[Funland] Chống thấm sàn bê tông tầng thượng bằng nhựa đường

ndh1001

Xe đạp
e cũng đã tự làm cụ ạ, mua nhựa đường về, mua cái xô bằng tôn về, cho nhựa đường vào, đun nóng chảy lên, thích thì pha thêm 1 chút dầu DO vào cho tạo lớp màng - nhưng cá nhân e nghĩ ko cần cho cũng ok. quan trọng đun thật sôi nhựa đường, chỗ thấm trên mái các cụ tẩy sạch bề mặt, mua cái đục bẹt của thợ mộc ấy ạ, đánh sạch, quét bằng chổi sắt, khía cho rộng vết nứt thấm ra. rồi quét nhựa đường vào, quét đi quét lại nhiều lần cho thấm sâu.

Chờ 1 ngày cho khô hẳn, sau đó trộn xi măng ngon, láng lên trên là ok ạ
Em cũng tính làm thế đó cụ

mdthmd

Xe tải
Nhựa đg thì lại phải đun nóng chảy mới đổ láng đc à ?

chikien2811

Xe hơi
Vâng cám ơn cụ, hiện cc của e đã hết bh. Còn để lấy quỹ ra để làm thì phải đợi họp hội nghị cư dân rùi cùng biểu quyết thì mới lấy quỹ đó ra để sửa ạ.

QUOTE="RAVA, post: 48577770, member: 24857"]-Cc của bác nếu còn trong tg bh thì chỉ cần báo cho Bql toà nhà để họ y/c Nhà thầu tc đến bh, nếu đã hết tg bh thì đến tg bảo trì, thường là các cc có quỹ bảo trì do ng dân trong cc đó đóng góp (theo định kỳ cho Bql) hoặc Bql có các nguồn thu khác bù vào (như trông xe, cho thuê mb...) và họ dùng nguồn kinh phí đó để xử lý những việc ntn. Việc ng dân tự xử lý những chỗ diện tích chung thì hầu như là ko đc. Còn việc áp dụng công nghệ chống thấm ngc thì nguyên lý là khoan chặn, đóng kim và bơm chất phụ gia chống thấm để khoanh vùng chỗ thấm, chặn và đẩy nc về nơi dễ thoát nhưng e sợ rằng nếu chặn đc chỗ này thì nó lại chảy ra chỗ khác hoặc lại sang nhà hàng xóm? Nói chung là nếu chống thấm thuận và như pán đầu là tốt nhất![/QUOTE]

hungxu

Xe điện
Cảm ơn bác. Em cũng tìm hiểu sika nhưng loại sika gốc bitum giá thường cao gấp 2,3 lần nhựa đường/kg mà hình như cũng toàn thùng 18kg trở lên. trong khi nhu cầu em dùng không nhiều chỉ khoảng 5-6kg là đủ nhưng cứ mua 10kg cho thoải mái.
Ccó loại 5l đấy. Dùng sika là tốt nhất cụ ợ

canhchimma

Xe đạp
Ccó loại 5l đấy. Dùng sika là tốt nhất cụ ợ
Sika tốt chưa nhất đâu bác. Flinkot có vẻ mạnh hơn ở mảng nhựa đường này. Mà giờ em thấy nên xài gốc 2 thành phần gốc xi măng, hoặc là gốc PU

buicongchuc

Xì hơi lốp
Các cụ cho em hỏi ở Hà Nội có cừa hàng nào bán lẻ nhựa đường không ạ? Em muốn mua khoảng 10kg để chống thấm mái hiên trên tầng thượng bị nứt ạ. Em chọn nhựa đường vì nó là vật liệu chịu nhiệt tốt. Mà khổ nỗi mái hiên diện tích nhỏ nên chỉ cần 10kg là đủ. Mong các cụ chỉ giúp. Thanks.
Cụ dùng ít có thể ra cửa hàng Sika mua sản phẩm Sikaproof Membrane về tự làm.

Các cụ cho em hỏi, em muốn trồng cỏ ( cỏ nhật hoặc cỏ thường ) trên sân thượng thì chống thấm dùng kiểu gì, hay thuê 1 bên thi công toàn bộ ạ. Chi phí có đắt lắm không ạ, diện tích thì chỉ khoảng hơn 20m2
An toàn nhất dùng màng khò nóng Sika Bituseal T130SG hoặc có thể dùng Sơn Sikalastic 632 PolyUrethane 1. Tất nhiên sàn đọng nước phải sử dụng kết hợp thêm các lớp bảo vệ lớp chống thấm.

TaiNon1974

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi ở Hà Nội có cừa hàng nào bán lẻ nhựa đường không ạ? Em muốn mua khoảng 10kg để chống thấm mái hiên trên tầng thượng bị nứt ạ. Em chọn nhựa đường vì nó là vật liệu chịu nhiệt tốt. Mà khổ nỗi mái hiên diện tích nhỏ nên chỉ cần 10kg là đủ. Mong các cụ chỉ giúp. Thanks.
Tết nhất người ta sửa đường đầy ra đó, đêm khi người ta làm bác xách cái xô ra xin người ta cho ngay mà.

canhchimma

Xe đạp
Tết nhất người ta sửa đường đầy ra đó, đêm khi người ta làm bác xách cái xô ra xin người ta cho ngay mà.
Thực tế là 2 loại nhựa đường này (trải đường, chống thấm) có khác nhau nhé cụ. Loại để chống thấm được pha dịch loãng ra để quét dễ dàng. Còn loại làm đường đặc chắc hơn, thi công chống thấm không hợp lý.

khkt_cc2

Xe buýt
Bây giờ vật liệu chống thấm có nhiều loại chứ cách đây tầm 20 năm chỉ có phổ biến là nhựa đường quét lên vải màn để chống thấm. Mái nhà Trắng bị thấm bên em cũng làm kiểu này. Tất nhiên là phải làm lớp gạch lá nem lên trên để bảo vệ lớp chống thấm này.

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, em muốn trồng cỏ ( cỏ nhật hoặc cỏ thường ) trên sân thượng thì chống thấm dùng kiểu gì, hay thuê 1 bên thi công toàn bộ ạ. Chi phí có đắt lắm không ạ, diện tích thì chỉ khoảng hơn 20m2
Cụ mua keo epoxy hoặc nhựa FRP rồi trải len thủy tinh sau đấy trộn 2 thành phần nhựa lấy lô lăn, be thành lên 5-10 phân . Nó thành cái bể luôn không ngại thấm dột nữa!!

edge2007

Đi bộ
Cụ về mạn thanh trì mua can nhũ tương (nhựa pha dầu) rồi cụ cứ thế mà đổ vào chỗ nứt hoặc nghi ngờ nứt, em làm vài chỗ rồi chục năm chả thấm lại. Không ngại mưa nắng. Nhựa cụ đun sôi nhưng mái nó lạnh, đổ vào nhựa đông luôn trên mặt không thấm vào vết nứt được. Còn nhũ tương thì nó thấm vào khe kẽ, hết thấm nc luôn.

0904223800

Xe buýt
Có hai loại chống thấm là hữu cơ (nhựa đường) và vô cơ (pha xi măng), các loại chống thấm hữu cơ chỉ có tác dụng khoảng 10 năm, khi thi công cần đúng kỹ thuật và có lớp bảo vệ bên trên.
Em thấy chống thấm là việc khó vì hiện nay không có quy trình chống thấm chuẩn, trong các trường xây dựng cũng không có giáo trình về chống thấm trong khi đó công trình nào cũng bị thấm hết. Nguyên nhân thấm xuất hiện ngay từ khi thiết kế, rồi đến thi công vì vậy kể cả các cụ có trùm mái tôn lên nóc nhà nó vẫn thấm.
Chống thấm khó nhất là xác định nguồn nước thấm, ngay như nhà em theo dõi hàng tháng trời mới tìm được nguồn nước thấm từ nhà hàng xóm liền kề để xử lý. Nếu có điều kiện, ngay từ khi thi công các cụ xử dụng xi măng chống thấm, gạch không hút nước, vữa chống thấm ở các khu vực có nước, giáp ranh hàng xóm là tốt nhất. Còn các biện pháp xử lý như sơn chống thấm, Sika, Kova ... không bao giờ đảm bảo chống thấm 100%.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tư vấn giúp em, sàn sân thượng bị ép, gạch lát bị rộp lên 1 hàng nên thấm xuống tầng 3, em định bóc hàng gạch đó đi, lót lớp chống thấm rồi trát xi măng, độ dốc tốt nên ko lắng đọng. Sika thì phải làm mấy lớp mà thùng 18kg dùng không hết. Có loại nào mua về quét lên, để khô xong trát xi măng? Em muốn làm nhanh gọn nhất có thể thì phương án đó có sợ lớp xi măng đó sau này nứt ko ạ?

0904223800

Xe buýt
Các cụ tư vấn giúp em, sàn sân thượng bị ép, gạch lát bị rộp lên 1 hàng nên thấm xuống tầng 3, em định bóc hàng gạch đó đi, lót lớp chống thấm rồi trát xi măng, độ dốc tốt nên ko lắng đọng. Sika thì phải làm mấy lớp mà thùng 18kg dùng không hết. Có loại nào mua về quét lên, để khô xong trát xi măng? Em muốn làm nhanh gọn nhất có thể thì phương án đó có sợ lớp xi măng đó sau này nứt ko ạ?
Nhà hàng xóm của em cũng bị như bác, dẫn đến nước thấm giữa hai nhà sang nhà em.
Sau khi trao đổi với họ, em xử lý như sau: Bóc gạch chỗ thấm ra, đến nền bê tông, quét chống thấm sika sau đó đổ vữa tự rót vào

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Nhà hàng xóm của em cũng bị như bác, dẫn đến nước thấm giữa hai nhà sang nhà em.
Sau khi trao đổi với họ, em xử lý như sau: Bóc gạch chỗ thấm ra, đến nền bê tông, quét chống thấm sika sau đó đổ vữa tự rót vào
Cụ quét sika thế nào, em đọc thấy lần 1 pha nước 50%, để 2-3 tiếng quét lại lần nữa ko pha nước, để khô rồi trát vữa?
Của em tầm 5m2 mà mua cả thùng sika 18kg thì thừa nhiều.

canhchimma

Xe đạp
Em thì lại nghĩ ngược lại. Càng nắng thì nhựa càng chảy ra lọt xuống các vết nứt.
Đêk phải đâu cụ. Em thấy nhựa đường dùng lâu nó bị cứng lại, không chảy ra nữa. Kiểu nó bị hỏng cấu trúc ấy, hoặc phản ứng/ trộn với các ion từ nước bẩn, xi măng nhiễm vào kết hợp nhiệt độ mùa hè.

Có hai loại chống thấm là hữu cơ (nhựa đường) và vô cơ (pha xi măng), các loại chống thấm hữu cơ chỉ có tác dụng khoảng 10 năm, khi thi công cần đúng kỹ thuật và có lớp bảo vệ bên trên.
Em thấy chống thấm là việc khó vì hiện nay không có quy trình chống thấm chuẩn, trong các trường xây dựng cũng không có giáo trình về chống thấm trong khi đó công trình nào cũng bị thấm hết. Nguyên nhân thấm xuất hiện ngay từ khi thiết kế, rồi đến thi công vì vậy kể cả các cụ có trùm mái tôn lên nóc nhà nó vẫn thấm.
Chống thấm khó nhất là xác định nguồn nước thấm, ngay như nhà em theo dõi hàng tháng trời mới tìm được nguồn nước thấm từ nhà hàng xóm liền kề để xử lý. Nếu có điều kiện, ngay từ khi thi công các cụ xử dụng xi măng chống thấm, gạch không hút nước, vữa chống thấm ở các khu vực có nước, giáp ranh hàng xóm là tốt nhất. Còn các biện pháp xử lý như sơn chống thấm, Sika, Kova ... không bao giờ đảm bảo chống thấm 100%.
Thế thì cụ mới chỉ nói về "vật liệu chống thấm" chứ chưa phải là "chống thấm". Nếu vật liệu thì không bao giờ đảm bảo được 50% chứ đừng nói 100%. Quan trọng là tìm nguồn và biện pháp xử lý. Nó cũng như công tác xây dựng vậy.
Còn việc thiết kế xây dựng dù kỹ càng mà không áp dụng vật liệu chống thấm, thì vẫn bị thấm bình thường. Vật liệu xây dựng thông thường có tính co rút nên khó tránh bị thấm ở những vị trí yếu.

NgheAn24h

Xe tải
Xử lý chống thấm Chân và Thành tường em thấy hay dùng CT 11A gốc xi măng.