi phí có đắt lắm không ạ, diện tích thì chỉ khoảng hơn 20m2
Nếu không sợ trần bị nứt (do sụt lún...) thì em sẽ quét đánh bóng bằng xi măng sau đó lát gạch hoa và có rảnh thoát nước ở hai bên sườn. Rãnh thoát cũng ốp gạch hoa. Còn nếu sợ nứt sàn bác có thể dùng tấm màng nhựa đường dày 3mm. Loại này phải khò nóng rồi dán xuống sàn.

Mon men

Xe tăng
Cụ mua cái này, e dùng hơn chục năm nay thấy OK. Tính năng ko khác nhựa đường là mấy.

giangpajero

Xe máy
Bác tra trên mạng xem công ty nào chuyên thảm BT nhựa mà địa chỉ gần nhà thì qua đấy xin họ 1 xô. Nhưng mà nhựa đường thì để làm lớp dính bám tạm thời thôi chứ chống thấm em sợ không bền.

Sonduong.BMV

Xe container
Em thì lại nghĩ ngược lại. Càng nắng thì nhựa càng chảy ra lọt xuống các vết nứt.
2 chục năm trước bọn e đã thí nghiệm rồi, ngày đó hiếm vật liệu chống thấm. Bọn e dùng đèn khò đốt nhựa đường, nhũ tương trên bề mặt BT nhưng ko xuống đc khe vì vết nứt quá bé. Khe nứt to thì cũng chỉ xuống tý bề mặt. Nhựa đường ko bám BT nên đổ xuống lại cuộn lên thôi.

Sonduong.BMV

Xe container
Các cụ cho em hỏi ở Hà Nội có cừa hàng nào bán lẻ nhựa đường không ạ? Em muốn mua khoảng 10kg để chống thấm mái hiên trên tầng thượng bị nứt ạ. Em chọn nhựa đường vì nó là vật liệu chịu nhiệt tốt. Mà khổ nỗi mái hiên diện tích nhỏ nên chỉ cần 10kg là đủ. Mong các cụ chỉ giúp. Thanks.
Cụ hơi xa chứ gần e cho luôn mấy thùng (5kg) họ mang đến chỗ e thí nghiệm.
Giờ nhiều loại chống thấm. Cụ ra cửa hàng bán sơn hỏi xem chứ ko ai dùng nhựa đường chống thấm.

rongnho

Xe tăng
Em dùng lưới thép với xi măng ổn cụ à, xi măng kiểu gì cũng bền hơn sika.

ndh1001

Xe đạp
2 chục năm trước bọn e đã thí nghiệm rồi, ngày đó hiếm vật liệu chống thấm. Bọn e dùng đèn khò đốt nhựa đường, nhũ tương trên bề mặt BT nhưng ko xuống đc khe vì vết nứt quá bé. Khe nứt to thì cũng chỉ xuống tý bề mặt. Nhựa đường ko bám BT nên đổ xuống lại cuộn lên thôi.
oh vậy ạ? Theo như cụ nói thì em hoang mang quá. Làm thế nào để nhựa có thể bám dính vào bê tông nhỉ? lấy máy mài vệ sinh rồi tạo rãnh được không cụ?

tieunhilang

Xe điện
Giờ thiếu gì sản phẩm chống thấm mà cụ sử dụng nhựa đường như thời bao cấp thế?

DeLyon

Xe tải
Vật liệu này có chịu được nhiệt không ạ? chỗ hiên nhà em là hiên tầng 3 hướng tây, phía trên là mái ngói xả nước xuống. Nay nó bị nứt răm nên nước ngấm xuống làm lớp sơn tường bị hư hại. Việc trét keo silicon nghe chừng khó đấy ạ.
Nếu xả nước thẳng xuống thì cụ phải làm máng thu ra ống thoát chứ. Xả thẳng xuống thế có mà chống thấm giời.
Cách kia của em làm thử nhiều rồi. Silicon để trét vết nứt, cụ miết kỹ vào, có tác dụng co giãn khi bị nóng lạnh co ngót. Hỗn hợp xi măng dầu ăn keo sữa bám dính tạo màng, thấm sâu xuống mao mạch. Chi phí rất hạt rẻ, bằng bữa cafe, cụ thử đi xem sao.

ktqsminh

Xe tăng
Tấm chống thấm cụ nói đó chính là miếng chống thấm bằng nhựa đường đó cụ. Loại này phải khò rồi trải xuống nền. Chỗ hiên nhà em diện tích nhỏ nên em muốn dùng nhựa đường quét cho linh hoạt.
Tấm đấy không phải là nhựa đường mà hỗn hợp gốc bitum trong có lớp sợi chống cắt, chịu nhiệt tốt. Cụ quét nhựa đường mà gặp ngày nắng 40 độ như vừa rồi nó chảy vón cục bong rộp hết.

RAVA

Xe ba gác
-E khuyên các bác có ý định tự làm cái món chống thấm này là nên lên mạng tìm hiểu thật kỹ, nhất là các trang web chia sẻ kn của ksxd ấy, sau đó làm đúng quy trình, vd như tẩy rửa làm sạch, sd vật liệu cho đúng, bảo dưỡng...sau đó có thể phải dùng cả vật liệu để bảo vệ nữa? Thấm dột thì do nhiều nguyên nhân lắm, chưa chắc mấy chỗ nứt trên bề mặt nhìn thấy đc mà đã bị thấm đâu, có khi nc nó chảy ở chỗ khác đến kia? Ko phải là tự nhiên sinh ra mấy ô chống thấm chuyên nghiệp đâu, các bác nên cẩn thận ko là lợn lành lại thành lợn què, còn lợn què lại ra thành lợn...cụt chân đấy?:))

ndh1001

Xe đạp
Nếu xả nước thẳng xuống thì cụ phải làm máng thu ra ống thoát chứ. Xả thẳng xuống thế có mà chống thấm giời.
Cách kia của em làm thử nhiều rồi. Silicon để trét vết nứt, cụ miết kỹ vào, có tác dụng co giãn khi bị nóng lạnh co ngót. Hỗn hợp xi măng dầu ăn keo sữa bám dính tạo màng, thấm sâu xuống mao mạch. Chi phí rất hạt rẻ, bằng bữa cafe, cụ thử đi xem sao.
Cảm ơn cụ. em cũng tính đến chuyện làm máng thu. Nhưng như vậy sẽ ảnh hưởng đến thẩm mỹ của ngôi nhà. Chỗ phần dột gianh em sẽ dùng gạch hoa trải bên trên ạ. Nhưng nhờ cụ mà em biết đến công thức hỗn hợp lạ này. Không biết cái hỗn hợp của cụ sau khi quét xong đổ đất lên trồng hoa có được không nhỉ?